Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 3

Learning Area Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Filipino

Blended Learning / Modular Distance


Learning Delivery Modality Modality (Learners-Led Modality)

Paaralan LSHS Baitang 11

Komunikasyon at
Pananaliksik sa Wika
LESSON EXEMPLAR Guro CARMELA B. SALVADOR Asignatura at Kulturang Filipino
WEEK 6-7-LE 1
IKALAWANG
Petsa MARCH 17, 2022 Markahan MARKAHAN

Oras 9:00-10:00 AM Bilang ng Araw 1 oras/araw

1. Nakikilala ang konseptong Multilinggwalismo gamit ang wika sa


I. LAYUNIN pagkatuo.
2. Naipadarama ang kahalagahan ng karilang wika sa
pakikipagtalastasan,
3. Nakasusulat ng talata tungkol sa personal na karanasan gamit ang
konseptong multlinggwalismo

A. Pamantayan Pangnilalaman • Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan,


at gamit ng wika sa Pilipino.

B. Pamantayang Pagganap • Nasusuri ang kalikasan, gamit, mga kaganapang pinagdaanan at


pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas

C. Pinakamahalagang Kasanayan sa • Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa mga napakinggang


Pagkatuto sitwasyong pangkomunikasyon sa radyo, talumpati at mga
(MELC) panayam. F11PN – Ia – 86

D. Pagpapaganang Kasanayan -

II.NILALAMAN Multliinggawalismo

III.KAGAMITANG PANTURO

A. Mga Sanggunian

a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro PIVOT BOW R4QUBE p.361

b. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag- Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Filipino 11 Aralin 2 (PIVOT
aaral 4A Learners Material) p. 25

c. Mga Pahina sa Teksbuk -

d. Karagdagang Kagamitan mula sa Power point presentation kalakip sa google classroom at nakasumite sa
Portal ng Learning Resource Group chat.

B. Listahan ng Kagamitang Panturo para sa • Modyul, laptop, speaker, TV,


mga Gawain sa Pagpapaunlad at https://meet.google.com/vwa-snxi-evd
Pakikipagpalihan

IV.PAMAMARAAN

A. Panimula ➢ Pagbati sa mga Mag-aaral at pangunguna sa panalangin at


pagkuha ng mga pangalan ng mga dumalo.
➢ Pampasiglang Gawain: WIKA KO, AWITIN MO SA WIKA MO!
➢ Awitin ang iba’t ibang bersyon ng katutubong awitin sa
pamamagitan ng pagclick ng link na ibinigay ng kanilang guro.
Https:/www.youtube.comwatch?V=adodgk8vixe.

CEBUANO SONG LYRICS


Si Pilemon, si Pilemon namasol sa kadagatan.
Nakakuha, nakakuha og isdang tambasakan.
Gibaligya, gibaligya sa merkadong guba—
Ang halin pulos kura, ang halin pulos kura
Igo lang ipanuba.

TAGALOG VERSION
Si Filemon, si Filemon, nangisda sa karagatan,
Nakahuli, nakahuli ng isdang tambasakan,
Pinagbili, pinagbili sa isang maliit na palengke

1
Kumita ng kaunting pera, kumita ng kaunting pera,
Para lang sa kaniyang alak na tuba.

ENGLISH TRANSLATION OF LYRICS


Philemon, Philemon went to sea to catch some fish
He was able to get, to get only a small mudskipper.
He sold it, sold it at a dilapidated market
For it he got nothing much, nothing much
Just enough to buy tuba.
Alamin
Pakatapos awitin ang ibat-ibang bersyon ng katutubong awitin na ibinigay
ng kanilang guro ay sasagutin ang sumusunod na katanungan na kung saan
ay balik-tanaw na rin sa kanilang nakaraang aralin.

Gabay na mga tanong:

1. Paano nagkakaunawaan ang mga tao sa Cebu, Ilocos, Pampanga,


Batangas at iba pa?
2. Kung halimbawang mag uusap ang mga taga Cebuano at
Kapampangan, paano sila magkakaintindihan?
3. Kung kayo ay mapupunta sa ibang bansa paano kayo
makikipagtalastasan?
4. Sa paanong paraan naipakita ang Multilinggawalismo?

