Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 3

PAARALAN BENIGNO AQUINO JR.

HIGH BAITANG 9
GRADES 1 TO 12 SCHOOL
DAILY LESSON GURO MICHAELA D. JAMISAL ASIGNATURA FILIPINO
PLAN
PETSA/ORAS 09/10-11/2019/6:00-12:20 MARKAHAN
IKALAWA
ARALIN TUKLASIN ARAW
YUGTO NG UNANG LINGGO MARTES/
PAGKATUTO MIYERKULES
PANGKAT KRYPTON, CARBON, NITROGEN, RADON

I. LAYUNIN (Objectives)
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pagunawa at pagpapahalaga sa tanka at
(Content Standards) haiku ng Japan gamit ang teknolohiya at suprasegmental na katangian ng
wika upang mapahalagahan ang kultura ng Japan.
B. Pamantayan sa Pagganap Nabibigkas nang wasto ng mag-aaral ang Tanka at Haiku.
(Performance Standards)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F9PSIIa-b47 Nabibigkas nang may wastong antala/ hinto,
(Learning Competencies) diin/haba,intonasyon at damdamin batay sa mga binigay na mga halimbawa
F9WGIIa-b47 Naipaliliwanag kung paano binibigkas nang may wastong
antala/ hinto, diin/haba,intonasyon

II. NILALAMAN (Content) I. Paksang-Aralin:


A. Panitikan: : Tanka ni Ki no Tomonori Isinalin sa
Filipino ni Vilma C. Ambat Haiku ni Bashō – Japan
Isinalin sa Filipino ni Vilma C. Ambat
B. Gramatika/ Retorika: Ponemang Suprasegmental
(Diin, Tono o Intonasyon, at Antala o Hinto)
C. Uri ng Teksto: Naglalarawan

III. KAGAMITANG PANTURO


(Learning Resources)
A. Sanggunian (Referrences)
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
(Teacher’s Guide Pages)
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral (Learner’s Materials Pages)
3. Mga Pahina sa Teksbuk
(Textbook Pages)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
(Additional Materials from Learning
Resources (LR) Portal)
B. Iba pang Kagamitang Panturo Batayang Aklat, Biswal
(Other Learning Resources)

IV. PAMAMARAAN (Procedures)

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Balik Tanawin:


pagsisimula ng aralin (Review 1. Ano ang bansang tinalakay?
Previous Lessons) 2. Ano ang dalawang Panitikang tinalakay?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin 1. Ano ang Ponema?
(Establishing purpose for the Lesson) 2. Ano Suprasegmental?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Pagbabasa ng mga mag-aaral ng mga ss. Na pangungusap:
bagong aralin (Presenting examples
/instances of the new lessons) 1.
Totoo? Maganda siya? 2. May bisita tayo bukas?
Totoo! Maganda siya. May bisita tayo bukas.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto Ponemang Suprasegmental
at paglalahad ng bagong kasanayan
#1 (Discussing new concepts and Ito ay makahulugang tunog. Sa paggamit ng suprasegmental, malinaw na
practicing naipahahayag ang damdamin, saloobin, at kaisipang nais ipahayag ng
new skills #1.) nagsasalita. Sa pakikipagtalastasan, matutukoy natin ang kahulugan,
layunin o intensyon ng pahayag o ng nagsasalita sa pamamagitan ng diin,
tono o intonasyon, at antala o hinto sa pagbibigkas at pagsasalita.

a. Diin – Ang diin, ang lakas, bigat, o bahagyang pagtaas ng tinig sa pagbigkas ng
isang pantig sa salita. Ang diin ay isang ponema sapagkat sa mga salitang may
iisang tunog o baybay, ang pagbabago ng diin ay nakapagpapabago ng kahulugan
nito. Maaring gamitin sa pagkilala ng pantig na may diin ang malaking titik.
Mga halimbawa: a) BU:hay = kapalaran ng tao b) LA:mang = natatangi bu:HAY
= humihinga pa la:MANG = nakahihigit; nangunguna b. Tono / Intonasyon -
Ang pagtaas at pagbaba ng tinig na maaaring makapagpasigla,makapagpahayag ng
iba’t ibang damdamin, makapagbigay-kahulugan, at makapagpahina ng usapan
upang higit na maging mabisa ang ating pakikipag-usap sa kapwa. Nagpalilinaw
ito ng mensahe o intensyong nais ipabatid sa kausap tulad ng pag-awit. Sa
pagsasalita ay may mababa, katamtaman at mataas na tono. Maaaring gamitin ang
bilang 1 sa mababa, bilang 2 sa katamtaman at bilang 3 sa mataas.

