Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 58

DAILY LESSON LOG Paaralan NEREO R.

JOAQUIN NHS Baitang/ Antas 8


(Pang-araw-araw na Guro Jomarie F. Oseo Asignatura EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Tala sa Pagtuturo Petsa/Oras PEBRERO 16 – 17, 2023 Markahan IKATLO
UNANG ARAW PANGALAWANG ARAW

I. Layunin

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa mga konsepto tungkol sa pasasalamat.


Pangnilalaman

B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na kilos sa isang gawain patungkol sa pasasalamat.
Pagganap

Natutukoy ang mga biyayang natanggap mula sa Nasusuri ang mga halimbawa o sitwasyon na nagpapakita ng
C. Mga Kasanayan
kabutihang loob ng kapwa at ang mga paraan ng pasasalamat o kawalan nito. EsP 8 PB IIIa-9.2
sa Pagkatuto
pagpapakita ng pasasalamat. EsP 8 PB III-a 9.1

II. Nilalaman Modyul 9: Pasasalamat sa Ginawang Kabutihan ng Kapwa


III.Kagamitang
Panturo
A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa EsP 8 Gabay sa Kurikulum p. 105-110 EsP Gabay sa Kurikulum p. 105-110
Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa EsP 8 LM p. 227-235 EsP 8 LM p. 235-239


Kagamitang Pang-

1
mag-aaral

3. Mga Pahina sa Ang Tao: Ugat ng Pakikipagkapwa Ang Tao: Ugat ng Pakikipagkapwa (Edukasyon sa Pagpapahalaga II
Teksbuk (Edukasyon sa Pagpapahalaga II ) ni ) ni Zenaida V. Rallama, p.92-94
Zenaida V. Rallama, p.92-94

4. Karagdagang
Kagamitan mula
lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5540 lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5540
sa portal ng
Learning
Resource
B. Iba pang
Inspirational Quotes about Gratitude mula sa Inspirational Quotes about Gratitude mula sa http://
Kagamitang
http:// www.google.com; www.christian- www.google.com; kartolina.pentelpen, LM
Panturo
songlyrics.net; kartolina, pentelpen, LM
IV. Pamamaraan

A. Balik-aral sa Ipasagot ang tanong.(gawin sa loob ng 5 Batay sa mga ginawang gawain, ano-ano ang natuklasan mo
nakaraang aralin at minuto) (Reflective/ Inquiry-Based Approach) tungkol sa pasasalamat? Ipasulat sa bawat sinag ng araw ang iyong
pagsisimula ng 1. Ano-ano ang mga natutuhan ninyo sa natuklasan. (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
bagong aralin nakaraang markahan tungkol sa:
a. pakikipagkapwa
b. emosyon Pasasalamat
c. pamumuno
d. pakikipagkaibigan

2
B. Paghahabi sa 1. Gamit ang objective board, babasahin ng 1. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga
layunin ng aralin guro ang mga layunin. layunin.
at pagganyak 2. Pasabayin ang mga mag-aaral sa pag- awit 2. Papikitin ang mga mag-aaral sa loob ng sampung
ng isang religious song, Walang Hanggang segundo at pagnilayan kung kailan sila huling
Pasasalamat gamit ang video clip. nagpasalamat sa mga taong may kaugnayan sa kanila.
(www.christian-songlyrics.net) Tumawag ng 2 hanggang 3 mag-aaral upang magbahagi
ng kanilang pagninilay. (gawin sa
Sagutin ang mga tanong. loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
1. Ano ang mensahe ng awitin?
2. Ayon sa awitin, ano-ano ang mga dapat
nating ipagpasalamat sa Diyos? Bakit?
(gawin sa loob ng 10 minuto)
(Reflective Approach)

C. Pag-uugnay ng Tumawag ng ilang mag-aaral upang Pukawin ang interes ng mga mag-aaral sa kasabihang “Gratitude is
mga halimbawa ipaliwanag ang pahayag na nasa ibaba. the memory of the heart” ni Jean Baptiste Massieu. Humanap ng
sa bagong aralin (gawin sa loob ng 2 minuto) (Reflective kapareha at ipaliwanag ang pahayag. (gawin sa loob ng 3 minuto)
Approach) (Collaborative Approach)

“He is a wise man who does not grieve for the


things which he has not but rejoice for those
which he has.”—Charles Schwah

3
D. Pagtalakay sa Atasan ang mga mag-aaral na gawin ang Basahin at suriin ang mga sitwasyon sa LM p. 235-236 at
bagong konsepto at Gawain 1 sa LM p. 232-233 at pagkatapos ay punan ang tsart sa ibaba. (gawin sa loob ng 10 minuto)
paglalahad ng suriin ito gamit ang talahanayang nasa ibaba. (Reflective Approach)
bagong kasanayan # (Gawin sa loob ng 10 minuto) (Constructivist
1 Approach) Bilang Panguna- Sitwasyong Paano Paano
ng hing Kinakaharap Nalampasan Ipinakita
Sitwasyon Sitwas- Tauhan ang
Biyayang natanggap yon birtud ng
Paraan ng pasasa
pagpapasalamat lamat

1.
2.
3.
5.

E. Pagtalakay sa Pasagutan ang Gawain 2 sa LM p. 234 Pangkatin ang klase sa limang grupo. Atasan ang bawat grupong
bagong konsepto (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective na punan ang tsart ng mga sagot sa survey tungkol sa pasasalamat
at paglalahad ng Approach) na nasa LM p. 237. Pumili ng lider na mag- uulat. Pagkatapos ng
bagong pag-uulat, sagutin ang sumusunod na tanong: (gawin sa loob ng
kasanayan # 2 10 minuto) (Collaborative Approach)
1. Batay sa inyong survey, ano ang inyong natuklasan
tungkol sa pagpapakita ng pasasalamat?
2. Ano naman ang inyong nasuri o natuklasan sa
kawalan ng pagpapakita ng pasasalamat?
3. Paano ninyo pahahalagahan ang birtud ng

4
pasasalamat?

F. Paglinang sa Pangkatin ang klase sa limang grupo at ipakita Pagawain ang mag-aaral ng book mark na naglalaman ng mga
Kabihasaan ang pasasalamat sa ginawang kabutihan ng pahayag kaugnay ng kahalagahan ng pasasalamat sa ginawang
(Tungo sa kapwa sa pamamagitan ng sumusunod na kabutihan ng kapwa. Pag-usapan ng guro at mag- aaral ang rubrics
Formative gawain. (gawin sa loob ng 15 minuto) na gagamitin. (gawin sa loob ng 10 minuto)(Constructivist
Assessment) (Collaborative Approach) Approach)

Group 1. Patalastas
Group 2. Dula-dulaan
Group 3. Interpretative Dance
Group 4. Tula
Group 5. Awit
Bumuo ng rubrics na gagamitin ayon sa
kagustuhan ng guro at mag-aaral.

G. Paglalapat ng Sumulat ng pagninilay sa inyong notbuk Pangkatin sa lima ang mga mag-aaral upang magsagawa ng
aralin sa pang- hinggil sa mga paraan ng pagpapakita ng role playing ukol sa birtud ng pasasalamat. (gawin sa loob
araw-araw na pasasalamat. ng 10 minuto) (Reflective Approach)
buhay (gawin sa loob ng 5 minuto) (Collaborative Bumuo ng rubrics na gagamitin ayon sa kagustuhan ng guro
Approach) at mag-aaral .

H. Paglalahat ng Mahalagang matutuhan ng tao ang Batay sa isinagawang survey, natuklasang higit na kakaunti
Aralin magpasalamat sa lahat ng biyayang kanyang ang mga taong marunong magsabi ng pasasalamat. Ito ay
tinatangap sa araw-araw. (gawin naglalarawang hindi pa nila higit na nauunawaaan ang

5
sa loob ng 3 minuto) (Reflective Approach) kahalagahan ng salitang ito sa mga taong dapat patungkulan.
(gawin sa loob ng 2 minuto) (Reflective
Approach)

I. Pagtataya ng Buuin ang mahalagang konsepto gamit ang Suriin ang sumusunod na sitwasyon. Lagyan ng tsek (/) kung
Aralin graphic organizer sa LM p.250 (gawin sa loob nagpapakita ng pasasalamat at ekis (x) kung hindi.
ng5 minuto) (Reflective Approach) Tunghayan ang Gawain 1 sa LM p. 235-236. (gawin sa loob ng 5
minuto) (Reflective Approach)

J. Karagdagang Ang bawat mag-aaral ay magsasagawa ng Manood sa Youtube ng mga video na


gawain para sa survey tungkol sa pasasalamat sa limang taong (http://www.youtube.com/watch?v=cM8LdZTImk) na nagpapakita
takdang aralin at kanilang mapipili sa kanilang pamayanan. ng kahanga-hangang paraan ng pagpapasalamat. Batay sa inyong
remediation Gamitin ang mga gabay na tanong sa LM p. napanood gumawa ng maikling sanaysay sa inyong notbuk.
238

V. Mga Tala
VI. Pagninilay

A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain.

