Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

GRADE 1 to 12 Paaralan Antas II

DAILY LESSON LOG Guro


Petsa / Oras
Asignatura
Markahan
MTB
WEEK 3 IKA-APAT

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamosabawatlinggonanakaangklasaGabaysaKurikulum. Sundin ang pamamaraanupangmatamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang Gawain sapaglilinang ng PamantayangPangkaalaman at Kasanayan.
Tinatayaitogamit ang mgaistratehiya ng Formative Assessment.Ganapnamahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawataralindahil ang mgalayuninsabawatlinggo ay mulasaGabaysaKurikulum at huhubugin ang
bawatkasanayan at nilalaman.

A. PamantayangPangnilal demonstrate the ability to formulate ideas into sentences or longer texts using developmental and convetional spelling
aman

B. PamantayansaPaggana Uses basic knowledge and skills to write clear, coherent sentences and simple paragraph based on a variety of stimulus materials
p
C. Mga Identify and use adjectives in sentences
KasanayansaPagkatuto
Isulat ang code ng
MT2GA-IVa-2.4.1
bawatkasanayan

III. NILALAMAN Paggamit ng mga Salitang Pang-uri


IV. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian MELC p. 493 MELC p. 493 MELC p. 493 MELC p. 493 MELC p. 493
1. Mga pahinasagabay
ng guro
2. Mga SLM p. 17-27 SLM p. 17-27 SLM p. 17-27 SLM p. 17-27 SLM p. 17-27
PahinasaKagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga
pahinasaTeksbuk
4. KaragdagangKagamit
anmulasa Portal
Learning Resource
B. Iba Pang Powerpoint, larawan, Powerpoint, larawan, Powerpoint, larawan, Powerpoint, larawan, Summative Files
KagamitangPanturo videos videos videos
V. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraangito ng buonglinggo at tiyakinna may gawainsabawataraw. Para saholistikongpagkahubog, gabayan ang mga mag-aaralgamit ang mgaIstratehiya ng Formative Assessment. Magbigay ng maraming pagkakataonsapagtuklas
ng bagongkaalaman, mag-isip ng analitikal at kusangmagtaya ng dating kaalamannainuugnaysakanilang pang-araw-arawnakaranasan.
A. Balik- Natutuhan mo sa Tingnan ang mga tanim Buuin at piliin ang Kumuha ng isang gamit sa
aralsanakaraangaralin nakaraang aralin ang na halaman ni Aling Lita, angkop na salitang loob ng inyong bag at
at/o pagsisimula ng tungkol sa mga bahagi ng ilarawan ang mg ito. naglalarawan sa bawat ilarawan ito.
bagongaralin
liham at ng talaarawan. pangungusap.
Nabatid mo rin ang 1. _________ang nanay
wastong tuntunin na dapat Ilarawan ang ko, kaya mahal na mahal
sundin sa pagsulat ng mga bata sa larawan. ko siya.
ito. Nagamit mo ang mga A. Maamo
ito sa pagsulat ng isang B. Masungit
liham at isang talaarawan. C. Mabait
2. __________ ang
hayop na tigre.
A. Mabangis
B. Maamo
C. Tahimik
3. Nais kong
makalanghap ng
_________ hangin.
A. maalinsangang
B. sariwang
C. mabahong
4. ___________ ang
bakuran ng aming
paaralan.
A. Malawak
B. Makitid
C. Maliit
B. Paghahabisalayunin ng Ngayon naman ay pag- Magbabasa tayo ng talata Aalamin natin ngayon Nakapaloob sa aralin na Ang ating pag-aaralan
