Mga Uri NG Kagamitan

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

baitang, upang maging batayan ng pagtuturo ng

guro at pag-aaral ng bata.


Mga Uri ng Kagamitang Pampagtuturo
2. Manwal ng Guro
- Anumang bagay na ginagamit na pantulong sa
pagturo ay matatawag na kagamitang - Karaniwang inihanda kaugnay ng batayang aklat.
pampagtuturo. Naglalaman ng balangkas ng mga araling ituturo
at minumungkahi ang mga layunin, kagamitan,
1. Batayang Aklat (Textbook) pamaraan at istratehiya para sa isang tiyak na
- Kagamitan para sa tiyak na asignatura na aralin.
isinusulat at isinasaayos para sa isang tiyak na

Ipinaliliwanag din ang pagkabuo at pagkakaayos kailangang magkakaugnay para mabisang


ng batayang aklat at kung paano oto gagamitin. malinang ang layunin.

3. Patnubay o Balangkas ng Pagtuturo d. Balik-aralan ang mga kasanayang


makatutulong sa pagtatamo ng mga kaalaman at
- Inihanda para sisg tanging asignatura na wlang kasanayan sa bagong aralin.
batayang aklat na magamit. Naglalaman ng mga
paksa na hinahati s mga yunit. Inaangkupan ng e. Maghanda ng sapat at iba't ibang pagsasanay
mga pangkalahatan at tiyak na layunin at ilang para sa paglalapat ng mga bagong kasanayan
mungkahing gawain. nilinang.

4. Banghay ng Pagtuturo f. Piliin ang uri ng pagpapahalagang gagamitin.


Gumamit ng criterion-referenced na pagsusulit.
Ito ay balangkas ng gawain ng guro sa araw-araw
na nagsisilbing patnubay ng guro sa pagtuturo at g. Magbigay ng angkop na takdang-aralin.
paglinang ng mga tiyak na layunin.
h. Isulat ang banghay sa paraang makakatulong sa
guro.

Patnubay sa paghahanda ng banghay ng


gagtuturo mula MECS Memorandum Blg. 104
Ang banghay ng pagtuturo, ayon pa rin sa MECS
Serye 1984:
Memo. Blg. 104, S. 1984, ay dapat magkaroon ng
a. Pumili sa listagan ng mga kasanayan ng mga sumusunod na mga bahagi:
layuning nais linangin para sa tiyak na aralin.
A. Layunin
b. Tiyakin ang paksa, nilalaman at kagamitan na
Kinakailangan tiyak, naoobserbahan at
makatutulong sa paglinang ng mga kagamitan
maliban sa batayang aklat. natatamo ang mga layunin sa loob ng panahong
itinatakda para sa isng asignatura.
c. Isipin ang istratehiya at mga gawaing tutulong
sa paglinang ng mga layunin. Lahat ng mga ito ay B. Paksang-Aralin
Napapaloob dito ang paksa at mga 1. Pag-usapan ang takdang-aralin. Papagbigayin
sanggunian. ang mga mag-aaral ng salawikain na kaugnay ng
paksang tinatalakay.
C. Mga Gawain sa Pagkatuto
2. Ipabasa ang bagong aralin. Ipabigay ang
Nasa bahaging ito ang iba't ibang gawain kahulugan ng mga salawikaing binasa.
tungo sa paglinang ng mga layunin. Kasama rito
ang paglalahad at paglinang ng aralin, pagsasanay B. Pagtatalakay
at paglalapat.
1. Ipasuri ang mga dulong salita sa mga
D. Pagpapahalaga salawikain. Tingnan kung masasabi ng mag-aaral
na magkakatugma ang mga ito.
Sinusukat ang natutuhan ng mga mag-aaral.
2. Ipapili ang mga tugma sa iba pang salawikain.
E. Takdang-Aralin Papagbigayin ng ibang halimbawa ang mag-aaral.
Maaaring pagpapalawak ng tinatalakay na 3. Patnubayan ang mag-aaral sa pagbuo ng
aralin o di kaya'y paghahanda para sa bagong sariling tugma. Talakayin ang gamit ng malaking
aralin. titik sa simula ng mga taludtod.
Halimbawa ng mga Banghay-aralin: 4. Paglalapat
A. Di-Masusing Banghay ng Aralin sa Wika Ipagawa ang mga pagsasanay A at B sa
Ikalimang Baitang Batayang Aklat at A, B at C sa Sanayang Aklat.

