I. Layunin: Epekto NG Panahon Sa Mga Tao

You might also like

Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 11

Paaralan LUCENA WEST III Baitang/Antas Ikatlong Baitang

Guro LORENA M.UY SIA Asignatura Agham / Science


Petsa at Oras ng Pagtuturo May 31 Markahan Ikaapat

I. LAYUNIN
A.Pamantayang Ang mga mag-aaral ay makapagpakita ng pag-unawa sa ibat-ibang uri ng panahon at kahandaang
pangkaligtasan.
Pangnilalaman
B.Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay dapat na magagawang magsanay ng mga hakbang pangkaligtasan at
kahandaan sa ibat-ibang uri ng panahon.
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa 1 Nasasabi kung paano nakaaapekto ang panahon sa mga tao.(K) S3ES-IV-G-H-5
Pagkatuto
2.Natutukoy ang aktibidad na ginagawa sa ibat’ibang uri ng panahon.
3. Napahahagahan ang sarili sa ibat’ ibang uri ng panahon.

II. PAKSANG ARALIN Epekto ng Panahon sa mga Tao


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay Pp 169
ng Guro
2. Mga Pahina sa Pp 172
Kagamitang

Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Science Links p.312-315
Teksbuk
4. Karagdagang Downloadable mats and videos
Kagamitan mula sa https://www.youtube.com/watch?v=nHfRTHdZafo
Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Aklat, mga larawan, metacards, tsart

Panturo
Konsepto Ang panahon ay nakaaapekto sa aktibidad ng mga tao, uri ng kasuotan at pagkain.

III. PAMAMARAAN
1. Balik-Aral
* Anu-ano ang mga epekto ng panahon sa mga tao?
A. Balik-Aral sa * Paano nakaaapekto ang panahon sa mga tao?
nakaraang aralin at/o 2. Pagganyak
pagsisimula ng aralin
* Ano ang gusto mong gawin kapag mainit ang panahon?
* Ano ang paborito mong kainin kapag malamig ang panahon?
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin (Elicit) * Anu-ano ang isinusuot o ginagamit mo kapag umuulan?

* Paano nakaaapekto ang panahon sa tao?

3 .Balik-aral: Iugnay ang bagong aralin sa pamamagitan ng video..


https://www.youtube.com/watch?v=nHfRTHdZafo
Pag-usapan ang video.

1. Tungkol saan ang video?


2. Ano – ano ang epekto ng panahon sa atin?

3. Ano-ano ang mga bagay na pwedi nating gawin sa panahong ganito?

(Gawinsa loob ng 5 minuto) (Inquiry- Based Approach)


(AP, ESP integ)
C. Pag-uugnay ng mga Paglalahad
halimbawa sa bagong Ipabuo ang mga sumusunod na salita upang makabuo ng tanong.
aralin (Engage)
NAKAAAPEKTO
PAANO
PANAHON ANG ?
(Gawinsa loob ng 7 minuto) (Inquiry- Based Approach)

(AP, ESP integ)


D. Pagtatalakay ng Pangkatang Gawain
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong 1. Pagbibigay ng mga pamantayan sa pagsasagawa ng pangkatang Gawain.
kasanayan #1
2. Ipaliwanag sa mga bata ang kanilang gagawin.
E. Pagtatalakay ng 3. Pangkatin ang mga bata sa tatlong grupo.
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2(Explore)
Pamantayan 3 2 1

Nilalaman ng Nagawa at nasagot Hindi lubos na Walang nagawa at


ulat nang lubos ang mga nagawa at nasagot naisagot sa mga tanong
tanong tungkol sa ang mga tanong tungkol sa epekto ng
epekto ng panahon sa tungkol sa epekto ng panahon sa tao.
mga tao. panahon sa mga
tao.

Paraan ng pag- Naipakita nang Hindi lubos na Hindi nakapagpakita ng


uulat maayos ang pagsagot naipakita ang mga mga sagot sa
sa nakikinig o nanood sagot sa nakikinig/nanonood
nakikinig/nanonod

Pakikiisa ng Lahat nang kasapi ng Isa o dalawang Tatlo o higit pang kasapi
mga kasapi pangkat ay nakiisa kasapi ng pangkat ng pangkat ay hindi
ay hindi nakiisa nakiisa

Pangkat 1 at 2

Epekto ng Panahon

Suliranin: Paano nakakaapekto ang panahon sa tao

Kagamitan: Larawan na nagpapakita ng ibat-ibang mga aktibidad ng tao.

