Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION X – NORTHERN MINDANAO
SCHOOLS DIVISION OF OZAMIZ CITY

COT 3

Asignatura Araling Panlipunan


Baitang/Antas Ikapitong Baitang Time Allotment
Markahan Ikatlong Markahan Linggo Feb.15, 2023 Araw Miyerkules

I. LAYUNIN a. Nasusuri ang kahulugan ng imperyalismo at kolonyalismo.


b. Naihahambing ang kaibahan ng imperyalismo at
kolonyalismo.
c. Napahahalagahan ang papel ng kolonyalismo at
imperyalismo ng mga Kanluranin .

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng magaaral ang pag-


Pangnilalaman unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at
Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon ( ika-16
hanggang ika-20 siglo)

B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa


Pagganap pagbabago, pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya
sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-
20 siglo)

C. Mga kasanayan sa Nasusuri ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo at


Pagkatuto imperyalismo ng mga Kanluranin sa unang yugto (ika-16 at ika-17
Code siglo) pagdating nila sa Timog at Kanlurang
Asya AP7TKA-IIIa-1.1
D. Sub-task na
Layunin
II. NILALAMAN Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya

A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Wala
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Pahina 196-200
kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Pahina 196-200
teksbuk
B. Learning Resources

Address: IBJT Compound, Carangan, Ozamiz City


Telephone No: (088) 545-09-88 Our LEARNERS: The Diamonds of the Fortress.
Telefax: (088) 545-09-90 ASENSO OZAMIZ!
Email Address: deped1miz@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION X – NORTHERN MINDANAO
SCHOOLS DIVISION OF OZAMIZ CITY

1. Kagamitan mula sa Wal


portal ng Learning
Resource (LR)
2. Iba pang Mga larawan, Mapa, Laptop, makulay na papel
kagamitang
panturo
III. PAMAMARAAN
(Method Used) Inductive Method
A. Paunang Bahagi
1. Drill/Balik-aral Puno ng Kaalaman!

Isulat sa mga makulay na papel ang mga naimpok na


kaalaman noong nakaarang aralin.

2. Pangganyak PICTURE PUZZLE


1. Flag of France
2. Marco Polo
3. Portugal
4. Spain
5. Costantinople

3. Paghahabi sa Larawan-Suri!
Layunin Suriin ang larawan sa ibaba at bumuo ng hinuha
gamit ang concept map.

Address: IBJT Compound, Carangan, Ozamiz City


Telephone No: (088) 545-09-88 Our LEARNERS: The Diamonds of the Fortress.
Telefax: (088) 545-09-90 ASENSO OZAMIZ!
Email Address: deped1miz@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION X – NORTHERN MINDANAO
SCHOOLS DIVISION OF OZAMIZ CITY

Kolonyali
smo at
Imperyal
ismo

1. Ano ang kolonyalismo at imperyalismo?

B. Panlinang na Alamin Natin!


Gawain Talakayan
 Imperyalismo-
 Kolonyalismo
 Mga Dahilan na nagbunsod ng mga kanluranin na
magtungo sa Asya

Ang kolonyalismo ay ang tuwirang pananakop ng isang


bansa sa iba pa upang manakaw o makuha ang yaman ng
isang bansa nito o makuha rito ang iba pang
pangangailangan ng mananakop

Ang Imperyalismo ay batas o paraan ng pamamahala kung


saan ang malalaki o makapangyarihang mga bansa ang
naghahangad upang palawakin ang kanilang kapangyarihan
sa pamamagitan ng pagsakop o paglulunsad ng mga
pagtaban o kontrol na pangkabuhayan at pampolitika sa
ibabaw ng ibang mga bansa.

Mga Dahilan ng Imperyaismo at Kolonyalismo noong unag


yugto ng panahon.

Address: IBJT Compound, Carangan, Ozamiz City


Telephone No: (088) 545-09-88 Our LEARNERS: The Diamonds of the Fortress.
Telefax: (088) 545-09-90 ASENSO OZAMIZ!
Email Address: deped1miz@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION X – NORTHERN MINDANAO
SCHOOLS DIVISION OF OZAMIZ CITY

1. Gawain Pag isipan Natin!

2. Paglalahat ng
aralin 1. Sa inyong palagay, makatarungan ba ang ginawa ng mga
Kanluranin sa pagsakop ng
mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya? Bakit?
2. Ano ang inyong naging damdamin sa ginawang
pananakop ng mga kanluranin?
3. Masasabi nyo bang may pagbabagong naganap
sa Timog at Kanlurang Asya sa panahon ng kolonyalismo
at imperialism?
4. Saang aspeto makikita ang pagbabagong dulot ng
kolonyalismo at imperyalismo?
Patunayan ang iyong sagot?

C. Panghuling Gawain
1. Paglalapat sa Paano nasakop ng mga kanluranin ang Timog at Silangang
aralin sa pang- Asya? Paano nakaapekto ang pananakop ng mga kanluranin
araw-araw na sa Timog at Kanlurang Asya?
buhay

2. Pagsusuri

IV. PAGTATAYA Tanong Ko! Tugon Mo!


Isulat ang HEPHEP kung ito ay tumutukoy sa pagbabagong
naganap sa mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya at HOORAY
kung Hindi.
1. Pagyakap sa Kristiyanismo.
2.Pagtulong ng mga Persian sa Ingles laban sa Portugues.
3. Nakilala sa pamilihang internasyunal ang mga produktong
Asyano
4. Direktang pinamunuan ng mga Asyano ang kanilang bansa sa
panahon ng pananakop

V. KARAGDAGANG Mga pagbabagong naganap sa Timog at Kanlurang Asya sa


GAWAIN/ Panahon
TAKDANG ng pananakop
ARALIN

Address: IBJT Compound, Carangan, Ozamiz City


Telephone No: (088) 545-09-88 Our LEARNERS: The Diamonds of the Fortress.
Telefax: (088) 545-09-90 ASENSO OZAMIZ!
Email Address: deped1miz@gmail.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION X – NORTHERN MINDANAO
SCHOOLS DIVISION OF OZAMIZ CITY

( Note:1. Values shall be integrated in any part of the lesson when deemed necessary.
2. Font style-Times New Roman, size-12, single spacing, add space after each
paragraph, reference the learning resources used-preferably from the LR portal,
follow format)

Inihanda ni:
Signature Over Printed Name

Iniwasto ni:
Signature Over Printed Name
Department Head

Aprobado:

Signature Over Printed Name


School Head

Address: IBJT Compound, Carangan, Ozamiz City


Telephone No: (088) 545-09-88 Our LEARNERS: The Diamonds of the Fortress.
Telefax: (088) 545-09-90 ASENSO OZAMIZ!
Email Address: deped1miz@gmail.com

You might also like