I. Layunin: C. Pagpapahalaga

Sa katapusan ng aralin ang mga mag-aaral ay Pasagutin ang pagsasanay sa Subukin Kung
inaasahang: Sanay Na, Sanayang Aklat upang matiyak na
natamo ng mag-aaral ang kasanayan.
1. nakakikilala ng mga salitang magkakatugma
D. Takdang-Aralin
2. nagagamit ng malaking titik sa simula ng
taludtod ng tugma Ibigay na takda, ang pagsasanay sa Gawain
Mo, Batayang Aklat.
3. nakalilikha ng saling tugma
Masusing Banghay ng Pagtuturo sa Wika
II. Paksang-Aralin
Unang Baitang
Makalilikha Ka Rin, Pag-unlad sa Wika V, p. 89,
Sanayang Aklat sa Wika, p. 73 A. Layunin

III. Mga Gawain sa Pagkatuto 1. Natutukoy ang mga larawang katumbas ng


mga bagong slitang natutuhan
A. Panimula
2. Nakapagbibigay ng pala-palagay tungkol sa
ilang piling pangyayari s kwento.
3. Naisasalaysay na muli sa sariling istilo ang pangkat ng mga guro at itinuturing na isang
kwentong narinig. paminggalan ng mga ideya o hagap.

B. Paksang Aralin: Pagkukuwento-Ibong Adarna

C. Kagamitan: Maraming layon ang kinauukulan ng hanguang


yunit. Ang mga ito ay:
flannel board, mga ginupit na larawan ng
mga tauhan, at importanteng pook na binanggit 1. Naglalaan ng malawak na saklaw upang
sa kwento matugunan ang kawilihan at pangangailangan ng
mga mag-aaral sa klase.
D. Pamamaraan
2. Ito'y nagmumungkahi ng mga paksa o
1. Paghahanda suliraning kaugnay ng kasalukuyang pamumuhay.
(Ipakita ang pabalat ng aklat na Ibong Adarna.) 3. Ito'y nagdudulot ng pagkakataong mapag-
Ano ang nakikita ninyo sa larawan? aralan ang mga yaman ng asignatura.
-Ibon po 4. Ito'y nakatutulong sa pagtamo ng mga layunin
(Ipapaliwanag ng guro) sa lahat ng asignatura.

2. Paglalahad 5. Ito'y naglalaan ng mga pagkakataon para sa


malikhaing karanasan.
( Sa pamamagitan ng flannel board at ng mga
ginupit nq larawan, ikwento ang "Ibong Adarna".) 6. Ito'y nagmumungkahi ng mga paraan ng
pakikisali sa pagbabalak, paglinang at pagbibigay-
3. Pagtatalakay sa kwento at pagbibigay ng mga halaga sa gawain.
katanungan.
7. Ito'y nagbibigay ng mga pagkakataon sa mga
Hal: Sino ang tatlong magkakapatid na anak mg guro upang tulung-tulong nilang lutasin ang
hari? kanilang suliranin