Gawain: Pag-aralan ang mga larawan

Ano ang natuklasan Mo?

1. Anong panahon maaaring ang nakakapagpalipad ng saranggola?


2. Anong panahon maaaring dahilan upang masuspende ang kanilang klase?
3. Anong panahon maaaring makapagpipikinik ang pamilya?

Pangkat 3 at 4

Mga Isinusuot sa ibat-ibang uri ng Panahon

Suliranin: Ano-ano ang mga dapat isiuot o gamitin sa ibat’ ibang uri ng panahon?

Kagamitan: larawan
Pamamaraan: Hatiin ang mga larawan sa dalawa ayon sa panahon at ilagay sa angkop na
talahanayan.

Isinusuot sa panahon ng tag-init Isinusuot sa panahon ng tag-ulan

Ano ang Natuklasan Mo?

1. Ano-ano ang mga bagay na isinusuot kapag tag-ulan?


2. Ano-ano ang mga bagay na isinusuot o ginagamit kapag tag-init?
Pareho bang kasuotan ang ginagamit kapag tag-ulan at tag-init? Bakit?

Gawin sa loob ng (10 minuto) (Collaborative approach and Differentiated Instruction)


( ART, AP, ESP,HEALTH INTEG)
Suriin ang gawa at sagot ng bawat grupo.
F. Paglinang sa 1. Ipaulat sa mga bata ang kanilang output.
Kabihasaan 2. Ipasagot ang mga katanungan sa Activity sheet.
(Tungo sa Formative
Assessment) (Explain) * Ano- ano ang mga aktibidad na ginagawa ng mga tao kapag tag-init?
* Ano- ano ang mga aktibidad na ginagawa ng mga tao kapag tag-ulan?
* Pareho bang ang mga aktibidad ng mga tao kapag tag-init at tag-ulan? Bakit?
* Ano ang ginagawa mo kapag may bagyo?
* Paano nakaaapekto ang uri ng panahon sa mga tao?
EPEKTO NG PANAHON SA MGA TAO

Kapag Tag-init Kapag Tag-ulan Kapag may Bagyo

Hindi pinahihintulutang
Kumakain ng malalamig na
Humigop ng mainit na sabaw maglayag ang mga sasakyang
pagkain
pandagat at panghimpapawid.

Naglalangoy sa dagat Nagtitimpla ng kape Suspedido ang klase

Nagsusuot ng makakapal na
Nagsasampay ng mga damit Nananatili sa bahay
damit

Nagsusuot ng maninipis at
Nag-aararo ng lupa Nagbabasa ng aklat
maiikling damit

Gumagamit ng payong,salamin
Gumagamit ng payong Kanselado ang flight
sa mata at sombrero

.
(3 minuto) (Inquiry-based Approach)
Gumawa ka ng plano na pupunta sa piknik sa susunod na araw, ngunit ayon sa PAGASA na
G. Paglalapat ng aralin sa mayroong paparating na bagyo, itutuloy mo pa ba ang iyong plano? Bakit?Paano nakaaapekto
pang-araw-araw na ang panahon sa mga tao?
buhay
* Paano nakaaapekto ang uri ng panahon sa mga tao?
H. Paglalahat ng Aralin
(Elaborate) Gawin sa loob ng (8 minuto) (Reflective Approach)
(AP, HEALTH, ESP)

Bilugan ang titik ng tamang sagot.