6
7
C. Nakatulong ba
Ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy ng
remediation.

E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin
ang aking
nararanasan na na
solusyunan sa
tulong ng aking
punongguro at
superbisor?

8
9
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko
guro?

JOMARIE F. OSEO

10
DAILY LESSON LOG Paaralan NEREO R. JOAQUIN NHS Baitang/ Antas 8
(Pang-araw-araw na Guro JjOMARIE F. OSEO Asignatura EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Tala sa Pagtuturo Petsa/Oras PEBRERO 23 – 24, 2023 Markahan IKATLO

IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW


I. Layunin

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga konsepto tungkol sa pasasalamat.


Pangnilalaman

Naisasagawa ng mga mag-aaral ang mga angkop na kilos sa isang gawain patungkol sa
B. Pamantayan sa Pagganap
pasasalamat.
Napatutunayang ang pagigging mapasalamat ay
ang pagkilala na ang maraming bagay na
C. Mga Kasanayan sa napapasaiyo at malaking bahagi ng iyong Naisasagawa ang mga angkop na kilos ng
Pagkatuto pagkatao ay mula sa kapwa,na sa kahuli- hulihan pasasalamat. EsP 8 PB-IIIb-9.4
ay mula sa Diyos.
EsP 8 PB-IIIb-9.3
II. Nilalaman Modyul 9: Pasasalamat sa Ginawang Kabutihan ng Kapwa
III. Kagamitang Panturo

A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng EsP 8 CG p. 110-111 EsP 8 CG p. 110-111


Guro

11
2. Mga Pahina sa Kagamitang EsP 8 LM p. 239-250 EsP 8 LM p. 250-253
Pang-mag-aaral
Ang Tao: Ugat ng Pakikipagkapwa (Edukasyon sa
Ang Tao: Ugat ng Pakikipagkapwa (Edukasyon sa
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pagpapahalaga II ) ni Zenaida
Pagpapahalaga II ) ni Zenaida V. Rallama ,p.92-94
V. Rallama ,p.92-94

3. Karagdagang Kagamitan
lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5540 lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5540
mula sa portal ng Learning
Resource
http://www.youtube.com/watch?v=2x_F13NQ Vd4
http://www.youtube.com/watch?v=2x_F13NQVd4
B. Iba pang Kagamitang Laptop/DVD player, kartolina, pentel pen,LM
Kartolina, pentel pen,worksheet, LM
Panturo
IV. Pamamaraan
Ipakita sa pamamagitan ng Pantomina ang paraan ng
A. Balik-aral sa nakaraang Balikan ang isinagawang survey, tumawag ng 2
pasasalamat. Tumawag ng 2 mag-aaral na magpapakita
aralin at pagsisimula ng mag-aaral at itanong kung paano nagpahayag ng
ng kilos. (gawin sa loob ng 5 minuto)(Collaborative
bagong aralin pasasalamat ang mga ininterbyu nila? (gawin sa
Approach)
loob ng 3 minuto)
(Reflective Approach)

B. Paghahabi sa layunin ng 1. Gamit ang objective board, babasahin ng 1. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang
aralin at pagganyak guro ang mga layunin. mga layunin
2. Anong masasabi mo sa pahayag na ito, 2. Itanong ng guro, kung ikaw ay bibigyan ng
“Sinoman ako ngayon o anumang mayroon ako pagkakataong magbigay ng isang talumpati ng
ngayon ay utang na loob ko sa aking mga pasasalamat, sino-sino ang gusto mong
magulang lalo na sa aking ina.”(gawin pasalamatan? (gawin sa loob ng 2
sa loob ng 3 minuto)(Reflective Approach) minuto)(Reflective Approach)

12
C. Pag-uugnay ng mga Papanoorin ang mga mag-aaral ng isang heart- Tumawag ng mag-aaral na magbabasa sa harap ng klase
halimbawa sa bagong touching video na Amazing Life 247 na nagpakita ng talumpating ginawa sa takdang–aralin. (gawin sa
aralin ng kakaibang pagpapasalamat. loob ng 5 minuto) (Constructivist Approach)
Itatanong ng guro ang pagpapahalagang natutuhan
sa pinanood na video clip.
(http://www.youtube.com/watch?v=2x_F13NQ
Vd4)(gawin sa loob ng 10 minuto)
(Reflective Approach)

D. Pagtalakay sa bagong Pangkatin ang klase sa apat, bigyan ng kaukulang


konsepto at paglalahad ng paksa at gawin ang nasa ibaba (gawin sa loob ng Batay sa nilalaman ng talumpati, sagutin ang mga
bagong kasanayan # 1 18 minuto) (Collaborative Approach) tanong. (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective
Group 1: Kahulugan ng Pasasalamat –Talk Approach)
Show 1. Ano ang masasabi mo tungkol sa
Group 2: Dahilan kung Bakit Nagpapasalamat pasasalamat?
-Balitaan 2. May paraan ba ng pasasalamat na nabangit sa
Group 3: Paraan ng Pasasalamat –Panel talumpati? Tukuyin at ipaliwanag.
Discussion 3. Paano isinagawa ang pasasalamat ayon sa
Group 4: Magagandang Epekto ng talumpati?
Pasasalamat-Role Play

E. Pagtalakay sa bagong Sagutin ang sumusunod na tanong. (gawin sa Gumawa ng liham pasasalamat o kard para sa mga
konsepto at paglalahad ng loob ng 5 minuto) (Reflective Approach) taong nais nilang pasalamatan. Tumawag ng 2-3 mag-
bagong kasanayan # 2 1. Ipahayag ang kahulugan ng pasasalamat. aaral at ibahagi ang nilalaman nito.Ipost sa facebook
2. Isa-isahin ang mga dahilan kung bakit ang ginawang liham. (gawin sa loob
nagpapasalamat. ng 10 minuto)(Constructivist Approach)

13
3. Paano maipakikita ang pasasalamat?
4. Ilahad ang magagandang epekto ng
pasasalamat.

F. Paglinang sa Kabihasaan Sagutan at talakayin ang mga tanong sa Pasulatin ang mga mag-aaral ng isang pagninilay
(Tungo sa Formative Tayahin ang iyong Pag-unawa sa LM p.249 tungkol sa entitlement mentality sa LM p. 251 Ibahagi
Assessment) (gawin sa loob ng 5 minuto)(Reflective sa klase ang resulta ng pagninilay. (gawin sa loob ng 5
Approach) minuto) (Reflective/Constructivist
Approach)

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Bumuo ng tula na may 2 saknong na may tig- Gumawa ng sanaysay na binubuo ng 5 o higit pang
araw-araw na buhay aapat na taludtod tungkol sa pasasalamat. (gawin pangungusap kung paano mo isasagawa ang
sa loob ng 10 minuto)(Constructivist Approach) pasasalamat sa pang-araw-araw mong buhay? (gawin sa
Bubuo ng rubrics ang guro para sa pagsulat loob ng 5 minuto)(Constructivist Approach)
ng tula.

H. Paglalahat ng Aralin Ang pagpapakita ng pasasalamat ay hindi lamang Mahalagang isabuhay ang pagpapasalamat sapagkat ito
sa taong pinagkakautangan ng loob, maaaring ang magiging mabuting batayan ng pakikipag-ugnayan
maituon ang pasasalamat sa pamamagitan ng sa kapwa. Ito rin ang paraan ng pagbabalik pasasalamat
pagkakaroon ng mabuting puso at paggawa ng sa Diyos sa mga pagpapalang ipinagkakaloob Niya.
mabuti sa ibang tao. (gawin sa loob ng 3 (gawin sa loob ng 3 minuto)(Reflective Approach)
minuto) (Reflective Approach)

I. Pagtataya ng Aralin Magbigay ng 5 paraan ng pasasalamat at Bumuo ng islogan tungkol sa pagpapamalas ng


ipaliwanag ang kahalagahan nito. (gawin sa pasasalamat. (gawin sa loob ng 20 minuto)
loob ng 3 minuto)(Reflective Approach) (Constructivist Approach)

14
Bubuo ng rubrics ang guro para sa pagsulat ng
islogan
Humanap sa internet o gumupit sa magazine at sa alin
J. Karagdagang gawain para sa Gumawa ng isang talumpati na nagpapahayag ng man babasahin ng mga
takdang aralin remediation pasasalamat sa mga taong gusto mong artikulo.tula.awittalumpati.dula-dulaan,dayalogo at iba
pasalamatan. pa. na nagpapakita ng pasasalamat?

