Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

PIGCAWAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL

Pigcawayan, Cotabato

School PIGCAWAYAN NATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level 7


GRADES 1 to 12
Teacher EVANGELINE A. LAPIDEZ Learning Area AP & ESP 7
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time May 1-5,2023 Quarter Ikaapat

Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday


ESP ESP AP AP AP
Objectives must be met over the week and connected to the curriculum standards. To meet the objectives, necessary procedure must be followed and needed, additional lesson, exercises and
remedial activities maybe done for developing content knowledge and competencies. These are assessed using Formative Assessment strategies. Valuing objectives support the learning of
I. LAYUNIN content and competencies and enable children to find significance and joy in learning the lesson. Weekly objectives shall be derived from the curriculum guides.

HOLIDAY
Naisasagawa ng magaaral ang Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay…
A. Pamantayang Pangnilalaman pagbuo ng Personal na Pahayag ng napapahalagahan ang pagtugon napapahalagahan ang napapahalagahan ang
Misyon sa Buhay (Personal Mission ng mga Asyano sa mga hamon pagtugon ng mga Asyano sa pagtugon ng mga Asyano sa
Statement) batay sa mga hakbang sa ng pagbabago, pagunlad at mga hamon ng pagbabago, mga hamon ng pagbabago,
mabuting pagpapasiya. pagpapatuloy ng Silangan at pagunlad at pagpapatuloy ng pagunlad at pagpapatuloy ng
Timog- Silangang Asya sa Silangan at Timog- Silangang Silangan at Timog- Silangang
Transisyonal at Makabagong Asya sa Transisyonal at Asya sa Transisyonal at
Panahon (ika-16 hanggang ika- Makabagong Panahon (ika-16 Makabagong Panahon (ika-16
20 hanggang ika-20 Siglo) hanggang ika-20 Siglo)
Siglo)
Naisasagawa ng magaaral ang Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay…
B. Pamantayan sa Pagganap pagbuo ng Personal na Pahayag ng nakapagsasagawa nang kritikal nakapagsasagawa nang nakapagsasagawa nang
Misyon sa Buhay (Personal Mission na pagsusuri sa pagbabago, pag-
kritikal na pagsusuri sa kritikal na pagsusuri sa
Statement) batay sa mga hakbang sa unlad at pagpapatuloy ng pagbabago, pag-unlad at pagbabago, pag-unlad at
mabuting pagpapasiya. Silangan at Timog Silangangpagpapatuloy ng Silangan at pagpapatuloy ng Silangan at
Asya sa Transisyonal at Timog Silangang Asya sa Timog Silangang Asya sa
Makabagong Panahon (ika-16 Transisyonal at Makabagong Transisyonal at Makabagong
hanggang ika-20 siglo) Panahon (ika-16 hanggang ika- Panahon (ika-16 hanggang ika-
20 siglo) 20 siglo)
C. Mga Kasanayan sa NaipaliLiwanag ang kahalagahan *Nasusuri ang mga dahilan, *Nasusuri ang mga dahilan, *Nasusuri ang mga dahilan,
Pagkatuto/ Isulat ang code ng bawat ng makabuluhang pagpapasiya sa paraan at epekto ng paraan at epekto ng paraan at epekto ng
Kasanayan uri ng buhay kolonyalismo at imperyalismo kolonyalismo at imperyalismo kolonyalismo at imperyalismo
(EsP7PB-IVc-14.1) ng mga Kanluranin sa unang ng mga Kanluranin sa unang ng mga Kanluranin sa unang
yugto (ika-16 at ika-17 siglo) yugto (ika-16 at ika-17 siglo) yugto (ika-16 at ika-17 siglo)
pagdating nila sa Silangan at pagdating nila sa Silangan at pagdating nila sa Silangan at
Timog-Silangang Asya Timog-Silangang Asya Timog-Silangang Asya
Ang Kahalagahan ng Kolonyalismo at Imperyalismo Kolonyalismo at Transpormasyon ng mga
II. NILALAMAN Ang Kahalagahan ng sa Silangan at Timog-Silangang Imperyalismo sa Silangan at Pamayanan at Estado sa
Makabuluhang Pagpapasiya Asya Timog-Silangang Asya Silangan at TimogSilangang
sa Uri ng Buhay (Mga dahilan, paraan at epekto ng (Mga dahilan, paraan at epekto ng
kolonyalismo at Imperyalismo sa
Asya sa Pagpasok ng mga
kolonyalismo at Imperyalismo sa
Silangan at Timog Silangang Asya) Silangan at Timog Silangang Asya) Isipan at Impluwensiyang
kanluranin sa larangan ng
2.1 pamamahala
2.2 kabuhayan
2.3 teknolohiya
III. KAGAMITANG List the materials to be used in different days. Varied sources of materials sustain children’s interest in the lesson and learning. Ensure that there is a mix of concrete and manipulative materials as well as paper-
based materials. Hands-on learning promotes concept development.
PANTURO
A. Sanggunian Self-Learning Modules Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng
Pagkakaiba Pagkakaiba
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga pahina sa Kagamitang pang mag-aaral 1-25 1-24 1-24 1-24

