Fil 10 DLL Q2 Week 5

You might also like

Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 5

GRADES 1 TO 12 PAARALAN BENIGNO AQUINO JR.

HIGH SCHOOL BAITANG GRADE - 10


GURO MICHAELA D. JAMISAL ASIGNATURA FILIPINO
DAILY LESSON LOG
PETSA/ORAS ENERO 02, 2023- ENERO 06, 2023 MARKAHAN IKALAWA
(03:00- 7:20)

Bilang ng Linggo (Week No.) WEEK 5 Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
01/02/2023 01/03/2023 01/04/2023 01/05/2023 01/06/2023
I.LAYUNIN (Objectives)
A.Pamantayang Pangnilalaman ( Content Standards) Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng mga bansang kanluranin

B.Pamantayan sa Pagganap (Performance Standards) Ang mag-aaral ay nakapaglalathala ng sariling akda sa hatirang pangmadla (social media)

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Learning Competencies) Nasusuri ang nobela sa pananaw Nasusuri ang nobela sa Naihahambing ang akda sa iba Nabibigyang- kahulugan Nagagamit ang angkop at
realismo o alinmang angkop na pananaw realismo o alinmang pang katulad na genre batay sa ang mahihirap na salita, mabisang mga pahayag sa
pananaw/ teoryang pampanitikan angkop na pananaw/ teoryang tiyak na mga elemento nito kabilang ang mga pagsasagawa ng suring –basa
F10PB-IIf-77 pampanitikan F10PB-IIf-77 F10PB-IIf-78 terminong ginagamit sa o panunuring pampanitikan
panunuring pampanitikan F10WG-IIf-69
F10PT-IIf-74

II.NILALAMAN (Content) Panitikan:


Ang Matanda at Ang Dagat
Isinalin sa Filipino mula sa Ingles ni Jesus Manuel Santiago (halaw mula sa nobelang “The Old Man and The Sea” ni Ernest Hemingway)
Gramatika at Retorika:
Paggamit ng Pahayag na Pagsang-ayon at Pagtutol sa
Pagbibigay ng puna o Panunuring Pampanitikan
III. KAGAMITANG PANTURO (Learning Resources)
A.Sanggunian (References) Panitikang Pilipino Panitikang Pilipino Panitikang Pilipino Panitikang Pilipino Panitikang Pilipino
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide Pages) TG p. 197-215 TG p. 197-215 TG p. 197-215 TG p. 197-215 TG p. 197-215
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral (Learner’s LM p. 197-215 LM p. 197-215 LM p. 197-215 LM p. 197-215 LM p. 197-215
Materials Pages)
3.Mga pahina sa Teksbuk (Textbook Pages)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning
Resource (Additional Materials from Learning Resources (LR)
Portal)
B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other Learning Resources)
IV.PAMAMARAAN (Procedures)
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng aralin 1. Ibigay ang kahulugan ng 1. Ibigay ang kahulugan ng .
(Review Previous Lessons) MAIKLING KWENTO MAIKLING KWENTO
2. Sino ang mga tauhan sa 2. Sino ang mga tauhan sa
tinalakay na kwento tinalakay na kwento
3. Magbigay at ipaliwanag ang mga 3. Magbigay at ipaliwanag ang
aral na natutunan mula sa mga aral na natutunan mula sa
nabasang akda. nabasang akda.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin (Establishing purpose for the
Lesson)

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Presenting Batay sa iyong nabasa, ano
examples /instances of the new lessons) ang pagkakaiba at
pagkakatulad ng nobela at
pelikula? Sagutin sa
pamamagitan ng Venn
Diagram. Gawin ito sa
sagutang papel. Gayahin ang
kasunod na
Pormat.

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong Ang nobela ay itinuturing na


kasanayan #1 (Discussing new concepts and practicing new makulay, mayaman at
skills #1. makabuluhang anyo ng panitikang
tuluyan? Binubuo ito ng mga yugto
na nagsasalaysay ng mga kawing-
kawing na pangyayari ng buhay ng
mga tao na bukod sa nagbibigay-
aliw ay nagpapakilos at
pumupukaw sa damdamin at
kamalayan ng mga mambabasa.