V. Mga Tala

VI. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy ng
remediation.

15
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasang solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang panturo


ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

JOMARIE F. OSEO

16
DAILY LESSON LOG NEREO R. JOAQUIN NHS Baitang/ 8
Paaralan
Pang araw- Antas
araw na Tala sa Guro JOMARIE F. OSEO Asignatura EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pagtuturo Petsa/Oras MARSO 2 -3, 2023 Markahan IKATLO

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW

I. Layunin
A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pagsunod at paggalang sa mga magulang, nakatatanda
at may awtoridad.

B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mga mag-aaral ang mga angkop na kilos sa pagsunod at paggalang sa mga magulang,
Pagganap nakatatanda at may awtoridad.

C. Mga Kasanayan sa Nakikilala ang mga paraan ng pagpapakita ng Nasusuri ang mga umiiral na paglabag sa paggalang sa
Pagkatuto paggalang na ginagabayan ng katarungan at magulang, nakatatanda at may awtoridad. EsP 8 PB- IIIc-
pagmamahal at ang bunga ng hindi 10.2
pagpapamalas nito. EsP 8 PB-IIIc- 10.1

II. Nilalaman Modyul 10: Pagsunod at Paggalang sa Magulang, Nakatatanda at may Awtoridad

III. Kagamitang Panturo

17
A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng


EsP Baitang 8 CG p.116-118 EsP Baitang 8 CG p. 116-118
Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-mag- EsP Baitang 8 LM p. 256-265 EsP Baitang 8 LM p. 265-267
aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
lrmds.deped.gov.ph/detail/31/9681 lrmds.deped.gov.ph/detail/31/9681
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang http://www.google.com/inspirational/quotes; http://www.google.com/inspirational/quotes;
Kagamitang http://nl.wikipedia.org/wiki/Anak; http://nl.wikipedia.org/wiki/Anak;
Panturo kartolina, pentel-pen,recitation card, LM laptop, kartolina,pentel-pen,LM ,
IV. Pamamaraan

A. Balik-aral sa Magpapakita ang guro ng larawan tungkol sa Batay sa ginawa sa nakaraang aralin, ano ang natuklasan mo
nakaraang aralin at pasasalamatpara suriin ito. Ano-ano ang tungkol sa paggalang at pagsunod? (gawin sa loob ng 3
pagsisimula ng natutuhan mo tungkol sa pasasalamat? (gawin minuto)
bagong aralin. sa loob ng 5 minuto)(Reflective (Reflective Approach)
Approach)

B. Paghahabi sa layunin 1. Gamit ang objective board, babasahin ng guro 1. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga
ng aralin at ang mga layunin. layunin.

18
pagganyak. 2. Magtatanong ang guro kung sino sa kanila
ang nakaranas na makipag-usap sa isang Ipaawit sa mga mag-aaral ang awitin ni Freddie Aguilar na
taong ubod ng galang o isang taong “Anak”.(gawin sa loob ng limang minuto)Reflective
marunong gumalang sa kapwa.Alamin Approach)
kung ano ang naramdaman pagkatapos ng
pakikipagusap. (gawin sa loob ng 10
minuto) (Reflective Approach)

C. Pag-uugnay ng mga Gamit ang bibliya, ipababasa at ipaliliwanag ng Ilahad ng guro ang kasabihan sa ibaba at magtatanong sa
halimbawa sa isang mag-aaral ang nilalaman ng Efeso 6:1-3. mag-aaral kung ano ang naunawaan nila sa pahayag? (gawin
bagong aralin (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach))
Approach)
OBEDIENCE is an emblem of
our faith. -Unknown

D. Pagtalakay sa bagong Pasagutan sa mga mag-aaral ang Gawain 1 sa Ipanood sa mag-aaral ang bahagi ng pelikulang “Anak” at
konsepto at LM p. 263 (gawin sa loob ng 5 minuto) ipasusuri ito. (gawin sa loob ng 30 minuto) (Reflective
paglalahad ng bagong (Reflective Approach) Approach)
kasanayan # 1 Sagutin ang mga tanong:
1. Ano-ano ang paglabag sa paggalang at pagsunod ang
ipinakita sa pelikula? Bakit nangyari ang mga bagay na
ito? Ipaliwanag.
2. Sa inyong palagay tama ba ang ipinakitang

19
pagrerebelde ni Carla? Pangatwiranan.

E. Pagtalakay sa bagong Pasagutan sa mag-aaral ang Gawain 2 sa LM Tumawag ang guro ng limang mag-aaral upang ibahagi at
konsepto at p. 264 (gawin sa loob ng 15 minuto) ipaliwanag ang ginawang pagsusuri tungkol sa pelikula.
paglalahad ng bagong (Constructivist Approach) (gawin sa loob ng 8 minuto) (Reflective Approach)
kasanayan # 2
Magulang at mga utos

Nakatatanda at mga utos

May Awtoridad at mga utos

F. Paglinang sa Ipasuri ang kuwento tungkol sa dalawang anak Sagutan ang mga tanong: (gawin sa loob ng 10
Kabihasahan hango sa bibliya ayon kay Mateo 21:28-30; ng minuto) (Reflective Approach)
(Tungo sa Gawain 1 sa LM p.265 (gawin sa loob ng 10 1. Ano ang naging resulta ng paglabag ni
Formative minuto) (Reflective Approach) Carla sa mga tagubilin ng ina?
Assessment) Sagutan ang mga tanong: 2. Bakit maraming tagubilin ang mga
1. Ano sa palagay mo ang nakapagpabago sa magulang sa mga anak lalo’t higit ang
isip ng unang anak na tumanggi sa utos nagtratrabaho sa ibang bansa?
noong una at pagkatapos ay sumunod din? 3. Ano ang dapat maunawaan ng mga anak sa
2. Ano sa palagay mo ang maaaring naging paghihigpit ng mga magulang?

20
dahilan ng di-pagpunta ng ikalawang anak,
kahit na sumagot siya na pupunta siya
noong una?
3. Sino sa dalawang anak ang nagpakita ng
tunay na pagsunod sa kanilang ama?
Ipaliwanag.

G. Paglalapat ng aralin Gamit ang colored paper, gumupit ng hugis Sagutin ang tanong:
sa pang-araw-araw na puso, star, at bilog. Isulat ang 3 paraan kung Gagawin mo ba ang ginawang paglabag ni Carla? Bakit?
buhay paano maipakikita ang pagiging masunurin at (gawin sa loob ng 3 minuto) (Reflective Approach)
magalang sa magulang, nakatatanda at may
awtoridad? (gawin sa loob ng 8 minuto)
(Constructivist
Approach)

H. Paglalahat ng Sa pamamagitan ng pagiging masunurin sa mga Bilang kabataan, inaasahan na magiging mabuting
Aralin magulang, guro, nakatanda at may awtoridad, halimbawa ka sa lahat ng aspekto ng iyong pamumuhay.
ang buhay ay magiging puno ng pagpapala at Kung ikaw ay kinakikitaan ng iyong kapwa ng pagiging
ito ay nasasaad sa bibliya ayon kay Efeso: 6:1-3 magalang at masunurin, hindi mahirap para sa iyo ang
(gawin sa loob ng 3 minuto) (Reflective makaranas ng paggalang mula sa iyong kapwa. Sa pag-iingat
Approach) mo sa iyong karangalan sa pamamagitan ng patuloy na
paggawa ng mabuti at pag- iwas sa paggawa ng masama, ang
paggalang ng iba ay iyo ring mararanasan at ipagkakaloob ito
sa iyo nang may kusa at may lakip na pagmamahal. (gawin
sa
loob ng 3 minuto) (Reflective Approach)

I. Pagtataya ng Aralin Magbigay ng 3 paraang nagpapakita ng Sagutin ang mga tanong: (gawin sa loob ng 10

21
paggalang at pagsunod sa magulang, nakatatanda minuto) (Reflective Approach)
at may awtoridad. (gawin sa 1. Ano ang masasabi mo sa ginawang paglabag ni
loob ng 5 minuto) (Reflective Approach) Carla sa pelikula? (5 puntos)
Magulang Nakatatanda May 2.Bakit napariwara ang buhay ni Carla? (5
Awtoridad puntos)
1. Bubuo ng rubrics ang guro para sa mga tanong.
2.
3.

J. Karagdagang gawain Panoorin sa youtube ang pelikulang “Anak”. Basahin ang sanaysay sa pp.267-280. Sagutan ang mga
para sa takdang aralin http://nl.wikipedia.org/wiki/Anak tanong sa Tayahin ang Iyong Pag-unawa.
remediation
V. Mga Tala
VI. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
22
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy ng
remediation.

