Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 18

PALAWAN STATE

IKA - APAT
Paaralan UNIVERSITY- ROXAS Antas
NA BAITANG
CAMPUS
MARTIN, KATE MICA F.
Guro Asignatura EPP
Detalyadong
UNANG
Banghay Petsa/Oras Markahan
MARKAHAN
Aralin

DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA


EPP 4
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay naipakikita ang kaalaman at kakayahan sa paggamit ng
Pangnilalaman productivity tools upang lumikha ng mga knowledge product.
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakagagamit ng productivity tools sa paggawa ng mga knowledge
Pagganap products.

C. Mga Nakagagawa ng dokumento na may picture gamit ang word processing tool desktop
Kasanayan sa publishing tool.
Pagkatuto EPP4IE-Oj-21
(Isulat ang code
ng bawat Pagkatapos ng talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahan na;
kasanayan)
a. Natutukoy ang mga basic command tools ng word processors.
b. Nakagagawa ng isang dokumento na may larawan gamit ang word processor.
c. Nakapagbabahagi ng kahalagahan sa paggamit ng word processor sa iba.

II. NILALAMAN Paglikha ng knowledge product.


KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian K to 12 Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan and Technology and Livelihood
Education Curriculum Guide May 2016. Page 7 of 45
1. Mga pahina sa
Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan 4. 2015.Patnubay ng Guro.pp.60 – 62
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan 4. 2015.Kagamitan ng Mag-aaral pp. 189
Kagamitang Pang-
– 197
Mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk

4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
Values Focus
Integrasyon
III. PAMAMARAAN GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
A. Panimulang
Panalangin
Gawain
Tumayo ang lahat para sa ating
panalangin. Relyn, nais kong pangunahan
mo ito.
(Mananalangin ang mga mag-aaral.)
Pagbati

Magandang Umaga sa inyong lahat? (Ang mga bata ay sabay-sabay na


sasagot.)

Magandang Umaga rin po!

Pagpuna sa Paligid

Ngayon bago umupo ay pulutin muna ang


mga kalat sa ilalim ng inyong mga upuan
at itapon ito sa tamang basurahan.
(Pupulutin ng mga mag aaral ang kalat
at itatapon sa basurahan saka uupo
ang mga bata.)

Pagkuha ng Takdang Aralin

Mga bata, mayroon ba akong ibinigay na


takdang aralin?
Wala po!

Pagtala ng mga liban

Ngayon mga bata mayroon bang liban sa


ating klase ngayong umaga?
Wala po ma'am!
Ako ay nagagalak sapagkat walang liban
ngayon sa ating klase. Ibigsabihin lamang
ipinakikita niyo sa akin nais ninyong
matuto .

B. Balik-aral Bago tayo magpatuloy sa ating bagong


sa araling, nais ko mona balikan natin ang
nakaraang ating huling paksa. Patungkol nga saan
Panuto: Isulat ang
ang huli nating aralin?
aralin at/o numero ayon sa tamang
pasimula ng pagkakasunod - sunod
Ma'amngpatungkol po sa ng:
pamamaraan "Pag-edit
PAG ng
bagong larawan gamitNG
ang basic photo tool".
EDIT LARAWAN
aralin Tama! Ngayon ay magkakaroon tayo ng GAMIT ANG BASIC
maikling gawain na may kaugnayan dito. PHOTO EDITING TOOL
Upang tignan kung kayo ay natuto sa
ating huling aralin. Handa na ba kayo?
Opo!
Narito ang panuto at basahin ito ng sabay
- sabay. (Babasahin ng mga mag-aaral ang
panuto.)
(Ipapaliwanag ng guro ang panuto.)

Ngayon mga bata ay pumunta lang kayo


sa harapan upang sagutan ang gawain.
(Pupunta sa pisara ang mga bata
upang magsagot.)

Inaasahan na sagot ng mga:

6 I - save ang iyong ginawa.

1 Buksan ang graphic software.

2 Maglagay ng larawan galing sa


iyong folder.

4 Maglagay ng mapanghikayat na
kataga tungkol sa larawan.

3 Kung mas malaki ang drawing


area sa larawan. I - click at hilain ang
sulok sa kanang ibaba ng canvas.

5 Pumili ng angkop na text style at


size. I - click ang transparent selection
upang mailagag ito sa ibabaw ng
larawan.
(I - tsek ng guro ang sagot ng mga bata.)

