Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 12

Detalyadong Banghay Aralin sa

Araling Panlipunan III

I. Layunin
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Nasasabi kung ano ang Likas na yaman


b. Natutukoy iba’t ibang uri anyong lupa at anyong tubig.
c. Nakapagbibigay ng mga halimbawa ng likas na yaman na makukuha mula sa yamang lupa at
yamang tubig.
d. Naibabahagi ang kaalaman ukol sa pagpapahalaga sa likas na yaman.
II. Nilalaman

a. Paksa: Likas na yaman


b. Sanggunian: Aklat sa Araling Panlipunan 2 (Pahina 53-55), internet resources
c. Kagamitan: Power point presentation, laptop, projector, mga larawan. mapang
pisikal.

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


A. Panimulang Gawain

Magandang umaga mga bata!


(Tatayo)
Magandang umaga rin po ma’am!
(Uupo ang lahat)
Bago ang lahat, kami ay magpapakilala muna
sa inyo. Ako si Bb. Tonie Rose M. Ventura
At Ako naman si Bb. Shaina D. Dela Cruz.

Kumusta po ang lahat?


Okay lang po.
Mabuti kung ganon.

Bago natin simulan ang ating aralin.


Magsitayo muna ang lahat at tayo ay
magdarasal.
Sa ngalan ng Ama, ng Anak… … (Tatayo muli ang lahat)

Amen! Magandang buhay muli, Klas. (Amen)


Maari na kayong magsiupo.

Okay. Bago ang lahat, magtatala muna tayo (Uupo ang lahat)
ng mga lumiban sa klase.

Sino ang lumiban sa klase ngayong araw?


Mayroon ba?

(sabay sabay sasagot?


Wala po.
Mahusay!

B. Paggaganyak
Bago tayo mag simula sa talakayan, mayroon
kaming inihandang aktibidad para sa inyo.

Handa na ba kayo?

Okay.

(Hahatiin sa dalawang grupo ang klase) (Magtataas ng kamay ang mga bata)

Panuto: Buuin ang puzzle at idikit sa pisara.


Mayroon kayong dalawang minuto para buuin (Tatayo si Argieline)
Ang atin pong tinalakay noong nakaraang
ang puzzle. Ang unang grupo na makakabuo
araw at tungkol sa topograpiya
ng puzzle ay magkakaroon ng premyo.

Puzzle 1 – Mapa ng Rehiyon III


Puzzle 2 – Anyong Lupa
Puzzle 3 – Anyong Tubig

Mahusay!
Bigyan nating ng sila ng tatlong
bagsak( unang grupo na nakabuo ng puzzle)
Ang puzzle na inyong nabuo ay may
kinalaman sa ating tatalakayin ngayong araw.
Handa na ba ang lahat na makinig at matuto?
Okay,Mahusay!
(Magtataas ng kamay ang mga bata)
C. Paglalahad
Ang ating aralin ngayong araw ay tungkol sa (Tatayo si Kayla)
Topograpiya, anyong lupa, anyong tubig at (Babasahin ang nasa larawan.)
mga yamang likas

Topograpiya
Ano ng aba ang topograpiya?

Maaari mo bang basahin kung ano ang ibig


sabihin ng topograpiya, Patrick?

* TOPOGRAPIYA-Ang topograpiya ay ang


paglalarawan ng pisikal na katangian ng isang
lugar .

At sa tulong ng kaalaman sa topograpiya,


matutukoy natin ang uri ng pamumuhay ng
mga taong naninirahan sa isang lugar.

Maliwanag ba klas?

Ano nga ba ang ibat ibang uri ng anyong


lupa?
 Bundok
 Kapatagan
 Talampas
 Burol Opo.
 Lambak
 Bulubundukin
 Bulkan

D. Paglalahat
Ngayon, kung talagang meron kayong
naintindihan, sino ang makapag-sasabi kung
ano ang kahulugan ng Kalamidad?
Argieline!

Very good!

Sino naman ang makapag bibigay ng uri ng


kalamidad?
(tatayo si Romelyn)
Patrick, magbigay ng isang uri ng kalamidad. Bundok po

(sasagot si Patrick)
Magaling Patrick! Dagat po ma’am.

