DLL Esp9 Q3 W1

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

Paaralan: PINAGTONGULAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL Antas: SIYAM(9)

Guro: MIJA LEA B. LALAMUNAN Asignatura:


Petsa / Oras : EDUKASYON SA
PAGPAPAKATAO
9G St. Thaddeus – Lunes (1:00-2:00); 9I St. Benedict – Huwebes (3:10-4:10); Markahan:
Huwebes (2:00-2:50) Martes (2:00-2:50)
9F St. Catherine – Myerkules (3:10-4:10); 9H St. Philomena – Huwebes (1:00-2:00); IKATLONG
Lunes (2:00-2:50) Byernes (3:10-4:10) MARKAHAN
DAILY LESSON LOG
9J St. Luke – Lunes (4:10-5:00); 9ASt. Vincent – Huwebes (4:10-5:00);
Martes (12:00-1:00) Byernes (12:00-1:00)

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa konsepto ng katarungang panlipunan
Pangnilalaman
B. Pamantayang Natutugunan ng mag-aaral ang pangangailangan ng kapwa o pamayanan sa mga angkop na pagkakataon.
Pagganap
C. Kasanayan sa Kompetensi: Nakikilala ang mga palatandaan ng katarungang Kompetensi: Nakapagsusuri ng mga paglabag sa katarungang
Pagkatuto panlipunan panlipunan ng mga tagapamahala at mamamayan
1. Napapahalagahan nang buong puso ang batayang Konsepto 1. Napagtitimbang nang buong puso ang makatarungang
ng aralin. panlipunan
2. Nakabubuo ng kaisipan tungkol sa pagpapahalaga na 2. Nakabibigay ng mga paraan sa pagiging makatarungang tao
paiiralin sa gagawing pagtugon sa pangangailangan ng 3. Nakatutukoy sa mga palatandaan ng makatarungang at di-
kapuwa pamayanan. makatarungang lipunan
3. Nakikilala ang mga palatandaan ng katarungang panlipunan.
II. NILALAMAN KATARUNGANG PANLIPUNAN
Mga Palatandaan at Paglabag sa Katarungang Panlipunan
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang Edukasyon sa Pagpapakatao-9 Modyul para sa mag-aaral pahina 132- 135; 129-146
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang Learning materials
Kagamitan mula sa Teaching Guide
portal ng Learning Curriculum Guide
Resources o ibang Mga larawan
website
B. IBA PANG TV, Marker/Chalk, Laptop, Flash Drive
KAGAMITANG PANTURO
IV. PAMAMARAAN
A. Balik – Aral 1. Naranasan niyo na bang tumulong na hindi naghahangad ng Magbigay ng ilang palatandaan ng Katarungang Panlipunan
kapalit?
2. Ano-ano ang iyong mga nararamdaman?
3. Bakit mahalaga ang pagbibigay ng tulong, pagmamahal o
pakikiisa sa kapuwa?
B. Paghahabi sa Ipapabasa sa mag-aaral ang layunin ng aralin
Layunin ng Aralin 1. Nakapagsusuri ng mga paglabag sa katarungang panlipunan
ng mga tagapamahala at mamamayan

Isasagawa ang Gawain 4: Pangkatang Gawain sa pahina 134-135


Panuto:
1. Tukuyin ang mga paglabag sa katarungang panlipunan ng
mga tagapamahala at mamamayan. Isulat ito sa talahanayan
na nasa ibaba. Gawin ito sa manila paper.
2. Suriin ang bawat paglabag nito ayon sa sumusunod:
a. Mga Sanhi o dahilan
b. Mga epekto ng mga ito sa buhay ng tao
c. Mga epekto sa lipunan
Ipakikilala ang paksang tatalakayin kasabay ang pagpapaunawa sa
d. Mga paraan ng paglutas ng mga paglabag upang
mag-aaral ng halaga / layunin ng paksa at kasanayang
mapanumbalik ang minimithing katarungang panlipunan.
pampagkatuto
e. Iulat ang output ng pangkat
Mga Sanhi o Epekto sa Epekto sa Paraan ng
paglabag Dahilan buhay ng lipunan Paglutas
tao
A. Ng mga Tagapamahal
1.
2.
3.
B. Ng mga Mamamayan
1.
2.
3.
C. Pag-uugnay ng mga Gamit ang mga kaalaman at pagkaunawa sa Modyul 8, iugnay ang Bumuo ng Triad.
Halimbawa sa konsepto ng pakikilahok at bolunterismo sa pagtalakay sa
Bagong Aralin katarungang panlipunan Base sa naunang Gawain, pag-usapan ng bawat grupo ang mga
sumusunod na katanungan at ibahagi sa klase.