Magaling mga bata, ako y natutuwa na


inyo ngang lubos na natutunan ang ating
huling aralin. Ngayon, ay maari na tayong
dumako sa ating panibagong aralin.

C. Paghahabi sa (Ipapabasa ang trivia sa mga mag-aaral.)


layunin ng
aralin Mga bata, halinat basahin ang trivia na
nakalagay sa kahon.

Alam mo ba?

??? ? Ang mga Kastila ang


nagpakilala sa mga Pilipino ng
paglilimbag noong 1593.
Ito ay pinangunahan ng mga
samahan ng mga Katolikong
Paris na nagmamay-ari ng mga
limbagan sa Pilipinas.
Ang Doctrinal Christiana ang
unang aklat na nalimbag sa
Pilipinas noong 1953.
Si Tomas Pinpin ang unang
Pilipinong tagalimbag.
(

(Babasahin ng mga bata ang trivia.)


Base sa trivia na inyong binasa, kailan
unang nagkaroon ng limbagan sa
Pilipinas?
Ma'am noong taong 1593.
Mahusay! Sino naman ang nagmamay-ari
ng mga limbagan sa Pilipinas?
Ma'am mga katolikong Pari po.
Magaling! Anong aklat naman ang unang
nalimbag sa Pilipinas?
Doctrina Christiana po.
Tama! Sino naman ang unang Pilipinong
tagalimbag?
Ma'am si Tomas Pinpin po.
Ano ang mabuting naidulot ng
pagkakaroon ng limbagan?
Ma'am naging mabilis nalang po ang
paggawa ng mga aklat o babasahin.

Tama! Ang mabuting naidulot ng


pagkakaroon ng limbagan noon ay
napabilis nalang ang paggawa ng mga
dokumento.

D. Pag-uugnay ng (Magpapakita ang guro ng dalawang


mga halimbawa sa dokumento na inilimbag noon at ngayon)
bagong aralin

Ano ang napansin ninyo sa dalawang


Ma'am magkaiba po sila.
dokumento?
Ma'am sa kulay mas maganda ang
Tama! Saan naman sila nagkaiba?
ikalawang larawan kaysa sa una.

Magaling! Ang unang larawan ay ang


halimbawa ng dokumento na inilimbag
noon at ang ikalawa naman ang
dokumento na inilimbag na ngayon. Ano
Ma'am ibigsabihin po ay mas naging
ang ipinapahiwatig nito? maging maganda na ngayon ang mga
limbagan.

Tama! Dahil sa modernong panahon ay


naging mas maganda na ang ating mga
kagamitan tulad ng limbagan. Tignan
ninyo ulit ang dokumento ano naman ang Ma'am pareho po na may larawan at
kanilang pagkakatulad? salita nag dokumento.

Magaling! Ito ay isang halimbawa ng


dokumento na may larawan. At sa araw na
ito ang paksa natin ay patungkol sa
"Paglikha ng knowledge product" kung
saan gagawa tayo ng dokumento na may
larawan gamit ang word processing tool."

Bago tayo magpatuloy narito ang layunin


na dapat maisakatuparan.
Pagkatapos ng talakayan ang mga
(Basahin ito ng sabay - sabay.) mag -aaral ay inaasahan na:

a. Natutukoy ang mga basic


command tools ng word
processors.
b. Nakagagawa ng isang
dokumento na may larawan
gamit ang word processor.
c. Nakapagbabahagi ng
kahalagahan sa paggamit ng
word processor sa iba.

Opo!
Malinaw ba ang ating layunin?

Ngayon tayo ay magpapatutuloy.


E. Pagtatalakay ng Bago tayo gumawa ng dokumento ay
bagong konsepto at ating alamin mona ang mga basic
paglalahad ng command tools ng word processor.
bagong kasanayan Basahin niyo ng sabay-sabay ang mga
#1 sumusunod.
(Babasahin ng mga mag-aaral ang
sumusunod na mga salita.)

Basic Command Tools ng Word


Processing Application.

 Wrap text
 Text formatting
 Font color
 Alignment button
 Insert picture
 Picture style
(Ipapaliwanag ng guro ang mga basic
features ng word processor application.)
(Magpapakita ng larawan ang guro.)

