Detailedlessonplan

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
Sangay ng Lungsod ng Kidapawan

Masusing Banghay-aralin sa Filipino 10

Guro DANO, JHOANNA MAE L.


Asignatura FILIPINO 7
Programa/Taon/Seksyon GRADE 7 RIZAL
Petsa/Oras ng Pagpapakitang-turo MAYO 3, 2023/ 10:00 - 11:00

I. LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa Ibong Adarna bilang
isang obra maestra sa Panitikang Pilipino.
Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mga mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng ilang
saknong ng koridong nabasa.
Kasanayang Pampagkatuto Pagkatapos ng isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay
inaasahang:

Naiuugnay sa sariling karanasan ang mga karanasang nabanggit sa


binasa
F7PB-IVc-d-22

a. Natutukoy ang mga tauhan sa akdang binasa

PAKSANG-ARALIN: Ibong Adarna: Si Haring Fernando at ang Tatlong Prinsipe


II.MGA KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian: Pinagyamang Pluma 7, pp. 406-410

B. Iba pang Kagamitang Panturo


-Powerpoint Presentation, Laptop, biswal eyds, score board
III. PAMAMARAAN

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


Panimulang Gawain Pambungad na Panalangin

Hinihiling ko ang lahat na tumayo para sa ating


panalangin. Nicole pangunahan ang ating panalangin Ama namin maraming salamat po . . .
Amen!
Pagbati

Magandang umaga sa lahat! Magandang umaga po ma’am!

Pagtala ng Lumiban sa Klase


.
Para sa inyong atendans bawat isa sa inyo ay (Ang mga mag-aaral ay isa-isang
pupunta sa harap at kukuha ng popsicle na may mga pupunta sa harap at kukunin ang
nakasulat na mga pangalan. kanilang mga pangalan para sa
atendans)
Nakakuha na ba lahat?
Ibig sabihin ang mga popsicle na naiwan dito sa Opo!
harap ay ang mga mag-aaral na lumiban sa klase.

Pamantayan sa Klase

(Magpapakita ng mga larawan ang guro para sa mga


pamantayan ng klase at bawat pamantayan ay
susubuking maipagawa sa mga mag-aaral)
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
Sangay ng Lungsod ng Kidapawan

Masusing Banghay-aralin sa Filipino 10

Huwag maingay.

Itaas ang kamay kung nais sumagot o


kung may nais itanong.

Maupo ng maayos.

Makinig kung may nagsasalita sa


harapan.

“Maaasahan ko ba ang mga pamantayan na ito sa


inyo?”
Opo!
“Maraming salamat.”

A.Balik-aral sa
nakaraang aralin at (Ang guro ay bubunot ng pangalan at kung sino ang
pagsisimula ng pangalang mabubunot ay siyang sasagot sa mga
bagong aralin katanungan na kanilang mapipili.)

Ngayon, bubunot ako ng mga pangalan. Kung sino


man ang pangalang mabubunot ay siyang sasagot sa
tanong na aking ibibigay.
Maliwanag ba? Opo!

Ang dalawang anyo ng tulang romansa


Ano ang dalawang anyo ng tulang
ay ang awit at ang korido.
romansa?
Ang awit ay binubuo ng 12 na pantig sa
Ano ang pagkakaiba ng awit at loob ng isang taludtod habang ang
korido? korido ay binubuo ng walong pantig sa
loob ng isang taludtod.
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
Sangay ng Lungsod ng Kidapawan

Masusing Banghay-aralin sa Filipino 10

Ang mga tauhan ay may kapangyarihan


Ibigay ang katangian ng tauhan ng o may kakayahang magsagawa ng mga
korido. kababalaghan na hindi magagawa ng
karaniwang tao.

B. Pag-uugnay ng Larawan Ko! Ihanay Mo!


mga halimbawa sa Panuto: Ihanay ang mga larawan kung saan ito
bagong aralin nahahanay.

Makatarungan Di-Makatarungan
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
Sangay ng Lungsod ng Kidapawan

Masusing Banghay-aralin sa Filipino 10

C. Paghahabi sa Pagkatapos ng isang oras na talakayan, ang mga


layunin ng aralin mag-aaral ay inaasahang:
a. Natutukoy ang mga tauhan sa akdang binasa

D. Paglalahad ng mga Hulaan Mo Ako!


halimbawa sa
bagong aralin Pangkatang Gawain
Panuto: Tukuyin kung anong larawan ang ipapakita.
Isulat ang sagot sa papel at bawat pangkat na
makakakuha ng tamang sagot ay bibigyan ng puntos.

Magpapakita ang guro ng mga larawan.

Ano ang nasa larawan?


Hari
Tama! Ang nasa larawan ay isang hari.
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
Sangay ng Lungsod ng Kidapawan

Masusing Banghay-aralin sa Filipino 10

Magkakapatid

Ano naman ang nasa pangalawang larawan?


Magaling! Ang nasa ikalawang larawan ay ang
larawan ng magkakapatid.

Ano naman ang ipinapakita ng nasa pangatlong Reyna


larawan?
Mahusay! Ang nasa larawan ay ang larawan ng isang
reyna.

Pamilya

At ano naman ang panghuling larawan?