E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasang solusyunan sa
tulong ng
aking punongguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

JOMARIE F. OSEO

23
DAILY LESSON LOG Paaralan NEREO R. JOAQUIN NHS Baitang/ Antas 8
(Pang-araw-araw na Guro JOMARIE F. OSEO Asignatura EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Tala sa Pagtuturo Petsa/Oras MARSO 9 – 10, 2023 Markahan IKATLO

IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW


I. Layunin
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pagsunod at paggalang sa magulang,nakatatanda at may
Pangnilalaman awtoridad

Naisasagawa ng mag-aaral ang angkop na kilosng pagsunod at paggalang sa magulang, nakatatanda at may
B. Pamantayan sa Pagganap
awtoridad

C. Mga Kasanayan sa Nahihinuha na ang pagsunod sa mga Naisasagawa ang mga angkop na kilos ng pagsunod at
Pagkatuto magulang, nakakatanda at may awtoridad ay paggalang sa magulang, nakatatanda at may awtoridad at
dapat gawin dahil sa pagmamahal, sa malalim nakaiimpluwensya sa kapwa kabataan na maipamalas ito.
na pananagutan at pagkilala sa kanila bilang EsP 8 PB-IIId-10.4
biyaya ng Diyos at sa kanilang awtoridad na
hubugin,bantayan at paunlarin ang mga
pagpapahalaga ng mga kabataan.
EsP 8 PB IIId-10.3

Modyul 10: Pagsunod at Paggalang sa mga Magulang, Nakatatanda at may


II. Nilalaman Awtoridad
III. Kagamitang Panturo

24
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
EsP 8 CG p. 119-122 EsP 8 CG p. 119-122
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
EsP 8 LM p.267-281 EsP 8 LM p. 281-288
Pang-mag-aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk


4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning lrmds.deped.gov.ph/detail/31/9681 lrmds.deped.gov.ph/detail/31/9681
Resource
strips of cartolina, pentelpen, recitation speaker, mp3, cartolina ,pentelpen,recitation card,
B. Iba pang Kagamitan
card, modyul worksheet
Panturo
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa Sa pamamagitan ng Role Playing ipakita ang Gamit ang bubble web, isulat ang nahinuha mo tungkol
nakaraang aralin at bahagi ng pelikulang tumatak, naramdaman sa paggalang at pagsunod? (gawin sa loob ng 2 minuto)
pagsisimula ng bagong at natutuhan sa pelikulang “Anak”. (gawin (Constructivist Approach)
aralin sa loob ng 3 minuto)
(Collaborative Approach)

B. Paghahabi sa Layunin 1. Gamit ang objective board, babasahin ng 1. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang
ng Aralin at Pagganyak. guro ang layunin ng aralin. layunin ng aralin.
2. Magpakita ng larawan na nagpapakita 3. Pahulaan ang nawawalang letra upang mabuo

25
ng pagsunod at paggalang sa matanda, ang salita/parirala. (gawin sa loob ng 5 minuto)
magulang at may awtoridad, pag- uusapan (Reflective/Constructivist Approach)
ang isinasaad sa larawan. (gawin sa loob
ng 5 minuto)
(Reflective Approach)

C. Pag-uugnay ng mga Sa pamamagitan ng powerpoint Atasan ang mag-aaral na pagsama-samahin ang


halimbawa sa bagong presentation, ipabasa ang nasa LM sa nasaliksik nila sa takdang aralin at at gawan ito ng ulat
aralin pahina 267-268. (gawin sa loob ng 5 gamit ang tsart. (gawin sa loob ng 8 minuto)
minuto) (Reflective Approach) Sagutin (Collaborative Approach)
ang mga tanong: TAGAPAGTURO ARAL o HALIMBAWA
1. Bakit kailangang gumalang? TURO
2. Sino ang igagalang?
3. Paano ito maipakikita?

D. Pagtalakay sa bagong Talakayin ng bawat pangkat ang konseptong Iparinig sa mga mga-aaral ang inirekord na “Sulat ni
konsepto at paglalahad nilalaman ng sumusunod na paksa. Nanay at Tatay” mula sa pagbabahagi ni Rev.
ng bagong kasanayan # 1 Tunghayan sa LM p. 268-273. (gawin sa Father Gerry Orbos, LM p. 284-285, at iulat ang isang
loob ng 30 minuto) (Collaborative komprehensibong pagninilay gamit ang mga gabay na
Approach) tanong sa LM p. 285. (gawin sa loob ng 8 minuto)
(Inquiry Approach)
Unang Pangkat: Pamilya Bilang Hiwaga

Ikalawang Pangkat: Pamilya Bilang Halaga

26
Ikatlong Pangkat: Pamilya Bilang

Ikaapat na Pangkat: Hamon sa Pamilya

E. Pagtalakay sa bagong Mula sa pag-uulat ng mga bata, sagutin ang Pangkatin ang klase sa 4 at ipagawa ang pangkatang
konsepto at paglalahad mga tanong: gawain. (LM p. 276-280)
ng bagong kasanayan # 2 1. Ano ano ang dahilan ng pagiging Unang pangkat: Paggalang at pagsunod sa mga magulang
malapit ng pamilya sa iyo? (tula)
2. Bakit malayo sa iyo ang pamilya? Ikalawang pangkat: Paggalang at pagsunod sa nakatatanda
3. Paano naipakikita ang pagkilala sa halaga (panel discussion)
ng pamilya at mga kasapi nito? Ikatlong pangkat: Paggalang at pagsunod sa awtoridad
4. Bakit kailangan ang presensiya ng (jingle)
pamilya? Ikaapat na pangkat: Paggalang at pagsunod na
(gawin sa loob ng 10 minuto) ginagabayan ng katarungan at pagmamahal (balitaan)
(Reflective Approach) (gawin sa loob ng 20 minuto) (Collaborative
Approach)

F. Paglinang sa Buuin ang konsepto ng sumusunod: Pasagutan sa mga mag-aaral ang Pagsasabuhay LM p.
Kabihasaaan (Tungo a. Ang pamilya bilang hiwaga 286 (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
sa Formative b. Ang pamilya bilang halaga
Assessment) c.Ang pamilya bilang presensya
(gawin sa loob ng 5 minuto)
(Constructivist Approach)

27
G. Paglalapat ng aralin sa Gumawa ng awit na may dalawang saknong Gumawa ng liham sa iyong mga magulang bilang tugon sa
pang-araw-araw na at apat na taludtod tungkol sa pagsunod at sulat na pinakinggan gamit ang gabay na tanong sa ibaba.
buhay paggalang sa mga magulang, nakatatanda, at (gawin sa loob ng 10 minuto)
awtoridad sa himig na nais nila (gawin sa
loob ng 10 minuto) (Constructivist 1. Paano mo maipakikita ang marapat na paggalang at
appproach) pagsunod sa magulang, nakatatanda at may
awtoridad?
2. Ano ang kaugnayan ng pamilya sa iyong pag-
unlad bilang tao?

H. Paglalahat ng Aralin Ipabuo sa mag-aaral ang batayang konsepto Mahalagang pagsumikapan nating maisabuhay ang
gamit ang graphic organizer na ito.Ipahayg birtud ng paggalang at pagsunod dahil ito ang nararapat
ang nabuong paglalahat. (gawin sa loob ng 7 ayon sa Efeso 6: 1-3. ito ang magiging daan upang
minuto) (Constructivist appproach) umunlad at humaba ang buhay natin dito sa mundong
ibabaw. (gawin sa loob ng 2 minuto) (Reflective
Sa mga _at Approach)
Isinasabuhay

Sa
_at _
awtoridad_
Biyaya ng Dios

28
I. Pagtataya ng Aralin Punan ang patlang ng wastong konsepto Pasagutan ang Tayahin ang Iyong Pag-unawa LM
(gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective p. 280 (gawin sa loob ng 10 minuto)
aprroach)
1. Ang pagkilala sa halaga ng pamilya at
mga kasapi nito ay naipakikita sa
na gumagawa ng mabuti at
umiwas sa paggawa ng masama.
2. Maipakikita rin ang paggalang sa
pamamagitan ng nararapat at naayong uri
at antas ng _ .
3. Ang karangalang tinataglay ng pamilya
ang nagbibigay dito ng _ na
dapat kilalanin ng bawat kasapi nito.
4. Ang pamilya ang nagsisilbing _ _
sa mga kasapi.
5. Ang pagkilala sa halaga ng pamilya at
mga kasapi nito ay naipakikita sa
_ na gumawa ng mabuti at
umiwas sa paggawa ng masama.

