Lea Sanchesle March 30 2023

You might also like

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 4

Learning Area Filipino

Learning Delivery Modality Blended Learning Modality

Paaralan Pulo National High School Baitang 9


LESSON Guro Lea B. Sanches Asignatura FILIPINO
EXEMPLAR Petsa Marso 30, 2022 Markahan IKATLO
Oras 1:50 NH – 6:05 NH Bilang ng Araw 1

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga


Pangnilalaman sa mga akdang pampanitikan ng Kanlurang Asya

B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay masining na nakapagtatanghal ng kulturang


Pagganap Asyano batay sa napiling mga akdang pampanitikan

C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa MELC FILIPINO: F9PT-IIIg-h-54
Pagkatuto (MELC) (Kung 1. Nabibigyang-katangian ang isa sa mga itinuturing na bayani
mayroon,isulat ang ng alinmang bansa sa Kanlurang Asya
pinakamahalagang Tiyak na Layunin:
kasanayan sa
pagkatuto o MELC 1. Natutukoy (K) ang katuturan ng pag-aaral sa bayani ng epiko.
D. Pagpapaganang 2. Naiibabahagi (A/V) kahalagahan ng pag-aaral o pag-alam ang
Kasanayan mga bayani ng epiko sa bansang Kanlurang Asya
(Kung mayroon,isulat ang 3. Nakabubuo (S) ng kahulugan sa salitang bayani sa kanilang sariling
pagpapaganang pananaw.
kasanayan.)

Epiko
-Ay uri ng panitikan na matatagpuan sa iba’t ibang grupong
II. NILALAMAN / etniko. Ito ay tumatalakay sa mga kabayanihan at
KEY MESSAGE pakikipagtunggali ng isang tao o mga tao laban sa mga kaaway
na halos hindi mapaniwalaan dahil may mga tagpuang
makababalaghan.

III. MGA KAGAMITANG PANTURO

A. Mga Sanggunian:
a. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro MELC Filipino G9

b. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral

c. Mga Pahina sa Teksbuk

d. Karagdagang
kagamitan mula sa https://www.youtube.com/watch?v=e7or9cIfAo8
portal ng Learning
Resource
B. Listahan ng mga
Kagamitang Panturo
Visual aid
Para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at
Pahina 1 of 4
Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN
A. PANIMULA
Panimulang Gawain:
– Pag-aayos ng upuan at Paghanda sa talakayan
– Pagtataya ng mga Dumalo
1. PAGLALAHAD NG LAYUNING PAMPAGKATUTO
Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: “HULAAN MO ANG MOVIE TITTLE”
Panuto: Suriin kung ano ang nasa larawan at ibigay ang tamang sagot.

2. PAUNANG PAGSUSULIT (Pre-Assessment)


Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: SURIIN NATIN!
Panuto: Ibigay ang mga Bayani ng Epiko

BAYANI NG
EPIKO

3. PAGLALAHAD NG INAASAHANG BUNGA


Inaasahan na ang mga mag-aaral ay:
Matutukoy ang katuturan ng pag-aaral sa bayani ng epiko at
maiibabahagi kahalagahan ng pag-aaral o pag-alam ang mga
bayani ng epiko sa bansang Kanlurang Asya upang makabubuo (S)
ng kahulugan sa salitang bayani sa kanilang sariling pananaw.

B. PAGPAPAUNLAD
PAGTALAKAY:
Dulog Intergratibo

Pahina 2 of 4
➢ Ang Epiko o Epic sa wikang Ingles ay uri ng panitikan na
matatagpuan sa iba’t ibang grupong etniko. Ito ay
tumatalakay sa mga kabayanihan at pakikipagtunggali ng
isang tao o mga tao laban sa mga kaaway na halos hindi
mapaniwalaan dahil may mga tagpuang makababalaghan.

