Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

Republika ng Pilipinas

KAGAWARAN NG EDUKASYON
PALAWAN NATIONAL SCHOOL
Dibisyon ng Puerto Princesa

Masusing Banghay-Aralin sa Filipino 7

I. Layunin

Pamantayang Pangnilalaman:

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng


Luzon

Pamantayan sa Pagganap:

Naisasagawa ng mag-aaral ang komprehensibong pagbabalita (news casting)


tungkol sa kanilang sariling lugar

Pamantayan sa Pagkatuto:

Nasusuri ang mga pahayag na ginagamit sa paghihinuha ng kahulugan ng salita o


pangyayari (FWG-IIIf-g-15)

Tiyak na Layunin:

Sa pagtalakay ng aralin, ang mga sumusunod ay inaasahang matamo ng mga


mag-aaral:

a. Natutukoy ang mga pahayag sa paghihinuha sa mga pangyayari

b. Nagagamit ang angkop na mga pahayag sa paghihinuha sa mga pangyayari

c. Nakasusulat ng sariling hinuha batay sa pahayag o sitwasyong nasa larawan

II. Nilalaman

Paksang- Aralin: MGA PAHAYAG SA PAGHIHINUHA NG MGA


PANGYAYARI

Kagamitang Panturo: Powerpoint Presentation, Laptop, Pisara

Sanggunian:
Pinagyamang Pluma 7 (Ikalawang Edisyon) Pahina 354-356 Filipino 7
Panitikang Rehiyonal 7 (Kagamitan ng Mag-aaral) Pahina 244 Filipino 7
III. Pamamaraan
Gawaing Guro Gawaing Mga-aaral
A. Panimulang Gawain
 Panalangin
Manalangin muna tayo. Geraldine
maaari mo bang pangunahan ang Tayo po ay magsipagtayo para sa ating
ating panalangin? panalangin.
Amen.

 Pagbati
Magandang umaga sa inyong lahat! Magandang umaga rin po guro!

 Pagtsek ng atendans
Mayroon bang lumiban sa ating klase
gamit ang seatplan. Wala po guro

B. Balik-aral

Kahapon napag-aralan ninyo ang


dalawang uri ng sanaysay. Ano ang Ito po ay ang pormal at di-pormal.
dalawang ito?

Tama.

Sa sanaysay maaari rin natin mababasa


ang pangunahing kaisipan at pantulong
na kaisipan kaugnay ng paksa.

Panuto: Tukuyin ang pangunahing


kaisipan at pantulong na kaisipan sa loob
ng talata.

1. Maraming kabataan ang


nahuhumaling sa paggamit ng
internet. Iba’t ibang dahilan kung
bakit sila na-eenganyo sa paggamit
nito. Maaari kang
makipagkaibigan gamit ang social
media. Maaari ka ring maglaro
online games. Makapagpapahayag
ka rin ng damdamin at saloobin.

Alin ang pangunahing kaisipan? Maraming kabataan ang nahuhumaling


sa paggamit ng internet.
Mahusay.

Ang natirang mga pangungusap ay ang


pantulong kaisipan.

Magaling at lubos na ninyong


nauunawaan ang pangunahing kaisipan
at pantulong na kaisipan.

Ngayon dumako na tayo sa ating


panibagong aralin.
C. Paghahabi sa Layunin

Pagganyak:
Basahin at suriin ang usapan ng dalawang
mag-aaral sa ibaba matapos nilang
basahin ang akdang “Ang Ningning at
Ang Liwanag”.

D. Pag-uugnay sa Bagong Aralin

Ano ang napansin ninyo sa kanilang pag-


uusap?
Tungkol saan ang usapan ng magkaklase?
Pansinin ang mga salitang may diin sa
usapan. Ano-anong salita ang ginamit sa
paglalahad ng mga pahayag.
Nakatulong ba ang mga ito upang
maunawaan ang inilahad na mga
impormasyon.
Sa tingin ninyo, ano ang mga pahayag na
ito na ating pag-aaralan ngayon?

Tama. Ang pag-aaralan natin ay ang Mga


Pahayag sa Paghihinuha ng mga
Pangyayari.

Ipabasa ang tiyak na layunin. Tiyak na Layunin:

Sa pagkatapos ng talakayan, ang mga


sumusunod ay inaasahang matamo ng
mga mag-aaral:

a. Natutukoy ang mga pahayag sa


paghihinuha sa mga pangyayari

b. Nagagamit ang angkop na mga


pahayag sa paghihinuha sa mga
pangyayari

c. Nakasusulat ng sariling hinuha


batay sa pahayag o sitwasyong
nasa larawan

E. Pagtalakay sa Aral

Isa sa mga madalas na gamitin sa


pagpapahayag ay ang paghinuha pasulat
man o pasalita. Ang hinuha ay mga
pahayag ng mga inaakalang mangyayari
batay sa sitwasyon o kondisyon.

May mga tiyak na salitang ginagamit sa


pagbibigay ng hinuha. Ilan sa mga ito ang
sumusunod:

1. ang tingin ko ay…


Hal. Ang tingin ko ay tama lang ang
kanyang desisyon na magbagong-
buhay upang maging maunlad ang
kanyang Negosyo.

2. di kaipala…
Hal. Di kaipala na maging
mananayaw din siya sapagkat ang
kanyang mga ninuno ay dakilang
mananayaw.

3. marahil…
Hal. Marahil ay malayo na ang
kanyang narating kung hindi niya
sinayang ang oras.

4. siguro…
Hal. Maganda na siguro ang buhay ni
Juan kung hindi siya natakot na
makipagsapalaran.

5. baka
Hal. Baka may dinaanan pa siya kaya
hanggang ngayon ay hindi pa
nakauwi.