3. Mga pahina sa Batayang Aklat 1-25 1-24 1-24 1-24

4.Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng


Learning Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo SLM, PPT, ESP LM PPT, AP LM PPT, AP LM PPT, AP LM

IV. PAMAMARAAN Thesestep should be done across the week. Spread out the activities appropriately so that students will learn well. Always be guided by demonstration of learning by the students which you can infer from the formative
assessment activities. Sustain learning systematically by providing students with multiple ways to learn new things, practice their learning, question their learning processes and draw conclusions about what they learned in
relation to their life experiences and previous knowledge. Indicate the time allotment for each step.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin o Panimulang Gawain  Panalangin  Panalangin  Panalangin
pagsisimula ng bagong aralin  Panalangin  Pagbati  Pagbati  Pagbati
 Pagbati  Pagsuri ng Pagdalo  Pagsuri ng Pagdalo  Pagsuri ng Pagdalo
 Pagsuri ng Pagdalo  Paalala/Panuntunan  Paalala/Panuntunan  Paalala/Panuntunan
 Paalala/panuntunan
Balikan: Balikan: Balikan:
Balikan: Ano ang iba’t ibang ideolohiyang Ibigay ang mga epekto ng Pagbalik tanaw sa naunang mga
A. Isa-isahin ang mga hakbang sa nabuo sa Asya? Kolonyalismo at Imperyalismo sa gawain.
paggawa ng Career Planning. Asya.
B. Paglalahad sa layunin ng aralin 1. Naipapaliwanag ang kahalagahan 1. Naiisa-isa ang mga dahilan at 1. Naitatala ang mga dahilan, 1. Naiisa ang mga epekto ng
ng makabuluhang pagpapasiya sa uri paraan ng kolonyalismo at paraan, at epekto ng kolonyalismo kolonyalismo at Imperyalismo sa
ng buhay. Imperyalismo sa Silangang Asya; at Imperyalismo sa Timog- Timog-Silangang Asya.
2. Naiisa-isa ang mga hakbang sa 2. Natutukoy ang mga bansa na Silangang Asya sa pamamagitan 2. Natatalakay ang mga epekto ng
paggawa ng wastong pasiya. nasakop ng Kolonyalismo sa ng gawain. kolonyalismo at imperyalismo ng
3. Nakabubuo ng isang mabuti at Silangang Asya; at 2. Nasusuri ang mga dahilan, mga Kanluranin sa Timog-
makabuluhang pasiya sa uri ng buhay 3. Nagbibigyang halaga ang epekto paraan at epekto ng kolonyalismo Silangang Asya.
na nais. ng Kolonyalismo at Imperyalismo at imperyalismo ng mga 3. Napapahalagahan ang pagtugon
sa Asya. Kanluranin sa at Timog- ng mga Asyano sa mga hamon ng
A. Ipababasa ng guro sa mag-aaral A. Gamit ang objective board, Silangang Asya. pagbabago, pag-unlad at
ang layunin ng aralin. Pagsagot sa babasahin ng guro ang mga layunin 3. Napapahalagahan ang pagtugon pagpapatuloy ng Timog-
PAUNANG PAGTATAYA, ng aralin. ng mga Asyano sa mga hamon ng Silangang Asya sa Transisyonal at
Pagkatapos ay iwasto ang kanilang B. Ibigay ang dalawang kategorya pagbabago, pag-unlad at Makabagong Panahon ika-16
mga sagot. ng ideolohiya. pagpapatuloy Timog-Silangang hanggang ika-20 Siglo)
B. Gamiting gabay ang resulta ng Asya sa Transisyonal at
pagsusulit upang mataya ang mga Makabagong Panahon ika-16
kasanayang nangangailangan ng hanggang ika-20 Siglo)
malalim na pagtalakay.

