Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

School: Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: Credits to the File Creator Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: APRIL 3-5, 2023 (WEEK 8) Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at Napapaunlad ang kasanayan sa Napapaunlad ang kasanayan sa
tatas sa pagsasalita at pagsulat ng iba’t – ibang sulatin pagsulat ng iba’t – ibang sulatin
pagpapahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan at damdamin
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagbibigay ng panuto, Nakasusulat ng sariling kwento o Nakasusulat ng sariling kwento o tula
naisasakilos ang katangian ng mga tula
tauhan sa napakinggang kuwento
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nagagamit ang iba’t ibang Natutukoy ang bahagi ng binasang Nagagamit ang wika bilang tugon sa
panghalip sa usapan at pagsasabi kuwento- simula kasukdulan sariling pangangailangan at sitwasyon
( Isulat ang code sa bawat kasanayan) tungkol sa sariling karanasan katapusan F4PB-Ii-24 F4PL-0a-j-2
F4WG-If-j-3 Naibibigay
ang kahulugan ng salita sa
pamamagitan ng kasalungat
F4PT-Ii-1.5
Aralin 13: Pamana ng Lahi, Aralin 13: Pamana ng Lahi, Aralin 13: Pamana ng Lahi,
II. NILALAMAN Ipagmalaki Ipagmalaki Ipagmalaki
( Subject Matter)
Paksang Aralin: Paggamit ng Paksang Aralin: Pagbibigay ng Paksa: Naipakikita ang pang-unawa sa
Pangatnig Pamagat sa Kwentong Binasa pinanood sa pamamagitan ng
pagdurugtong ng ibang pagwawakas
ayon sa sariling saloobin o paniniwala.