I. Pagtataya ng Aralin 1. Alin ang pinakamainam gawin sa panahon ng tag-ulan?
(Evaluate) A. Maglaro B. Maglangoy C. mag-araro ng lupa
2. Anong pakain ang pinakamainam kainin o inumin kapag maulan ang panahon?
A. Halo-halo B. mainit na sabaw C. sorbetes
3. Bumuhos ng malakas ang ulan. Ang klase ay nasuspende. Ano pinakamabuting bagay na
dapat mong gawin?
A. Maglaro sa labas
B. Magbasa ng aklat
C. Matulog buong araw
4. Alin sa mga pagkain ang pinakamainam kainin kapag mainit ang panahon?
A. Halo-halo B. mainit na tsokolate C.mainit na sabaw
5. Alin ang nagpapakita na gawain kapag mainit ang panahon?
A. Nagpipiknik ang mga mag-anak.
B. Nagpapalipad ng saranggola ang mga bata.
c. Nagtatanim ng palay
(Gawin sa loobng 5 minuto) (Inquiry- Based Approach)
J. Karagdagang gawain Gumuhit ng larawan na nagpapakita kung paano nakaaapekto ang panahon sa mga tao.
para sa takdang-aralin at
remediation (Extend) (ap,art integ) (Gawin sa loob ng 2minuto)
V.MGA TALA
VI PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istrateheyang
patuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Paaralan LUCENA WEST III Baitang/Antas Ikatlong Baitang


Guro LORENA M. UY SIA Asignatura Agham / Science
Petsa at Oras ng June 1 Markahan ikaapat
Pagtuturo
1. Nasasabi kung paano nakaaapekto ang panahon sa mga hayop.
2. Naisasadula ang epekto ng panahon sa mga hayop.
I. LAYUNIN
3. Naipapakita ang pagmamalasakit sa hayop
A.Pamantayang Ang mga mag-aaral ay makapagpakita ng pag-unawa sa wastong pagmamalasakit sa hayop
Pangnilalaman

B.Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay dapat na magagawang magsanay ng wastong pagmamalasakit sa


Pagganap hayop.

C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto 1.Nasasabi kung paano nakaaapekto ang panahon sa mga hayop (C)S3ES-IV-G-H-5
2.Naisasadula ang epekto ng panahon sa mga hayop.
3. Naipapakita ang pagmamalasakit sa hayop

II. PAKSANG ARALIN Epekto ng Panahon sa mga Hayop


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Pp 170
Guro
2. Mga Pahina sa Pp 173-174
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Science Links p.318

4. Karagdagang Kagamitan Downloadable mats and videos


mula sa Portal ng Learning https://www.youtube.com/watch?v=N-e0uPGjy4w
Resource
B. Iba pang Kagamitang Aklat, mga larawan, metacards, tsart, Powerpoint, video clips
Panturo
Konsepto Ang panahon ay nakaaapekto sa mga hayop. Nararamdaman nila ang pagbabago ng panahon.
Sila ay nagsasama-sama at pumupunta sa ligtas na lugar.
III. PAMAMARAAN
1. Balik-Aral

A. Balik-Aral sa nakaraang  Anu-ano ang epekto ng panahon sa mga hayop?


aralin at/o pagsisimula ng 2. Pagganyak
aralin
 Sino sa inyo ang may alagang hayop?
B. Paghahabi sa layunin ng
 Naoobserbahan nyo ba ang mga alaga nyong hayop?
aralin (Elicit)
 Ano ang ginagawa nila kapag mainit ang panahon? Kapag maulan?
 Alam nyo ba na karamihan sa mga aso ay takot sa kulog at kidlat

C. Pag-uugnay ng mga A.Paglalahad


halimbawa sa bagong aralin Iayos ang mga letra upang makabuo ng isang salita.
(Engage)
N O Y S A R G I
M
Kahulugan: Ito ay paglipat ng mga hayop ng lugar panirahan.
B.Iugnay ang bagong aralin sa pamamagitan ng video..
https://www.youtube.com/watch?v=N-e0uPGjy4w

Pag-usapan ang video.


1.Tungkol saan ang video?
2.Ano – ano ang epekto ng panahon sa hayop?
3.Ano-ano ang mga bagay na pwedi nating gawin sa panahong ganito?
Ano ang epekto nito sa mga tao?
D. Pagtatalakay ng bagong
Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1 1. Pagbibigay ng mga pamantayan sa pagsasagawa ng pangkatang Gawain.
E. Pagtatalakay ng bagong 2. Ipaliwanag sa mga bata ang kanilang gagawin.
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan 3. Pangkatin ang mga bata sa tatlong grupo.
#2(Explore)
Pamantayan 3 2 1

Nilalaman ng Nagawa at nasagot Hindi lubos na Walang nagawa at


ulat nang lubos ang mga nagawa at nasagot naisagot sa mga tanong
tanong tungkol sa ang mga tanong tungkol sa epekto ng
epekto ng panahon tungkol sa epekto panahon sa tao.
sa mga tao. ng panahon sa
mga tao.