aralin aaralan mo ang tungkol sa at inyong tutukuyin ang ang mga iba pang ito ang paggamit ng ngayon ay tungkol sa
mga salitang naglalarawan. mga salitang naglalarawan. salitang naglalarawan wasto sa mga salitang paglalarawan.
Pag-aaralan mo rin ang pang-uri sa
kahulugan ng pang-uri. pangungusap.
Ituturo din sa iyo ang Nakapaloob din dito ang
magkasingkahulugan at mga halimbawa at mga
magkasalungat na salitang gawain upang malinang
pang-uri. ang mga kaisipang iyong
matututunan sa araling
ito.
Inaasahan na sa pag-
aaral na ito ay matutukoy
at magagamit sa
pangungusap ang mga
pang- uri.
C. Pag-uugnay ng Lahat ng bagay ay may Ang Dambana ng Sa Bukid Basahin at unawain ang
mgahalimbawasabagonga kani-kaniyang mga Kagitingan usapan ng magkaibigan
ralin katangian. Mailalarawan Ang Dambana ng Ibig kong magbakasyon at pansinin ang mga
natin ang mga ito ayon sa Kagitingan ay isa sa mga sa malayong bukid. salitang may salungguhit.
kanilang mga kulay, laki, makasaysayang lugar sa Doon ay payapa’t luntian
lasa, uri , timbang at iba Pilipinas. Ito ay makikita sa ang paligid. Liam: Pat, nakita mo ba
pa. Maaaring sila ay bayan ng Pilar sa lalawigan Maraming halaman, si Rey kanina? Ang ganda
magkakapareho o ng Bataan. Makikita sa klima ay malamig. ng suot niyang sapatos,
magkakaiba. Ang mga tuktok ng Bundok Samat Kakilala ng lahat tao’y hindi ba?
salitang ginagamit natin sa ang malaking krus nito. mababait Pat: Nakita ko nga,
paglalarawan ay tinatawag Maaring umakyat sa loob bagong bili raw iyon ng
na pang-uri. ng krus upang makita ang Hangin ay malinis tunay Mama niya.
magandang tanawin ng na dalisay Kung ako ang ibibili ng
Ang pang-uri ay salitang Bataan, maging ang Ang dagat ay asul, ang nanay ko, gusto ko ang
naglalarawan o salitang malawak na karagatang langit ay bughaw kulay asul.
nagsasaad ng katangian ng pumapalibot Bukid ay malawak, Liam: Ako naman pula.
tao , bagay, hayop, lugar o dito. sagana sa palay Gusto ko talaga iyon kasi
pangyayari. Sa bandang ibaba naman Tanawi’y marikit at magaan lang.
Maaaring ang mga ay matatagpuan ang isang kaakit-akit. Pat: Tama ka Liam. Kaya
katangian na ito ay ayon sa museo. Dito para makabili tayo ng
hugis, amoy, lasa, bilang, makikita ang kagitingan ng ganung sapatos, mag-
bigat at iba pa. ating mga kababayan. ipon na rin tayo para
Tuwing ika – 9 ng pandagdag ng pambili ng
Abril ay idinaraos dito ang sapatos ng ating mga
Araw ng Kagitingan. Ito ay magulang.
ginagawa bilang Liam: Tama, gawin natin
pag-alaala na rin sa ating iyon.
matatapang na mga
sundalo. Maganda ang
tanawin.
sa dambana. Sariwa ang
hangin sa paligidnito at
luntian ang mga halaman
na nakatanim dito.
Maraming tao ang
namamasyal sa dambana.
Madalas ay ginagawa itong
destinasyon ng mga
paaralan nanagsasagawa
ng lakbay-aral.
D. Pagtalakaysabagongkons 1.Ano ang pamagat nang Ano ang lugar na Tanong: Tanong:
epto at paglalahad ng iyong binasang talata? inilalarawan sa tula? 1. Ano ang pinag- 1. Bakit maagang gumising
bagongkasanayan # 1 2.Saan makikita ang Ano-anong bagay ang uusapan ng ang magkakapatid?
Dambana ng Kagitingan? inilalarawan sa bukid? magkaibigan?