Mga halimbawa:

a) Kahapon = 213, pag-aalinlangan Kahapon = 231, pagpapatibay, pagpapahyag


b) talaga = 213, pag-aalinlangan talaga = 231, pagpapatibay, pagpapahayag
C. Antala/Hinto - Bahagyang pagtigil sa ating pagsasalita upang higit na maging
malinaw ang mensaheng ibig ipahatid sa kausap.Maaaring gumamit ng simbolo
kuwit( , ),dalawang guhit na pahilis (//) o gitling ( - )

Mga halimbawa: a) Hindi/ ako si Joshua. (Pagbigkas ito na ang hinto ay


pagkatapos ng HINDI. Nagbibigay ito ng kahulugan na ang nagsasalita ay
nagsasabing siya si Joshua na maaaring siya’y napagkamalan lamang na si Arvyl.)

b) Hindi ako, si Joshua. (Pagbigkas ito na ang hinto ay nasa AKO. Pagpapahiwatig
ito na ang kausap ay maaaring napagbintangan ng isang bagay na hindi ginawa.
Kaya sinasabi niyang hindi siya ang gumawa kundi si Joshua)

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto


at paglalahad ng bagong kasanayan
#2 (Discussing new concepts &
practicing new slills #2)
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo Pagsasanay 1. Bigkasin Mo Bigkasin at isulat ang kahulugan ng mga pares ng
sa Formative Assesment 3)Developing salita na pareho ang baybay subalit magkaiba ang bigkas.
Mastery (Leads to Formative Assesment
3) 1. / SA:ka/ - _________________ /sa:KA/- _________________
2. /BU:hay/- _________________ /bu:HAY/-________________
3./ki:ta/ - ___________________ /ki:tah/- __________________
4. /ta:la/ - ___________________ /ta:la?/ - _________________
5. /ba.lah/ -__________________ /ba.la?/- _________________

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw- Gamitin sa pangungusap ang sumusunod na mga salita. Ipakita ang pagbabago ng
araw na buhay (Finding Practical kahulugan batay sa diin.
Applications of concepts and skills in
daily living) Halimbawa: /SA:ka/ - bukid, /saKA/ - at saka (also)

1. /BA:ba/ - ________________ /ba:BA/ - ________________


2. /BA: ta/ - ________________ /ba:TA/ - ________________
3. /BA: ga/ - ________________ /ba:GA/ - ________________
4. /LA:bi/ - ________________ /la:BI/ - ________________
5. /BA:sa/ - ________________ /ba:SA/ - ________________

H. Paglalahat ng Aralin (Making 1. Paaano nakakatulong ang pag-aaral ng Ponemang Suprasegmental sa


Generalizations & Abstractions about the pang araw-araw na buhay ng tao?
lessons)
2. Paaano natin mapapahalagahan ang pag-aaral ng Poenmang
Suprasegmental?

I. Pagtataya ng Aralin (Evaluating


Learning)

J. Karagdagang gawain para sa


takdang-aralin at remediation
(Additional activities for application or
remediation)

V.MGA TALA (Remarks)


VI. PAGNINILAY (Reflection)
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 75% sa pagtataya (No.of learners
who earned 75% in the evaluation)
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation (No.of learners
who requires additional acts.for
remediation who scored below 75%)
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin? (Did the remedial lessons work?
No.of learners who caught up with the
lessons)
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloysa remediation? (No.of
learners who continue to require
remediation)
E. Alin sa mga istrateheya ng
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong? (Which of my
teaching strategies worked well? Why
did this work?)

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na nasolusyonan sa tulong
ng aking punongguro at superbisor?
(What difficulties did I encounter which
my principal/supervisor can help me
solve?)
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro? (What
innovations or localized materials did I
used/discover which I wish to share with
other teachers?)

EDLYN A. NACIONAL
Tagapag-ugnay, Kagawaran ng Filipino

You might also like