Mga gabay na katanungan:


1. Ano ang pagpapahalagang nararapat taglayin ng bawat isa
upangmapairal ang katarungang panlipunan? Ipaliwanag.
2. Paano mananaig ang katarungang panlipunan sa ating
bansa? Ipaliwanag.
3. Ano ang kinalaman ng katarungang panlipunan sa iyong
buhay?
D. Pagtalakay ng Pagtuklas ng dating kaalaman Apat na larawan tungkol sa paglabag sa katarungang panlipunan na
Bagong Konsepto at ginawang puzzle ang bubuuin ng apat na piling mag-aaral. Bawat
bagong kasanayan Gawain 1: Mga Palatandaan ng Katarungang Panlipunan mag-aaral ay ipapaliwanag ang nabuong larawan sa klase.
#1 Sa gawaing ito, isusulat ng mga mag-aaral sa kanilang mga
kwaderno ang kanilang pagkaunawa o ideya tungkol sa
Katarungang Panlipunan batay sa mga balita sa telebisyon, radio,
pahayagan o internet.

Gabay na mga Katanungan:


1. Bakit mo itinuturing na palatandaan ng Katarungang
Panlahat ang mga sinulat mo sa ilustrasyon? Ayon sa larawang nabuo, sagutin ang mga sumusunod na
2. Mula sa mga palatandaang isinulat mo, ano sa palagay mo katanungan:
ang ibig sabihin ng Katarungang Panlahat? 1. Sinu-sino ang tuon ng atensyon ng mga larawang nabuo?
2. Ano ang mga paglabag na napuna sa larawan?
E. Pagtalakay ng Gawain 2: Pang-isahang Gawain (Modyul 9, pahina 132-133) Paano nakakaapekto sa lipunan ang mga paglabag sa Katarungang
bagong konsepto at Panlipunan sa mga sumusunod:
bagong kasanayan Sa Gawaing ito, tatasahin ng mga mag-aaral ang mga palatandaan
#2 ng pagiging makatarungan na kanilang taglay sa kanilang mga Tagapamahala: ________________________________________
sarili. Gamitin ang talahanayan sa pahina 133. Mamamayan: __________________________________________

F. Paglinang sa Pumili ng ilang mag-aaral na magbabahagi ng resulta ng kanilang Paano mo masasabi na may nangyayaring paglabag sa katarungang
kabihasaan (Tungo mga gawain. Gamit ito, bigyang diin ang mga konseptong panlipunan? Punuan ang tsart.
sa Formative nagtataglay ng mga dapat nilang tandaan bilang paghahanda sa
Assessment) mas malalim na talakayan. Ano ang paraan ang dapat mong
 Mga gawaing nagpapakita ng Katarungang Panlipunan gawin upang malutas ito?
 Mga pagpapatunay ng pag-iral ng Katarungang Panlipunan mga paglabag
 Mga palatandaan na nagpapakita ng pagiging (Tagapamahala)
makatarungan

Ano ang paraan ang dapat mong


gawin upang malutas ito?
mga paglabag
(Tagapamahala)

G. Paglalapat ng aralin Ano ang epekto ng pagtatalakay ng isang tao ng mga palatandaan Basahin ang katanungan at tumawag ng mag-aaral na sasagot nito:
sa pang-araw-araw ng pagiging makatarungan sa sarili, pamilya at pamayanan? Ikaw ay nakaranas o nakasaksi ng mga paglabag sa Katarungang
na buhay Pangatwiranan. Panlipunan sa iyong paligid.
1. Ano ang gagawin mo?
2. Ano naman ang nararapat mong gawin?
3. Magkatugma ba ang gagawin mo at ang nararapat mong
gawin? Kung hindi ay ipaliwanag.
H. Paglalahat ng aralin Sa huli, naipakita ang mga palatandaan ng Katarungang a. Tumawag ng tatlo hanggang limang mag-aaral na
Panlipunan sa pamamagitan ng pagsasaalang-alang o pagbibigay maglalahad ng kanilang kabuuang natutunan sa lahat ng
sa kapwa ng nararapat sa kanya. gawain.
b. Kung may maling konsepto ang mag-aaral ay itatama ito ng
guro.
c. Ibubuod ng guro ang lahat ng inilahad ng mag-aaral at
maglalahad pa ng karagdagang kaalaman kung
kinakailangan.