4. Pagpapayaman Mga Bahagi ng Hanguang Yunit: 1. Pamagat -


Maipahahayag bilang paksa o isang diwa. 2. Ang
A. (Ilagay na muli sa flannel board ang mga
Suliranin- Malikhaing paliwanag na saklaw ng
larawan nina Don Pedro, Don Diego, at Don Juan.)
suliraning tatalakayin na maaaring gawin sa
B. Gamit ang mga lawan at flannel board ay anyong patanong. 3. Kahalagahan ng Suliranin-
magkukuwento muli ang mag-aaral patungkol sa Ipinakikilala ang kabutihang maidudulot kung
"Ibong Adarna". malulutas ang suliranin. 4. Saklaw ng Nilalaman-
Maaaring hiwalay na bahagi ng hanguang yunit o
Hanguang Yunit kaya'y karugtong ng kahalagahan ng suliranin.
Nagsisilbing hanguan ng impormasyon para sa
Isang maayos na talaan ng mga layuni't
guro kaya nararapat ayusin sa mga suliranin ...
nilalaman, saklaw ng suliranin, mga gawain, mga
pamamaraan ng pagbibigay-halaga at mga
kagamitang kaugnay na inihanda ng isang
Ilan sa mga gawaing lalong angkop na a. Paghahanap ng impormasyong tungo sa
pangganyak sa mga pangangailangan at suliranin paglutas ng suliranin.
ay dapat magkasamang gamitin sa pagsisimula ng
b. Alamin ang mga kagamitang makukuha.
yunit.
c. Ihanda ang talaan ng mga layunin,
pamamaraan, gawain, pantulong sa pagtuturo, at
Ang mga gawain ay: paraan at kasangkapan sa pagbibigay-halaga.

1. dapat makalutas sa mga suliranin; Sa bahagi ng paglilinang ay:

2. dapat makatulong sa pagganap sa mga layon a. Piliin ang mga gawaing panimula na gaganyak
ng yunit; sa kawilihan ng klase sa suliranin.

3. dapat mabagay sa antas ng paglilinang ng mga b. Bigyan ang klase ng saligan upang makilala ng
mag-aaral. mga mag-aaral ang suliranin at masuri ang
mahalagang sangkap nito.
4. dapat maging mahalaga at praktikal lalo na sa
gugol at mga kagamitan; Mga pangunahing payon ng bahagi ng yunit:

5. dapat tumungo sa iba pang mahalagang A. Pagajahanap ng impormasyong tungo sa


gawain. paglutas ng suliranin.

6. Ninanasang Kahihinatnan sa Iba't Ibang B. Pagbibigay-halaga sa impormasyon.


Asignatura
C. Pagbuo ng impormasyon.
- Ipinapalita ang inaasahang magagawa ng guro
sa ilalim ng iba't ibang lawak asignatura gaya ng Nagtatapos ang yunit ng pagtuturo sa ilang
gawaing naglalaan sa mga mag-aaral ng mga
pagbasa, wika, aritmetika, agham at sining.
pagkakataon upang:
7. Pagbibigay-Halaga
a. Makapagbigay ng buod.
- Mga pagsubok sa mga saloobin at pagbabago
sa paniniwala, mga pagsubok sa kaalaman at b. Makapagbigay ng kongklusyon
impormasyon, at mga pagsubok sa kakayahang c. Isagawa ang ilang maling ideya o hagap.
mag-isip nang may pamumuna.
Yunit ng Pagtuturo
8. Sanggunian - Kagamitan at sanggunian para sa
guro, hulwrang kagamitan para sa mag-aaral , Balak na inihanda buhat sa hanguang yunitpara
gaya ng mga kwento, tugma at awit, pantulong sa sa pangaraw-araw na gamit sa silid-aralan.
pandinig-pangmalas gaya ng "filmstrips", "slides" Naglalaman ito ng mga tiyak na balak sa isang
at rekord; at hanguang yaman ng sambayann tanging grupo ng mga batang nasa iisang
gaya ng mga tao, lunan o samahan. kalagayan. Tumutukoy ito sa paraan ng pagbuo
ng mga gagamitin at ng mga gawaing ang
Sa pagbabalak sa yunit ng pagtuturo ay dapat iniikutan ay isang malawak na paksa na;
isaalang-alang ang mga sumusunod:
1. Naglalaman ng makabuluhang paksang-aralin Samakatuwid, ang modyul ay isang kagamitan sa
pansariling pag-aaral ng mga aralin. Sa tulong ng
2. Magsasangkot sa mga bata sa pagkatuto ng mga tiyak na gawain sa pagkatuto at kalakip ang
mga gawain sa pamamagitan ng masigla g mga nakaraang gawain sa pagkatuto, inilalahad at
pakikilahok sa mga bagay na pangkaisipan at itinuturo ang mga aralin. Ang modyul ay isang
pangkatawan. sistematikong paglalahad ng mga gawaing
3. Magpapabago sa kilos ng mga bata sa abot- makatutulong sa mag-aaral upang matamo ang
saklaw upang sila'y magkaroon ng sapat na mga tunguhin sa aralin.
kakayahan sa pakikiharap sa mga suliranin at mga Batayang bahagi sa paggawa ng Modyul
bagong kalagayan
1. Paglalahad ng layon (statement of purpose)
4. Magsasakatuparan sa mga layuning inaakalang
mahalaga sa palatuntunan ng asignaturang 2. Mga kasanayang kakailanganin (Prerequisite
ituturo. Skills)