Tuklasin
Tutukuyin ng mga mag aaral ang angkop na salitang kumakatawan sa mga
Sumusunod na larawan base sa mga salitang nasa kahon,

Tambasakan Tuba kura

Mercado namasol pulos

B. Pagpapaunlad Subukin/ Masusukat mo kaya?


1. Alin sa mga sumusunod ang nagpapakita ng matilingwalismo?
a. tinuturo ni Hannah ang kasaysayan sa wikang Waray- waray, Filipino at Ingles kung
kinakallangan
b. tinuro ni Marta ang panitikan sa wikang Ingles
c. tinuturo ni Jona ang Matematika sa lokano
d. tinuturo ni Gemma ang agham sa mga wikang Filipino at ingles
2. Kung ipinanganak at lumaki sa albay si Katrina, sa anong wika dapat ituro ang mga asignatura
niya sa unang baiting sa eskwelahan, ayon sa patakarang mutlinggwal?
a. Filipino
b. Bikol
c. Ingles
d. lokano
Balikan/Tuklasin mo!
1. Alin sa sumusunod ang tama kaugnay sa ipinatupad na bilinggwal na patakaran sa edukasyon
sa UP?
a, Maaaring ituro ang pisika sa Filipino
b. Sa ingles lamang dapat ituro ang matematika
c. Maaaring gamitin pareho ang ingles at Filipino sa pagtuturo ng kasaysayan.
d. Maaating itu sa Filipino ang Kimika o Chemistry
4. Ain sa sumsusunod ang makapagpapatunay na nagtatagumpay ang mutilingwal na edukasyon
salayunin ito?
a. Higit na nakilala ng mga tao ang kanilang sariling identidad
b. Naihanda ang mga tao sa pakikilahok sa pambansa at internasyonal na mga Gawain
c. Nalinang ang wikang pambansa at mga rebiyonal na wika
d. tinakwil ang paggamitng Ingles sa kabuuan
5. Ayon sa pahayag ng UNESCO noong 2003, ano pa ang dapat pangalagaan at bigyang
proteksiyon bukod sa mutilingguwalismo at ingguwistikong pagkakaiba-iba?
a. Mga katutubong wika
b. Mga intemasyonal na wika
c. Mga wikang pambansa
d. Mga wikang nanganganib nang mawala

2
C. Pagpapalihan Panonoorin ang isang video tungkol sa multilingwalismo
(https:/www.youtube.comwatch?V=0g5hgtHM)

Upang mas maintindihan ng mga mag aaral ang paksa ay babasahin ng


mag-aaral ang maikling bahagi ng kanilang module tungkol sa
multilinggwalismo habang ito ay itinuturo ng kanilang guro.

Pagyamanin
Batay sa napanood na video, bumuo ng sariling konsepto o pananaw gamit
ang mga ekspresyong pagpapahayag…
➢ Kinakailangan kong matuto ng iba’t iabng wika sapagkat
___________________________________________________________________
Sa aking pananaw ang kahalagahan ng multilingwalismo may
__________________________________________________________________

Isagawa
Matapos panoorin ang video bubuo sila ng Venn Diagram na nagpapakita
ng pagkakatulad at pagkakaiba ng konseptong Bilinggwal at Multilinggwal.

Bilinggwal Multilinggwal

D. Paglalapat Sagutan ang tanong sa paraang patalata:


Bilang isang mag- aaral ng K to 12, ano ang magandang maidudulot ng
Multilinggwalismo? Ipaliwanag.
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
__________________________________________________________.

Rubrik ng Pagmamarka
Napakagaling Magaling Katamtamang Muling
PAMANTAYAN Puntos
(4) (3) Galing (2) ayusin (1)
NILALAMAN
May kabuluhan at akma sa
paksang binasa
PARAAN NG PAGKAKASULAT
Tama baybay, bantas at
kapitalisasyon, maayos ang
mga pangumgusap at talata
REPRESENTASYON
Malinis at nababasa ang sulat-
kamay;may sapat na margin
at espasyo

KABUUAN

V. Pagninilay Ang mag-aaral ay ssulat ng kanilang sariling pananaw tunkol sa paksang


tinalakay batay sa:

Naunawaan ko na_____________________________.
Nabatid ko na _________________________________.
Prepared By: Checked by:

CARMELA B. SALVADOR FLORENTINO B. GUTIERREZ


Teacher II Master Teacher II, SGH English

Approved By:

ASHER H. PASCO
Asst. Principal II

You might also like