J. Karagdagang gawain para sa Magsaliksik tungkol sa mga kilalang tao at aral Gumawa ng Paggalang at Pagsunod Logbook sa kanilang
takdang aralin na itinataguyod nila. Hal. Confucius notbuk gamit ang panuto sa LM p. 287.
remediation
V. Mga Tala

VI. Pagninilay

29
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy ng
remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
nararanasang solusyunan sa
tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

30

JOMARIE F. OSEO
DAILY LESSON LOG Paaralan NEREO R. JOAQUIN NHS Baitang/ Antas 8
(Pang-araw-araw na Guro JOMARIE F. OSEO Asignatura EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Tala sa Pagtuturo Petsa/Oras MARSO 16 – 17, 2023 Markahan IKATLO
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW
I. Layunin

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga konsepto tungkol sa kabutihan o kagandahang loob sa
Pangnilalaman kapwa.

Naisasagawa ang mga angkop na kilos na nagpapakita ng kagandahang loob sa kapwa.


B. Pamantayan sa Pagganap

Nagugunita ang mga kabutihang ginawa Natutukoy ang mga pangangaillangan ng iba’t ibang
C. Mga Kasanayan sa
niya sa kapwa. EsP 8 PB-IIIe-11.1 uri ng tao at nilalang na maaaring tugunan ng
Pagkatuto kabataan. EsP 8 PB-IIIe-11.2
II. Nilalaman Modyul 11: Paggawa ng Mabuti sa Kapwa

III. Kagamitang Panturo

A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng EsP 8 CG p. 123-127 EsP 8 CG p. 123-127


Guro

31
2. Mga Pahina sa Kagamitang EsP 8 LM p. 294-295 EsP 8 LM p.295-297
Pang-mag-aaral
Ang Tao: Ugat ng Pakikipagkapwa Ang Tao: Ugat ng Pakikipagkapwa (Edukasyon sa
3. Mga Pahina sa Teksbuk (Edukasyon sa Pagpapahalaga II ) ni Pagpapahalaga II ) ni Zenaida V.
Zenaida V. Rallama ,p.92-94 Rallama ,p.92-94
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5542 lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5542
Resource
http://www.youtube.com
B. Iba pang Kagamitang Laptop, cartolina,pentelpen,recitation Cartolina,pentelpen,recitation card, modyul
Panturo card,modyul
IV. Pamamaraan

A. Balik-aral sa nakaraang 1. Sagutin ang Paunang Pagtataya sa LM Papikitin ang mga bata sa saliw ng isang musika
aralin o pagsisimula ng p.291-293. (gawin sa loob ng 8 minuto) (Pananagutan) magbalik-tanaw sa mga alaala ng mga
bagong aralin kabutihang ginawa sa kapwa. Pag-usapan ito. (gawin
2. Ano-ano ang natutuhan mo tungkol sa sa loob ng 3 minuto) (Reflective Approach)
pagsunod at paggalang? (gawin sa loob ng 2
minuto) (Reflective Approach)

B. Paghahabi sa Layunin ng 1. Gamit ang objective board, babasahin ng guro 1. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang
aralin at Pagganyak. ang layunin ng aralin. layunin ng aralin.

32
2. Gamit ang show me board, tukuyin at isulat 2. Gamit ang video presentation sasabayan ng mag-
mo kung sino ang nagawan mo ng mabuti sa aaral ang religious song na “Mga Landas” (gawin
mga nakaraang araw. (gawin sa loob ng 5 sa loob ng 7 minuto) (Reflective Approach)
minuto) (Constructivist Approach) Sagutin ang mga tanong:
1. May realisasyon ka ba sa katatapos na awitin?
2. Mahirap bang harapin ang hamon ng pagtugon sa
pangangailangan ng kapwa?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ipanood sa mga mag-aaral ang video ni


Talakayin at gawin ang Gawain 1 sa LM p. 296.
sa bagong aralin Mother Teresa youtube.com/watch?
Gamitin ang rubrics sa pagsusuri ng sarili sa
v=hUUm893Jd20 at pag-usapan ang mga
gawaing Weez-weez sa p.297. (gawin sa loob ng 5
kabutihang ginawa niya sa kapwa. (gawin sa
minuto) (Reflective Approach)
loob ng 8
minuto) (Reflective Approach)

D. Pagtalakay sa bagong Ipagawa ang Gawain 1 sa LM p. 294 sa


konsepto at paglalahad ng bahaging Pagtuklas ng Dating Kaalaman. Ipagawa ang Gawain 2 sa LM p. 297.(gawin sa loob
bagong kasanayan # 1 (gawin sa loob ng 13 minuto) (Reflective ng 5 minuto) (Reflective Approach)
Approach)

E. Pagtalakay sa bagong Sagutin ang mga tanong: (gawin sa loob ng 5 Punan ang matrix sa ibaba ng mga pangangailangan
konsepto at paglalahad ng minuto) (Reflective Approach) ng iba’t ibang uri ng tao na maaaring ng isang
bagong kasanayan # 2 1. Kailan ka huling gumawa ng mabuti sa kabataan. (gawin sa loob ng
kapwa? Ano-ano ito? 15 minuto) (Collaborative Approach)
2. Ano ang iyong naramdaman matapos Mga Pangangailangan
kang gumawa nito? Ipaliwanag.

33
3. May maganda bang bunga ang paggawa mo
ng mabuti? Patunayan.

F. Paglinang sa Kabihasahan Pagawain ang mag-aaral ng akrostik tungkol sa Gamit ang oslo paper or bond paper pagawain ang
(Tungo sa Formative paggawa ng mabuti (gawin sa loob ng 7 bawat mag-aaral ng poster na naglalarawan ng
Assessment) minuto) (Constructivist Approach) pagtugon sa pangangailangan ng iba’t ibang uri ng
P- tao.
A-
G- Bubuo ng rubrics ang guro para sa pagguhit ng
G- poster. (gawin sa loob ng 10 minuto)
A- (Constructivist Approach)
W-
A-

N-
G-
M-
A-
B-
U-
T-
I-

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Pahanapin ng kapareha ang mag-aaral at pag- Pag-gawain ang mag-aaral ng maikling pahayag
araw-araw na buhay usapan ang sumusunod: (gawin sa loob ng 5 tungkol sa pagtugon sa pangangailangan ng iba’t ibang
minuto) (Collaborative Approach) uri ng tao. (gawin sa loob ng 5 minuto)
a. Kapwa o mga taong ginawan mo ng (Constructivist Approach)

34
kabutihan
b. Dahilan ng paggawa ng kabutihan
c. Pangangailangan ng iyong kapwa na
tinugunan.
d. Paraan ng paggawa ng kabutihan

H. Paglalahat ng Aralin Ang buhay dito sa mundo ay masasabing walang Ang mga kabataan ay inaasahang makikilala ang
katiyakan. Kaya naman nararapat gawin ng tao pangangailangan ng kapwa lalo’t higit ang mga
ang kanyang tungkulin habang naririto siya sa nakakatanda at iba pang nilalang. Inaasahang na sa
mundong ibabaw. Isa sa kanyang moral na payak nilang kakayahan at pamamaraan ay
tungkulin ay magpamalas ng kabutihan o matutugunan ang mga ito. (gawin sa loob ng 5
kagandahang-loob sa kapwa. (gawin sa loob ng 2 minuto) (Reflective Approach)
minuto) (Reflective
Approach)

I. Pagtataya ng Aralin Gumawa ng slogan tungkol sa paggawa ng Magtala ng 5 pangangailangan ng iba’t ibang uri ng
kabutihan sa kapwa. kapwa na maaaring tugunan ng kabataan. (gawin sa
loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
Bubuo ng rubrics ang guro para sa pagsulat ng
slogan. (gawin sa loob ng 5 minuto) Pangangailangan ng Natugunan
(Constructivist Approach) kapwa
1.
2.
3.
4.
5.

35
J. Karagdagang gawain para sa Gamit ang kolum sa ibaba isulat ang paraan o Basahin ang sanaysay na “Mabuti ka ba sa iyong
takdang aralin remediation gawain na nagpapakita ng paggawa ng mabuti. Kapwa?”sa LM p, 298-304 at sagutan ang mga
katanungan sa Tayahin ang iyong Pang-unawa.
Sarili Magulang/Kapatid Kapwa

V. Mga Tala

VI. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy ng
remediation.