Paraan ng Naipakita nang Hindi lubos na Hindi nakapagpakita ng


pag-uulat maayos ang naipakita ang mga mga sagot sa
pagsagot sa sagot sa nakikinig/nanonood
nakikinig o nanood nakikinig/nanonod

Pakikiisa ng Lahat nang kasapi Isa o dalawang Tatlo o higit pang kasapi
mga kasapi ng pangkat ay kasapi ng pangkat ng pangkat ay hindi
nakiisa ay hindi nakiisa nakiisa

Epekto ng Panahon sa mga Hayop

Suliranin: Paano nakaaapekto ang panahon sa hayop?

Kagamitan: Larawan ng nagpapakita ng epekto ng panahon sa hayop.

Gawain: Pag-aralan ang larawan

Ano ang Natuklasan Mo?


1. Anong panahon lumilipat ng lugar ang mga ibon?
2. Anong panahon lumalabas ng lungga ang mga langgam?
3. Anong panahon nagtatago ang palaka sa lupa ?
4. Sa palagay mo, sa anong panahon kadalasan nakatubog ang mga kalabaw sa
tubigan?
5. Paano nakaaapekto ang panahon sa mga hayop?

Suriin ang gawa at sagot ng bawat grupo. (10 minuto) (Collaborative approach)
F. Paglinang sa
Kabihasaan  Ipaulat sa mga bata ang kanilang output.
(Tungo sa Formative  Ipasagot ang mga katanungan sa Activity sheet.
Assessment) (Explain) 1. Anong panahon lumilipat ng lugar ang mga ibon?
2. Anong panahon lumalabas ng lungga ang mga langgam?
3. Sa palagay mo, Anong panahon nagtatago ang palaka sa lupa?
4. Bakit kadalasan ay nakatubog ang mga kalabaw sa tubigan?
5. Paano nakaaapekto ang panahon sa mga hayop?
EPEKTO NG PANAHON SA MGA HAYOP

Ang mga hayop ay nararamdaman ang pagbabago ng panahon. Sila ay nagsasama-sama


at pumupunta sa ligtas na lugar.

Ang ilang mga hayop tulad ng ibon ay lumilipat ng tirahan bago dumating ang tag-lamig.
Ito ay tinatawag na migrasyon.

Ang mga palaka at suso ay nahihimbing sa pagkakatulog kapag mainit na mainit ang
panahon. Ito ay tinatawag na estibasyon.

Ang mga hayop tulad ng langgam at ipis ay lumalabas ng lungga o tirahan kapag
nagkakaroon ng pagbaha.

May ilang mga hayop na nasisiyahan kapag maulan ang panahon, tulad ng kalabaw.

Ang mga pusa at aso ay nananatili sa loob ng bahay kapag maulan ang panahon.

G. Paglalapat ng aralin sa Biglang bumuhos ang malakas na ulan. May nakita kang ibon na hindi makalipad dahil nabasa
pang-araw-araw na buhay ang mga pakpak nito. Ano ang gagawin mo sa ibon? Bakit?

H. Paglalahat ng Aralin Paano nakaaapekto ang panahon sa mga hayop?


(Elaborate)

Lagyan ng tsek (/) kung ang pangungusap ay nagpapahayag ng epekto ng panahon sa hayop
at ekis (X) kung hindi.
I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluate) ________1. Ang mga hayop ay pumupunta sa malalamig na lugar kapag mainit ang panahon.

________2. May mga hayop na nahihimbing sa pagtulog kapag mainit ang panahon. Ito ay

tinatawag na migrasyon.

________3. Ang migrasyon ay paglipat ng lugar panirahan.

________4. Karamihan sa mga bulate ay takot sa kulog at kidlat.

________5. Kapag ang mga hayop ang nakakaramdam ng masungit na panahon sila ay
nagsasama-sama at pumupunta sa ligtas na lugar.