Mga Nilalaman ng mga Yunit ng Pagtuturo 3. Mga layuning pampagtuturo (Instructional


objectives)
1. Pagpapahayag ng mga layuning tiyak na
nahihinggil sa mga pagbabago ng kilos na 4. Panuring paunang pagsusulit (Diagnostic Pre-
ninanais sa mga bata. test)

2. Paksang banghay o talaan ng mga tanong na 5. Mga tagubilin at paniti ( Implementers learning
nasasaad sa mga mag-aaral at maaaring magamit activities)
sa pagpili ng nilalamang gagamitin.
6. Mga gawaing pampagtuturo -pagkatuto
3. Talaang tiyak ng mga gawain at mga (Teaching learning activities)
proyektong makatutulong sa lahat ng mga mag-
7. Mga kaugnay sa karanasan (Related
aaral sa klase.
experiences)
4. Mga gawaing katangi-tangi ang kahalagahan
8. Pantayang huling pagsusulit (Evaluate Post
para sa tanging mag-aaral na may iba't ibang
kawilihan sa isang nasabing klase. Test)

9. Pagpapahalaga sa modyul (Assessment of the


5. Mga sangguniang aklat na nagbibigay ng mga
kabatirang kailangan. module)

Mga bahagi ng modyul ayon kay Sofed Shelton


6. Mga panukala para sa pagbibigay-halaga.

Modyul o Self-Learning Kit (SLK) A. 1. Panimula

a. Para kanino ang modyul


Ayon kay Darrel L. Murray, ang isang modyul ay
buo sa ganang sarili. Hindi na kailangang basahin b. Bakit mahalaga ang modyul
ang aklat. Ito ay maaaring pag-aralan kahit na
nasa tahanan o saan mang labas ng paaralan at c. Panuto sa paggamit ng modyul
hindi na kailangan ang pamamatnubay ng guro.
B. Mga Bahagi ng Gawain • Pag-uugnay ng gawain sa kasunod na gawain o
aralin
1. Layunin
C. Panghuling Pagsusulit
2. Paunang pagsusulit tungkol sa gawain
D. Mga panlunas na gawain at pagsusulit
3. Paunang gawain (Initial Activity Priming
Frame) Karaniwang Bahagi ng isang Modyul