36
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


nararanasang solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

JOMARIE F. OSEO

37
DAILY LESSON LOG Paaralan NEREO R. JOAQUIN NHS Baitang/ Antas 8
(Pang-araw-araw na Guro JOMARIE F. OSEO Asignatura EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Tala sa Pagtuturo Petsa/Oras MARSO 23 – 24, 2023 Markahan IKATLO
IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
I. Layunin

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga konsepto tungkol sa kabutihan o kagandahang loob sa
A. Pamantayang
kapwa.
Pangnilalaman

Naisasagawa ang mga angkop na kilos na nagpapakita ng kabutihan o kagandahang loob sa kapwa,
B. Pamantayan sa Pagganap

C. Mga Kasanayan sa Naipaliliwanag na dahil sa paglalayong gawing Naisasagawa ang mga angkop na kilos sa isang
Pagkatuto kaayaaya ang buhay para sa kapwa at mabuting gawaing tumutugon sa pangangailangan ng
makapagbigay ng inspirasyon na tularan ng kapwa. EsP 8 PB-IIIf-11.4
iba,ang paggawa ng maganda sa kapwa ay
isinasawa ng buong puso,tumutugon sa
kagustuhan ng Diyos na maglingkod sa kapwa
ng walang kapalit at may pagsasakripisyo para
sa kapakanan ng iba.
sEsP 8 PB-IIIf-11.3
II. Nilalaman Modyul 11: Paggawa ng Mabuti sa Kapwa

III. Kagamitang Panturo

38
A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng EsP 8 CG p. 127-129 EsP 8 CG p. 127-129


Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang EsP 8 p. 298-311 EsP 8 LM p. 298-311


Pang-mag-aaral
Ang Tao: Ugat ng Pakikipagkapwa Ang Tao: Ugat ng Pakikipagkapwa (Edukasyon sa
3. Mga Pahina sa Teksbuk (Edukasyon sa Pagpapahalaga II ) ni Pagpapahalaga II ) ni Zenaida V.
Zenaida V. Rallama ,p.92-94 Rallama ,p.92-94

4. Karagdagang Kagamitan lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5542 lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5542


mula sa portal ng Learning
Resource
Speaker.Kartolina,pentelpen,recitation card, modyul
B. Iba pang Kagamitang Kartolina,pentelpen,recitation card,modyul
Panturo
IV. Pamamaraan
Gamit ang character interpretation, ipakilala ang
Batay sa nakaraang aralin, ano ang
A. Balik-aral sa nakaraang taong nakapagbigay ng inspirasyon sa iyo.
natutuhan mo tungkol sa Pagtulong sa
aralin at/o pagsisimula ng Sabihin ang magandang bagay na nagawa niya.
kapwa? (gawin sa loob ng 3 minuto)
bagong aralin (gawin sa loob ng 3 minuto) (Reflective Approach)
(Reflective Approach)

39
B. Paghahabi sa layunin ng 1. Gamit ang objective board, babasahin ng 1. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang
aralin at Pagganyak. guro ang layunin ng aralin. layunin ng aralin.

2. Sa pamamagitan ng larong Pass The 2. Isulat sa paper strip ang mga pahayag sa ibaba at
Message: Ibubulong ng guro ang mensaheng ipabasa sa mga mag-aaral. Ipakita ng mga mag-
“Mabuti ka ba sa iyong kapwa?” sa unang aaral ang sagot sa pamamagitan ng Thumbs Up at
bata na nasa hanay. Pagkatapos ang Thumbs down. (gawin sa loob ng 5 minuto)
pinakahuling mag-aaral ang magsasabi ng (Reflective Approach)
mensaheng kanyang natanggap. (gawin sa A. Sumusunod ako sa mabuting utos ng aking
loob ng 5 minuto) (Collaborative Approach) magulang
B. Nagbibigay ako ng tulong sa mga
nangangailangan sa abot ng aking kaya.
C. Bumabati ako ng may paggalang sa aking
kapwa.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Pag-usapan ang kasagutan ng mga mag- aaral Iparinig sa mag-aaral ang “Isang Testimonya ng
sa bagong aralin sa kasabihang mula kay Wordsworth: (gawin Kagandahang Loob” LM p. 303 na inirekord ng guro.
sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach) Talakayin ng guro ang pagpapahalagang
“The best portion of a good man’s life is his little nakapaloob sa testimonya ng kagandahang- loob.
nameless, unremembered acts of kindness and love”
(gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective
Approach)

40
D. Pagtalakay sa bagong Talakayin ang bahaging Pagpapalalim sa Gawin ang Pagsasabuhay ng Pagkatuto sa LM
konsepto at paglalahad ng pamamagitan ng Panel Discussion ( gawin sa p.305 sa pamamagitan ng pangkatang gawain.
bagong kasanayan # 1 loob ng 30 minuto) (Collaborative Approach)
Gamitin ang rubrics sa pagganap- Kagandahang
Unang Pangkat: Kahulugan ng Kabutihan o Loob, I-patrol mo. (gawin sa loob ng 15 minuto)
Kagandahang-loob, Kaligayahan, Kabutihan o (Collaborative Approach)
Kagandahang-loob ayon sa Etika ni Aristoteles.

Ikalawang Pangkat: Kaligayahan, Kagandahang-


loob/ Kabutihang at Pagkatao ng Tao.

Ikatlong Pangkat: Ang Kabutihan o


Kagandahang-loob bilang Ekspresyon ng
Magandang Buhay, Kabutihan at
Kagandahang-loob sa Kapwa.

Ikaapat na Pangkat - Hangganan ng


Kabutihan o Kabutihang-loob, Isang
Testimonya ng Kagandahang-loob

D. Pagtalakay sa bagong Sagutin ang mga tanong: (gawin sa loob ng 10 Atasan ang mag-aaral na gumawa at sumulat ng isang
konsepto at paglalahad ng minuto) (Reflective Approach) pagninilay sa kanilang journal at ibigay ang
bagong kasanayan # 2 1. Bakit mahalaga ang paggawa ng mansaheng natutuhan sa paggawa ng mabuti sa
kabutihan sa kapwa? kapwa.(gawin sa loob ng 10 minuto)

41
2. Paano nalilinang ang pagkatao ng bawat (Constructivist Approach)
indibidwal sa paggawa ng kabutihan?
3. May hangganan ba ang paggawa ng
kabutihan? Ipaliwanag?
4. Ano ang epekto ng paggawa ng kabutihan sa
ating buhay?

F. Paglinang sa Kabihasahan Isulat ang mahalagang konsepto na natutuhan Bumuo ng tula tungkol sa pagsasagawa ng mabuting
(Tungo sa Formative sa aralin. (gawin sa loob ng 3 minuto) gawaing na tumutugon sa pangangailangan ng kapwa
Assessment) (Reflective Approach) na binubuo ng 2 saknong na may walong taludtod.
(gawin sa loob 10 minuto) (Constructivist Approach)
Batayang Konsepto:
_
_
_

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Sumulat ng pagninilay sa inyong notbuk Ipagawa ang Pagsasabuhay sa LM p. 308 “The Tree
araw-araw na buhay tungkol sa konsepto ng kabutihan o of Good Deeds”.Ipaliwang ng guro ang detalye at
kagandahang-loob. Gamitin ang mga gabay na ang rubrics.(gawin sa loob ng 15 minuto)
tanong sa ibaba. (gawin sa loob ng 3 minuto) (Constructivist Approach)
(Reflective Approach)
Sagutin ang mga tanong;
1. Sino ang mga taong natulungan ko at ano ang
epekto sa kanilang buhay ng pagtulong ko?
2. Ano ang mensahe o aral na aking
natuthan sa modyul na ito tungkol sa
paggawa ng kabutihan sa kapwa?

42
H. Paglalahat ng Aralin Kadalasan, ang paggawa ng kabutihan ay Walang takdang panahon ang paggawa ng mabuti sa
nagkakaroon ng limitasyon. Nanaisin na lamang kapwa matatapos lang ito kung natapos na ang buhay
nating gumawa o magpakabuti sa mga taong alam ng tao sa mundo. (gawin sa loob ng 2 minuto)
nating masusuklian ang ating ginawa. Sa
pagkakataong ito, masusubok ang ating
pagpapakatao: kung
likas tayong may kabutihan o kagandahang- loob.
(gawin sa loob ng 2 minuto)

I. Pagtataya ng Aralin Gamit ang kolumn sa ibaba, sumulat ng k a p w a r t u d m


limang mabuting gawain sa kapwa at ang a p a t i d a g i a
epekto nito sa sarili. (gawin sa loob ng 2 d a h a s d o a y h
minuto) (Constructivist Approach) k a t a p a t l o a
p a g i b i g i s l
Kapwa Mabuting Epekto sa Hanapin at bilugan sa kahon ng mga titik ang mga
Gawain sarili salitang may kaugnayan sa paksang paggawa ng
mabuti sa kapwa (gawin sa loob ng 5 minuto)
Pamilya (Reflective Approach)
Kaklase

Kaibigan

Kapitbahay

Iba pang
Kapwa

43
J. Karagdagang gawain para sa Batay sa mga nakatalang gawain,pumili ng isa
takdang aralin remediation at isagawa at lakipan ito ng maikiling
salaysay.Higit na mainam ding may kasamang
larawan ito. Gamit ang sumusunod magbasa ,gumupit o
magprintng mga balita,kuwento o artikulo na
1. Pagtulong sa kapwa nagpapamalas ng pagiging tapat sa salita at
2. Paglilinis ng silid.CR ng paaralan gawa.Higit na mainam kung may kasamang
3.Pagdalaw sa maysakit larawan.
4.Pabgbibigay ng pagkain sa may
kapansanan
5.Pabili ng sampaguita at ilang -ilang sa mga
nagtitinda sa kabayanan.
V. Mga Tala

VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.

