Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 19

School: SAN RAFAEL ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V

GRADE 5 Teacher: MERLYSA A. MENDOZA Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Date and Time: Quarter: 4th QUARTER

I. LAYUNIN INDICATORS and


NILALAMAN
ANNOTATIONS
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Nakabubuo ng nakalarawang balangkas batay sa napakinggan
Pagganap
C. Mga Nakagagawa ng dayagram ng ugnayang sanhi at bunga mula sa tekstong napakinggan
Kasanayan sa F5PN-Iva-d-22
Pagkatuto
II. NILALAMAN
A. Paksang Paggawa ng Dayagram ng Ugnayang Sanhi at Bunga
Aralin
B. Sanggunian MELC Quarter 4

III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral Pag-ugnayin ang mga larawan. Objective 2. Used
research-based
principles of teaching
and learning to
enhance professional
practice.

A review of sanhi at
bunga was conducted
to link the pupils’
prior knowledge to
the new lesson.
Ano ang napansin mo sa larawan?
Bakit kaya umiiyak ang batang lalaki?
Bakit ganito ang kasuotan ng batang babae?
Pagtambalin ang mga larawang magkaugnay.
Alin ang sanhi? Alin ang bunga?

B. Paghahabi sa Punan ang nawawalang letra sa loob ng kahon upang mabuo ang salitang inilalarawan sa bawat Objective 3. Display
layunin ng bilang. proficient use of
aralin Gumawa ng sariling pangungusap upang ilarawan ang mga salitang nabuo. Mother Tongue,
Filipino, and English
to facilitate teaching
and learning.

The teacher used


familiar words for the
pupils to understand
the lesson.

C. Pagganyak Tingnan ang larawan ng Ilog Pasig. Objective 1. Apply


knowledge of content
within and across
curriculum teaching
areas.

The teacher
connected the topic
with science as
Gumawa ng katanungan tungkol sa larawan. climate change was
discussed in the
motivation.

Araling Panlipunan,
particularly
Kasaysayan, was
integrated with the
lesson.
D. Paglalahad Pakinggan ang maikling kuwento. Objective 6. Maintain
learning
Noon malinis, mabango at malinaw na tubig kaya marami ang namamasyal at environments that
naliligo sa Ilog- Pasig kaya nasira ang kagandahan ng makasaysayang ilog, pinabayaan promote fairness,
ito ng mga tao. Marami ang nagtatapon ng basura sa ilog kaya sa kaunting pag-ulan ay respect, and care to
umaapaw ito. Namatay ang mga isda dahil sa marumi na ang tubig sa ilog. encourage learning.
Nangangamba ang mga tao na tuluyan nang masira ang Ilog Pasig, kaya kailangan
kumilos sila bago mahuli ang lahat. The teacher
Sagutin ang mga tanong: encourages teacher-
(Pasagutan muna ang mga tanong na ginawa ng mga mag-aaral.) learner interaction
1. Ano-ano ang dahilan ng pagkasira ng Ilog Pasig? while taking into
2. Ano-ano ang epekto ng pagkasira nito? consideration pupils’
3. Paano mo mapananatiling malinis ang tabing ilog o dagat? rights and behavior.
4. Bilang kabataan, paano ka makatutulong upang maibalik ito sa dati?

Isulat ang mga kasagutan sa dayagram na nasa ibaba.

SANHI SANHI SANHI

Pagkasira ng Ilog Pasig

SANHI SANHI SANHI


Bunga

Epekto ng
pagkasira
Bunga ng Ilog Bunga
Pasig

Bunga

Ipakita ang lumang larawan ng Ilog Pasig. Ilahad ang naging bahagi nito sa kasaysayan ng
Pilipinas.
Ipakita rin ang larawan ng Ilog Pasig ngayon pagkatapos ng rehabilitasyon.

E. Pangkatang Ibigay ang mga panuntunan sa pangkatang gawain. Objective 5. Establish


Gawain Panuto: Gumamit ng dayagram upang maipakita ang ugnayang sanhi at bunga. safe and secure
Pumalakpak ng tatlong beses at isigaw ang pangkat kung tapos na. learning
environments to
Pangkat 1 – Hindi mo sinusunod ang sinasabi o ipinapayo ng iyong Nanay at Tatay. enhance learning
through the
consistent
implementation of
Sanhi Bunga policies, guidelines,
and procedures.
Pangkat 2 – Umulan nang malakas sa buong magdamag. Napuno ng tubig ang mga estero at kanal.
The teacher always
reminds the students
of the guidelines and
precautions in doing
group activities.

Pangkat 3 – Nakalimutan mong isara ang bahay ninyo at pumasok ka na sa paaralan. Objective 2. Used
research-based
knowledge and
principles of teaching
and learning to
enhance professional
practice.
Graphic organizers
were used to provide
opportunities for
pupils to get involved
in-class discussions.