Ngayon mga bata kung inyo ng


naintindahan ang aking ipinaliwanag,
tignan ang mga larawan sa palagay ninyo
saan diyan ang wrap text?
Ma'am ika - anim po na larawan.
Magaling! Saan naman dyan ang text
formatting?
Ma'am una po na larawan.
Tama! Anong numero
ng larawan naman ang
font Ma'am ika – lima po na larawan.

Ma'am ikalawang larawan po.


color?
Ma’am ika – apat po na larawan.
Tama ! Saan naman ang alignment
button?
Ma’am ikatlong larawan po.
Mahusay! Saan naman ang insert picture.

Magaling! At saan naman sa mga larawan


ang picture style.

Magaling mga bata ngayon na alam niyo


na ang mga basic command tools ng word Opo!
processor ay maari na tayong gumawa ng
dokumento na may larawan.

Handa na ba ang lahat?

F. Pagtatalakay ng Maari niyo akong sabayan sa aking


bagong konsepto at ituturo. Buksan lamang ang inyong mga
paglalahad ng computer. At para sa mga walang
bagong kasanayan computer ay maaring makibahagi kayo sa
#2 mayroon.
(Bubuksan ng mga mag-aaral ang
kanilang mga computer.)
Narito ang mga hakbang sa paggawa ng
dokumento na may larawan gamit ang
word processing tools.

Una, Buksan ang MS word. Magbukas ng


bagong dokumento. Tulad ng spreadsheet
application at graphic software, ang word
processing applications ay mayroon din
tools, ribbon at tabs.
(I-click ang mga ibat ibang tabs at tignan
ang tools sa nakapaloob sa ribbon.)

Ikalawa, Mag - type ng salita o mga


kataga sa blangkong dokumento.

(Ang mga mag-aaral ay susundin ang


unang hakbang.)

Ikatlo, I - highlight ang salita sa


pamamagitan ng pag-click sa unahang
bahagi salita at i - drag ang mouse
hanggang sa dulo ng bahagi ng salita. (Ang mga mag-aaral ay susundin ang
ikalawang hakbang.)

Ikaapat, Palitan ang text style. I - click


ang alinman sa tatlong button
na ito
(Ang mga mag-aaral ay susundin ang
ikatlong hakbang.)

Ano ang naging pagbabago kung


gagamitin ang tatlong button ng text
formatting na ito?
(Ang mga mag-aaral ay susundin ang
ikaapat hakbang.)
Ikalima, Baguhin ang kulay ng text sa
pamamagitan ng pag - highlight dito at i -
click ang font color. Piliin ang nais na
kulay. Nag-iiba po ang estilo ng mga salita.

Ikaanim, Ipagpatuloy ang pagta-type ng


mga pangungusap.
(Ang mga mag-aaral ay susundin ang
ikalima na hakbang.)

Ikapito, I - set ang alignment ng


pangungusap sa pamamagitan ng
paglalagay cursor sa simula ng
pangungusap at i-click ang alinman sa
alignment button. Ano ang mangyari sa (Ang mga mag-aaral ay susundin ang
pag-click sa mga alignment buttons? ikaanim na hakbang.)

Ikawalo, Mag-insert ng larawan sa


pamamagitan ng pagclict sa button na ito
insert menu.

(Ang mga mag-aaral ay susundin ang


Ikapito na hakbang.)
Ikasiyam, Kumuha ng larawan na
nakasave sa file.

Ikasampo, I-format ang larawan sa


pamamagitan ng pag double click dito.
(Ang mga mag-aaral ay susundin ang
Ikawalo na hakbang.)
Labing-isa, Pumili ng angkop na format
Mula sa pictures styles.
(Ang mga mag-aaral ay susundin ang
Ikasiyam na hakbang.)

(Ang mga mag-aaral ay susundin ang


ikasampo hakbang.)

(Ang mga mag-aaral ay susundin ang


ika labing-isa na hakbang.)

Labing - dalawa, I click ang text (Ang mga mag-aaral ay susundin ang
wrapping tool at pumili ng text wrapping ika labing - dalawa na hakbang.)
style.

(Ang mga mag-aaral ay susundin ang


Labing - tatlo, Ipagpatuloy ang diskukbre ika labing tatlo na hakbang.)
sa larawan.

Naunawaan niyo na ba ang mga hakbang


sa paggawa ng dokumento na may Opo!
larawan?