J. Karagdagang gawain
Gumuhit ng larawan na nagpapakita kung paano nakaaapekto ang panahon sa mga hayop.
para sa takdang-aralin at
remediation (Extend)
V.MGA TALA
VI PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istrateheyang
patuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Paaralan LUCENA WEST III Baitang/Antas Ikatlong Baitang

Guro LORENA M. UY SIA Asignatura Agham / Science

Petsa at Oras ng June 2 Markahan ikaapat


Pagtuturo
Araw1
I. LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay makapagpakita ng pag-unawa sa wastong pagmamalasakit sa
halaman
B.Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay dapat na magagawang magsanay ng wastong pagmamalasakit sa
halaman.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1Nasasabi ang epekto ng panahon sa mga halaman. (D)S3ES-IV-G-H-5
2. Naisasadula ang epekto ng panahon sa mga halaman.
3. Naipapakita ang pagmamalasakit sa halaman
II. PAKSANG ARALIN Epekto ng Panahon sa Halaman
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Pp 171-172
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pp 175
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Science Links p.318
4. Karagdagang Kagamitan Downloadable mats and videos
mula sa Portal ng Learning https://www.youtube.com/watch?v=ziOc0Ay2txk
Resource
B. Iba pang Kagamitang Aklat, mga larawan, metacards, tsart, Powerpoint, video clips
Panturo
Konsepto Ang panahon ay nakaaapekto sa mga halaman sa kanilang paglaki
III. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin A. Balik-Aral


at/o pagsisimula ng aralin Ano-ano ang mga epekto ng panahon sa mga halaman?
Paano nakaaapekto ang panahon sa mga halaman?
B. Paghahabi sa layunin ng B. Pagganyak
aralin (Elicit) Sino sa inyo ang may halamanan sa bahay? Ano-ano ang mga ito?
Naoobserbahan nyo ba ang mga ito?
Ano ang nangyayari sa kanila kapag mainit na mainit ang panahon? Kapag maulan?

C. Pag-uugnay ng mga A. Paglalahad


halimbawa sa bagong aralin Ipaayos ang mga letra upang makabuo ng salita
(Engage)
Ito ay ang mahabang panahon ng tag-init na walang nararanasang pag-ulan.

A G T - Y U T T O
B.Iugnay ang bagong aralin sa pamamagitan ng video..
https://www.youtube.com/watch?v=ziOc0Ay2txk
Pag-usapan ang video.
Tungkol saan ang video?
Ano – ano ang epekto ng panahon sa halaman?
Ano-ano ang mga bagay na pwedi nating gawin sa panahong ganito?
Ano ang epekto nito sa mga tao?
D. Pagtatalakay ng bagong Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng 1. Pagbibigay ng mga pamantayan sa pagsasagawa ng pangkatang Gawain.
bagong kasanayan #1 2. Ipaliwanag sa mga bata ang kanilang gagawin.
3. Pangkatin ang mga bata sa tatlong grupo.
E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2(Explore) Pamantayan 3 2 1
Nilalaman ng Naisabuhay, Hindi lubos na Walang nagawa at
ulat naipakita at nasagot naisabuhay at naisagot sa mga tanong
nang lubos ang mga nasagot ang mga tungkol sa epekto ng
tanong tungkol sa tanong tungkol sa panahon sa tao.
epekto ng panahon epekto ng
sa mga tao. panahon sa mga
tao.
Paraan ng Naipakita nang Hindi lubos na Hindi nakapagpakita ng
pag-uulat maayos ang naipakita ang mga mga sagot sa
pagsagot sa sagot sa nakikinig/nanonood
nakikinig o nanood nakikinig/nanonod

Pakikiisa ng Lahat nang kasapi Isa o dalawang Tatlo o higit pang kasapi
mga kasapi ng pangkat ay kasapi ng pangkat ng pangkat ay hindi
nakiisa ay hindi nakiisa nakiisa

Gawain 1
Epekto ng Panahon sa Halaman
Suliranin: Paano nakaaapekto ang panahon sa halaman
Kagamitan: larawan na nagpapakita ng epekto ng panahon sa halaman
Gawain: Pag-aralan ang larawan. Magkaroon ng pagsasadula ukol dito

Ano ang Natuklasan Mo?


Anong uri ng panahon ang nararanasan ng halaman na nasa larawan?
Paano nakaapekto ang panahon sa halaman?

