Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

School: Grade Level: I

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: SEPTEMBER 25-29, 2017 Quarter: 2ND QUARTER (WEEK 7)

MONDAY TUESDAY WEDENESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman PS: Naipamamalas ang PS: Naipamamalas ang PS: Naipamamalas ang PS: Naipamamalas ang PS: Naipamamalas ang
kakayahan at tatas sa kakayahan at tatas sa kakayahan at tatas sa kakayahan at tatas sa kakayahan at tatas sa
pagsasalita at pagpapahayag pagsasalita at pagpapahayag ng pagsasalita at pagpapahayag pagsasalita at pagsasalita at
ng sariling ideya, kaisipan, sariling ideya, kaisipan, ng sariling ideya, kaisipan, pagpapahayag ng sariling pagpapahayag ng sariling
karanasan at damdamin karanasan at damdamin karanasan at damdamin ideya, kaisipan, karanasan ideya, kaisipan, karanasan
PN: Naipamamalas ang PN: Naipamamalas ang PN: Naipamamalas ang at damdamin at damdamin
kakayahan sa mapanuring kakayahan sa mapanuring kakayahan sa mapanuring PN: Naipamamalas ang PN: Naipamamalas ang
pakikinig at pag-unawa sa pakikinig at pag-unawa sa pakikinig at pag-unawa sa kakayahan sa mapanuring kakayahan sa mapanuring
napakinggan napakinggan napakinggan pakikinig at pag-unawa sa pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan napakinggan
B. Pamantayan sa Pagganap Naiuulat nang pasalita ang Naiuulat nang pasalita ang mga Naiuulat nang pasalita ang Naiuulat nang pasalita ang Naiuulat nang pasalita ang
mga naobserba- naobserba- mga naobserba- mga naobserba- mga naobserba-
hang pangyayari sa paaralan hang pangyayari sa paaralan (o hang pangyayari sa paaralan hang pangyayari sa hang pangyayari sa
(o mula sa sariling mula sa sariling (o mula sa sariling paaralan (o mula sa sariling paaralan (o mula sa sariling
karanasan) karanasan) karanasan) karanasan) karanasan)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F1PS-IIc-3 Naiuulat nang F1PS-IIc-3 Naiuulat nang F1PS-IIc-3 Naiuulat nang • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang F1PS-IIc-3 Naiuulat nang
Isulat ang code ng bawat kasanayan. pasalita ang mga pasalita ang mga pasalita ang mga pasalita ang mga pasalita ang mga
naobserbahang pangyayari sa naobserbahang pangyayari naobserbahang pangyayari sa naobserbahang pangyayari naobserbahang pangyayari
paaralan (o mula sa sariling sa paaralan (o mula sa sariling paaralan (o mula sa sariling sa sa
karanasan) karanasan) karanasan) paaralan (o mula sa sariling paaralan (o mula sa sariling
• F1PT-IIb-f-6 Natutukoy • F1PN-IIg-9 Nahuhulaan ang • F1PL-0a-j-7 Naibabahagi karanasan) karanasan)
ang kahulugan ng salita batay susunod na mangyayari sa ang karanasan sa pagbasa • F1PS-IIg-7 • F1PT-IIb-f-6 Natutukoy
sa kumpas o galaw; napakinggang kuwento upang makahikayat ng Nakapagsasalaysay ng ang kahulugan ng salita
ekspresyon ng mukha; • F1PP-IIg-4.1 Nababasa ang pagmamahal sa pagbasa orihinal na kuwento na batay sa kumpas o galaw;
ugnayang salita-larawan mga salita gamit ang • F1WG-IIg-h-3 Nagagamit kaugnay ng ekspresyon ng mukha;
palatandaang ang mga salitang pamalit sa napakinggang kuwento ugnayang salita-larawan
konpigurasyon larawan ngalan ng tao • F1WG-IIg-h-3 Nagagamit • F1PP-IIg-4.1 Nababasa
• F1AL-IIg-4 Nasusundan ang (ako, ikaw, siya) ang mga salitang pamalit sa ang mga salita gamit ang
pagkakasulat ng teksto ayon sa ngalan ng tao palatandaang
estilo (ako, ikaw, siya) konpigurasyon larawan
• F1KMIIg-2 Naisusulat
nang may wastong baybay
at bantas ang mga salitang
ididikta ng guro
II. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Tanungin ang mga mag- Gabayan ang mga mag-aaral sa Gamitin ang takdang-aralin Tumawag ng dalawang Gabayan ang mga bata sa
at/o pagsisimula ng bagong aaral kung sino ang may alam paglalaro ng “Utos ng na ibinigay sa mga mag-aaral mag-aaral na pagbibigkas ng isang tula
aralin. ng larong Hari/Utos ng kahapon magkukuwento tungkol sa tungkol sa mga
pambata na “Nanay, Tatay, Reyna.” bilang paksa sa bahaginan isang karanasan kung saan larong Pilipino. Basahin
Gusto Kong Tinapay.” ngayong araw. Tanungin ang hinanahanap sila ng muna ito para sa mga bata:
Tumawag ng mga bata kanilang tatay, Patintero,
ilang mag-aaral na may kung ikinuwento nila ang nanay, kapatid, o habulan.
