Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 7

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 14

การอธิบายคุณค่าด้านเนื้อหา
รายวิชา ภาษาไทย รหัส ท21101 ภาคเรียนที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 เรื่อง สุภาษิตพระร่วง
ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 1 เวลา 2 ชั่วโมง

สาระสาคัญ
สุภาษิตพระร่วงเป็นวรรณคดีเกี่ยวกับสุภาษิตคาสอน ควรแก่การวิเคราะห์คุณค่าและข้อคิดที่ได้รับ
จากการอ่าน

มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
มาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่ 5 วรรณคดีและวรรณกรรม
มาตรฐาน ท 5.1 เข้าใจและแสดงความคิดเห็น วิจารณ์วรรณคดีและวรรณกรรมไทยอย่าง
เห็นคุณค่าและนามาประยุกต์ใช้ในชีวิตจริง
ตัวชี้วัด
ท 5.1 ม.1/3 อธิบายคุณค่าของวรรณคดีและวรรณกรรมที่อ่าน

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ผู้เรียนวิเคราะห์คุณค่าด้านเนื้อหาของวรรณคดีเรื่อง สุภาษิตพระร่วงพร้อมยกเหตุผลประกอบได้ได้
2. ผู้เรียนอธิบายคุณค่าด้านเนื้อหาของวรรณคดีเรื่อง สุภาษิตพระร่วงได้
3. ผู้เรียนเห็นความสาคัญของคุณค่าเนื้อหาที่อ่าน

สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด
1) ทักษะการวิเคราะห์ 2) ทักษะการสรุปลงความเห็น
3) ทักษะการประเมิน
3. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทางาน 4. รักความเป็นไทย

สาระการเรียนรู้
การวิเคราะห์คุณค่าและข้อคิดจากวรรณคดีและวรรณกรรมเรื่อง สุภาษิตพระร่วง
กระบวนการจัดการเรียนรู้ วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ : กระบวนการคิดอย่างมีวิจารณญาณ
ชั่วโมงที่ 1

ขั้นที่ 1 สังเกต
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : 1. หนังสือเรียน วรรณคดีฯ ม.1 คำถำมกระตุ้นควำมคิด
2. ห้องสมุด
3. แหล่งข้อมูลสารสนเทศ
1. ครูให้นักเรียนศึกษาวรรณคดีเรื่อง สุภาษิตพระร่วง  การที่นักเรียนได้ศึกษาค้นคว้าข้อมูลจาก
จากหนังสือเรียน ห้องสมุด และแหล่งข้อมูลสารสนเทศ แหล่งเรียนรู้ที่หลากหลายเป็นผลดีต่อ
เพื่อให้นักเรียนได้เห็นแนวคิดที่แตกต่างกัน นักเรียนอย่างไร
2. นักเรียนระดมความคิดเพื่อพิจารณาคุณค่าด้าน (ทราบความรู้ ความคิดที่มีความแตกต่าง
เนื้อหาของวรรณคดีเรื่อง สุภาษิตพระร่วง กัน ทาให้มีวิจารณญาณในการคิด สามารถ
3. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด ตัดสินใจ เลือกใช้ข้อมูลที่ถูกต้อง)

ขั้นที่ 2 อธิบาย
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : — คำถำมกระตุ้นควำมคิด
1. นักเรียนร่วมกันอภิปรายแสดงความคิดเห็นว่า เห็น  การที่นักเรียนจะเห็นด้วยหรือไม่กับ
ด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับคุณค่าด้านเนื้อหาของวรรณคดีเรื่อง ข้อคิดของผู้อื่น มีหลักในการพิจารณา
สุภาษิตพระร่วงตามที่พิจารณาไว้ โดยเน้นการให้เหตุผล อย่างไร
ด้วยหลักการ กฎเกณฑ์ อ้างหลักฐานข้อมูลให้น่าเชื่อถือ (พิจารณาจากการให้เหตุผล และหลักฐาน
2. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด อ้างอิง)

ขั้นที่ 3 รับฟัง
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : —
นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นจากผลการอภิปรายคุณค่า ด้านเนื้อหาของวรรณคดีเรื่อง
สุภาษิตพระร่วง โดยเน้นการให้ เหตุผล ด้วยหลักการ กฎเกณฑ์ อ้างหลักฐานข้อมูลให้น่าเชื่อถือ
ขั้นที่ 4 เชื่อมโยงความสัมพันธ์
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : — คำถำมกระตุ้นควำมคิด
1. นักเรียนวิเคราะห์จุดเด่นจุดด้อยของเรื่อง จากนั้นให้  ข้อความที่มีคุณค่าจากวรรณคดีเรื่อง
นักเรียนจดบันทึกข้อความจากวรรณคดีเรื่อง สุภาษิตพระ สุภาษิตพระร่วง ตามทัศนะของนักเรียน
ร่วง ที่นักเรียนประทับใจและเห็นว่ามีคุณค่าลงในสมุด ควรมีลักษณะอย่างไร
2. นักเรียนร่วมกันสร้างเกณฑ์เพื่อประเมินคุณค่าด้าน (พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้
เนื้อหา ของวรรณคดีเรื่อง สุภาษิตพระร่วง ตามหลักการ อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
ประเมินคุณค่าวรรณคดี
3. นักเรียนเปรียบเทียบคุณค่าของสุภาษิตพระร่วงที่
นักเรียนบันทึกไว้กับเกณฑ์ที่กาหนด
4. นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด

ชั่วโมงที่ 2
ขั้นที่ 5 วิจารณ์
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : —
นักเรียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับคุณค่าด้านเนื้อหาของวรรณคดีเรื่อง สุภาษิตพระร่วง

ขั้นที่ 6 สรุป
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : —
1. ครูสุ่มนักเรียน 2-3 คน นาเสนอการอธิบายคุณค่าด้านเนื้อหาของวรรณคดีเรื่อง สุภาษิตพระร่วง
ที่หน้าชั้นเรียน
2. นักเรียนร่วมกันสรุปคุณค่าด้านเนื้อหาของวรรณคดีเรื่อง สุภาษิตพระร่วง โดยยกเหตุผลประกอบ
อย่างตรงไปตรงมาตามหลักฐานที่นักเรียนจดบันทึกไว้

สือ่ และ แหล่งเรียนรู้


สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน ภาษาไทย : วรรณคดีและวรรณกรรม ม.1
แหล่งการเรียนรู้
1. ห้องสมุด สาหรับใช้ในการสืบค้นความรู้เพิ่มเติม
2. อินเทอร์เน็ต ในการสืบค้นข้อมูล รูปภาพ และความรู้เพิ่มเติม
- http://www.st.ac.th/bhatips/su_praroung.html
- http://www.oknation.net/blog/ThaiTeacher/2009/09/02/entry-1
การวัดผลและประเมินผล
วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมการทางาน ระดับคุณภาพ 2 ผ่าน
รายบุคคล เกณฑ์
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2 ผ่าน
มุ่งมั่นในการทางาน และรักความเป็นไทย เกณฑ์

ความคิดเห็นของผู้ประเมิน
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ............................................................ผู้ประเมิน
( )
บันทึกผลหลังสอน
ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้…...………………………………………………………........…………..……………………
.……………………………………………………………………...………………………………………………………………………………….
.……………………………………………………………………...…………………………………………………………………………….……
ปัญหาที่พบระหว่างเรียน……………………………………………………………………………….…..…….………………
…………………………………………………………….…………………………………………………………………………….………………
……………………………………………………………………………………………………….……………………………………………….…
วิธีแก้ปัญหา………………...…………………………………………………………………………………………………………
.……………………………………………………………………...……………………………………………………………………….…………
…………………………………………………………….………………………………………………………………………………….…………
ผลของการแก้ปัญหา…………………………………………………….……………………….……………………………………
.……………………………………………………………………...…………………………………………………………………….……………
…………………………………………………………….……………………………………………………………………………….……………
ข้อเสนอแนะจากการจัดกิจกรรม…………………………………………………..………………………………………………
.……………………………………………………………………...…………………………………………………………….....………..………
…………………………………………………………………….……………………………………………………………….……………………

ลงชื่อ......................................................................ผู้สอน
( ……………………………………………….............….)
วัน.........เดือน.....................พ.ศ. .............
แบบสังเกตพฤติกรรม การทางานรายบุคคล
ชื่อ ชั้น
คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลงในช่อง
ที่ตรงกับระดับคะแนน

ระดับคะแนน
ลาดับที่ รายการประเมิน
4 3 2 1
1 การแสดงความคิดเห็น
2 การยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น
3 การทางานตามหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย
4 ความมีน้าใจ
5 การตรงต่อเวลา

รวม

ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................

เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอ ให้ 4 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมน้อยครั้ง ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
18 - 20 ดีมาก
14 - 17 ดี
10 - 13 พอใช้
ต่ากว่า 10 ปรับปรุง
แบบประเมิน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลง ใน
ช่อง ที่ตรง กับระดับคะแนน

คุณลักษณะ ระดับคะแนน
รายการประเมิน
อันพึงประสงค์ด้าน 4 3 2 1
1. มีวินัย 1.1 ปฏิบัติตามข้อตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบ ข้อบังคับของ
รับผิดชอบ ครอบครัวและโรงเรียน มีความตรงต่อเวลาในการปฏิบัติกิจกรรม
ต่าง ๆ ใน ชีวิตประจาวัน
2. ใฝ่เรียนรู้ 2.1 แสวงหาข้อมูลจากแหล่งการเรียนรู้ต่างๆ
2.2 มีการจดบันทึกความรู้อย่างเป็นระบบ
2.3 สรุปความรู้ได้อย่างมีเหตุผล
3. มุ่งมั่นในการ 3.1 มีความตั้งใจและพยายามในการทางานที่ได้รับมอบหมาย
ทางาน 3.2 มีความอดทนและไม่ท้อแท้ต่ออุปสรรคเพื่อให้งานสาเร็จ
4. รักความเป็น 4.1 มีจิตสานึกในการอนุรักษ์วัฒนธรรมและภูมิปัญญาไทย
ไทย 4.2 เห็นคุณค่าและปฏิบัติตนตามวัฒนธรรมไทย

ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................

เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอ ให้ 4 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมน้อยครั้ง ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
24 - 32 ดีมาก
16 - 23 ดี
10 - 15 พอใช้
ต่ากว่า 10 ปรับปรุง

You might also like