Gawain 2
Epekto ng Panahon sa Halaman
Suliranin: Paano nakaaapekto ang panahon sa halaman
Kagamitan: larawan na nagpapakita ng epekto ng panahon sa halaman
Gawain: Pag-aralan ang larawan Magkaroon ng pagsasadula ukol dito

Gawain 1
Epekto ng Panahon
Suliranin: Paano nakakaapekto
Ano ang ang panahon sa tao
Natuklasan Mo?
Anong uri ng panahon ang nararanasan ng halaman na nasa larawan?
Kagamitan: LarawanPaano
na nagpapakita ngpanahon
nakaapekto ang ibat-ibang mga aktibidad ng tao.
sa halaman?

Gawain 3ang mga larawan


Gawain: Pag-aralan
Epekto ng Panahon sa Halaman
Suliranin: Paano nakaaapekto ang panahon sa halaman
Kagamitan: larawan na nagpapakita ng epekto ng panahon sa halaman
Gawain: Pag-aralan ang larawan Magkaroon ng pagsasadula ukol dito

Ano ang Natuklasan Mo?


Anong uri ng panahon ang nararanasan ng halaman na nasa larawan?
Paano nakaapekto ang panahon sa halaman?
Ano ang natuklasan
Gawain 4 Mo?
Epekto ng Panahon sa Halaman
5.
1. Bakit ang dalawang
Suliranin: Paanobata ay nakakapagpalipad
nakaaapekto ng saranggola?
ang panahon sa halaman

6.
2. Bakit nahinto ang kanilang paglalakbay?
7.
3. Bakit ang mga kasapi ng pamilya ay naghahanda para sa pagpipikinik?
F. Paglinang sa Kabihasaan Bakit ang mga halaman ay nalalanta o natutuyo?
(Tungo sa Formative Ano ang maaaring mangyari sa mga halaman kung magkakaroon ng labis na pagbaha?
Assessment) (Explain) Ano ang maaaring mangyari sa puno ng saging kung mayroong malakas na hangin?
May ilang mga halaman kapag tag-ulan ay mabilis lumaki o tumubo, gayon din ba kapag
tag-init?
Paano nakaaapekto ang panahon sa mga halaman o pananim?

Pagmasdan nyo ang mga halaman sa labas ng silid-aralan. Ano ang napapansin nyo sa
kanila? Natutuyo o nalalanta ba ang kanilang mga dahon? Bakit?
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Paano nakaaapekto ang panahon sa mga halaman?
araw-araw na buhay

H. Paglalahat ng Aralin
(Elaborate) Epekto ng Panahon sa mga Halaman
Ang drought o tag-tuyot ay tawag sa mahabang panahon ng tag-init na walang
nararansang pag-ulan na nagiging epekto ng pagkamatay ng ibang mga halaman.
Kapag panahon tag-tuyot, karamihan ay nag aani ng kamoteng kahoy at mayroon din
namang mga halaman o pananim na lumalaki sa panahong ito na hindi kinakailangan ng
maraming tubig, tulad ng mani, kundol, pakwan at kamatis.
Ang mga halaman ay mabilis lumaki kapag maulan ang panahon.
May ilang mga halaman na natutuyo o nalalanta kapag mainit na mainit ang panahon.
Kapag mahangin ang panahon,kadalasan sa mga puno ay natutumba o nabubuhal, tulad
ng puno ng mga saging
Lagyan ng tsek (/) kung ang pangungusap ay naglalarawan ng epekto ng panahon a
halaman at ekis (x) kung hindi.
I. Pagtataya ng Aralin (Evaluate) _______________1. Ang mga halaman ay madaling lumalaki kapag maulan ang panahon.
_______________2. Ang tag-sibol ay tawag sa mahabang panahon ng tag-init na walang
nararanasang pag-ulan
_______________3. Ang mga puno ng saging kadalasan ay nabubuhal o natutumba kapag
mahangin ang panahon.
_______________4. Ang mga halaman at natutuyo o nalalanta kapag panahon ng tag-ulan.
_______________5. Ang labis na pagbaha ay nakaaapekto sa pagkamatay ng mga
halaman.
J. Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation Gumuhit ng larawan na nagpapakita ng epekto ng panahon sa mga halaman.
(Extend)
V.MGA TALA
VI PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istrateheyang
patuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like