Tama! Ang nasa panghuling larawan ay ang larawan
ng isang pamilya.

E. Pagtatalakay ng Pangkatang Gawain


bagong konsepto at Magbibigay ang guro ng sobre na naglalaman ng
paglalahad ng mga babasahin na iuulat ng bawat pangkat.
bagong kasanayan #1
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
Sangay ng Lungsod ng Kidapawan

Masusing Banghay-aralin sa Filipino 10

Ang bawat pangkat ay magkakaroon ng


Sabay-sabay Tayo! malikhaing pagtatanghal.
Panuto: Gumawa ng malikhaing pagtatanghal gamit
ang nilalaman ng sobreng ibinigay sa bawat pangkat.
Bibigyan lamang kayo ng tatlong (3) minutong
paghahanda at isa pang tatlong (3) minuto para sa
presentasyon.

Pero bago kayo magsimula, tingnan muna ang mga


hugis na hawak ko. Kapag naidikit ko sa harap ang
hugis bilog maaari na kayong pumunta sa bawat
pangkat.
Kapag naman hugis parisukat, maaari na kayong
magsimula sa talakayan at paghanda ng inyong
presentasyon bawat pangkat.
Kapag naidikit ko naman ang hugis tatsulok ibig
sabihin ay ibalik na ang pagkakaayos ng mga upuan
at kapag naidikit na ang hugis diyamante ay
magsisimula na ang presentasyon bawat pangkat.

Pamantayan sa Pag-iiskor
Malinaw na
pagkakabigkas ng mga 15 puntos
salita
Presentasyon 10 puntos
Kooperasyon 5 puntos
Kabuuang Puntos 30 puntos Opo Ma’am!

Malinaw ba ang panuto? Wala na po Ma’am!

May mga katanungan pa ba?

Opo Ma’am!
Maaari na kayong magsimula.

Naunawaan ba ninyo ang unang kabanata ng akdang


Ibong Adarna?

F. Pagtatalakay ng Ikaw Na!


bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
Sangay ng Lungsod ng Kidapawan

Masusing Banghay-aralin sa Filipino 10

Panuto: Tatawag ang guro ng mga mag-aaral at


bibigyan ito ng korona. Bawat mag-aaral na
mabibigyan ng korona ay may kalakip na puntos
ngunit iyon ay kung masasagot nila ang bawat
katanungan na nakapaloob sa bawat korona.
1. Ano ang pamagat ng kabanatang ating
tinalakay?
2. Sino-sino ang mga tauhang nabanggit?
3. Paano mo mailalarawan si Haring Fernando
bilang hari? Paano naman siya bilang ama?
G. Paglalapat ng
aralin sa pang-araw- Sa iyong pang-araw-araw na pamumuhay, may
araw na buhay nakilala ka na bang katulad ni Haring Fernando? Opo Ma’am.

Paano mo nasabi na ang taong ‘yon ay may


pagkakatulad kay Haring Fernando? Kasi po, ginagawa niya po ang lahat para
sa kaniyang mga nasasakupan kahit na
siya ay nasa mataas na antas ng lipunan.
Maraming salamat. Tulad ng sinabi ng inyong
kaklase, dapat kahit na nasa mataas na estado ka ng
buhay dapat ay mapanatili parin ang pagkakaroon ng
magandang pag-uugali ng sa ganon ay mapapabuti
rin ang kalagayan ng iyong mga nasasakupan. Huwag
maging masamang halimbawa sa iyong kapwa.

H. Pagtataya ng Natutukoy ang mga tauhan sa akdang binasa.


Aralin Panuto: Tukuyin kung sinong tauhan ang
binabanggit. Isulat sa sangkapat (¼) na papel ang
ang inyong sagot.
Malinaw ba ang panuto? Opo Ma’am!

1. Sa kaniyang pamamahala kaharia’y


nanagana. Haring Fernando/Don Fernando
2. Sino ang kabiyak ng puso ng hari ng
Berbanya? Donya Valeriana
3. Siya ang panganay na anak ng hari at reyna
ng Berbanya.
4. Sino ang Prinsipe na kilala sa kaniyang Don Pedro
katangiang malumanay?
5. Sino ang bunso sa magkakapatid? Don Diego
Don Juan
V.Takdang-aralin Panuto: Basahin ang susunod na kabanata ng Ibong
Adarna at itala ang mga matatalinghagang salita na
nabanggit. Isulat sa sangkapat (¼) na papel.
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
Sangay ng Lungsod ng Kidapawan

Masusing Banghay-aralin sa Filipino 10

I. MGA TALA

II. PAGNINILAY
A. Bilang ng B. Bilang ng mag- C. Nakatulong ba D. Bilang ng mag-aaral na
mag-aaral na aaral na ang remedial? magpatuloy sa remediation:
nakakuha ng nangangailangan Bilang ng mag-
80% sa ng iba pang gawain aaral na nakaunawa
pagtataya: para sa sa aralin:
remediation:
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa tulong
ng aking punong-guro at
superbisor/tagamasid?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni: Iniwasto ni:

JHOANNA MAE L. DANO CHONA A. AGUILAR

Nagpakitang-turo Gurong Tagapatnubay

Petsa: Petsa:

You might also like