4. Ang Pagtuturo ( Teaching Frame) 1. Pamagat

5. Panariling Pagsusulit (Self-Test) 2. Mga mag-aaral na gagamit

6. Balik-aral (Review-link) 3. Lagom-Pananaw (Overview)

C. Panghuling Pagsusulit sa bagong yunit 4. Layunin (Objectives)

D. Pitak Pasangay (Branching Frame) 5. Mga Kakailanganing Kahandaang Gawi (Entry


Behavior)
Pagkakaayos ng istilong Mathenson
6. Mga Gawain sa Pagkatuto (Learning Activities
A. Panimula
7. Mga tanong sa sasagutin (Questions)
• Pamagat ng modyul
8. Mga sagot sa mga tanong
• Para kanino ang modyul
9. Panukatang Sangguniang Pagsusulit (Criterion -
• Pagtataya sa kahandaan sa modyul Referencen Post Test)
• Kahalagahan ng modyul 10. Pagpapahalaga (Evaluation)
• Panuto sa paggamit ng modyul Mga Katangian ng Modyul
B. Baha-bahaging Gawain a. Iba't ibang uri ng pakikilahok
• Paunang pagsusulit hinggil sa isang bahagi ng - pagsasagawa ng iba't ibang gawain sa modyul.
gawain
b. Pag-iwas sa Kamalian
• Pagtuturo sa isang bahagi ng gawain
- Kaunti lamang ang mga kamalian ng mag-aaral
• Pagsasanay na tutulong sa pagkalinang sa sa pagsasagawa sa mga aralin sa modyul.
kasanayan o kakayahan o pangkakaalam sa
bahaging ito ng aralin c. Madaling Pagkakaalam sa Resulta

• Balik-aral - Pagbibigay ng madaliaang feedback.

• Panariling Pagsusulit na kasunod ang wastong d. Maiigsing Aralin


sagot
- naglalaman ng maiikling hakbang at aralin na Mahahalang mungkahi sa pagsulat ng Aytem
nakatutulong sa lubusang pagkatuto kahit ng
mahihinang mag-aaral. 1. Linawin ang pagkabuo ng bawat aytem. Iwasan
ang mga clue na magpapahina sa aytem tulad ng
e. May Sariling Bilis paggamit ng mga salitang lagi, hindi, tanging-
tangi at sa kabuuan sa paggawa ng aytem sa tama
- Ang pagkatapos ng isang modyul ay depende sa o maling uri ng pagsusulit.
bilis at kakayahan ng mag-aaral.
2. Ang mga aytem sa isang uri ng pagsusulit ay
Iba pang Kagamitang Pampagtuturo dapat na pagsama-samahin.
• Ang Paghahanda ng Pagsusulit 3. Ayusin ang mga aytem na mula sa madali
A. Pagtiyak sa mga kasanayan at kaalaman sa hanggang sa mahirap.
gustong pahalagahan. 4. Iwasan ang pagkakaroon ng regular na
Ito ay maaaring pasulat, pasalita, at pagsasagawa. hulwaran ng tamang kasagutan.

B. Paggawa ng Talahanayan ng Ispesipikaston 5. Gawing malinaw, kompleto at simple ang mga


panuto upang maunawaan ng lahat ng mga mag-
Naglalaman ng mga kasanayan at kaalamang aaral.
pahahalagahan, bahagdan ng aytem, bilang mg
aytem para sa bawat kasanayan at ang D. Pag-eedit ng Pagsusulit
kinalalagyan ng aytem. Basahing mabuti ang mga aytem na isinulat.
C. Paggawa ng mga Aytem Iwasto ang mga kamalian at tingnan kung
konsistent ang mga ito sa Talahanayan ng
Ang pagsusulit ay maaaring maglaman ng iba't Ispesipikasyon.
ibang uri ng aytem. Hindi nagiging kabagut-bagot
ang pagsusulit kapag inilahad ito sa iba't ibang
paraan. Gayunpaman, dapat isipin ang kaakupan
ng uri ng pagsusulit sa lunsara. At kasanayang
sinusubok.

Uri ng pagsusulit na tuluyan

1. Tama-Mali

2. Pagpili (Multiple Choice)

3. Pagsusuplay ng tamang sagot

4. Pagtatapat-tapat (Matching)

5. Pagiisa-isa (Enumeration)

You might also like