(Magpapakita ng mga larawan ng


pagkaing Pinoy.)
Ma'am mga pagkaing Pinoy po.
Ano sa tingin ninyo ang nasa larawan?

Tama! Ito ay mga pagkain na mula mismo


dito sa ating bansa. Alam niyo ba na isa sa
ating maipagmamalaki ay ang galing ng
mga Pinoy sa paghahanda ng mga
pagkain.

(Magpapakita ng teksto ang guro.)


Basahin ninyo ng sabay - sabay ang
teksto.

Ang larawan sa ibaba ay isang halimbawa


ng flyer na nag aanunsyo.

Ngayon inyong sagutin ang mga


sumusunod na tanong tungkol sa flyer.

1. Anong pagkain ang inaanunsiyo sa (Babasahin ng mga mag-aaral ang


flyer? teksto.)

2. Anong impormasyon ang makikita


sa flyer?

3. Paano naging epektibong


manghihikayat ang fyer?

Ngayon ay handa na ba kayong gumawa


ng dokumento sa word processor gamit

Ma'am yema po.

Ang yema po ay masarap, masustansya


ang inyong kasanayan sa computer? at magaan sa bulsa.

Ngayon kayo ay gagawa ng flyer tulad ng


sa halimbawa na aking ipinakita. Maganda po ng pagkagawa at may mga
impormasyon na nanghihikayat.

Opo, handa na kami.

G. Paglinang sa Bumuo ng pangkat na may 2-3 miyembro.


Kabihasaan (Tungo
sa Formative (Ang mga mag -aaral ay bubuo ng
Assessment) pangkat na may 2 - 3 miyembro.)
Bago magsimulang gumawa ng flyer,
kinakailangang planuhin mo at ng inyong
pangkat ang ilalagay dito. Pag-usapan
ninyo ang sumusunod na tanong:

(Ipapakita ng guro ang mga sumusunod


na tanong.)
1. Anong pagkain ang inyong
ihahanda? Ano - anong palamuti
ang kinakailangang upang
mapaganda ang presentasyon ng
pagkain?
2. Anong pangalanang mainam na
gamitin para sa inyong produkto?
Mapanghikayat ba ito?
3. Ano ang maging layout ng fyer?
(Pag-usapan ng bawat pangkat ang
mga tanong.)
Pagkatapos, bibigyan ko kayo ng planning
pyramid. Gamitin ang planning pyramid IDEA BOARD
upang matulungan kayo sa pagpaplano.
Itala dito ang inyong mga plano.

(Ibibigay ng guro ang planning pyramid


sa bawat pangkat.)

Bibigayan ko lamang kayo ng tatlong


minuto para sa gawaing ito. Maari na
kayong magsimula.
(Ang bawat pangkat ay magsisismula
na sa paggawa ng gawain.)

Tapos na ang itinakdang oras. Tapos na ba


kayo?
Opo.
Ilagay ang napag usapang plano sa idea
board.
(Ilalagay ng mga mag - aaral ang
Plano sa idea board.)

(Tignan ang nagawang plano at


magbigay ng suhestyon kung
kinakailangan. Ipagawa ang flyer kung
naipakita na sa plano ang mga
hinihinging bahagi nito.)

H. Paglalapat ng Handa na ba ang lahat gumawa ng


aralin sa pang- dokumento na may larawan sa word
araw-araw na processing applications gamit ang iyong
buhay
kasanayan sa computer.
Opo, kami ay handa na.

Handa na ba kayong gumawa ng inyong


flyer? Opo.

Sundan lamang ang mga sumusunod na


hakbang:

1. Kumuha ng larawan ng mga


pagkain gamit ang inyong
cellphone o digital camera. (Kung
Wala ang mga ito, maaring mag
download ng libreng larawan sa
internet.)

2. Magbukas ng bagong dokumento


gamit ang word processing
application.

3. I type ang pangalan ng inyong


produkto at i-layout ito sa flyer sa
pamamagitan ng alignment tool.

4. Magdagdag ng iba pang


impormasyon sa flyer.

5. Pagandahin ang mga larawan at i-


layout ito sa flyer gamit ang
wrapping tool.

