Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 14

La Salle University - Ozamiz City, Philippines

Masusing Banghay Aralin

sa

Edukasyong Pantahan at Pangkabuhayan

Pamamaraan ng Shading

(Demonstration Method)

Magalang na Ipinasa ni:

Eldrine M. Balberona BEEd-3

Magalang na Ipinasa kay:

Gng. Leonila G. Dolor

April 2023
I. Layunin

Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. nakapagtutukoy sa iba pang mga pamamaraan ng shading;

b. nakapagbibigay kahalagahan sa pagkakaroon ng kaalaman sa tamang pamamaraan ng shading;

c. nakapaggagamit sa mga pamamaraan ng shading sa pagbuo at pagkumpleto sa detalye ng isang


larawan.

II. Paksang Aralin

Pamamaraan ng Shading

III. Pamamaraan

Demonstration Method

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral


1. Paghahanda/Preparation
Inaanyayahan ko ang lahat na tumayo para sa ating
panalangin.
Evelyn, pangunahan mo ang ating panalangin.
(ginawa ng mga bata)

Magandang umaga, mga mag-aaral sa ika-apat na


baitang!
Magandang umaga rin po, titser.
Kumusta kayo sa araw na ito?
Mabuti naman po.
Mabuti naman kung ganon.

Bago kayo maupo, nais kong ihanay ninyo nang


maayos ang inyong mga upuan at pulutin ang mga
basura na makikita sa sahig at itapon sa tamang
tapunan.
Sa bilang ng 5, 4, 3, 2, 1. (ginawa ng mga bata)
Maupo na ang lahat.

Bago ang lahat ay magpapaalala muna ako sa mga


alituntunin na dapat ninyong sundin sa loob ng ating
klase.
Una ay makinig nang mabuti kay titser kapag ako ay
nagsasalita o nagtatalakay dito sa harap. Malinaw ba
iyon, mga bata? Opo, titser.

Magaling!
Sunod ay huwag makipag-usap sa kaklase o katabi
kung hindi naman kinakailangan. Naiintindihan ba
Opo, titser.
iyon?
Sunod naman ay magpakita ng paggalang sa lahat ng
oras hindi lamang sa akin kundi pati na rin sa inyong
mga kaklase. Maliwanag ba iyon?
Opo, titser.
At ang panghuli ay huwag sumagot nang sabay-
sabay. Kung maaari ay itaas lamang ang inyong
kanang kamay kung nais ninyong sumagot sa aking
mga katanungan at kung may mga katanungan kayo
tungkol sa ating talakayan.
Naiintindihan ba ang aking mga alituntunin, grade 4?
Magaling!
Naiintindihan po, titser.

1.1 Balik-aral/Review
Ngayon, ano ba ang tinalakay natin noong nakaraang
tagpo?

Ang tinalakay po natin noong nakaraang tagpo


ay tungkol sa pamamaraan ng shading.

Tama iyon! Magaling!


Ano nga ulit ang shading?
Ang shading po ay isang pamamaraan sa sining
na gumagamit ng iba-t ibang value sa papel na
nagpapakita ng tamang posisyon ng ilaw at
anino ng isang bagay.
Napakahusay! Tama!
Ilang pamamaraan ng shading ba ang ating natalakay
sa nakaraang tagpo?
Tatlong pamamaraan ng shading, titser.
Ano-ano naman ang mga iyon?
Una po ay ang “Hatching”.
Magbigay ng isa.
Paano ba ginagawa ang hatching na pamamaraan?
Ginagawa ito sa pamamagitan ng paghanay ng
mga linya na nasa parehong direksiyon.
Magaling! Tama!
Ano naman ang sunod na pamamaraan ng shading
ang ating natalakay? Ang sunod na pamamaraan po ay ang “Cross-
Hatching”.
Mahusay! Tama!
Paano naman ginagawa ang cross-hatching?
Ginagawa ito sa pamamagitan ng paggamit ng
mga kumukurus na linya o criss-crossing lines.
Tama iyon! Magaling!
Ano naman ang panghuling pamamaraan na
natalakay natin sa nakaraang tagpo? Ang panghuling pamamaraan ay ang “Circular
Technique”, titser.
Tama!
Paano naman ginagawa ito? Ginagawa ito sa simpleng paraan ng paggamit
ng paikot-ikot na mga linya.
Napakahusay! Tama!
Ang lahat ng sagot ninyo ay tama.
Dahil diyan bigyan ninyo ang inyong mga sarili ng
isang masigabong lasalyanong palakpak.
(ginawa ng mga bata)

1.2 Pagganyak/Motivation
Sa puntong ito, nais kong tingnan ninyo nang mabuti
ang larawan na ito.

Ano-ano ang mga hugis na nakikita ninyo sa


Ang mga hugis po na nasa larawan ay mga hugis
larawan?
bilog.