Ako si Milissa. Sila ang 3.Paano mo mailalarawan 2. Magandang pag-uugali
aking mga kaibigan, sina ang krus sa tuktok ng 2. Anong napansin mo sa ba ang pagiging maagap
Amor at Nita. Mahaba ang bundok? mga salitang may sa klase? Bakit?
buhok ni Amor. Maikli 4.akit binibigyan ng salungguhit?
naman ang buhok ni Nita. pagkilala at pag-alaala 3. Ilarawan ang bawat
tuwing ika – 9 ng 3. Ano-anong mga salita miyembro ng pamilya.
Mahaba ang buhok ni Abril ang mga sundalong ang ginamit upang
Amor. Maikli naman ang nagbuwis ng buhay? ilarawan ang pinag-
buhok ni Nita. 5.Nais mo bang makapunta uusapan nila?
sa Dambana ng 4. Alam mo ba ang tawag
Pang-uri ang tawag sa mga Kagitingan? Bakit? sa mga iyon?
salitang may salungguhit.
Ang mahaba at maikli ay
mga salita na naglalarawan
ng buhok nila.
E. Pagtalakaysabagongkons Ang pang-uri ay maaaring Basahing muli ang mga Ibigay ang salitang Bilugan ang pang-uri na Guhitan ang salitang
epto at paglalahad ng magkasingkahulugan o salitang nakasalungguhit sa naglalarawan sa mga ginamit sa bawat naglalarawan sa
bagongkasanayan # 2 magkasalungat. mga talata. sumusunod: pangungusap. pangungusap at kahunan
Ang mga salitang may Ano ang tawag sa mga 1. bukid 6. tanawin 1. Napakaganda ni Ella sa ang salitang inilalarawan.
pareho o katulad na salitang ito? 2. paligid 7. hangin suot niya. 1.Paborito ko ang matamis
kahulugan ay tinatawag na 3. halaman 8. dagat 2. Dalawang libro ang na pakwan.
magkasingkahulugan. 4. tao 9. langit hiniram ni Anne sa akin. 2.Matayog ang saranggola
Ang mga salitang mayroong 5. klima 10. bukid 3. Malusog ang katawan ko.
kasalungat o kabaliktaran Aling salita ang ginamit ni Joan. 3.Ang kaibigang kong si
na kahulugan ay tinatawag sa paglalarawan sa tao, 4. Masisipag ang mga ana ay matalino.
na magkasalungat. hayop, bagay at pook? anak ni Aling Nina. 4.Mabilis ang kabayo,
5. Ang suot ni Ana na mabagal naman ang
bestida ay kulay puti. pagong.
5.Malalim ang dagat na
m,alapit sa amin.
F. PaglinangsaKabihasaan Pang-uri na Pang-uri ang tawag sa mga Pang-uri ang tawag sa Panuto: Kulayan ng dilaw Pagmasadan ang mga
(Tungosa Formative Magkasingkahulugan salitang naglalarawan sa mga salitang ang mga salitang pang-uri larawa magbigay ng mga
Assessment) bagay, tao, pangyayari, at naglalarawan. sa bawat pangungusap. salitang naglalarawan
1.Malinamnam ang pansit lugar. Ito ay tumutukoy sa Laging isipin na ang 1. Tahimik ang buhay sa ditto.
habhab ng Quezon. kulay, hugis, laki, bilang, o bawat salita ay may nayon.
2. Mahusay na lider sina dami, at katangian ng tiyak na gamit. May mga 2. Sagana ang pagkain sa
Rizal at Aguinaldo. pangalan at panghalip. salitang naglalarawan na bukurin.
Magaling silang mamuna Magbigay ng mga angkop lamang gamitin 3. Mapurol ang lapis na
3.Maraming luma na halimbawa ng mga salitang sa tao, hayop, bagay, gamit ni Ping.
simbahan sa Batangas at naglalarawan o pang-uri. pook at pangyayari. 4. Ang buhok ni Mark ay
Rizal. Antigo na ang mga mahaba na.
ito. 5. Ang lutong sinigang ni
nanay ang pinakamasarap
 malinamnam = malasa sa lahat.
 mahusay = magaling
 luma = antigo