I. Pagtataya ng aralin Maikling Pagsusulit Tukuyin at suriin ang sumusunod. Isulat ang KPT kung ang
tagapamahala ang lumabag sa Katarungang Panlipunan at KPM kung
Suriin ang mga sumusunod na sitwasyon. Isulat kung KP kung ito mamamayan.
ay nagpapakita ng Katarungang Panlipunan at HKP naman kung 1. Nakita mo ang iyong kamag-aral na kinukuha ang pitaka ng
kabaliktaran. kapwa mag-aaral Ninyo habang nasa pila kayo sa kantina.
2. Tumanggap ng suhol ang tanod muka sa kanyang hinuli dahil
1. Masayang nakapaglalaro ang mga kabataan sa parke sa paggamit ng bawal na gamot sa bakanteng lote kaya hindi
2. Naglipana ang riot ng mga pulis at raliyista sa mga nai to naiulat sa presinto.
lansangan. 3. Mahirap lamang ang pamilya ni Ana kaya hindi na siya pinag-
3. Nabibigyan ng patas na oportunidad at benepisyo ang mga aral ng kanyang mga magulang bagkus ay pinagtrabaho na
manggagawa. lang siya sa palengke bilang tindera.
4. Nagkalat ang mga fake news sa internet at social 4. Si Juan ay pumunta sa opisinang pinapasukan ng kanyang
networking sites. tiyo. Ang kanyang tiyo ang siyang tumatanggap sa mga
5. May bukas at magandang Samahan sa loob ng pamilya. amplikante ng kumpanya. Sinabihan niyo si Juan na pumasok
na sa kumpanya at siya na ang bahala dito.
Sagot: 1. KP, 2. HKP, 3. KP, 4. HKP, 5. KP 5. Si James ay miyembro ng isang komunidad ng ikatlong
kasarian. Madalas ay inaapi siya sa kanilang lugar dahil sa
kanyang napiling kasarian. Kalimitan din siyang ipinapahiya
ng ilang kakilala niya doon.
Sagot:1. KPM, 2. KPT, 3. KPM, 4. KPT, 5. KPM
J. Takdang aralin Magbigay ng mga sitwasyon o gawain na nagpapakita ng paglabag Panuto: Isulat ang kasagutan sa Kwaderno.
sa katarungang panlipunan. 1. May pananagutan ba ang bawat mamamayan sa kanyang
kapwa, kakilala man ito o hindi? Ipaliwanag.
2. Magbigay ng tatlong halimbawa ng pananagutan ng bawat
mamamayan.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral 9ASt. Vincent – 9ASt. Vincent –
na nagkamit ng 80% 9F St. Catherine – 9F St. Catherine –
sa pagtataya 9G St. Thaddeus – 9G St. Thaddeus –
9H St. Philomena – 9H St. Philomena –
9I St. Benedict – 9I St. Benedict –
9J St. Luke – 9J St. Luke –
B. Bilang ng mag-aaral 9ASt. Vincent – 9ASt. Vincent –
na nangangailangan 9F St. Catherine – 9F St. Catherine –
ng iba pang gawain 9G St. Thaddeus – 9G St. Thaddeus –
para sa remediation 9H St. Philomena – 9H St. Philomena –
9I St. Benedict – 9I St. Benedict –
9J St. Luke – 9J St. Luke –
C. Nakatulong ba ang
remedial?
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo na
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyon na tulong
ng aking
punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa guro?

Prepared by: Checked and evaluated by:

MIJA LEA B. LALAMUNAN MERCEDES G. JUMARANG


Teacher I Principal II

You might also like