Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 4

GRADES 1 TO 12 PAARALAN BENIGNO AQUINO JR.

HIGH SCHOOL BAITANG GRADE - 10


GURO MICHAELA D. JAMISAL ASIGNATURA FILIPINO
DAILY LESSON LOG
PETSA/ORAS PEBRERO 13, 2023- PEBRERO 17, MARKAHAN IKATLO
2023 (03:00- 7:20)

Bilang ng Linggo (Week No.) WEEK 2 02/13/2023 02/14/2023 02/15/2023 02/16/2023


I.LAYUNIN (Objectives)
A.Pamantayang Pangnilalaman ( Content Standards) Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Africa at Persia

B.Pamantayan sa Pagganap (Performance Standards) Ang mag-aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa kagandahan ng alinmang bansa batay sa binasang akdang pampanitikan

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Learning Competencies)Ang Nabibigyang-puna ang napanood na Napangangatuwiranan ang sariling Nagagamit nang angkop ang mga Nagagamit nang angkop ang mga
mag-aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa kagandahan ng video clip (F10PD-IIIa-74) reaksiyon tungkol sa akdang binasa sa pamantayan sa pagsasaling-wika pamantayan sa pagsasaling-wika
alinmang bansa batay sa binasang akdang pampanitikan pamamagitan ng debate/pagtatalo F10WG-IIIa-71 F10WG-IIIa-71
F10PS-IIIa-78

II.NILALAMAN (Content) Panitikan:


Pangangatwiran sa isang Debate o Pagtatalo Pamantayan sa Pagsasaling Wika
Gramatika at Retorika:
Pagsasaling Wika
III. KAGAMITANG PANTURO (Learning Resources)
A.Sanggunian (References) Panitikang Pilipino Panitikang Pilipino Panitikang Pilipino Panitikang Pilipino
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide Pages) TG p. 242-250 TG p. 242-250 TG p. 242-250 TG p. 242-250
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral (Learner’s Modyul Sa Filipino 10 Aralin 2 Quarter 3 Modyul Sa Filipino 10 Aralin 2 Quarter 3 Modyul Sa Filipino 10 Aralin 2 Modyul Sa Filipino 10 Aralin 2 Quarter
Materials Pages) Quarter 3 3
3.Mga pahina sa Teksbuk (Textbook Pages)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning
Resource (Additional Materials from Learning Resources (LR)
Portal)
B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other Learning Resources)
IV.PAMAMARAAN (Procedures)
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng aralin Mula sa mitolohiyang iyong nabasa sa .
(Review Previous Lessons) unang aralin ay sagutin kung tama o mali
ang mga pahayag.
1. Ang mitolohoya ay isang halos
magkakabit-kabit na kumpol ng mga
tradisyunal na kuwento, mito, mga
kuwento na binubuo ng isang partikular
na relihiyon o paniniwala.
2. Si Osiris ay isang Ehipsiyong diyos na
kinilala bilang ang diyos ng buhay na
buhay, ang underworld at muling
pagsilang.
3. Si Masha ay diyos ng liwanag at
karunungan.
4. Unang ginawa ni Ahura Mazda ang
kalupaan na walang mga burol at bundok.
5. Ang salitang Khenti- Amantiu ay
nangangahulugang “Pinakamamamayan
ng mga Kanluran”at limang pagkakaiba.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin (Establishing purpose for the
Lesson)

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Presenting


examples /instances of the new lessons)

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong Ang debate ay isang pakikipagtalong may Ang pagsasaling-wika ay ang pagsasalin
kasanayan #1 (Discussing new concepts and practicing new estruktura. Isinasagawa ito ng dalawang o paglilipat sa pinakamalapit na
skills #1. grupo o pangkat na may magkasalungat katumbas na mensahe ng tekstong
na panig tungkol sa isang napapanahong isinasalin sa wika o diyalektong
paksa: ang dalawang panig ay ang pinagsasalinan. Sa pagsasaling-wika,
proposisyon o (sumasang-ayon) at ang kailangang maipabatid nang tama ang
oposisyon (sumasalungat). mensahe ng isinasalin kaya naman
mahalagang isaisip ng isang
tagapagsalin ang sumusunod na paalala. .