44
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy ng
remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


nararanasan na na
solusyunan sa tulong ng
aking punongguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang panturo


ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

JOMARIE F. OSEO

45
DAILY LESSON LOG Paaralan NEREO R. JOAQUIN NHS Baitang/ Antas 8
(Pang-araw-araw na Guro JOMARIE F. OSEO Asignatura EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Tala sa Pagtuturo Petsa/Oras MARSO 30 – 31, 2023 Markahan IKATLO
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW
I. Layunin

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa konsepto tungkol sa katapatan


Pangnilalaman

Naisasagawa ang mga angkop na kilos sa pagsasabuhay ng katapatan sa salita at sa gawa


B. Pamantayan sa Pagganap

Nakikilala ang kahalagahan ng katapatan,


Nasusuri ang mga umiiral na paglabag ng mga
C. Mga Kasanayan sa paraan at bunga ng pagpapakita nito. EsP8 PB-
kabataaan sa katapatan. EsP8 PB-111g-12.2
Pagkatuto IIIg-12.1
II. Nilalaman Modyul 12: Katapatan sa Salita at sa Gawa

III. Kagamitang Panturo

A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng EsP 8 CG p. 131-135 EsP 8 CG p. 131-135


Guro

46
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-mag- EsP 8 LM p. 314-320 EsP 8 LM p. 314-320
aaral
Kaganapan sa Paggawa III ,Twila G. Kaganapan sa Paggawa III ,Twila G. Punzalan et.al p.
3. Mga Pahina sa Teksbuk
Punzalan et.al p. 151-155 151-155
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5543 lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5543
Resource
B. Iba pang Kagamitang http://www.google.com/inspirational/quotes http://www.google.com/inspirationalquotes
Panturo Kartolina,pentel pen,reciration card,modyul Kartolina, pentel pen,recitation card,modyul
IV. Pamamaraan

A. Balik-aral sa nakaraang 1. Mula sa nakaraang aralin, magbigay ng Ano ang natuklasan mo tungkol sa katapatan? Bakit
aralin at/o pagsisimula ng mahahalagang natutuhan tungkol sa mahalaga ang katapatan sa pang-araw-araw na
bagong aralin paggawa ng mabuti sa kapwa. pamumuhay? (gawin sa loob ng 3 minuto)(Reflective
2.Pasagutan ang Paunang Pagtataya (gawin sa Approach)
loob ng 7 minuto)(Reflective Approach)

B. Paghahabi sa layunin ng 1. Gamit ang objectivee board, babasahin ng 1. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang
aralin at Pagganyak. guro ang layunin ng aralin. layunin ng aralin.

2. Ipabigkas sa buong klase ang Panatang Maglahad ang mga mag-aaral na mga
Makabayan pangyayaring nagpapakita ng paglabag sa
(gawin sa loob ng 5 minuto)(Reflective katapatan. (gawin sa loob ng 2 minuto)
Approach) (Reflective Approach)

47
C. Pag-uugnay ng mga Iugnay sa bagong aralin ang kasabihang ito. Basahin ang sumusunod na sitwasyon at sabihin kung
halimbawa sa bagong Pag-usapan ang kasagutan ng mga mag- aaral: paano maipakikita ang katapatan.
aralin (gawin sa loob ng 5 minuto)(Reflective) 1. Pinagagawa ka ng iyong guro ng mga dekorasyon para
sa darating na kapaskuhan subalit wala ka kang
kakayahan sa ganitong gawain.
“Honesty is a very expensive gift, do not expect it 2. Nahuli ka sa klase dahil hindi ka gumising ng
from cheap people”-Zid Ziglor maaga.Tinanong ka ng iyong guro ng dahilan sa
iyong pagkahuli?
3. Tinawag ka ng iyong guro sa talakayan ngunit
hindi mo alam ang sagot sa kanyang tanong?
(gawin sa loob ng 5 minuto)(Reflective
Approach)

D. Pagtalakay sa bagong Ipagawa sa mag-aaral ang “Honesty Game Pagplanuhin ang mga mag-aaral ng paggawa ng ‘Honesty
konsepto at paglalahad ng Board” sa Gawain 1 sa Pagtuklas ng Dating Store’. Gabayan ng guro ang pagpaplano sa pamamagitan
bagong kasanayan # 1 Kaalaman LM p.318. Pagkatapos ay talakayin ng mga gabay na panuto sa LM p. 320.(gawin sa loob ng
nila ang mga katanungan tungkol dito. ( gawin 20 minuto)(Constructivist Approach)
sa loob ng 8
minuto)(Constructivist Approach)

E. Pagtalakay sa bagong Panoorin ang mga mag-aaral ng patalastas na


Pagtalakay sa ginawang resulta ng honesty store.
konsepto at paglalahad ng “Gustin”. (url:http://www.youtube/watch?
Sagutin ang mga tanong. (gawin sa loob ng 5 minuto)
bagong kasanayan # 2 =zJcTtetwBO E$feature+relmfu)
(Reflective Approach)
Atasan silang bigyang pansin ang mga punto sa
1. Alin ang higit na marami, ang mga naging tapat o ang
gabay na tanong, Gawain 2 LM p319 (gawin sa
loob ng 8 minuto)(Reflective hindi? Ano ang iyong naging batayan.
Approach) 2. Anong mensahe ang ipinarating ng kinalabasan ng
gawain.
48
3.Kung isa ka sa bibili sa tindahang ito, ano ang magiging
damdamin mo habang bumibili?
Ipahayag.

F. Paglinang sa Kabihasaan Sagutin ang mga tanong. Gawin sa inyong notbuk ang talahanayan sa
(Tungo sa Formative 1. Sa iyong sariling opinion, ano ang ibaba.Pansinin ang sariling pagpapakita ng katapatan sa
Assessment) kahalagahan ng katapatan? iyong pang-araw- araw na buhay.Isulat sa angkop na
2. Paano maipakikita ang paraan ng kolum ang mga gawain mo na nagpapakita ng katapatan
katapatan, magbigay ng halimbawa. gayundin ang mga gawain mo na hindi nagpapakita.
3. Ano-ano ang bunga ng hindi (gawin sa loob
pagpapamalas ng katapatan? ng 5 minuto)(Constructivist Approach)
(gawin sa loob ng 4 minuto)(Reflective Tapat ako dahil...... Hindi ako tapat dahil...
Approach)

G. Paglalapat ng aralin sa Ipaliwanag ang bahaging nagsasaad ng Gamit ang colored paper at lapis gumuhit ng larawan na
pang-araw-araw na katapatan sa sumusunod na kasabihan. nagpapakita ng katapatan at ang epekto nito sa sarili at sa
buhay kapwa tao. (gawin sa loob ng 10 minuto)(Constructivist
Unang pangkat-”Nasaan ang dignidad kung Approach)
wala ang katapatan,Cicero
Pangalawang pangkat-Walang pinakainam na
pamana kundi ang katapatan,Mark Twain
Pangatlong pangkat- Kapag nagdududa, sabihin
ang katotohanan,Mark Twain
Pang-apat na pangkat-Kapag dinagdagan mo
ang katotohanan, binabawasan mo ito,The
Talmud
(gawin sa loob ng 10 minuto)(Collaborative
Approach)

49
H. Paglalahat ng Aralin Mahalaga sa bawat isa sa atin ang pagiging Ang katapatan ay maipakikita sa pamamagitan ng
matapat sa sarili at sa kapwa tao. Dito tayo pagsasabi ng katotohanan ukol sa sariling kakayahan,
susukatin ng Diyos kung paano natin ibinabalik pag-iwas sa pandaraya sa impormasyong kailangan ng
sa Kanya ang ating pagpapasalamat sa Kanyang iba at pagtupad sa anumang salitang binitiwan.
kabutihan. (gawin sa loob ng 5 minuto) (gawin sa loob ng 3 minuto)(Reflective Approach)
(Reflective
Approach)

I. Pagtataya ng Aralin Sumulat ng isang pangyayari sa buhay mo kung Sumulat ng maikling sanaysay na binubuo ng 5 o higit
saan ikaw ay nagpakita ng katapatan. Anong na pangungusap ukol sa paksang kahalagahan ng
paraan ng pagpapakita ng katapatan ang ginawa katapatan sa salita at sa gawa. Bubuo ang ang guro ng
mo at ang naging bunga nito.(10pts) rubrics para sa gawaing ito. (gawin sa loob ng 7
(gawin sa loob ng 8 minuto)(Reflective minuto)(Conctructivist Approach)
Approach)

Hanapin sa youtube/internet ang Honesty Store sa


J. Karagdagang gawain para sa Gumawa ng comics na nagpapakita ng
Batanes.Isulat ang kasysayan o paglalarawan tungkol
takdang aralin remediation katapatan batay sa websites na ito:
dito at humanda sa paguulat sa klase.(Reflective
http://www.tondoo.com .
(Constructivist Approach) Approach)

V. Mga Tala

VI. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
50
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy ng
remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


nararanasan na na
solusyunan sa tulong ng
aking punongguro at
superbisor?