alam ng larong ito upang nangyari kay Pilo sa kanilang kapamilya. Sa kanilang Luksong-tinik,
ipakita ito sa magulang. paglalahad sasabihin nila: Luksong-baka,
buong klase. Hikayatin ang Tanungin din kung humingi a) kung sino ang taguan.
buong klase ng maglaro ng sila ng paalala o payo mula sa naghahanap sa kanila; b) Agawan Base,
isang beses. kanilang kung nasaan it-bulaga.
magulang kung ano ang sila at bakit hindi sila Kay daming laro
dapat nilang gawin sakaling makita; at c) paano sila sa ating bansa.
mawala sila sa natagpuan ng
isang malaking lugar. naghahanap sa kanila.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Iugnay ang ginawang laro Balikan ang mga salitang Pangkatang Gawain: Buhay na Tawagin ang sinumang Magpatulong sa mga mag-
sa tema para sa linggong ito. tinalakay kahapon (aparador, Larawan bata na may ganitong aaral sa paggawa ng kilos
Ibigay nagsuot, Hatiin ang klase sa limang karanasan. Tulungan para sa bawat
ang paksa para sa tambak, nakasiksik, pangkat. Pipili at lilikha ang sila sa pagbubuo ng laro at linya. Humingi ng
bahaginan at tumawag ng nakangangalay). Ipakita ang bawat kanilang pahayag kung mungkahing galaw na
dalawang bata na larawan o ang pangkat ng isang tagpo o eksena kinakailangan. magpapakita sa
maglalahad ng kanilang galaw na ginamit upang mula sa kuwentong binasa ibig sabihin ng bawat
paboritong laro. ipaliwanag ang kahulugan ng kahapon. Ipakikita nila ang salita. Magkasundo sa mga
bawat salita eksena na para bang sila ay gagamiting kilos.
at tanungin ang mga bata kung nasa isang Bigkasin nang sabayan,
ano ang ibig sabihin ng mga litrato. Huhulaan ng ibang gamit ang mga kilos na
ito. pangkat kung aling eksena sa napagkasunduan ng
kuwento klase.
ang ipinakikita nila.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Nakapaglaro na ba kayo ng Pagtalakay sa Kuwento Iugnay ang kanilang
sa bagong aralin. taguan kasama ang inyong mga Tanungin ang mga bata: karanasan sa nangyari kay
kapatid o kaibigan? Aling mga (1) Nagustuhan ninyo ba ang Pilo sa kuwento.
lugar sa bahay ang hilig kuwento ni Si Pilong Patago- Buksan ang libro sa isang
ninyong pagtaguan? Tago? bahagi kung saan nagtatago
Alamin natin kung saan Bakit ninyo ito nagustuhan? si Pilo.
nagtatago ang bata sa ating (2) Sa tingin ninyo, bakit kaya Tanungin ang buong klase:
kuwento. mahilig magtago at manggulat a) Sino ang naghahanap
si Pilo? kay Pilo dito?
(3) Ano kaya ang magbabago b) Nasaan si Pilo? Bakit
kay Pilo matapos siyang hindi siya makita? c) Paano
mawalay sa siya natagpuan
kaniyang nanay dahil sa ng naghahanap sa kaniya?
hilig niyang magtago?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Ipaskil ang manila paper Ituro ang pamagat, pangalan ng Isulat ang tatlong salita sa Tawagin ang bawat Ipakita ang pabalat ng
at paglalahad ng bagong kung saan nakasulat ang may-akda, at taga-guhit sa pisara at ilabas ang tatlong pangkatang tatluhan sa aklat. Tanungin ang mga
kasanayan #1 sumusunod na tugmang pabalat at sabihin: Ang flash card na harapan. Maglalahad ang mag-aaral kung
panlaro: pamagat ng libro ay Si Pilong nagpapakita ng mga salitang bawat pangkat tungkol sa anong impormasyon ang
Nanay, Tatay, gusto kong Patago-tago. Isinulat ito ni ito: ginawa nilang paglalaro. makikita dito.
tinapay. Kristine Canon. Siya ang may- –– Ako Gagamitin ng • Basahin ang
Ate, Kuya, gusto kong kape. akda ng –– Ikaw magsasalita para sa pangkat impormasyon sa pabalat:
Lahat ng gusto ko ay kuwento. Narinig ninyo na ba –– Siya ang mga pamalit na ako, ang pamagat, ang pangalan
susundin ninyo. ang pangalan niya? Siya rin ikaw, at siya sa ng may-akda (Kristine
Kung may magkamali ay ang nagsulat ng pagkukuwento kung sino Canon), at ang pangalan ng
pipingutin ko. Sampung Magkakaibigan, na ang naging taya; sino ang tagaguhit (Leo
1, 1-2, 1-2-3, 1-2-3-4, 1-2-3-binasa natin sa klase noong unang nagkamali Alvarado).