C.Pag-uugnay ng mga bagong Pagganyak: Magpakita ng speech Gawain 1: Ambag ko, Isulat mo! Gawain 1: Tapatan tayo! Panuto: Gumawa ng poster na
halimbawa sa aralin balloons.na may kaugnayan sa nagpapakita ng pakikipaglaban ng
paggawa ng: Panuto: Isulat sa sagutang papel Panuto: Pagtapatin ang mga nasa mga Asyano sa kolonyalista at
ESTRATEHIYA: ang ambag ng mga Asyano sa iba’t hanay A batay sa paglalarawan imperyalistang bansa. Gawin ito
Gamification, Discovery ibang larangan. nito sa hanay B. Gawin ito sa sa sagutang papel.
Approach sagutang papel.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at GAWAIN 2: Basa-Suri Gawain 2: Tukuyin Mo Ako Gawain 2: Binagong Tama o Talakayin ang mga lupain sa
Paglalahad ng bagong kasanayan #1 Panuto: Suriin ang larawan upang Mali. Timog Silangang Asya na
Basahin at unawain ang sanaysay matukoy ang hinahanap na salita. Panuto: Isulat ang salitang TAMA nasakop ng mga Kanluranin, mga
upang masagot ang mga tanong Gawin ito sa sagutang papel. kung tama ang isinasaad ng mananakop na Kanluranin, mga
pagkatapos mong bumasa. Handa ka pangungusap. Kung mali, isulat ang dahilan at paraan ng pananakop at
na ba? Ano pa ang iyong hinihintay? MALI at palitan ang salitang may
mga patakaran at epekto nito.
salungguhit upang maitama ang
Halika sabay tayong magbasa.
pangungusap. Gawin ito sa sagutang
papel.
_____1. Ang Asya ay nagsilbing
I__P__ __ Y __ L I __M__
imbakan ng mga hilaw na materyales
at pamilihan ng produktong
Kanluranin.
______2. Nahati-hati ang rehiyon sa
mga kanluraning bansa at nagkaroon
ng takdang hangganan ang mga
teritoryo ng bawat bansa.
S__L__N G __N G A__ __ A ______3. Nagkaroon ng karapatan ng
mga Asyano na pamahalaan ang
sarili.
______4. Umunlad ang sistema ng
transportasyon at komunikasyon
upang mapadali ang pagluwas ng mga
produkto sa pandaigdigang pamilihan.
_______5. Pagkasira ng mga likas
yaman ng mga bansa sa Asya.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at GAWAIN 3: Bunga Ng Kaalaman Pamprosesong Tanong: Gawain 3: Itala Mo! Tukuyin Mo Ako
Paglalahad ng bagong kasanayan #2 Panuto: Unawain at sagutin ang Panuto: Punan mo ang mahahalagang Panuto: Suriin ang larawan upang
mga tanong sa ibaba. Isulat ang 1. Ano ang iyong nabuong datos na hinihingi. Gawin ito sa matukoy ang hinahanap na salita.
iyong sagot sa sagutang papel.
salita?
Kolonyalismo at Imperyalismo sa
iyong kuwaderno.
Silangan at Timog-Silangang Asya.
1. Paano ginagamit ang isip at __________________________
kilos sa pagbuo ng mabuti at __________________________
makabuluhang
pasiya? 2. Ano ang kolonyalismo at
ISIP: imperyalismo?
___________________________
___________________________ ________________________________
KILOS-LOOB: ________________________________
___________________________
___________________________
2. Bakit kailangang isaalang-alang T I __O__ S__ __ ANG__ N__
ang pagpapahalaga sa pagpili ng __S__A
mabuti at
makabuluhang pagpapasiya?
___________________________
F. Paglinang sa Kabihasaan Sagutin ang sumusunod na Tanong: Gawain 3: Jumbled Letters! Gawain 4: Mapa-tukoy Mga Pamprosesong Tanong:
(Tungo sa Formative Assessment#3) Panuto: Tukuyin ang bansang
1. Sa pagbuo ng mabuti at akabuluhang Panuto: Ayusin ang mga ginulong letra nakaranas ng kolonyalismong 1. Paano makaaapekto ang
pagpapasiya, gaano kahalaga ang upang maibigay ang tamang kasagutan Kanluranin. Gumamit ng pananakop ng ibang lahi sa isang
pagsangguni sa ibang tao at ang sa mga gabay na tanong. Gawin ito sa pangkulay na asul para sa lipunan?
panalangin? sagutang papel. Silangang Asya at berde naman sa
Timog-Silangang Asya. Gawin ito ___________________________
_________________________________ 1. PERMIYAMOLIS sa sagutang papel.
_________________________________ ___________________________
_________________________________ 2. ANGUDUNAS 5. YOPO
2. Bakit sinakop ng mga
4. Bakit kailangang pagnilayan ang 3. ACHNI kanluranin ang mga bansa sa
isasagawang pagpapasiya? Silangan at Timog Silangang
_________________________________ 4. KANMERTIMOLIS Asya?
_________________________________
5. YOPO
_________________________________ ___________________________
___________________________