Objective 4. Use
effective verbal and
non-verbal classroom
communication
strategies to support
learner
understanding,
participation,
engagement, and
achievement.

The teacher used


spoken words and
written information
that includes short
phrases, and non-
spoken messages like
gestures.
F. Paglinang sa 1. Ipabigay ang mga panuntunan sa pakikinig at panonood. Indicator 7. Apply a
Kabihasahan 2. Panoorin ang kuwentong pinamagatang “Ang Galit ni Diwata Makinang”. range of successful
3. Pasagutan ang mga tanong tungkol dito. strategies that
4. Ipasulat sa dayagram ang sanhi at bunga ng mga pangyayari sa kuwento. maintain learning
environments that
motivate learners to
work productively by
assuming
responsibility for
their own learning.
G. Paglalahat  Ano ang natutuhan mo sa aralin?
 Ano ang sanhi?
 Ano ang bunga?
 Paano maipakikita ang ugnayang sanhi at bunga?
H. Paglalapat Ibigay ang maaaring maging bunga ng mga sumusunod na pangyayari: Indicator 6. Maintain
SANHI BUNGA learning
1. Hindi pagsasabi nang tapat sa environments that
magulang. nurture and inspire
2. Paninigarilyo. learners to
3. Nahulog si Edward sa hagdan at nabali participate,
ang buto sa kanyang binti. cooperate and
4. Walang kuryente. collaborate in
5. Maraming basura sa dagat. continued learning.
The teacher provides
interdependence
learning in which
pupils can
cooperatively
participate in the
discussion.
IV. PAGTATAYA Panuto: Gumawa ng dayagram upang ipakita ang ugnayang sanhi at bunga ng sumusunod na
sanaysay.

A. Ibigay ang bunga.


Ang pagbaha ay ang pagragasa ng tubig-ulan na kadalasang nanggagaling sa mga ilog at
iba pang imbakan ng tubig tulad ng dam. Isa sa mga bunga nito ay ang pagkakaroon ng
landslide. Marami ring mga ari-arian ang nasisira ng baha. Ang mga pananim ay nasisira rin ng
pagbaha kaya nawawala ang kabuhayan ng mga tao. Nagkakasakit ang mga tao dahil sa
maruming tubig at kung minsan pa ay nagiging sanhi ito ng kamatayan.
bunga

Sanhi:
Pagbaha

bunga bunga

B. Ibigay ang sanhi.


Si Shan ay nasa ikalimang baitang sa San Lazaro Elementary School. At ngayong taon ay
nanganganib siyang mapasama sa remedial classes dahil mababa ang kanyang mga marka.
Madalas kasi siyang liban sa klase dahil tinatanghali siya ng gising. Lampas hating-gabi na
siya natutulog sa kaseselpon. Tinatamad na siyang pumasok at mas gusto na lang niyang
maglaro ng computer games kasama ang kanyang mga kabarkada. Kaya naman nagsisisi siya
at nangakong pagbubutihin na ang pag-aaral sa susunod na taon.

sanhi
sanhi sanhi
Bunga:
Mababang
marka

V. GAWAING Sumulat ng maikling talata na nagpapakita ng sanhi at bunga ng paggamit ng dinamita sa


BAHAY pangingisda.

Prepared by:

MERLYSA A. MENDOZA
T-III

Inspected:

JOSEPHINE S. FELIZARDO
Principal I

Ang ilan sa mga sumusunod ay ang mga posibleng dahilan kung bakit nagkakaroon na pagbaha at ang maaaring maging bunga nito sa tao.

Maraming basura na nakaimbak sa mga ilog, kanal at sa iba pang ng mga daluyan ng tubig. Pagputol sa mga punong kahoy (illegal logging) na syang
sumisipsip sa tubig na dulot ng labis na ulan at syang nagpapatibay sa lupa o bundok para maiwasan ang landslide o soil erosion.
Ang sanhi ng baha ay pagragasa ng tubig ulan at pagtatambak sa mga lugar ..
ang epekto naman nito ay pagdami ng mga ibat ibang uri ng sakit at pagkawala ng kabuhayan
-isa sa mga epekto ng pagbaha ay tulad ng landslide, Pagkasira ng mga pananim, pagkakasakit ng mga tao mula sa maruming tubig at pagkamatay ng mga tao
lalo na kapag nasa lowland area.

Ang pagbaha ay ang pagragasa ng tubig-ulan na kadalasang nanggagaling sa mga ilog at iba pang imbakan ng tubig tulad ng dam. Isa sa mga bunga nito ay ang
pagkakaroon ng landslide. Marami ring mga ari-arian ang nasisira ng baha. Ang mga pananim ay nasisira rin ng pagbaha kaya nawawala ang kabuhayan ng
mga tao. Nagkakasakit ang mga tao dahil sa maruming tubig at kung minsan pa ay nagiging sanhi ito ng kamatayan.

You might also like