Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF SANTA ROSA CITY
PULONG STA. CRUZ NATIONAL HIGH SCHOOL
PUROK DOS, BARANGAY PULONG SANTA CRUZ, CITY OF SANTA ROSA, LAGUNA

Learning Area Araling Panlipunan


Learning Delivery Modality Face to Face
TALA Paaralan Pulong Sta.Cruz National High School Baitang 9
SA Guro Jessa I. Florendo Asignatura Araling Panlipunan
PAGTUTURO
Petsa Marso 06-10, 2023 Markahan Ikatlo
Oras 12:40pm- 7:10pm Bilang ng Araw 3

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman (Content Ang mag -aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay
Standard) ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran

B. Pamantayan sa
Pagganap (Performance Ang mag -aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa
Standards) pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran

C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang pambansang Nakikilala ang mga Nakikilala ang mga pamamaraan
o Layunin (Learning produkto pamamaraan sa pagsuat ng sa pagsuat ng pambansang
Competencies or (Gross National Product-Gross pambansang produkto produkto
Objectives) KSA Domestic
Product) bilang panukat ng
kakayahan
ng isang ekonomiya-(Unang
bahagi)
Telephone no.: 049-539-0297
Email address: pulongsta.cruz.nhs@gmail.com
Facebook: https:// www.facebook.com/DepEdTayoPSCNHS301260
D. Pinakamahalagang Nasusuri ang pamamaraan at Nasusuri ang pamamaraan at Nasusuri ang pamamaraan at
Kasanayan sa Pagkatuto kahalagahan ng pagsukat ng kahalagahan ng pagsukat ng kahalagahan ng pagsukat ng
(Most Essential Learning pambansang kita pambansang kita pambansang kita
Competencies) (MELC)
(Kung mayroon pakisulat ito)

E. (Pagpapaganang
Kasanayan) Enabling
Competencies (Kung mayroon
pakilagay))
II. NILALAMAN (CONTENT) GNP/ GDP/Pambansang Kita GNP/ GDP/Pambansang Kita GNP/ GDP/Pambansang Kita
III. KAGAMITANG PANTURO
(LEARNING RESOURCES)
A. Sanggunian (References)
a. Mga Pahina sa Gabay ng Ekonomiks pp. 170-177 Ekonomiks pp.170-177 Ekonomiks pp.170-177
Guro (Teacher’s Guide
Pages)
b. Mga Pahina sa Ekonomiks pp. 243-258 Ekonomiks pp. 243-258 Ekonomiks pp. 243-258
Kagamitang Pang-Mag-
aaral (Learner’s Material
Pages)
c. Mga pahina sa Teksbuk Ekonomiks pp. 243-258 Ekonomiks pp. 243-258 Ekonomiks pp. 243-258
(Textbook Pages)
d. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng LeaP-AP-G9-Week3 LeaP-AP-G9-Week3 LeaP-AP-G9-Week3
Learning Resources Q3.pdf Q3.pdf Q3.pdf
(Additional Materials
from Learning
Resources)
B. Listahan ng mga Powerpoint presentation Powerpoint presentation Powerpoint presentation
kagamitang Panturo Laptop, chalk Laptop, chalk Laptop, chalk
para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan (List of
Learning Resources for
Development and
Engagement Activities)
IV.PAMAMARAAN
Telephone no.: 049-539-0297
Email address: pulongsta.cruz.nhs@gmail.com
Facebook: https:// www.facebook.com/DepEdTayoPSCNHS301260
(PROCEDURES)
A. Panimula (Introduction) A. Pag tsek ng attendance B. Pag tsek ng attendance C. Pag tsek ng attendance

B. Balitaan B. Balitaan B. Balitaan


PANUTO: Ang mga piling PANUTO: Ang mga piling PANUTO: Ang mga piling mag-
mag-aaral ay maglalahad ng mag-aaral ay maglalahad ng aaral ay maglalahad ng balita na
balita na may kinalaman sa balita na may kinalaman sa may kinalaman sa ekonomiya ng
ekonomiya ng Pilipinas at iba ekonomiya ng Pilipinas at iba Pilipinas at iba pang bansa. Sila
pang bansa. Sila ay may pang bansa. Sila ay may ay may hinandang katanungan
hinandang katanungan na hinandang katanungan na na sasagutin ng kanilang mga
sasagutin ng kanilang mga sasagutin ng kanilang mga kamag-aral.
kamag-aral. kamag-aral.

B. Pagpapaunlad Gawain : PAGSUSURI SA PAGSUSURI PAGSUSURI


(Development) LARAWAN
Panuto : Suriin ang Pamprosesong tanong: (Pagpapatuloy)
ipinahihiwatig ng larawan sa 1. Sa iyong palagay, ano ang
abot ng iyong makakaya. mga ginagamit na panukat Panuto: Gagamit ang guro ng
Matapos ang pagsusuri, upang matukoy ang kalagayan mga talahanayan upang ipakita
punan ang pahayag sa ibaba. ng ekonomiya? at ipaliwanag ang GNI at GDP
Sumangguni sa 2. Mahalaga bang masukat
Araling Panlipunan ang kalagayan ng ekonomiya? GNI at GDP Batay sa Paggasta
Ekonomiks Modyul Paano ito nakakatulong msa mula 2018 hanggang 2021
mga mamamayan? (At Current Prices)

GNI at GDP Batay sa


Pinagmulang Industriya mula
2018 hanggang 2021
(At Current Prices)

Datos mula: www.bsp.gov.ph

Matatagpuan sa Modyul ng
Pamprosesong tanong: Quarter 3 Pambansang Kita
1. Ano kaya ang ipinahihiwatig pahina 9
ng larawan?
2. Ano ang naging batayan mo
Telephone no.: 049-539-0297
Email address: pulongsta.cruz.nhs@gmail.com
Facebook: https:// www.facebook.com/DepEdTayoPSCNHS301260
sa pagkompleto ng
pangungusap?