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- GAWAIN 4: Liwanag ng Pagkatuto Anu-anong pagbabago at pag-unlad Napabuti ba ang ginawang Paano nabago ang pamumuhay
araw na buhay A. Panuto: Kompletuhin ang bawat ang nakikita mo sa inyong lugar? pananakop ng mga Kanluranin? ng mga Asyano sa mga nabanggit
pangungusap sa bawat bilang na may na rehiyon noong panahon ng
kaugnayan sa mabuting pagpapasiya. ________________________________ ___________________________ Imperyalismong Kanluranin?
________________________________ ___________________________
Isulat ang sagot sa sagutang papel.
________________________________ ___________________________
1. Natutunan ko na ang mabuti at ________________________________
___________________________ ___________________________
makabuluhang pagpapasiya ay ________________________________
___________________________ ___________________________
______________________________
___________________________
______________________________
2. Mahalaga ang pagkakaroon ng
kaalaman tungkol sa pagbuo ng
mabuti at
makabuluhang pagpapasiya upang
______________________________
H. Paglalahat ng Aralin GAWAIN 5: Buod-Diwa Magtatawag ang guro ng Panuto: Unawaing mabuti ang Suriin ang mga dahilan, paraan
Panuto: Bumuo ng isang akrostik magbubuod ng araling tinalakay: mga katanungan at sumulat ng at ng pagpasok ng mga
mula sa salitang PAGPAPASIYA. 1. Ano-ano ang mga dahilan paliwanag ukol dito. Gawin ito sa Kanlurang bansa sa Timog-
Ang nilalaman nito ay may kolonyalismo at Imperyalismo sa sagutang papel.
Silangang Asya
kaugnayan sa kahalagahan ng pagbuo Silangan at Timog-Silangang 1. Ano ang dahilan nang
ng makabuluhang pagpapasiya sa uri Asya. paglaganap ng kolonyalismo at
ng buhay na nais. Maaaring imperyalismo? Kanluraning bansa
2. Anong mga bansa ang mga
sumangguni sa iyong magulang o ___________________________  Mga Paraan ng
kapatid upang nasakop ng Kolonyalismo sa ___________________________ pananakop
maisagawa ang gawain. Nasa ibaba Silangan at Timog-silangang Asya ___________________________  Mga Dahilan ng
ang rubrik upang maging gabay mo pananakop
sa pagsulat.  Mga Epekto ng
P-
2. Ano ang ginamit na paraan ng Pananakop
A-
G- mga Kanluranin sa pananakop sa
P- Silangan at Timog-Silangang
A- Asya?
P-
A-
___________________________
S- ______________________________
I- ______________________________
Y- ______________________________
A-

