Professional Documents
Culture Documents
Banghay Aralin Sa Araling Panlipunan Baitang 3
Banghay Aralin Sa Araling Panlipunan Baitang 3
I. LAYUNIN
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang;
a. Natutukoy ang wasto at di-wastong pamamaraan ng pangangasiwa ng mga likas na yaman ng
sariling lalawigan at rehiyon.
b. Nakabubuo ng konklusyon na ang matalinong pangangasiwa ng likas na yaman ay may
kinalaman sa pag-unlad ng sariling lalawigan at rehiyon, at
c. Naipapakita ang kahalagahan ng maayos na pangangasiwa ng mga likas na yaman sa sariling
lalawigan at rehiyon
II. PAKSANG-ARALIN
a. Paksa: Natatalakay ang wastong pangangasiwa ng mga likas na yaman ng sariling lalawigan at
rehiyon
b. Sanggunian: Araling Panlipunan 3
c. Kagamitan: Biswal na panturo at mga larawan
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
a. Pagbati
Isang magandang umaga sa inyong lahat Magandang umaga rin po!
mga Bata!
b.Panalangin
Bago natin simulan ang ating talakayan sa Panginoon, maraming salamat po sa ibinigay
araw na ito. Nais kong tawagin si Jam upang ninyong panibagong pagkakataon upang kami
pumunta sa harapan para pangunahan ang ay matuto. Gawaran mo kami ng isang bukas
ating panalangin. na isip upang maipasok namin ang mga
itinuturo sa amin at maunawaan ang mga
aralin na makatutulong sa amin sa
pagtatagumpay sa buhay na ito. Amen.
Maraming salamat Jam!
Muli isang magandang umaga sa inyong lahat
mga Bata.
d. Pagkondisyon sa silid-aralan
Opo Ma’am!
Bago umupo ang lahat, pulutin ang mga
basura na makikita sa ilalim ng inyong mga
upuan.
B. Panlinang na Gawain
a. Pagganyak
Tama. Magaling!
b. Paglalahad
Maraming Salamat!
Ang yamang lupa ay NATURAL RESOURCES [ Pepa ] Ang yamang gubat ay isang lugar na
from LAND. Kabilang dito ang mga halaman may malalaking bilang ng mga puno. Ang
(plants), puno (trees),limestones (used for gubat ay isang lugar na tinitirhan ng
making cement), minerals (coal), ginto(gold) mga hayop at ibon, dito rin nakikita ang iba't
at mahahalagang bato (precious stones) ibang uri ng mga halaman at iba't ibang mga
na nakukuhanatin sa ating mga yungib likas na yaman.
(caves).
Maraming Salamat!
Pepa, maaari bang pakibasa ang kahulugan
ng Yamang Gubat?
[ Buong Klase ] Ang yamang mineral ay isa
Ang yamang gubat ay isang lugar na may sa mga likas na yaman ng bansa. Ang mga
malalaking bilang ng mga puno. Ang gubat ay yamang ito ay kadalasang nakukuha sa
isang lugar na tinitirhan ng kailaliman ng lupa.
mga hayop at ibon, dito rin nakikita ang iba't
ibang uri ng mga halaman at iba't ibang mga
likas na yaman.
Maraming Salamat!
C. Pagtatalakay
Mga Sagot:
d. Pangkatang Gawain
Pangkat I. Yamang Lupa
Hatiin ang klase sa apat na grupo. Ang bawat
grupo pipili na lider na pupunta sa harapan 1. Pagiwas sa paggamit ng mga kemikal sa
para bumunot ng kapirasong papel, na kung mga taniman
saan nag lalaman ito ng nakatalagang tema o 2. Pagtatanim ng mga puno upang maiwasan
paksa sa kanilang gagawin. ang pagbaha at ang pagkakaroon ng
landslide.
Mga nabunot: 3. Pagpapalit-palit ng pananim upang
makatulong sa pagpapanatili na maging
Pangkat I. Yamang Lupa mataba ang lupa.
Pangkat II. Yamang Gubat 4. Paggamit ng nabubulok na dahon at dumi
Pangkat III. Yamang Tubig ng hayop sa kompos pit bilang pataba ng
Pangkat IV. Yamang Mineral lupa.
PANUTO: Pangkat II. Yamang Gubat
A. Kumuha ng kartolina at isulat dito ang
tema o paksa na napili at mag lista ng mga 1. Iwasan ang kaingin o pag-sunog ng mga
paraan ng matalinong pangangasiwa ng mga puno.
likas na yaman upang mapanatili ito. 2. Makiisa sa mga proyekto na may layuning
mag tanim ng mga puno.
B. Pumili na dalawang myembro na pupunta 3. Iwasan ang pagputol at pag troso ng mga
sa harapan upang iulat ang ginawa. puno.
4. Huwag siraiin ang mga pananim lalo na’t
CRITERIA: Nilalaman 50%
kung itoy nakapagbibigay biyaya sa atin.
Presentasyon 30%
Kooperasyon 15% Pangkat III. Yamang Tubig
Kalinisan 5%
TOTAL: 100% 1. Huwag gumamit ng anumang uri ng
kemikal at denamita sa sa pangingisda.
2. Huwag magtapon ng mga basura sa
anumang anyo ng tubig.
3. Maging responsable at wais sa paggamit
ng tubig upang mapangalagaan at mapanatili
natin ang pagdaloy nito.
4. Huwag itapon sa ilog ang langis na ginamit
sa mga lababo.
Tandaan Mo!
Ang pangangasiwa ng mga likas na yaman
ang ating sariling lalawigan at rehiyon ay
nangangailangan ng matalinong
pamamaraan.
IV. PAGTATAYA
GAWAIN # 1
PANUTO: Isulat sa isang malinis na papel ang mga sumusunod. Basahin ng maigi ang mga
sumusunod na pangungusap at tukuyin kung ito ba ay nagpapakita ng WASTO o DI-WASTONG
PANGANGASIWA ng likas na yaman. Isulat sa patlang ang tamang sagot.
__________________1. Itinapon ning Mang Dan ang mga pinag-gamitang langis at mga
basura sa ilog.
__________________2. Nagtatanim ng mga gulay at halaman si Margo sa bakanteng lote ng
kanilang bahay.
__________________3. Nagpapatayo ang gobyerno ng malalaking gusali sa karagatan.
__________________4. Si Sam ay nag lagay ng karatola sa may tapat ng ilog na nagsasabing “
Bawal mag tapon ng basura dito”.
__________________5. Pinutol ni Mang Troy ang mga puno sa tapat ng kanilang bahay upang
gawing panggatong.
GAWAIN # 2
PANUTO: Tukuyin ng mabuti ang mga larawan at iguhit ang ( 🙂 ), kung ito ay nagpapakita ng
wastong pangangasiwa at (🙁 ),kung ito naman ay nagpapakita ng di-wastong pangangasiwa.
_____1. _____4.
_____2. _____5.
_____3.
V. TAKDANG ARALIN
1. Ano ang kaugnayan ng matalinong pangangasiwa ng mga likas na yaman sa pag-unlad ng
ating bansa?
2. Nangangahulugan na kung sagana sa likas na yaman ang ating bansa ay maituturing na rin ba
itong mayaman?