C. Pakikipagpalihan Inquiry-based Approach Constructivist Approach Collaborative Approach


(Engagement)
Panuto: Tatawag ng mga Panuto: Tatawag ng mga mag- Panuto: Ang mga mag-aaral ay
mag-aaral upang sumagot sa aaral upang sumagot sa mga hahatiin sa apat na pangkat
mga katanungan. katanungan. upang punan ang angkop na mga
(babae at lalaki). (babae at lalaki). Impormasyon sa Venn Diagram
ng GNP p GNI at GDP. Gagamit
SUBUKIN ang guro ng pamantayan sa
Gawain : PAWANG Presentasyon ng aralin pagsasagawa ng Gawain.
KATOTOHANAN LAMANG - Paglalahad at pagtalakay ng
May tatlong pahayag na nasa mga sagot ng mga bata
ibaba tungkol sa paksa.Ang patungkol sa unang gawain.
bawat mag-aaral ay - Pagbabalik aral sa mga
magtataas ng kamay kung sa nakaraang aralin.
palagay niya ay totoo ang - Pagtalakay sa paksang aralin:
pahayag at mananatiling Ang Presentasyon ay tatagal ng 2
nakababa ang kamay kung Mga Paraan ng minuto
pawang mali ang pahayag. Pagsukat ng GNI
1. Ginagamit ang Gross - (1) Pamamaraan
National Income at Gross Batay sa Gastos
Domestic Product upang (expenditure
masukat ang economic approach)
performance ng isang -(2) Pamamaraan
ekonomiya. Batay sa Kita ng
2. Tanging halaga ng mga Sangkap ng
tapos na produkto lamang ang Produksiyon (income
isinasama sa pagkuwenta ng approach)
Gross National Income. - (3) Pamamaraan
3. Ang halaga ng mga Batay sa Pinagmulang
nabuong produkto ng mga Industriya (industrial
dayuhang nagtatrabaho sa origin approach).
loob ng Pilipinas ay hindi
ibinibilang sa pagkuwenta ng
Gross National Income ng
Telephone no.: 049-539-0297
Email address: pulongsta.cruz.nhs@gmail.com
Facebook: https:// www.facebook.com/DepEdTayoPSCNHS301260
bansang kanilang
pinanggalingan.

Presentasyon ng aralin
- Paglalahad at pagtalakay ng
mga sagot ng mga bata
patungkol sa unang gawain.
- Pagbabalik aral sa mga
nakaraang aralin.
- Pagtalakay sa paksang aralin:

KAHALAGAHAN NG
PAGSUKAT SA
PAMBANSANG KITA
GROSS NATIONAL
INCOME
PAGKAKAIBA NG GROSS
NATIONAL INCOME (GNI) SA
GROSS DOMESTIC PRODUCT
(GDP)
D. Paglalapat (Assimilation) Gawain : GNI at GDP Gawain : PAANO ITO Gawain : Tayahin
Matapos basahin ang teksto, SINUSUKAT?
punan ng tamang datos ang Panuto : Piliin ang titik ng
Venn Diagram na nasa ibaba. Panuto :Buuin ang cluster map pinakawastong sagot. Isulat ang
Itala ang pagkakaiba ng GNI at upang mabuo ang sagot sa sagutang papel.
GDP. Pagkatapos ay isulat sa mahalagang impormasyon
gitnang bahagi ang Matatagpuan sa Modyul ng
pagkakahalintulad ng dalawa. Quarter 3 Pambansang Kita
pahina 12-14.

Pamprosesong mga Tanong: Pamprosesong Tanong


Telephone no.: 049-539-0297
Email address: pulongsta.cruz.nhs@gmail.com
Facebook: https:// www.facebook.com/DepEdTayoPSCNHS301260
1. Batay sa nabuong Venn
diagram, papaano naiba ang 1.Ano ang mga paraan ng
Gross National Income sa pagsukat sa pambansang kita?
Gross Domestic Product? 2.Paano ito naiba sa isa’t Isa?
2. Bakit kailangang sukatin
ang economic performance ng
isang bansa?
3. Bakit may mga gawaing
hindi kabilang sa pagsukat ng
GNI at GDP?

V. Pagninilay (REFLECTION)
Naunawaan ko na__________________
_________________________________
Napagtanto ko na___________________
_________________________________

Prepared by: Checked by:

JESSA I. FLORENDO JULIE H. LUNAS


AP Teacher AP Coordinator

Noted by:

ALVIN D. STA. MARIA, EdD


Principal III

Telephone no.: 049-539-0297


Email address: pulongsta.cruz.nhs@gmail.com
Facebook: https:// www.facebook.com/DepEdTayoPSCNHS301260

You might also like