I. Pagtataya ng Aralin Sagutan ang mga sumusunod na Gabay na Tanong/Pahayag Gawain 5: Natutuhan mo, Magbibigay ang guro ng
gawain: 1. Tumutukoy sa dominasyon ng isang Ipahayag mo! Maiksing pagsusulit.
Magbibigay ang guro ng 5-item Test. makapanyarihang nasyon-estado sa
aspektong pampolitika, pangkabuhayan, Panuto: Gumawa ng Slogan ukol
at kultural sa pamumuhay ng mahina at
maliit na nasyon-estado upang maging
sa pagtugon ng ating mga ninuno
pandaigdigang makapangyarihan. sa Kolonyalismo at Imperyalismo
_________________________ sa Silangan at Timog-Silangang
2. Ginagawa sa pamamagitan ng pag- Asya. Gawin ito sa sagutang
inom ng lokal na pinuno at pinunong papel.
Espanyol ng alak na hinaluan ng kani-
kanilang dugo. __________________
3. Bansang nagpatupad ng isolationism.
________________________________
4. Sistemang pang-ekonomiyang umiral
noon sa Europe. __________________
5. Isang halamang gamot na kapag
inabuso ay nagdudulot ng masamang
epekto sa katawan.
_________________________
J. Karagdagang gawain para sa TALA NG PASIYA Basahin ang susunod na paksa Gawain 6: Repleksyon, Pagawain sila ng tala (notes) ng
Takdang - aralin at remediation. Panuto: Sa pang-araw-araw na Ipahayag Mo! mga konseptong matatagpuan sa
para sa talakayan sa susunod na
buhay natin ay may mga sitwasyon Panuto: Isulat ang iyong kanilang binasa o sa paksang
na pagkikita. pagkaunawa sa naganap na
tinalakay.
kinakailangan natin bumuo ng epekto ng pananakop ng mga
pasiya. Itala sa tsart ang iyong Kanluranin. Ipahayag mo kung
gagawing makabuluhang pasiya na paano ka makikiisa sa layunin sa
may kaugnayan sa iyong tungkulin makabagong hamon ng
bilang isang kasapi ng pamilya sa kolonyalismo at imperyalismo
loob ng isang linggo gamit ang mga na hinaharap ng rehiyon. Gawin
natutunang konsepto sa aralin. ito sa sagutang papel.
__________________________
__________________________
V. MGA TALA
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral ng nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation na nakakuha ng mas
H- 8H- 8I –
mababa sa 80% 8C- 8J-
C. Nakatulong ba ang remedial? bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral ng magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratehiyang ginamit ang
nakatulong ng lubos? Paano it nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


maaring masolusyunan sa tulong ng aking
punungguro o tagamasid
G. Anong kagamitang pampagtuturo ang aking
nadibuho na nais kong maibahagi sa mga kapwa
guro?
For improvement, enhancement and/or clarification of any Deped material used, kindly submit feedback to bld.tid@deped.gov.ph

Prepared by:

EVANGELINE A. LAPIDEZ, T-I


Subject Teacher
Checked by:
LILY D. MODESTO, MT-I
AP and ESP Instructional Leader

Recommending Approval:

EMMYLORD R. CASIANO, MT-II Approved:


Asst. JHS Principal for Academics RICKY S. FLORES, P-I
School Head

You might also like