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang Mag-
Aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula sa LRDMS
5. Iba pang Kagamitang Panturo Tsart , aklat , larawan Tsart, aklat, larawan Tsart, aklat, larawan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin o pasimula Pagbabaybay Unang pagsusulit Pagbabaybay Pagbabaybay Muling
sa bagong aralin Maghanda ng sampung salita Muling pagsusulit pagsusulit
( Drill/Review/ Unlocking of mula sa Pasaporte ng mga Salita. Balikan
Paghawan ng Balakid Basahin muli ang kuwento ng
difficulties)
Pasagutan Tuklasin Mo A, KM, p. “Puting Sapatos.”
131. Tumawag ng ilang mag-
aaral upang ibahagi ang kanilang
sagot.
Itanong: Ano ang kahulugan ng
diploma? Karangalan?
Nakapagpalubag?Ipagamit ang
mga bagong salita sa
sarilingpangungusap.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ano ang nangyari sa puting Pagganyak
(Motivation) sapatos? Pangkatin ang klase. Hayaang
Pagganyak
Nais mo bang magkaroon ng maglaro ang pangkat ng tug-of-war.
Itanong:
bagong sapatos? ANong kulay ang
Bigyan ng pagpapahalaga ang nanalong
Ano ang gagawin mo kung
iyong gusto? Bakit? pangkat. Itanong:
kailangan mo na isang puting
Original File Submitted and Bakit kayo nanalo? Natalo? Ano ang
sapatos ngunit wala o hindi
Formatted by DepEd Club ginamit ninyo upang hindi kayo
sapat ang inyong pera upang
Member - visit depedclub.com magkahiwa-hiwalay? Tama ba ang
makabili nito? Tumawag ng ilang ginawa ninyo? Bigyang katwiran ang
for more
mag-aaral upang magbahagi ng sagot.
kanilang sagot.
C. Pag- uugnay ng mga halimbawa sa bagong Pangganyak na Tanong Gawin Natin
aralin Ano ang nangyari sa puting Ipabasa: Masarap ang kalamay
( Presentation) sapatos? Magpagawa ng sapagkat gawa ito sa gata ng niyog.
Ang kalamay ay isang kakanin na gawa
prediction chart sa kuwaderno.
sa pinakunat na harinang kasaba,
Tumawag ng ilan upang ibahagi
kalabasa, Inilalagay ang kalamay sa
ito. isang marangyang sisidlan upang mas
maging mabili ang mga ito.
Malagkit, asukal, niyog
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Gawin Natin Gawin Natin Itanong:
paglalahad ng bagong kasanayan No I Ipakita ang pabalat ng Ipabasa sa mga mag-aaral ang Bakit masarap ang kalamay? Ano ang
(Modeling) kuwentong babasahin samga ilang pangungusap mula sa magiging bunga ng paglalagay ng
mag-aaral. kuwento. kalamay sa isang marangyang
Pag-usapan ito. 1. Namimigay si Aling Eva ng sisidlan? Sa anong sangkap gawa ang
Ipakita ang bawat pahina ng kalamay? Ipabasa ang mga
sapatos sa mga bata sa kanilang
aklat. Huwag tatalakayin ang pangungusap na nakasulat sa pisara.
baryo. Itanong:
makikita sa bawat pahina.
2. Puting sapatos ang gagamitin Ano ang dalawang pangungusap sa
Sabihin:
nina Eva sa nalalapit na pagtatapos. mga binasang sagot? Alin sa
Alamin natin kung tama ang
naging hula ninyo sa kuwentong 3. Nanghiram ng puting damit ang dalawang ito ang makapag-iisa? Hindi
babasahin. nanay ni Eva. makapag-iisa? Paano ito
4. Walang sapat na pera ang pinagdugtong? Anong mga salita ang
ginamit?
kaniyang pamilya upang makabili ng
sapatos.
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Basahin nang malakas ang Itanong: Ipabasa:
paglalahad ng bagong kasanayan No. 2. kuwento. Ano ang pinag-uusapan sa unang 1. Ano ang ginagamit mong
( Guided Practice) Ang Puting Sapatos Grace D. pangungusap? Pangalawa? panulat, lapis o ballpen?
ChongPabalikan ang prediction Pangatlo? Ano ang tawag natin dito? 2. Kuwaderno at papel ang dalhin
chart na ginawa. Aling salita o parirala ang mo bukas.
naglalarawan ng pinag-uusapan sa 3. Maganda ngunit suplada ang
pangungusap? Ano ang tawag natin kaibigan mo.
dito? 4. Matanda pati mag-
Pansinin ang mga pariralang may aaral ay dumalo sa
salungguhit. Ipabasa ang programa.
mga ito. Itanong: Ano ang napansin 5. Naririto ang binili kong payong,
ninyo sa mga salita? Madulas ba
alin ang gusto mo, pula o berde?
ang pagkakabigkas ninyo ng mga
ito? Bakit kaya? Takpan Itanong: Ano ang ginamit na salita sa
ang pantig na nagpapadulas sa mga pangungusap upang pag-
bawat parirala. Ipabasa muli ito. ugnayin ang mga salita? Ipabasa:
Itanong: 1. Makinig ka muna bago ka
Ano ang pagkakaiba sa una at magreklamo.
ikalawa ninyong pagbigkas ng mga 2. Nagsisikap ang ama ng
pariralang may guhit? Alin ang tahanan upang umunlad ang
mas madali sa inyo? Ano ang buhay nila.
nakapagpadulas sa bawat parirala? 3. Papasa ka sa pagsusulit kung
Ipabasa muli ang mga parirala.
ikaw ay mag-aaral.
Itanong: Alin ang inilalarawan?
4. Nagtatrabaho sa ibang bansa
Naglalarawan? Ano ang ginamit na
pang-ugnay? Kailan ginamit ang na? ang kaniyang ama sapagkat kulang
ng? -g? ang kita niya para sa pamilya.
5. Masipag siyang mag-
aaral kaya siya mahal ng guro.
Itanong Anong salita ang ginamit
upang mapag-ugnay ang mga lipon
ng mga salita? Ano
ang tawag sa mga salitang ito?
Ipagamit ang mga ito sa sariling
pangungusap.