Tama!
Ang mga bilog ba ay magkapareho ang laki o
Magkapareho po, titser.
magkaiba?
Oo, ang mga bilog ay magkasinglaki lang.
Paano ba nagkakaiba ang mga bilog sa larawan?
Ang mga bilog po ay magkakaiba ang
Mahusay! pamamaraan ng shading na ginamit.
Anong pamamaraan ba ang ginamit sa unang bilog?
Tingnan nang mabuti ang unang bilog.
Paano ba ginawa ang shading sa unang bilog mula sa Hindi po namin alam, titser.

ibabang kanang bahagi papunta sa itaas?

Napapansin ko po, titser na may pagfe-fade ang

Magaling! shading mula sa ibabang kanang bahagi papunta

Kung mapapansin ninyo mula rito sa ibabang kanang sa itaas.

bahagi ay may diin ang pagshade at kung titingnan


pataas ay nagiging magaan ang pagshade na may
pagfe-fade.
Sumasang-ayon ba kayong lahat sa sinabi ng inyong
kaklase?
Napakahusay!
Dumako naman tayo sa pangalawang bilog. Anong
pamamaraan ba ng shading ang ginamit dito? Sumasang-ayon po, titser.

Magaling!
Paano mo naman nasabi na cross-hatching ang Cross-hatching na pamamaraan po, titser ang
ginamit sa pangalawang bilog? ginamit sa pangalawang bilog sa larawan.

Napakatalino! Cross-hatching po dahil ang mga linya ay


Oo, ang mga linya na ginamit sa pangalawang bilog kumukurus o criss-crossing lines po, titser.
ay mga linyang kumukurus o criss-crossing lines.
Ano nga ulit ang tawag sa pamamaraan na ito na
gumagamit ng criss-crossing lines?
Napakagaling!
Ngayon naman ay dumako tayo sa pangatlong bilog.
Cross-hatching po, titser.
Alam niyo ba kung anong pamamaraan ng shading
ang ginamit dito?
Okay, ang pamamaraan na ito ay isa pa sa mga
pamamaraan ng shading na tatalakayin natin sa araw
na ito. Hindi po namin alam, titser.

Kaya ngayon ay ipagpapatuloy natin ang ating


talakayan tungkol sa “Pamamaraan ng Shading”.
Pakibasa sa lahat ang ating paksang aralin.
3, 2, 1, simulan.

1.3 Paglalahad ng Layunin/


Statement of Aims
“Pamamaraan ng Shading”
Inaanyayahan ko ang lahat na makinig nang mabuti
sa ating talakayan at makilahok sa mga gawain dahil
pagkatapos nito kayo ay inaasahang:
a. nakapagtutukoy sa iba pang mga
pamamaraan ng shading;
b. nakapagbibigay kahalagahan sa pagkakaroon
ng kaalaman sa tamang pamamaraan ng
shading;
c. nakapaggagamit sa mga pamamaraan ng
shading sa pagbuo at pagkumpleto sa detalye
ng isang larawan.

Malinawag ba ang ating mga layunin, grade 4?

2. Pagpapakita/Demonstration
Ngayon ay may gagawin akong isang paraan ng
shading at nais kong pagmasdan ninyo ito nang
maigi kung paano ko ito gagawin. Maliwanag po, titser.
(ginawa ng guro ang “Side Strokes” na pamamaraan
sa pisara)
Ano ang mga linyang nakikita ninyo sa pamamaraan
na ito?

Magaling! Ang mga linya ay patayo.


(nanuod ang mga bata sa guro)
Ngayon, paano ko ba hinawakan ang chalk upang
makabuo ng mga linyang ito?
Ang mga linya na nakikita ko sa pamamaraan na
iyan ay mga linyang patayo.
Tama!
Iyon ang tinatawag na overhand grip at ginamit ko
ang gilid ng chalk upang makagawa ng makapal at Ang pagkahawak niyo po sa chalk ay patagilid.
di-tiyak na mga strokes.
Ang tawag naman sa pamamaraan na ito ay side
strokes.
Ano ngang pamamaraan ng shading ito?
Paano ngayon ginagawa ang side strokes na
pamamaraan ng shading?

Side strokes po, titser.

