Cot Health 5 W3

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

GRADE 5 Subayon Elementary School Grade

School: Level: V
LESSON PLAN Learning
Teacher: Sheryl Rose R. Lastimosa Area: HEALTH

Teaching
Dates and MARCH 2 (WEEK 3) 2:30- 3rd
Time: 3:10pm Quarter: QUARTER

I.LAYUNIN
A. Pamantayang Understands the nature and effects of the use and abuse of caffeine,
Pangnilalaman tobacco, and alcohol

B. Pamantayan sa Demonstrates the ability to protect one’s health by refusing to use or abuse
Pagganap gateway drugs

C. Mga Kasanayan Describes the general effects of the use and abuse of caffeine, tobacco and
sa Pagkatuto alcohol
Code: H5SU-IIIb-8

Kaalaman Natutukoy ang mga produktong may caffeine, nikotina, at alkohol

Saykomotor Nailalarawan ang pangkalahatang epekto ng paggamit at pag-abuso sa


caffeine, nikotina, at alkohol
Apektiv Nakikilahok sa mga gawain ng aralin nang may kawilihan

Values Napahahalagahan ang kalusugan sa pamamagitan ng pagtanggi na


gumamit o mag-abuso sa caffeine, nikotina, at alkohol
II. NILALAMAN Pangkalahatang Epekto ng Paggamit at Pag-abuso sa Caffeine, Nikotina at
A. Sanggunian Alcohol

1.Mga pahina sa K to 12 MELC Health 5


Gabay ng Guro
2.Mga pahina sa LM pp.1-9
kagamitang pang-mag- SLK Module 3
aaral
3.Mga pahina sa Masigla at Malusog na Katawan at Isipan 5 pp. 186-191
teksbuk
4.Karagdagang https://lrmds.deped.gov.ph/detail/7215 gateway drugs
kagamitan mula sa https://lrmds.deped.gov.ph/detail/2332 different effects of drugs in the
portal ng Learning body
Resource Self-Learning Modules
B. Iba pang Laptop, powerpoint presentation, TV, mga larawan, cartolina, manila paper,
kagamitang pentel pen,
panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa 1. Drill
nakaraang aralin at/o Basahin ang mga salita na nasa flashcards.
pagsisimula ng bagong
aralin 2. Review:
Suriin ang bawat larawan. Anong sangkap ang makikita sa mga ito.
Ayusin ang mga pinaghalong mga titik upang mabuo ang mga salita.

e nieffac

anitokin
lohokla

(within curriculum-Health integration)


(across curriculum-Filipino, and Araling Panlipunan integration)

3. Pagwawasto ng Takdang-Aralin (Ipasa ang ginawang takdang-aralin.)

4. Unlocking of difficulties

1. Insomnia – isang sakit kung saan hirap kang makatulog o hindi ka


makatulog
2. Bronchitis – sakit sa baga
3. Nervous System
4. Stimulant
5. Kanser -isang sakit na sanhi ng walang pigil na division ng mga
abnormal na mga cell sa isang bahagi ng katawan
6. Stroke- isa itong abnormal na sakit na kadalasang nararanasan ng
may sakit na high blood

(Science integration-parts of the body)


(Filipino integration-pamilyar at di-pamilyar na salita; salitang hiram)

B. Paghahabi sa Paglahad ng Kuwento: Si Ryzza


layunin ng
aralin/Pagganyak

(contextualization,localization)
C. Pag-uugnay ng Pagpapakita ng guro ng video clip sa epekto ng paggamit at pag-abuso ng
halimbawa sa caffeine, nikotina, at alkohol
bagong aralin/ “Pakikipanayam ni Ryzza kay Dr. Domingo”
Paglalahad (ICT integration)
D. Pagtatalakay ng 1. Anu-ano ang mga epekto ng sobrang pagggamit ng mga produktong may
bagong konsepto caffeine?
at paglalahad ng 2. Bakit kailangang umiwas sa paninigarilyo? Pag-inom ng alak?
bagong 3. Paano makakaiwas laban sa mga taong labis ang paggamit ng alcohol?
kasanayan 4. Bilang isang mag-aaral, paano mo mapangangalagaan ang iyong sarili?