Ano pa?

Yes,Myka?

Mahusay! (sabay sabay sasagot)


Yes, ma’am!
Sino pa ang makapag bibigay?

Shaina!

Tama, very good!

Ano pa kaya?

Kayla!

Magaling!

Mayroon pa kaya?

Kaye, Mayroon pa ba?

Okay, magaling!

Very good children! Napakahusay ninyong


lahat!
D. Pagtataya
(Bibigyan ng kopya ng aktibidad ang
bawat mag aaral)
(sabay sabay sasagot)
Yes ma’am.
Panuto: Pagkonektahin nati!
Makikita sa column A ang mga
larawan ng iba’t ibang uri ng
kalamidad,at sa column B naman ay (sabay sabay sasagot)
Yes ma’am.
ang tawag sa ibat ibang uri ng
“nakakatakot din po,parang lilipadin po yung
kalamidad. bubong ng bahay namin”
Pagkonektahin ang angkop na tawag sa
kalamidad sa bawat larawan.

Column A Column B
(tatayo si kayla)
Ma’am, yung mga puno po nakatumba tapos
yung ibang bahay po sira sir ana.
Pagputok ng .
Bulkan

Pagguho ng
Lupa

Baha

Bagyo

Lindol
(sabay sabay sasagot)
Yes ma’am.

Sunog

(Magtataas ng kamay ang mga bata?


(tatayo si Patrick)
Ito ay gagawin niyo sa loob ng limang(5) Ma’am sa tamang basurahan po, hindi po
minuto. kung saan saan lang.
Naiintindihan po ba ang panuto?

Okay, maaari na kayong magsimula.


(matapos ang limang (5) minuto)
Tapos na ba ang lahat?

Okay, ipasa na ang papel sa akin.

F. Takdang Aralin

Ngayon, ilabas niyo ang inyong kwaderno


para sa inyong takdang aralin

Isulat sa inyong kwaderno.

Tanungin ang inyong


nanay/tatay/natatandang kapatid,kung ano
ang epekto sa mga tao ng mga kalamidad na
ating tinalakay ngayong araw.

May mga katanungan ba kayo mga anak?

(Magtataas ng kamay ang mga bata)

Naiintindihan po ba ang gagawin para sa


takdang aralin? (Tatayo si Joyce)
Sa ilalim po ng mesa o kaya naman po sa
lugar na walang masyadong gusali.

Okay.

Bago natin wakasan ang ating klase,


magsitayo muna ang lahat at tayo ay mag
darasal.

Sa ngalan ng Ama… …Amen.

Paalam, Klas! Maraming salamat!


(Magtataas ng kamay ang mga bata)

(Tatayo si Mariz)
Ma’am dahil din po sa malakas na ulan.
(Sabay sabay sasagot)
Yes ma’am.

(Sabay sabay sasagot)


Opo.

(Magtataas ng kamay ang mga bata)

(Tatayo si Argieline)
Ang kalamidad po ay di inaasahang
pangyayare sa paligid.

(Magtataas ng kamay ang mga bata)

(Tatayo si Patrick)
Lindol po.

(Magtataas ng kamay ang mga bata)

(Tatayo si Myka)
Sunog po ma’am.

(Magtataas ng kamay ang mga bata)

(Tatayo si Shaina)
Baha po
(Magtataas ng kamay ang mga bata)

(Tatayo si Kayla)
Pagputok po ng bulkan

(Magtataas ng kamay ang mga bata)

(Tatayo si Kaye)
Yes ma’am, bagyo po.
(Sabay sabay sasagot ang mga bata)
Yes, ma’am.

Sabay sabay sasagot ang mga bata)


Yes, ma’am.

Sabay sabay sasagot ang mga bata)


Wala po.
Sabay sabay sasagot ang mga bata)
Yes, ma’am.

Amen

Salamat din po mam!


Paalam din po.

DETALYADONG
BANGHAY ARALIN
SA ARALING
PANLIPUNAN II
Inihanda ni:
Ms. Tonie Rose M. Ventura
BEED II – Block A

You might also like