4-5… nakaraang sa larong Nanay, Tatay; at
Tagu-taguan, maliwanag ang linggo. Iginuhit naman ni Leo iba pang detalye na nais
buwan. Alvarado ang mga larawan sa nilang ibahagi.
Masarap maglaro sa dilim- kuwento. Siya Pansinin ang paggamit ng
diliman. ang tagaguhit. mga bata ng ako, ikaw, at
Wala sa likod, wala sa harap. siya.
Pagkabilang ko ng sampu,
nakatago na
kayo.
Isa…Dalawa…Tatlo…
Apat…Lima…Anim…
Pito…Walo…Siyam…Sampu!
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Tulungan ang mga bata sa Pasalihin ang mga mag-aaral sa Isulat sa pisara ang pagsusuma Gawin ang pagsasanay Ipaliwanag sa sariling
at paglalahad ng bagong pagtukoy na ang mga salitang inyong pagbabasa. Sabihin sa kung kailan ginagamit ang See p 145 pananalita, gamitin sa isang
kasanayan #2 ito ay kanila mga pangungusap,
magkapareho ng dulong na may dalawang linya sa libro salitang ito: o ipakita sa galaw ang
tunog. Ipabatid sa kanila na na paulit-ulit nilang makikita. Ako -sarili ang tinutukoy salitang (pipili ng isa ang
ang tawag sa Kaiba Ikaw- kausap ang tinutukoy; guro para
ganito ay tugma. ang pagkakasulat dito, kaya’t isang tao lamang sa bawat bata sa pangkat):
• Tanungin ang mga mag- madali nilang makikilala. Siya -ibang tao, hindi ang taguan, aparador,
aaral kung may iba pa silang Kapag kausap, ang tinutukoy; tambak,
alam na laro nakita nila ang salitang ito, isang tao lamang nakasiksik, nangangalay,
na gumagamit ng tugma. sasabay sila sa pagbigkas tugma, laro, salitang
Ipalahad sa kanila ang ilan ninyo. pamalit.
dito. –– Sabihin kung ako, ikaw,
• Ibalik ang atensyon ng mga o siya ang dapat gamitin na
bata sa pangalawang tugma salitang
sa manila pamalit sa pangungusap na
paper. Basahin ito para sa ito (pumili ng isang bata
mga bata. Tanungin kung para sa
aling mga bawat pangungusap):
salita ang nagtutugma sa (1) Hindi ko pa kaya ang
dulong tunog. (Sagot: taguan- gawain kaya’t _______ ay
buwandiliman) magpapraktis.
• Tanungin kung tungkol (2) Salamat at dumating ka!
saan ang tugma. Tanungin _______ ang hinihintay ko.
ang mga (3) Hindi natin alam pareho
mag-aaral kung nakapaglaro ang sagot. Tanungin
na sila ng taguan. Ipakuwento natin _______.
sa (4) Ngayon ang birthday
ilan sa kanila kung paano ko. Ipinanganak _______
nilalaro ito. Tulungan ang sa araw na
mga bata sa ito noong taong 2009.
pagbubuo ng pangungusap (5) _______ ba ang may-ari
kung kinakailangan. nito? Dala-dala mo kasi ito
kanina.
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Sabihin sa mga bata na ang Magsagawa ng isang Sagutin ang sumusunod na
araw-araw na buhay kuwentong pambata para sa pagsasanay tungkol sa mga tanong tungkol sa
linggong salitang ako, kuwentong
ito ay may koneksyon sa ikaw, at siya. Magpagawa sa Si Pilong Patago-tago.
larong taguan. Pag-uusapan bawat bata ng tatlong piraso (1) Sino ang bida sa
ninyo ngayon ng papel. kuwento?
ang ilang salita na maririnig Isusulat nila ang ako sa isang (2) Sino ang naghahanap
sa kuwento dahil babasahin piraso, ikaw sa isang piraso, at kay Pilo sa simula’t
ninyo ito siya katapusan ng
bukas. sa isang piraso. Maaari nilang kuwento?
kopyahin ang mga salitang ito (3) Bakit hinahanap ng
mula ate si Pilo?
sa pisara. (4) Bakit hinahanap ng
kuya si Pilo?