E. Paglinang na Hatiin sa tatlong pangkat ang klase. Bawat pangkat ay bibigyan ng gawain.
Kabihasnan Pipili ng pangulo o lider ang bawat pangkat upang mag-ulat ng kanilang
nagawa.
(Differentiated Activity)
Unang Pangkat:
Buuin ang puzzle. Ipaliwanag kung anong nakikita sa nabuong puzzle.

Pangalawang Pangkat:
Magpakita ng isang comical skit tungkol sa paninigarilyo at epekto nito sa
katawan.

Pangatlong Pangkat:
Buuin ang bubble map organizer ng mga epekto ng alcohol sa katawan ng
tao.

(Integration of Values: Cooperation, Respect)


F. Developing Pangkatang Pag-uulat
mastery (leads to (The learners are given utmost recognition in the task they are presenting.)
Formative
Assessment) Pangkatang Gawain
(The teacher assesses the group performance according to the rubric
presented)
G. Paglalapat ng Paano mo maipapakita ang pangangalaga sa kalusugan ng iyong katawan?
aralin sa pang-
araw-araw na
buhay

H. Paglalahat ng Ilarawan ang pangkalahatang epekto ng paggamit at pag-abuso sa caffeine,


aralain nikotina, at alcohol.

IV. Pagtataya ng Kumuha ng isang-kapat na papel at gawin ang mga sumusunod. Basahin
aralin nang mabuti ang mga panuto.
Piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Ito ay isang epekto ng caffeine sa katawan ng tao na nahihirapan sa
pagtulog.
A. Insomnia
B. Sakit sa baga
C. Sakit sa atay
D. Matinding ubo’t sipon
2. Ang mga sumusunod ay epekto ng caffeine, nikotina at alcohol sa
isang indibidwal, maliban sa isa. Ano ang hindi kabilang?
A. aksidente sa daan
B. pagiging irritable o mainitin ang ulo
C. pagkakaroon ng hindi pagkakaunawaan sa pamilya
D. pagkakaroon ng masayang pagsasama ng pamilya
3. Ang epekto ng drogang gateway na alcohol ay ________________.
A. nakakagising
B. nakakanerbyos
C. nakakasira ng lapay at pagkakaroon ng sakit sa atay
D. nagdudulot ng matinding ubo’t sipon
4. Alin sa mga sumusunod ang epekto ng pag-abuso sa paggamit ng
tabako?
A. Nanlalagas ang buhok
B. Paghilab ng tiyan
C. Mabilis na pagtibok ng puso
D.
5. Ang mga sumusunod ang epekto ng pag-abuso sa paggamit ng
alcohol sa lipunan, MALIBAN sa isa. Ano ang hindi kabilang?
A. Pagbaba ng kalidad ng trabaho
B. Pagtaas ng krimen
C. Pagkakaroon ng kaaway
D. Pagkakaroon ng malusog na pangangatawan
6. Alin sa mga sumusunod ang masamang epekto ng caffeine sa
pamilya?
A. aksidente sa daan
B. madalas na pagtatalo
C. pagiging passive smoker
D. pagtaas ng krimen
7. Ito ay isa sa drogang gateway na tinaguriang stimulant o pampasigla
at nakatutulong na mapabilis ang mental performance ng isang tao.
A. caffeine
B. alcohol
C. nikotina
D. gamot
V. Karagdagang Basahing mabuti at isulat ang maaaring maging epekto ng mga
Gawain para sa sumusunod na sitwasyon. Gawin ito sa iyong kuwaderno.
takdang aralin
at remediation 1. Mahilig uminom ng beer ang kuya ni Marie. Umaga pa lang ay
umiinom na ito at halos araw-araw ay lasing.
2. Si Aling Susan ay apatnapung taong gulang na. Nagsimula siyang
manigarilyo sa edad na labing-isang taon.
3. Imbes na tubig, softdrinks ang iniinom ni Andrew araw-araw.
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng _____% of the pupils got 80% mastery


magaaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng ___Majority of the pupils finished their work on time.


magaaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ___ of Learners who earned 80% above
ang remedial?
Bilang ng
magaaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng ___ of Learners who require additional activities for remediation
magaaral na
magpapatuloy sa
remediation

Prepared by:

SHERYL ROSE R. LASTIMOSA


Teacher II
Observed by:

GIRLY S. CAÑABANO
Principal I

You might also like