Bayani ng Epiko
➢ Isang tulang pasalaysay ang epiko na nagsasaad ng
kabayanihan ng pangunahing tauhan na nagtataglay ng
katangiang nakahihigit sa karaniwang tao. Sa pag-aaral sa mga
sinaunang epiko sa maraming mga bansa, natuklasan ng mga
mananaliksik ang mga karaniwang katangian na humigit-
kumulang ay taglay ng isang bayaning epiko.
MGA KATANGIAN NG BAYANI NG EPIKO
1. May dugong-diyos kundi man may dugong maharlika (gaya ng
hari atprinsipe)
2. May lakas, tapang pati kakayahan o kapangyarihan para
maharap ang mga hindi pangkaraniwang labanan o sumabak sa
mabigat na digmaan
3. Nakatatanggap ng tulong sa mga piling diyos o mga kakaibang
nilaang
4. Naglalakbay sa labas ng bayan, sa ibang dako o dimensyon ng
daigdig,o sa ibang mundo
5. Kilala sa galing at husay sa pakikipaglaban o pakikidigma
6. Tanyag sa nasasakupang bayan, at maging sa labas
7. Nakagagawa ng kadakilaan o naglilingkod sa bayan nang walang
hinihintay na kapalit at nananatiling may kababaang loob; kung
hindi, pinarurusahan ang pagiging hambog o masyadong
mayabang
8. Nakasagupa ng mga nilalang na supranatural

C. PAKIKIPAGPALIHAN

PAGLINANG NG KABIHASAAN:
Gawain sa Pagkatuto Bilang 3: Bigayng kahulugan ang salitang bayani
sa pamamagitan ng akrostik.
B–
A–
Y–
A–
N–
I-

D. PAGLALAPAT

PAGLALAPAT SA PANG-ARAW-ARAW NA BUHAY:

Paano nagkakatulad ang mga bayani ng epiko sa bansang


Kanlurang Asya?

Pahina 3 of 4
PAGLALAHAT:
TANONG KO, SAGOT MO!

Bakit mahalaga ang pag-aaral o pag-alam ang mga bayani ng


epiko sa bansang Kanlurang Asya

PAGTATAYA:
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na tanong. Isulat ang titik ng
tamang sagot sa iyong sagutang papel.
1. Isang tulang pasalaysay ang epiko na nagsasaad ng kabayanihan
ng pangunahing tauhan na nagtataglay ng katangiang nakahihigit
sa karaniwang tao.
A. Epiko C. Maikling kuwento
B. Alamat D. Anekdota
2. Anong katangian ng mga bayani ng epiko ang dapat hangaan?
A. mahusay sa pakikipagdigma C. matapang
B. mapagpatawad D. matatag
3. May dugong-diyos kundi man may dugong maharlika (gaya ng hari at
prinsipe).
A. Epiko C. Maikling kuwento
B. Alamat D. Anekdota
4. Totoo bang naglalakbay sa labas ng bayan, sa ibang dako o
dimensyon ng daigdig,o sa ibang mundo?
A. Hindi dahil wala naman silang kapangyarihan
B. Hindi dahil wala naman ganon.
C. Oo dahil isa ito sa mga katangian ng bayani ng epiko
5.Anong Hindi katangian ng epiko ang masaasalamin bilang isang
bayani ?
A. Nakasagupa ng mga nilalang na supranatural
B. May mga tagpuang makababalaghan
C. Ito ay tumatalakay sa mga kabayanihan at pakikipagtunggali ng
isang tao.
D. Ito ay walang pag kakaisa.
V. PAGNINILAY
Magsusulat ang mga bata sa kanilang kwaderno, journal o portfolio ng kanilang nararamdaman o
realisasyon gamit ang mga sumusunod na prompt:
Nalaman ko na ____________________________________________________________.
Kabilang sa napagtanto ko na______________________________________________.

Repleksyon ng Guro

Bilang ng mag-aaral na may mataas na antas ng pagsasanay: _____________


Bilang ng mga mag-aaral na may average na antas ng pagsasanay: _______________
Bilang ng mga mag-aaral na mababa sa average na antaSs ng pagsasanay: _______________
Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng remedial teaching: __________________

Inihanda ni:

Lea B. Sanches
Tagapagturo (ST) Binigyang Pansin ni:
VANESSA B. DE LEON
Guro I

Pahina 4 of 4

You might also like