Ginagawa ang side strokes na pamamaraan ng


shading sa pamamagitan ng paggamit sa gilid ng
Napakahusay!
chalk o lapis para sa makapal o di-tiyak na mga
Tama!
strokes o linya.
Narito naman ang susunod na pamamaraan ng
shading.
(ginawa ng guro ang “Feathering” na pamamaraan sa
pisara)
Saan ginagamit ang pamamaraan na ito?
(nanuod ang mga bata sa guro)
Magaling! Base po sa ginawa ninyo ay ginagamit ito pang
Ginagamit ang pamamaraan na ito upang makabuo outline po, titser.
ng mga swabeng gilid o ang pagbe-blend ng mga
gilid o outline.
May idea ba kayo kung ano ang tawag sa
pamamaraan na ito?
Ang pamamaraan namang ito ay tinatawag na
feathering. Wala po, titser.

Saan nga ulit ginagamit ang feathering na


pamamaraan ng shading?

Ginagamit ang feathering na pamamaraan ng


shading sa paglikha ng mga swabeng gilid o

Tama! outline po, titser.

Ang pamamaraan na ito ay may pagkakatulad sa


hatching at cross-hatching ngunit mas maikli lang
ang mga linya na ginagamit sa pamamaraang ito.
Paano nga ulit naiiba ang feathering na pamamaraan
sa hatching at cross-hatching?

Ang feathering ay naiiba sapagkat ang ginagamit


na linya dito ay maiikli lamang di kagaya ng

Napakagaling! hatching at cross-hatching na matataas na linya

Ngayon naman ay dumako tayo sa panghuling ang ginagamit.

pamamaraan ng shading at pagmasdan ninyo kung


paano ko ito ginagawa.
(ginawa ng guro ang “Fade Shading” na
pamamaraan)
Ano ang napapansin ninyo sa aking pagshade mula
sa kaliwa patungong kanan?
(nanuod ang mga bata sa guro)

Mahusay!
Ang napapansin ko po ay nagfe-fade ang shade
Kaya mula sa sinabi ng inyong kaklase na nagfe-fade
mula sa kaliwa patungong kanan.
ang shade, ano kaya ang tawag sa pamamaraan na
ito?

Napagaling! Ang tawag sa pamamaraan na ito ay fade


Paano nga ginagawa ang fade shading na shading po, titser.
pamamaraan?

Ginagawa ang fade shading na pamamaraan sa


pamamagitan ng paglikha ng shade mula sa
pinakamadilim hanggang sa nagiging magaan o
Napakatalino!
nagla-lighten ang shade.

3. Pagpapakitang Bahagi/
Part Demonstration
Ngayon ay ihanda ang mga bondpaper at lapis na
aking ipinadala sa inyo sa araw na ito. Magtatawag
lang ako ng mga mag-aaral na gagawin ang mga
pamamaraan ng shading sa pisara kagaya ng aking
ginawa at lahat kayo ay gagawa sa mga pamamaraan
ng shading sa inyong bondpaper.
Maliwanag ba grade 4?
Balikan natin ang mga pamamaraan ng shading na
ating natalakay.
Ano ang unang pamamaraan ng shading ang
Maliwang po, titser.
natalakay natin sa araw na ito?

Tama!
(tatawag ang guro ng isang mag-aaral upang gawin
Ang pamamaraang “Side Strokes” po, titser.
ang side strokes na pamamaraan sa pisara)
Lahat kayo ay gawin ang side strokes na
pamamaraan sa inyong bondpaper.
Magsimula! (ginawa ng mag-aaral)
Ngayon ano naman ang pangalawang pamamaraan
ng shading ang ating natalakay?
(ginawa ng mga mag-aaral)

Mahusay!
(tatawag ang guro ng isang mag-aaral upang gawin Ang pangalawang pamamaraan ng shading na
ang feathering na pamamaraan sa pisara) natalakay ay ang feathering po, titser.
Lahat kayo ay gawin ang feathering na pamamaraan
sa inyong bondpaper.
Magsimula!
(ginawa ng mag-aaral)
At ano naman ang panghuling pamamaraan ng
shading ang ating natalakay natin sa araw na ito?

(ginawa ng mga mag-aaral)


Magaling!
(tatawag ang guro ng isang mag-aaral upang gawin
ang fade shading na pamamaraan sa pisara)
Ang huling pamamaraan na ating natalakay ay
Lahat kayo ay gawin ang fade shading na
ang fade shading.
pamamaraan sa inyong bondpaper.
Magsimula!

