Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

Paaralan MONKAYO NATIONAL HIGH Baitang 9

SCHOOL

Guro LOVELY S. ESLAO Asignatura ARALING PANLIPUNAN

Petsa at Oras ng Ika-20 ng Abril , 2023 Markahan IKATLONG MARKAHAN

Pagtuturo

I. LAYUNIN 1. nailalahad ang kahulugan ng Pambansang Badyet at Paggasta ng Pamahalaan;


(Specific 2. naisasagawa ang Paghahanda ng Pambansang Badyet ng Pamahalaan; at
Objectives) 3. nadadalaw ang BadyetngPamahalaan. .

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay:


Pangnilalaman naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang
(Content ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang
Standards) kaunlaran.

B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay:


Pagganap nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung papaanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa
(Performance pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang
Standards) kaunlaran.
C. Mga Kasanayan
nasusuri ang layunin at pamamaraan ng patakarang piskal.
sa Pagkatuto
(Isulat ang code
ng bawat
kasanayan)
(Learning
Competencies)
II. NILALAMAN Modyul 4: Ekonomiks: Pambansang Badyet at Paggasta ng Pamahalaan
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
(References)
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro Pahina 317-336
( Teachers
Guide Pages)
2. Mga pahina sa
Gabay ng Pang
Araling Panlipunan: Ikatlong Markahan-Modyul 4: Ekonomiks: Pambansang Badyet at Paggasta ng
mag-aaral Pamahalaan, pp 317-336
( Learners
Materials
Pages)
3. Karagdagang
Kagamitan
mula sa portal
ng Learning
Kagawaran ng Edukasyon, EKONOMIKS, Araling Panlipunan: Modyul; para sa Mag-aaral, DepEd-BLR, Mralco
Resource Avenue, Pasig City Philippines 1600, pp 317-336
( Additional
Materials from
Learning
Resource –
L.R portal)
B. Iba pang
Visual aid,printed pictures pictures
Kagamitang
pangturo
( Other Learning
Material /
Resources)
IV. PAMAMARAAN

A. Balik–Aral sa
nakaraang
aralin at/o ELICIT
Balik aral:
pagsisimula ng Magkakaroon ng maikling talakayan tungkol sa nakaraang aralin o paksa.
bagong aralin
B. (Reviewing Tanong:
previous 1. Ano ang pagkakaiba ng Contractionary Fiscal Policy at Expansionary Fiscal Policy?
lesson or
introducing a
new lesson)

ENGAGE
Gawain 1: Interpretasyon !
Panuto: Ilahad ang iyong naiintindihan sa larawan.

B. Paghahabi ng
layunin ng
aralin
(Establishing a
purpose for a
lesson)

Pamprosesong Tanong:

1. Ano ang iyong mensahe sa larawan? Ipaliwanag.


2. Bakit kaya kailangan may badyet ang pamahaalan? Ipaliwanag.
3. Ito ba ay makakatulong sa ating lipunan? Paano mo nasabi?
EXPLORE
Gawain 2: GUESS ME?
Panuto: Hulaan at iayos ang mga letra upang makabuo ng salita.

Gabay na tanong:
C. Pag-uugnay ng
1. Ano kaya ang larawan na ito?
mga
halimbawa sa
bagong aralin
(Presenting
examples/
instances of
the new
lesson)

tegdub ticifed sulprus tegdub

Gawain 3:
Panuto: Ididikit sa pisara ang kahulugan ng iba't-ibang paraan ng badyet ng pamahalaan.

Gabay na tanong:

1. Ano ang kahulugan ng abbreviations na nasa ibaba.

●DBM (Department of Budget and Management)


D. Pagtalakay ng
bagong ●Executive Review Board
konsepto at
paglalahad ng ●NEP ( National Expenditure Program)
bagong
kasanayan # 1 ● GAB ( General Appropriations Bill)
(Discussing new
concepts and
practicing new
skills #1)
1. nagpapalabas ng budget call sa lahat ng ahensya ng pamahalaang pambansa.
2. hinihiyakat ang partisipasyon ng mga civil society organization at iba pang stakeholder sa pagbuo ng
badyet ng mga ahensya ng pambansang pamahalaan.
3. pinag-aaralan ang rekomendasyon ng DBM na binuo ng kalihim at mga nakatataas na opisyal ng
pamahalaan.
4. Isusumite sa kongreso upang apprubahan bilang isang ganap na batas na natitipon ng DBP ang mga
dokumentong bubuo sa President's Budget.