F. Paglilinang sa Kabihasan Tumawag nang magbabahagi ng Gawin Natin Gawin Ninyo Pangkatin
(Tungo sa Formative Assessment ) kanilang sagot sa naturang tsart. Pangkatin ang klase. Papiliin ang klase.
( Independent Practice ) Pag-usapan ang kuwento batay sa ang bawat pangkat ng isang lugar. Ipagawa Pagyamanin Natin Gawin
mga tanong at sagot na ibinigay Tukuyin ang produktong Ninyo C, KM, p. 135
mula sa kanilang natapos na ipinagmamalaki nito. Sumulat ng Gawin Mo
prediction chart. isang talata na may limang Pasulatin ang mga mag-
pangungusap tungkol sa napiling aaral ng limang
lugar at produkto nito. pangungusap. Pabilugan
Salungguhitan ang mga pariralang ang ginamit na pangatnig.
may pang-angkop. Bilugan ang
simuno at ikahon ang panaguri.
Matapos ang inilaang oras,
tawagin ang bawat pangkat upang
basahin ang kanilang natapos na
talata.
Gawin MoIpagawa ang
Pagyamanin Natin Gawin Mo
A ,KM, p. 135.
Itanong: Pagsasapuso Itanong:
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw araw na Bakit kailangan ng ating bida ang Itanong: Paano mo pahahalagahan ang mga
buhay puting sapatos? Paano siya Paano mo maipakikita ang produkto ng ating bansa?
( Application/Valuing) nagkaroon nito? pagtulong mo sa iyong kapwa? Kung
Bakit siya namimigay ng puting ikaw si Eva gagawin mo ba ang
sapatos? Paano nakatulong ang kanyang ginawa? Bakit?
karanasan ni Eva sa kaniyang
buhay? Tutularan mo ba si Eva
noong bata pa siya? Nang
tumanda na siya? Bigyang
katwiran ang sagot.Pagsasapuso
Itanong: Ano ang natutuhan mo
kay Eva?
H. Paglalahat ng Aralin Paano mo maipakikita ang Ano at kalian ginagamit ang pang- Itanong:
( Generalization) pagtangkilik sa produktong angkop? Ano at paano ginagamit ang mga
sariling atin? Kailan ginagamit pangatnig?
ang pangatnig? Ano ang dapat
tandaan sa pagbibigay ng
pamagat sa talatang nabasa?
I. Pagtataya ng Aralin Gawin Ninyo Subukin Natin
Pangkatin ang klase. Pag-usapan Basahin ang usapan. Gumawa ng
sa pangkat ang bahagi ng talaan ng mga pang-uri at pang-abay
kuwentong napakinggan na Subukin Natin na ginamit dito.
nakatawag ng kanilang pansin at Gamitin ang lima sa mga ito sa Jose : Mataas ang punong iyon.
maaaring iugnay sa kanilang sarilingpangungusap. Dahan-dahan ka.
karanasan. Matapos ang inilaang Salungguhitan ang pariralangmay Roy : Naku, sanay si Deng umakyat.
oras, tawagin ang bawat pangkat pang-angkop. Bilugan ang pang- Jose : Kanina lang umaga umulan.
upang magbahagi ng kanilang Deng: Hayaan ninyo hahawak akong
angkopna ginamit.
sagot. mabuti.
1.kaugalian – Filipino
Roy : Sige, hihintayin ka naming doon
2.katangian – lilinangin sa may sapa.
3.malinis – hangin Deng: Pumito ka kapag uu wi na tayo.
4.dakila – bayani Dali-dali akong bababa.
5.luntian – dahon .
J.Karagdagang gawain para sa takdang Iguhit ang nais na hitsura ng gusto Sumulat ng tiglimang pangungusap Sumulat ng tiglimang pangungusap na
aralin( Assignment) mong sapatos. na ginagamitan ng pangatnig ginagamitan ng pangatnig

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga
mga bata. bata. bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga bata
bata bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga
__Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa.
mga bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman makabagong teknolohiya
kaalaman ng makabagong ng makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan
teknolohiya __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? presentation presentation __Paggamit ng Big Book
__Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Community Language Learning
__Community Language Learning __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia”
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based
__ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

You might also like