6. yata
Hal. Hindi pa yata ito ang tamang
panahon upang magdiwang .

7. di malayo…
Hal. Di malayong maging
matagumpay sa buhay si Juan dahil sa
kanyang pagsusumikap.

8. tila
Hal. Tila uulan ngayong araw dahil sa
makulimlim ang langit.

9. sa palagay ko…
Hal. Sa palagay ko, kailangan nating
magtulungan upang labanan ang sakit
ng lipunan.

Ang pagbibigay ng hinuha o hakahaka ay


maaaring maging positibo o negatibo.
Kaya’t kailangan maging maingat sa
pagpapahayag upang hindi makasakit ng
damdamin ng kapwa.

Mayroon ba kayong katanungan sa ating


aralin?
Ngayon naintindihan na ninyo ang
tungkol sa mga pahayag ng paghihinuha
at gamit nito. Magkakaroon tayo ng
pangkatang gawain. Pakibilog ang upuan
ng mga magkakasama sa bawat pangkat.

F. Pagtalakay sa bagong
konsepto

Kasanayan # 1 Pangkatang Gawain (Draw Lot)

Pangkat Una
Panuto: Bumuo ng isang awitin kaugnay
sa paksa. Maaaring gamitin ang mga
pahayag sa paghihinuha.

Pangkat dalawa:
Panuto: Gumawa ng isang tula, ang
unang letra ng bawat taludtod ay dapat
nagsisimula sa mga letra ng salitang
PAGHIHINUHA.

Pangkat tatlo: Role play


Bumuo ng isang usapan gamit ang mga
salitang ginagamit sa paghihinuha.
Itanghal ito sa harap ng klase.

Pangkat apat:
Panuto: Gamitin ang bawat pahayag sa
pagbibigay ng hinuha sa napapanahong
isyu.
Patuloy na pagkalat ng oil spill sa
Mindoro.

Pangkat lima:
Panuto: Vlog gamit ang bawat pahayag
sa paghihinuha.
Mayroon lamang kayong sampung
minuto.

Narito ang pamantayan sa inyong Narito ang pamantayan para sa inyong


pangkatang gawain. ginawa.
Nilalaman 5
Presentasyon 3
Kooperasyon 2
Kabuuan 10 puntos

Kasanayan # 2

Natapos na ang inyong sampung minuto,


i-presenta na ninyo ito. Pagbahagi ng bawat pangkat sa kanilang
ginawa.
Pangkat una
Pangkat dalawa
Pangkat tatlo
Pangkat apat
Pangkat lima

Pagbibigay ng reaksyon/pidbak.

Bigyang nating ng palakpak ang bawat


pangkat.
Jollibee clap
Darna clap
Coca cola clap
Palakpak ng Pilipino

Upang lubos pa ninyong maunawaan ang


aralin mayroon akong inihandang
gawain.

G. Pagpapalawak ng Kabihasaan
Gamit ang Formative
Assessment

Panuto: Suriin ang sumusunod na


larawan at ibigay ang inyong hinuha
batay dito. Gamitin ang mga pahayag sa
paghihinuha ng mga pangyayari.

Sa palagay ko, isa itong napakasayang


pamilya.
Marahil ang bata ay hindi marunong
magbisekleta kaya tinuturuan siya ng
kangyang magulang.

Magaling, Mahusay Nagagamit ninyo ang


angkop na pahayag sa panghihinuha.
Mukhang lubos na ninyong nauunawaan
ang ating talakayan.
Tila, wala ng tigil ang pagtatapon ng mga
basura sa dagat.
Dahil sa patuloy na pagkalat ng basura sa
dagat, siguro ito na ang tamang panahon
para iwasan ang pagtapon sa dagat at ati
na itong linisin.

Dahil sa hirap ng buhay tila ang mga tao


ay hindi na nakikinig sa mga babala ng
pamahalaan laban sa illegal na
pangingisda.
H. Paglalapat ng Aralin sa Pang-
araw-araw na Buhay

Paano nakatutulong o magagamit sa


pang-araw-araw na pakikipag-usap ang
mga pahayag sa paghihinuha?

I. Paglalahat ng Aralin
Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang mga
pangungusap na nagtataglay ng salita o
pahayag sa paghihinuha at ekis (x) kung
wala.
____1. Siguro nasa trabaho si Nilo, 1. /
sapagkat wala siya sa kanyang bahay.
____2. Nasa lamay ang aking pinsan sa 2. X
Cubao. 3. /
____3. Uulan yata ngayong hapon dahil
napakainit ngayon. 4. X
____4. Galit na galit si Nena nang
5. /
lumapit siya sa akin.
____5. Tila nahihilo ata ako sapagkat
umiikot ang aking paningin.

IV. Pagtataya ng Aralin

Panuto: Tukuyin ang salita o pahayag sa paghihinuha na ginamit sa bawat sa


pangungusap. Isulat ang sagot sa ikaapat na bahagi ng papel.

1. Matamlay ang batang iyon. Baka siya ay may malubhang sakit.


2. Tila nagbabadya ang kalangitan ngayon sapagkat napakadilim ng kalangitan.
3. Bakit kaya tahimik si Ramil? Siguro may malubhang sakit siya ngayon.
4. Di malayong umabuso sa kapangyarihan ang taong may mataas na posisyon sa
pamahalaan.
5. Sa tingin ko, magtatagumpay siya dahi sa kanyang kasipagan.

V. Takdang-aralin
Panuto: Ano ang mga mahahalagang katangian ng isang mabuting talata.

Inihanda ni:

ARLOU B. CONDESA
Mag-aaral
Iniwasto ni:

LODEVICS E. TALADTAD
Master Teacher I

You might also like