6. I save ang dokumento.

(Ang bawat pangkat ay magsisismula


Bibigyan ko lamang kayo ng 10 minuto na gumawa ng flyer.)
upang gawin ang inyong flyer. Maari na
kayong magsimula.

(Ang guro ay maggagabay sa mga mag-


aaral sa paggawa ng flyer.)

(Inaasahan na makakagawa ng isang


produkto ang mga mag-aaral ito ay ang
flyer.)

Tapos na ang itinakdang oras. Tapos na ba


ang lahat?

Ngayon, ay magsimula na kayong ilahad Opo.


dito sa harap ang inyong nagawang
produkto.

(Ang bawat pangkat ay magsisimula na


sa paglalahad ng ginawang produkto.)

(Inaasahan na ang lahat ng pangkat ay


makakpaglahad ng ginawang
Magaling! Mga bata ako ay nagagalak produkto.)
dahil inyong naisagawa ang paggawa ng
dokumento na may larawan gamit ang
word processors.

Bilang isang mag-aaral, ano ang


kahalagahan ng paggamit ng word
processor?
(Ang mag-aaral ay magbabahagi ng
kanilang mga sagot.)

I. Paglalahat ng
Aralin Ngayon, patungkol nga ulit saan ang
paksa natin ngayong araw?
Ma'am patungkol po sa paggawa ng
dokumento na may larawan gamit ang
word processing tools.
Tama! Ngayon ay inyong kompletuhin
ang sumusunod na pangungusap:

Ang pinakamahalagang natutuhan ko sa


araling ito ay _______________.

Ang kasanayan na kailangan ko pang


linangin ay _________________.

Ang pakiramdam ko sa pagsasanay ko sa


paggamit ng word processor ay
___________________.

(Bibigyan ng guro ang mga mag-aaral ng


papel na kanilang sasagutan.)
(Ang mga mag-aaral ay magsisimula na
sa paggawa.)

Tapos na ba ang lahat?


Opo.
Ngayon ako ay magtatawag ng ilang mag-
aaral upang basahin ang isinulat.

(Ang guro ay magsisimula na sa


pagtawag.)

(Ang mga mag-aaral ay magbabasa na


kanilang isinulat.)
Magaling mga bata, ngayon mayroon pa
ba kayong katanungan o di naintindihan
ukol sa ating paksa?
Wala na po.
Kung wala na ay maghanda sa ating
pagtataya.
J. Pagtataya ng
Aralin

Wrap text Text Formatting


Font Color Alignment Button
Insert Picture Pictures Style

(Magbibigay ng sagutang papel ang guro.

Panuto: Tukuyin ang mga pangalan ng


sumusunod na larawan ng command
tool sa word processing application.
Piliin ang sagot sa loob ng kahon.

1.

2.

3.
4.

5.

(Ang mga mag-aaral ay magsisimula


na sa pagsagot.)

Opo!

Bibigyan
ko lamang (Makikipagpalitan ng papel sa katabi
kayo ng limang ang mga mag-aaral.)
minuto upang
sagutan ang Inaasahang sagot ng mga mag-aaral;
pagtataya. Maari
na kayong mag- 1. Text formatting
simula. 2. Font color
3. Alignment button
4. Picture style
Tapos na ang
limang minuto, 5. Wrap text
tapos na ba ang
lahat?

Ngayon ay i-tsek natin ang inyong mga


sagot. Makipagpalitan sa inyong katabi. (Tataas ng kamay ang mga mag-aaral.)

Sino ang nakakuha ng limang puntos?


Magaling mga bata!

J. Karagdagang
gawain para sa Para sa inyong takdang aralin, kunin ang
takdang-aralin at inyong kuwaderno at kopyahin ang
remediation takdang aralin.
(Kokopyahin ng mga bata ang takdang
aralin.)
Panuto: Maghanap ng iba pang
dokumento na may larawan. Tukuyin
ang mga command tools na ginamit.
Isulat ito sa kwaderno.

Tapos na ba sa pagkopya ng takdang


aralin?
Opo!
Tumayo ang lahat.

Ayusin ang inyong mga upaan at


damputin ang mga kalat.

(Aayusin ng mga mag-aaral ang upuan


Paalam mga bata! at dadamputin ang kalat.)

Paalam na po!

Inihanda ni:

KATE MICA F. MARTIN


BEED 3 A

Ipinasa Kay:

MAILA N. LUCERO
Professor

You might also like