Pang– uri na
Magkasalungat
1. Malayo ang Quezon sa
Maynila. Malapit naman
ang Cavite.
2. Malaki ang maleta na
binili ni Mira. Maliit naman
ang biniling maleta ni Mara.
3. Mataas na lugar ang
Rizal at Cavite. Mababa na
lugar naman ang Laguna,
Batangas at Quezon.

malayo = malapit
malaki = maliit
mataas = mababa
G. Paglalapat ng aralinsa Gumagamit tayo ng mga Piliin ang salitang Sabihin kung ang mga Panuto: Punan ng Tukuyin ang mga pang-uri
pang-araw-arawnabuhay salitang pang-uri para tumutukoy sa larawan sa sumusunod na salita ay angkop na pang-uri na ginamit sa bawat
ilarawan ang katangian ng bawat bilang. naglalarawan ng tao, upang mabuo ang diwa o pangungusap.Isulat ang
panggalan. hayop, bagay o pook. kaisipan. salita sa iyong kuwaderno
malamig 1. malalim 1. ang manga. o sagutang papel.
mainit 2. pahaba 2. Si Ana ay . 1. Matamis ang pinya sa
1. 3. maamo 3. Ang bulaklak ay . Cavite.
4. marumi 4. Hugis ang lobo. 2. Matatagpuan sa
anim
5. Dukha 5. ang tindera. Batangas ang mga
lima
2. malamig 6. maliit masasarap na kainan ng
mainit 7. matigas lomiat goto.
tahimik 8. mayaman 3. Sa Laguna maraming
3. maingay 9. madilim hot spring.
10. maawain 4. May masagana na ani
malungkot sa Quezon.
4. masaya 5. May malalaki na
bilog windmill sa Rizal.
parisukat
5.
H. Paglalahat ng Aralin Gumagamit tayo ng Ang paglalarawan ay isang Pang-uri ang tawag sa Ang Pang-uri ay salitang
magkasingkahulugan na kasanayan na dapat mga salitang naglalarawan ng
pang-uri para ipakita ang matutuhan ng isang bata. naglalarawan. katangian ng tao, hayop,
pagkapareho ng katangian. May mga salitang Laging isipin na ang bagay, lugar at
Magkasalungat naman ang ginagamit na bawat salita ay may pangyayari. Ito ay
gamit para ipakita ang maaaring maglarawan sa tiyak na gamit. May mga naglalarawan o
pagkakaiba katangian, damdamin, salitang naglalarawan na nagbibigay turing sa mga
anyo, kulay, lasa, amoy, angkop lamang gamitin pangngalan o panghalip.
tunog, kayarian, at hugis sa tao, hayop, bagay,
ng mgapangalan at pook at pangyayari. Halimbawa:
panghalip.
Kulay: asul, pula, puti at
iba pa.
Bilang: isa, dalawa, tatlo
at iba pa.
Dami: isang kilo, kaunti,
iilan, marami
Hitsura: maganda,
pangit
Hugis: parisukat at iba
pa
Laki: mataas, mababa,
malaki, maliit

Halimbawa ng
pangungusap gamit ang
pang-uri:

➢Makapal ang tela ng


damit ni Roy.
➢ Ang salitang makapal
ay naglalarawan sa tela
ngdamit ni Roy.
I. Pagtataya ng Aralin Lagyan ng tsek (√) kung ang Pillin sa loob ng panaklong Sumulat ng angkop na Panuto: Gamitin sa Sumulat ng limang pang-
salitang may salungguhit ay ang angkop na salitang salitang naglalarawan sa pangungusap ang mga uri na naglalarawan sa
halimbawa ng pang-uri. tumutukoy sa larawan. bawat larawan. pang-uri sa bawat bilang iyong pamilya.
Lagyan naman ng ekis (x) kung 1.Ang kape sa tasa ay ______ sa ibaba.
hindi ito pang-uri. (malamig, mainit) Halimbawa:
Pang-uri: maputi
____1. Maraming hot spring Pangungusap: Si Ana ay
sa Laguna. maputi.
____2. Masaya na mag- 2.______ ang damit ni Kiko. 1. payat .
swimming sa beach sa (malaki, masikip) 2. masara .
Batangas. 3. mahaba .
____3. Sariwa ang mga isda sa 4. malinis .
Cavite. 5. malusog .
____4. Malinis ang paligid ng 1.
Quezon. 3.Parehong ______ ang patis
____5. Malamig sa ilang at bagoong.(maalat, matamis)
bayan ng Rizal.

4.________ ang kulay ng


2.
hinog na mangga. (dilaw,
berde)

5.Ang mga mata ni Ara ay


______(malabo, malinaw) 3.

4.

5.
J. Karagdagang Gawain
para satakdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
VI. Pagninilay Magnilaysaiyongmgaistratehiyangpagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mag-aaralsabawatlinggo. Paano moitonaisakatuparan? Ano pang tulong ang
maaarimonggawinupangsila’ymatulungan? Tukuyin ang maaarimongitanong/ilahadsaiyongsuperbisorsaanumangtulongnamaaarinilangibigaysaiyosainyongpagkikita.
A. Bilang ng mag-
aaralnanakakuha ng 80
% sapagtataya
B. Bilang ng mag-
aaralnanangangailangan
ng iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulongba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaralnanakaunawasaarali
n
D. Bilang ng mga mag-
aaralnamagpapatuloysa
remediation
E. Alin
samgaistratehiyangpagtut
uro ang nakatulong ng
lubos? Paano
itonakatulong?
F. Anong suliranin ang
akingnaranasannasolusyu
nansatulong ng
akingpunungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitangpanturo ang
akingnadibuhonanaiskong
ibahagisamgakapwa ko
guro?

You might also like