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong Panoorin ang debateng inorganisa ng


kasanayan #2 (Discussing new concepts & practicing new skills Philippine Collegiate Peace Debate
#2) (PCPD) noong Setyembre 12-14, 2013
upang marinig ang tinig ng kabataan
kaugnay ng kapayapaan. Mapapanood
sa video ang dalawang nangunang
pangkat na magtatagisan ng talino at
katuwiran mula sa dalawampung
malalaking unibersidad mula sa iba’t
ibang panig ng bansa.

https://www.youtube.com/watch?
v=oo3Fa4L75Rc
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment1. Bigyang- puna ang napanood
3) na debate gamit ang pagtataya.
Developing Mastery (Leads to Formative Assessment 3)

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay (Finding Gamitin ang mga natutuhang mga Ngayon naman ay gamitin ang mga Ngayon naman ay gamitin ang mga
Practical Applications of concepts and skills in daily living) pamantayan sa pagsasaling-wika upang natutuhan mong pamantayan sa natutuhan mong pamantayan sa
mapabuti ang sumusunod na pagsasalin. pagsasalin ng sumusunod na mga pagsasalin ng sumusunod na mga
karaniwang pagbati mula wikang karaniwang pagbati mula wikang Ingles
Ingles patungong wikang Filipino. patungong wikang Filipino.

H. Paglalahat ng Aralin (Making Generalizations & Abstractions TANDAAN TANDAAN


about the lessons) Sa pagsasaling-wika kailangan ng Sa pagsasaling-wika kailangan ng
sapat na kaalaman sa dalawang sapat na kaalaman sa dalawang
wikang kasangkot. Sapat na wikang kasangkot. Sapat na kaalaman
kaalaman sa gramatika ng dalawang sa gramatika ng dalawang wikang
wikang kasangkot sa pagsasalin. kasangkot sa pagsasalin.
Sapat na kaalaman sa kultura ng Sapat na kaalaman sa kultura ng
dalawang bansang kaugnay sa dalawang bansang kaugnay sa
pagsasalin. pagsasalin.
Sa pagdedebate nararapat lamang Sa pagdedebate nararapat lamang na
na ikaw ay may sapat na kaalaman ikaw ay may sapat na kaalaman
patungkol sa paksang tinatalakay patungkol sa paksang tinatalakay
upang maibigay ang iyong sapat na upang maibigay ang iyong sapat na
pangangatwiran. pangangatwiran.
I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Learning) Pagtapat-tapatin ang wikang Ingles Pagtapat-tapatin ang wikang Ingles sa
sa salin nito sa Filipino. Letra lamang salin nito sa Filipino. Letra lamang ng
ng pinakawastong sagot ang isulat. pinakawastong sagot ang isulat.

J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation


(Additional activities for application or remediation)

V.MGA TALA (Remarks)


VI. PAGNINILAY (Reflection)
A.Bilang ng mag-aaralnanakakuhang 75% sapagtataya (No.of
learners who earned 75% in the evaluation)
B. Blgng mag-aaralnanangangailangan ng iba pang gawain para
sa remediation (No.of learners who requires additional acts.for
remediation who scored below 75%)
C. Nakatulongbaang remedial? Bilang ng magaaral na
nakaunawa sa aralin? (Did the remedial lessons work? No.of
learners who caught up with the lessons)
D. Bilang ngmga mag-aaral na magpatuloy sa remediation?
(No.of learners who continue to require remediation)
E. Alin sa mga istrateheyang patuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong? (Which of my teaching strategies worked
well? Why did this work?)
F.Anong suliranin ang aking naranasan nasolusyon sa tulong ng
aking punongguro at superbisor? (What difficulties did I
encounter which my principal/supervisor can help me solve?)
G.Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro? (What innovations or localized materials did I
used/discover which I wish to share with other teachers?)

You might also like