E. Pagtalakay ng
bagong
konsepto at
Panuto: Ibahagi sa klase kung ano ang iyong naiintindihan ayon sa aktibidad na ating ginawa.
paglalahad ng
bagong Gabay na tanong:
kasanayan # 2
(Discussing new 1.Bakit kaya may proseso ang isang ganap na batas?
concepts and
practicing new
skills #2)
F. Paglinang
EXPLAIN:
sa kabihasaan Gawain 4: Alamin natin !
tungo sa
Formative Assessment) Ang Pambansang Badyet at Paggasta ng Pamahalaan
((Developing Mastery
Ang Pambansang Badyet ay ang kabuuang planong maaaring pagkagastusan ng pamahalaan sa loob ng isang
taon. Ito rin ang nagpapakita kung magkano ang inilaang pondo ng pamahalaan sa bawat sektor ng
ekonomiya.

Pagkakaiba ng Budget Deficit at Budget Surplus

● Budget Deficit - nagkakaroon ng depisit sa badyet kapag mas malaki ang paggasta ng pamahalaan
kaysa sa pondo nito.
● Budget Surplus - kung mas maliit naman ang paggasta kaysa sa pondo ng pamahalaan, nagkakaroon ng
surplus sa badyet.

Ang Badyet ng Pamahalaan


Leads to Formative
Assessment) Ang pagbabadyet ay ayon sa mga sumusunod:

 badyet ayon sa sektor


 badyet ayon sa expense class
 badyet ayon sa mga rehiyon
 badyet ayon sa iba't-ibang kagawaran ng pamahalaan at special purposes fund.

Ang Paggasta ng Pamahalaan


Hindi maisasakatuparan ng pamahalaan ang napakarami nitong tungkulin kung walang perang gagastusin.
Upang lubos na maipagkaloob ng pamahalaan ang mga programa at proyektong makatutulong sa lahat,
kinakailangang maayos na maipamahagi ang perang gagastusin sa mahahalagang aspekto ng pamamahala.

ELABORATE
Gawain 5: Name me !
Panuto: Pangalanan ang larawan. Ayusin ang hindi nagkakasunod na mga letra upang makabuo ng salita.

Gabay na tanong:

1. Ang badyet ng bansa ay inihahanda ayon sa mga prayoridad ng pamahalaan pangunahing pinaglalaanan
G. Paglalapat ng
ng pamahalaan ng pondo tulad ng:
aralin sa pang-
araw araw na
buhay
( Finding
practical
application of
concept and
skills in daily
living)

syonkadue ganpangkalusu laicos erafwel

H. Paglalahat ng
aralin Gawain 6:
(Making Panuto: Magbigay ng opinyon base sa iyong naiintindihan tungkol sa pambansang badyet.
generalizations
and Gabay na tanong:
abstraction 1. Sa iyong palagay, bakit mahalaga ang paghahanda ng badyet ng pamahalaan?
about the
lesson)

EVALUATION
Gawain 7:
I. Pagtataya ng Panuto: Isulat sa ika-apat na bahagi ng papel. Sagutin ang mga katanungan sa ibaba.
aralin
(Evaluation) Mga gabay na tanong:

1. Ito ay nangangahulugan na mas malaking halaga ng salapi ang pumapasok sa kaban ng bayan kaysa sa lumalabas.
2. Nangangahulugan na mas malaking halaga ng salapi ang lumalabas kaysa pumapasok sa kaban ng bayan.
3. Ito ay ang kabuuang planong maaaring pagkagastusan ng pamahalaan sa loob ng isang taon.
4 -5. Dalawang pambansang badyet ng pamahalaan.

Ibigay ang buong salita sa abbreviations sa ibaba.

6.DBM

7. CSO

8. ERB

9. NEP

10. GAB

11-13. Mga pangunahing pinaglalaanan ng pondo ng pamahalaan.

14-15. Magbigay atleast dalawang uri ng badyet ng pamahalaan.

J. Karagdagan
Gawain para
EXTEND
sa takdang Takda:
aralin at Abanteng pag-aralan ang susunod na aralin.
remediation Modyul 5.
(Additional
activities for
remediation’s
and
applications)
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
(No. of students who
earned 80% on the
formative assessment)
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang Gawain para sa
remediation
(No. of Learners who
required activities for
remediation)
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
(Did the remedial
lessons work? No. of
students who understand
the lesson)

Inihanda ni: Ipinasa kay:

LOVELY S. ESLAO NICE YUYEN B. LANABAN


PRE- SERVICE TEACHER COOPERATING TEACHER

You might also like