Elemento ng isang Nobela


1. Banghay – ang banghay ang
tumutukoy sa estruktura ng isang
nobela. Maaari ring sabihing ito ang
blueprint ng akda. Ang
banghay ang batayan sa pagbuo na
akda sa pamamagitan ng mga
magkakaugnay na pangyayari.
2. Tauhan – Tumutukoy sa
gumaganap sa kuwento, sila ang
dahilan ng pag-usad ng mga
pangyayari.
3. Tagpuan -Ang tagpuan ay
tumutukoy sa pook na
pinagganapan ng
mga pangyayari sa akda. Kaugnay
na rin ng pook ang oras at panahon
ng pagkakaganap.
4. Tunggalian – ang suliranin ay
ang pagsubok na pinagdaraanan
ng tauhan. Maaaring ang katunggali
o dahilan ng suliranin ay ang sarili,
kalikasan o kapwa.
5. Himig – ang himig o mood ay
tumutukoy sa damdamin ng
mayakda sa kaniyang paksa na
masasalamin sa akda sa
pamamagitan ng mga piniling salita.
Ang himig ng isang nobela ay
maaaring masaya, malungkot, galit
o ‘di kaya’y nagpapatawa.
6. Solusyon – ang solusyon ay
tumutukoy sa mga pangyayaring
nagbibigay daan sa pagwawakas
ng suliranin ng akda.
7. Kasukdulan – tinatawag na
kasukdulan ang pangyayaring higit
na nakatawag ng ating pansin,
pangyayaring nagiging
kapanapanabik
dahil na rin sa mga detalyeng
nakabalot sa sitwasyon.
8. Resolusyon – ang resolusyon
ang nagbibigay-daan sa pagtatapos
ng kuwento.
9. Wakas- dito ang mga pangyayari
ay nabibigyan ng kalutasan, lahat
ng mga tanong na may tiyak na
kasagutan, at ang bawat tauhan
ay may tiyak na patutunguhan,
maaaring ang wakas at tahasang
pagtatapos o maaaring
pagpapahiwatig lamang.

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong


kasanayan #2 (Discussing new concepts & practicing new skills
#2)
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment1. Batay sa binasang mga
3) tula, isulat sa nakalaang
Developing Mastery (Leads to Formative Assessment 3) talahanayan ang
matatalinghagang
pahayag/pananalita na
ginamit dito. Pagkatapos,
tukuyin ang pakahulugan
nito.

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay (Finding


Practical Applications of concepts and skills in daily living)

H. Paglalahat ng Aralin (Making Generalizations & Abstractions Sagutin ang mga tanong batay sa
about the lessons) tekstong iyong binasa. Isulat ang
sagot sa
sagutang papel.
1. Paano nagkakatulad at
nagkakaiba ang tauhang si
Santiago at Lea sa
kanilang pagtingin sa kanilang
gawain.
2. Paghambingin ang naging
pagwawakas ng dalawang nobela.
(Ang Matanda
at ang Dagat at Bata Bata, Paano
ka Ginawa?)
3. Makatotohanan ba ang naging
pakikipagsapalaran ni Santiago?
Pangatwiranan ang sagot.
4. Kung ihahambing mo ang
tauhang si Santiago sa mga
personalidad sa
kasalukuyan. Kanino mo siya
ihahambing at bakit?
5. Bigyan ng sariling
pagpapakahulugan ang pahayag na
“maaaring wasakin
ang tao, subalit hindi siya
magagapi?”
6. Tukuyin ang himig ng akdang
Ang Matanda at ang Dagat.
Patunayan.

I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Learning)

J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation


(Additional activities for application or remediation)

V.MGA TALA (Remarks)


VI. PAGNINILAY (Reflection)
A.Bilang ng mag-aaralnanakakuhang 75% sapagtataya (No.of
learners who earned 75% in the evaluation)
B. Blgng mag-aaralnanangangailangan ng iba pang gawain para
sa remediation (No.of learners who requires additional acts.for
remediation who scored below 75%)
C. Nakatulongbaang remedial? Bilang ng magaaral na
nakaunawa sa aralin? (Did the remedial lessons work? No.of
learners who caught up with the lessons)
D. Bilang ngmga mag-aaral na magpatuloy sa remediation?
(No.of learners who continue to require remediation)
E. Alin sa mga istrateheyang patuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong? (Which of my teaching strategies worked
well? Why did this work?)
F.Anong suliranin ang aking naranasan nasolusyon sa tulong ng
aking punongguro at superbisor? (What difficulties did I
encounter which my principal/supervisor can help me solve?)
G.Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro? (What innovations or localized materials did I
used/discover which I wish to share with other teachers?)

You might also like