4. Halagang Pangkatauhan/ (ginawa ng mag-aaral)


Values Integration
Ngayon na may alam na kayo sa iba’t ibang
pamamaraan ng shading, ano naman kaya ang (ginawa ng mga mag-aaral)
kahalagahan ng pagiging may alam sa iba’t ibang
pamamaraan na ito?

Magaling! Ang kahalagahan ng pagiging may alam sa mga

Paano ito nagiging kapakipakinabang sa atin kapag pamamaraan ng shading ay nakatutulong para

nahasa ito nang mabuti? mahasa ang ating talento dahil kung mahahasa
ito nang maigi ay magiging kapakipakinabang
Napakahusay! ito para sa atin.
Ang pagiging may alam sa mga pamamaraan ng
shading ay maaaring pwede nating pagkakakitaan.
Kung napapansin ninyo ay usong-uso na ngayon ang Magiging ito ay pwedeng pagkakakitaan natin.

self-portrait pictures at charcoal painting na lapis


lang ang gamit na pinagkakakitaan ng ilan.
Sumasang-ayon ba kayo sa sinabi ko?
Ano pa ang magandang naidudulot sa pagiging may
alam sa pamamaraan ng shading?

Sumasang-ayon po,titser.
Paano naman nakapagpapalawak ito sa aing mga
utak?
Ang pagiging may alam sa iba’t ibang
pamamaraan shading ay nakapagpapalawak sa
mga iba’t ibang bahagi ng ating utak.

Napakahusay!
Nakapagpapalawak ito sa ating utak sa
Ang pagiging may alam sa mga pamamaraan ng
pamamagitan ng pagpapaunlad ng ating pokus at
shading ay nakapagpapaunlad sa ating pokus at
atensiyon dahil mahalaga ito upang makagawa
atensiyon dahil kinakailangang nakapokus tayo sa
ng mga malikhaing sining.
ating ginagawa upang makalikha ng mga
makabuluhang likhang sining.
Sang-ayon ba kayo doon?
Napakagaling!
Bigyan ninyo ang inyong mga sarili ng isang
masigabong lasalyanong palakpak.
Simulan!
Sang-ayon po, titser.

5. Paggamit/Application
Ngayon upang masubok ko kung naiintindihan ba
talaga ninyo ang ating tinalakay sa araw na ito ay
(ginawa ng mga bata)
magkakaroon tayo ng maikling gawain.
Panuto: Isulat sa patlang ang TAMA kung ang
pangungusap ay nagpapahayag ng katotohanan at
MALI naman kung ang pangungusap ay hindi
makatotohanan.
(10 puntos)
_____1. Ang shading ay isang pamamaraan sa sining
na gumagamit ng iba’t ibang value sa papel.
_____2. Mahalaga ang tamang paghahalo ng liwanag
at dilim sa shading. Mga inaasahang sagot:

_____3. Ang “feathering” na pamamaraan ng


shading ay gumagamit ng matataas na linya sa
paglikha ng mga suwabeng gilid.
1. TAMA
_____4. Ginagawa ang “side stroke” na pamamaraan
ng shading gamit ang gilid ng lapis para sa manipis
2. TAMA
at tiyak na mga stroke.
_____5. Kailangang sanayin ang pagkontrol sa bigat
ng kamay sa paggawa ng “side strokes” upang 3. MALI
makontrol ang magaan at mabigat na shading.
_____6. Ang “fade shading” ay may pagkakatulad sa
“hatching” at “cross-hatching”.
_____7. Ang “feathering” ay ang paggawa mula sa 4. MALI
pinakamadilim patungo sa malabo o pagfe-fade na
shading.
_____8. Ginagawa ang pamamaraang “side strokes”
gamit ang gilid ng lapis para sa makapal at di-tiyak 5. TAMA

na strokes.
_____9. Ginagamit ang “feathering” upang
6. MALI
makalikha ng mga suwabeng gilid o outline.
_____10. Ginagamit ang “fade shading” sa paggawa
ng shade mula sa madilim at mariing shading
hanggang sa nagiging magaan ang paghawak ng 7. MALI

lapis at nagiging magaan din ang pag-shade.

8. TAMA

9. TAMA

10. TAMA
IV. Pagtataya/Evaluation

Panuto: Iguhit at gamitin ang mga pamamaraan ng shading upang tumugma sa mga ibinigay na mga
halimbawa. (20 puntos)
V. Takdang-Aralin/Assignment

Panuto: Kumpletuhin at pagandahin ang larawan gamit ang lahat ng mga pamamaraan ng shading na
natalakay. Isulat ang iyong pangalan sa likod ng larawan at ipasa sa susunod na tagpo. (25 puntos)

You might also like