51
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko
guro?

JOMARIE F. OSEO

52
DAILY LESSON LOG Paaralan NEREO R. JOAQUIN NHS Baitang/ Antas 8
(Pang-araw-araw na Guro JOMARIE F. OSEO Asignatura EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Tala sa Pagtuturo Petsa/Oras ABRIL 13 – 14, 2023 Markahan IKATLO

IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW


I. Layunin

A. Pamantayang
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa konsepto tungkol sa katapatan
Pangnilalaman

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang mga angkop na kilos sa pagsasabuhay ng katapatan sa salita at gawa

Napangangatwiranan na ang pagiging tapat sa


salita at gawa ay pagpapatunay ng pagkakaroon Naisasagawa ang mga angkop na kilos sa pagsasabuhay
C. Mga Kasanayan sa
ng pananagutan sa katotohanan at mabuti ng katapatan sa salita at sa gawa. EsP8 PB-IIIi-12.4
Pagkatuto
/matatag na
konsensya. EsP8 PB-IIIi-12.3
II. Nilalaman Modyul 12: Katapatan sa Salita at sa Gawa
III. Kagamitang Panturo

A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng


EsP 8 CG p.134-137 EsP 8 CG p. 134-137
Guro

53
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-mag- EsP 8 LM p. 321-333 EsP 8 LM p.321-333
aaral
Kaganapan sa Paggawa III ,Wilma S.Reyes et al Kaganapan sa Paggawa III ,Wilma S.Reyes,et al p. 151-
3. Mga Pahina sa Teksbuk
p. 151-155 155
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5543 lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5543
Resource
Kartolina,pentelpen,recitation card,
B. Iba pang Kagamitang Kartolina, pentelpen, recitation card, modyul;
modyul,worksheet,questionnaire,laptop;
Panturo http://www,wallwisher.com
http://www,wallwisher.com
IV. Pamamaraan

A. Balik-aral sa nakaraang Batay sa mga naunang gawain, ano ang Ipanood sa mga mag-aaral ang video presentation
aralin at pagsisimula ng natuklasan mo tungkol sa katapatan?(gawin sa (http://www.youtube.com/watch?v=iB4QpNFO1zc) na
bagong aralin loob ng 3 minuto)(Reflective Approach) tumatalakay sa katapatan sa salita at sa gawa.
(gawin sa loob ng 5 minuto)(Reflective Approach)

B. Paghahabi sa layunin ng 1. Gamit ang objective board, babasahin ng 1. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang
aralin at Pagganyak guro ang layunin ng aralin. layunin ng aralin.
2.Tanungin ng guro ang mga mag-aaral 2. Sino sa inyo ang nakakikilala kay Miriam Defensor
tungkol sa kahulugan ng pahayag na ito: Santiago? Ano ang kanyang mga nagawang nagpakita
“Teachers call it cheating .We call it ng katapatan sa salita at sa gawa.Magbigay ng
teamwork”. (gawin sa loob ng 2 halimbawa. (gawin sa loob
minuto)(Reflective Approach) ng 5 minuto)(Reflective Approach)

54
C. Pag-uugnay ng mga Tatawag ang guro ng 3 mag-aaral na magbabahagi Tumawag ng 5 mag-aaral na magbibigay ng mga
halimbawa sa bagong ng kuwento ng katapatan na napanood sa TV. ginagawa ng taong matapat sa salita at sa gawa. (gawin
aralin (gawin sa loob ng 5 sa loob ng 2 minuto)(Reflective Approach)
minuto)(Reflective Approach)

D. Pagtalakay sa bagong Talakayin ng guro at mga mag-aaral ang Pagawain ang mga mag-aaral ng Honesty Meter
konsepto at paglalahad ng katapatan sa salita at sa gawa gamit ang gamit ang mga panuto sa LM p. 331. (gawin sa loob
bagong kasanayan # 1 Powerpoint Presentation na inihanda ng ng 5 minuto)(Constructivist Approach)
guro. (gawin sa loob ng 15
minuto)(Reflective Approach)

E. Pagtalakay sa bagong Iulat ang ibat ibang uri ng pagsisinungaling. Pagawain ang mga mag-aaral ng tiyak na hakbang kung
konsepto at paglalahad ng paano patatatagin ang paninindigan sa katapatan sa salita
bagong kasanayan # 2 Unang Pangkat-Pagsisinungaling upang at sa gawa,batay pagsasabuhay ng mga pagkaktuto sa
pangalagaan o tulungan ang ibang tao. LM p 331 (gawin sa loob ng 10 minuto)(Constructivist
Pangalawang pangkat-Pagsisinungaling Approach)
upang maiwasan na mapahiya,masisi o
maparusahan
Pangatlong pangkat-Pagsisinungaling
upang protektahan ang sarili kahit pa
makapinsala ng ibang tao.
Pang-apat na pangkat-Pagsisinungaling
upang sadyang makasakit ng kapwa Gagawa
ng rubrics ang guro.
(gawin sa loob ng 10 minuto)(Collaborative
Approach)

55
F. Paglinang sa Kabihasaaan Pangkatin ng guro ang mag-aaral sa limang Gamit ang oslo paper at lapis ang mag-aaral ay gagawa ng
(Tungo sa Formative grupo at gagawa sila ng infomercial tungkol sa kuwentong komiks batay sa sumusunod na pahayag.
Assessment) katapatan sa salita at sa gawa. “If at the end of office hours everyday you can say
Isaalang -alang ang sumusunod. before God and men that the service you have
a.Wika rendered is worth the salary you are paid for that day,
b.Kultura you are an honest man.”-Benjamin Franklin (gawin sa
c.Kaugalian loob ng 13 minuto)(Constructivist Approach)
d.Tradisyon
(gawin sa loob ng15 minuto)(Collaborative
Approach)

G. Paglalapat ng aralin sa Bigyan ng guro ang mga mag-aaral ng mga ginupit Atasan ang mga mag-aaral na gumawa ng Truth/Honesty
pang-araw-araw na -gupit na papel na hugis puso at ipasulat dito ang Log gamit ang gabay ng mga panuto sa LM p.333
buhay mga katangian ng taong matapat at iabot ang mga (gawin sa loob ng 5 minuto)(Constructivist
ito sa mga tinataya Approach)
nilang matapat sa kapwa. (gawin sa loob ng 3
minuto)(Constructivist Approach)

H. Paglalahat ng Aralin Ang hindi mapanagutang paggamit ng Ang mga katangiang dapat taglayin ng taong matapat ay
pamamaraan sa pagtatago ng katotohanan ay dapat naisasabuhay sa araw-araw. Mahalaga ito sa
maituturing na pagsisinungaling na maaaring pagbuo ng ating pagkatao at pagpapayaman ng
makasira sa panlipunang kaayusan at ng tiwala pakikipag-ugnayan sa kapwa. Ang matapat na tao ay
ng kapwa (gawin sa loob ng 2 minuto) hindi magsisinungaling at hindi kukuha ng mga bagay
(Reflective Approach) na hindi nya pag-aari o manloloko ng kanyang kapwa sa
anumang paraan.
(gawin sa loob ng 2 minuto) (Reflective Approach)

56
I. Pagtataya ng Aralin Sagutan ng mag-aaral ang Tayahin ang Gumawa ng tula tungkol sa katapatan sa salita at sa
iyong Pag-Unawa sa LM p.330 5 pts) gawa na may 2 saknong at tig-4 na taludtud. (gawin sa
(gawin sa loob ng 5 minuto)(Reflective loob ng 13 minuto) (Reflective
Approach) Approach)
J. Karagdagang gawain para sa Gumawa ng Big Book na naglalaman ng Mag-sign up sa http://www.wallwishwer.com upang
takdang aralin remediation katangian ng isang taong matapat. makalikha ng bulletin board kung saan ipapaskil ang
lahat ng pagkatuto sa natapos na aralin.

V. Mga Tala
VI. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy ng
57
remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


nararanasan na na
solusyunan sa tulong ng
aking punongguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

JOMARIE F. OSEO

58

You might also like