- Giá mua thiết bị mới $365,000 - Thuế doanh thu (sales tax) 29,200 - Chi phí vận chuyển 5,600 - Phí bảo hiểm trên đường vận chuyển 800 - Phí lắp đặt 2,000 - Phí chạy thử 700 => Nguyên giá của thiết bị $403,300
Bài 2.2: đơn vị: $
Giá trị hợp lý Tỷ lệ Chi phí phân bổ
Đất đai 214,500 15% 195,000 Văn phòng 357,500 25% 325,000 Thiết bị 572,000 40% 520,000 Hàng tồn kho 286,000 20% 260,000 $1,430,000 100% $1,300,000
Đất đai 195,000
Văn phòng 325,000 Thiết bị 520,000 Hàng tồn kho 260,000 Tiền 1,300,000 Bài 2.4: đơn vị: $ *Theo phương pháp đường thẳng: - Năm 2020: Chi phí khấu hao = (36,000 – 6,000)/10 = 3,000 Giá trị ghi sổ = 36,000 – 3,000 = 33,000 - Năm 2021: Chi phí khấu hao = (36,000 – 6,000)/10 = 3,000 Giá trị ghi sổ = 33,000 – 3,000 = 30,000 *Theo phương pháp số dư giảm dần (the double – declining – balance method): Tỷ lệ KH pp số dư giảm dần = Tỷ lệ KH pp đường thẳng × Hệ số điều chỉnh = 3,000/(36,000 – 6,000) × 2 × 100% = 20% - Năm 2020: Chi phí khấu hao = 36,000 × 20% = 7,200 Giá trị ghi sổ = 36,000 – 7,200 = 28,800 - Năm 2021: Chi phí khấu hao = 28,800 × 20% = 5,760 Giá trị ghi sổ = 28,800 – 5,760 = 23,040 *Theo phương pháp số lượng sản phẩm: - Năm 2020: Chi phí khấu hao = (36,000 – 6,000)/500,000 × 25,000 = 1,500 Giá trị ghi sổ = 36,000 – 1,500 = 34,500 - Năm 2021: Chi phí khấu hao = (36,000 – 6,000)/500,000 × 84,000 = 5,040 Giá trị ghi sổ = 34,500 – 5,040 = 29,460