(5) Bakit pumunta si Pilo at
ang kaniyang nanay sa
pamilihan?
(6) Ano ang nangyari kay
Pilo nang nagtago siya
mula sa
kaniyang nanay sa
pamilihan?
(7) Paano nagtapos ang
kuwento?
H. Paglalahat ng Aralin Sabihin nang isa-isa ang mga Isulat sa pisara ang pagsusuma
salita: aparador, nagsuot, kung kailan ginagamit ang
tambak, mga
nakasiksik, nakangangalay. salitang ito:
Ako -sarili ang tinutukoy
Ikaw- kausap ang tinutukoy;
isang tao lamang
Siya -ibang tao, hindi ang
kausap, ang tinutukoy;
isang tao lamang
I. Pagtataya ng Aralin • Alamin kung aling salita Itanong din ang sumusunod Ikabit ang manila paper Magsagawa ng mabilisang Magpaguhit sa mga mag-
ang hindi pa gaanong upang palalimin ang talakayan kung saan nakasulat ang mga pagpupulso sa kakayahan aaral ng larawan na
naiintindihan ng tungkol pangungusap ng mga nagpapakita ng iba’t
nakararami at tutukan ito sa kuwento. Kung kulang sa para sa pagsasanay sa mag-aaral sa pagbaybay. ibang laro na binanggit sa
bukas. Alamin din ang mga oras, pumili na lamang ng ilang pisara. Basahin ang mga ito Ipataas ang kamay ng mga panimulang tula. Maaari
mag-aaral na tanong: para sa mga bata na may silang pumili ng
itinuro pababa ang kanilang –– Paano ninyo ilalarawan ang mag-aaral. Tingnan kung tatlo o mas kaunting isa mula sa sumusunod:
hintuturo sa karamihan ng ugali ni Pilo? Ano ang hilig sino sa kanila ang hindi pa tamang salita. Ipataas ang patintero, habulan, taguan,
mga salita niyang nakasasagot kamay ng mga bata luksong tinik,
at bigyan sila ng dagdag na gawin? ng tama. Ibigay ang tamang na may apat hanggang luksong baka, agawan base,
suporta sa susunod na araw. –– Sino-sino ang mga tauhang sagot matapos ang bawat anim na tamang salita. it- bulaga. Hikayatin silang
pinagtaguan at binulaga ni pangungusap Ipataas ang kamay ng magsulat
Pilo? upang malaman ng mga bata may pito hanggang walong ng ilang salita tungkol sa
–– Sa aling bahagi ng kuwento kung tama o mali ang kanilang tamang salita. kanilang ginuhit.
hindi na nakasigaw ng bulaga sagot.
at a. Ito ang aking ginuhit na
nakatawa nang malakas si Pilo? larawan. _______ ang
Ano ang nangyari? gumawa nito.
–– Ano kaya ang natutuhan ni b. Ito naman ay gawa ng
Pilo mula sa kaniyang aking kapatid. Mas matanda
karanasan ng _______
pagkawala sa mall? kaysa sa akin.
–– Naranasan ninyo na ba ang c. Halika rito sa tabi ko;
mawala o mawalay sa inyong gusto ko _______ ang kasabay
pamilya sa isang malaking kong
lugar? Ano ang naramdaman kumain.
ninyo? d. Nagpapraktis _______
–– Ano ang mga dapat tandaan magbasa dahil gusto kong
upang hindi mawala o mawalay dumami ang
sa aking nalalaman.
inyong pamilya? e. Ngayon ko lang nakita
–– Kung mangyari sa inyo ang ang taong iyon. Kilala mo ba
nangyari kay Pilo, ano ang _______?
gagawin
ninyo upang mahanap ninyo
ang inyong nanay?
J. Karagdagang Gawain para sa Ibigay ang sumusunod na Ibigay ang sumusunod na Ibigay ang sumusunod na
takdang-aralin at remediation takdang-aralin: Ikuwento sa takdang-aralin: Magkuwento takdang-aralin: Bigkasin
inyong sa isang para sa
magulang ang kuwento ni Pilo. kapamilya tungkol sa ginawa inyong magulang ang
Tanungin sila kung ano ang ninyo ngayon sa paaralan at tulang pinag-aralan natin
dapat gamitin ang ngayong araw.
mong gawin kung sakaling mga salitang ako, ikaw, at Ipakita rin ang ginuhit
mawalay ka sa kanila sa isang siya. ninyong larawan tungkol sa
malaking mga larong ito.
lugar na katulad ni Pilo.

IV. Mga Tala

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
H. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
L. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like