Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Paaralan BONFAL NATIONAL HIGH SCHOOL Antas 11

DAILY LESSON LOG (Pang- Guro ELMER M. TUMACDER Asignatura KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA AT
araw-araw na tala sa Pagtuturo) KULTURANG PILIPINO
Petsa/Oras UNANG LINGGO Semestre UNANG MARKAHAN/UNANG SEMESTRE

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elemeto kultural, kasaysayan, gamit ng wika sa lipunang Pilipino
B. Pamantayan sa Pagganap Nasususri ang kalikasan,gamit, mga kaganapang pinagdaan at pinag-dadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) F11PT – Ia – 85 : Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga konseptong pangwika
III. NILALAMAN MGA KONSEPTONG PANGWIKA

IV. KAGAMITANG PANTURO Pinagyamang Pluma, Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino (Batayang Aklat)
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro p.p 3-21 p.p 3-21 p.p 3-21
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pahina 3-21
Pang mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pahina 3-21 Pahina 3-21 Pahina 3-21
4. Mga Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resouce
B. Iba pang Kagamitang Panturo
TV/ laptop •Projector, Laptop, Projector Screen, •Laptop, Projector, Speaker
•Graphic Organizer (kartolina,
metakard, marker)
V. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin o Ibigay ang kahulugan ng mga Pagpapaliwanag ng mga nakatalang
pagsisimula ng bagong aralin. sumusunod na konseptong katangian ng wika gamit ang mga
pangwika sitwasyong pangkomunikasyon sa
mga napanood na programa sa
1. Wika telebisyon.
2. Wikang Panturo
3. Wikang Pamabansa 1. Makapangyarihan ang
4. Wikang Opisyal wika (TV Patrol, 24 oras,
Imbestigador)
2. Malikhain ang wika
(Wagas, Maalaala Mo
Kaya, Magpakailanman,
Pepito Manaloto)
3. Walang wikang Dalisay o
puro (SONA, Tonight with
Arnold Clavio, Wish Ko
Lang)
B. Paghahabi sa layunin ng Gawain 1: Bakit mahalaga ang wika Pagtatanong sa mga mag-aaral Pagpaparinig/Pag-awit ng mga
aralin/Pagganyak sa kung ano ang Tagalog, Pilipino at awiting bayan ( Manang Biday,
Filipino Paruparong bukid)
 Sarili
 Lipunan
 Kapwa
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Pagbabahagi ng sagot sa
bagong aralin/Presentasyon kahalagahan ng wika
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Panlahat na katangian ng wika Pag-uulat/ Pagtalakay sa paksa sa
paglalahad ng bagong kasanayan 1 Pagtalakay sa kasaysayan ng pamamagitan ng pangkatang gawain:
2  Ang wika ay masistemang pagkakabuo ng pambansang wika
balangkas. Pangkat 1- Monolingguwalismo
Ponolohiya- makaagham na  Teorya ng Wika Pangkat 2-
pag-aaral ng mga  Wika sa Panahon ng mga  Bilingguwalismo
makahulugang tunog (ponema) Katutubo Pangkat 3-
Morpolohiya- ang makaagham  Panahon ng Kastila  Multilingguwalismo
na pag-aaral ng mga  Panahon ng Propaganda
pinakamaliit nay unit ng mga  Panahon ng Amerikano Rubriks:Pagtataya sa Ginawang Pag-
tunog (morpema) ng isang wika  Panahon ng Pananakop uulat sa Pananaliksik, pahina 31-LM
at ng pagsasama-sama ng mga ng mga Hapon
ito upang makabuo ng salita
 Panahon ng Makasariling
Sintaksis -ang makaagham na
Pamahalaan
pag-aaral ng mga Sistema ng
pagsasama-sama o pag-
uugnay-ugnay ng mga salita
upang bumuo ng pangungusap.
Semantika- ang pag-aaral ng
mga kahulugan at relasyon ng
mga salita sa pangungusap

 Ang wika ay sistemang tunog.


 Ang wika ay kaugnay ng kultura
 Ang wika ay ginagamit
 Ang wika ay natatangi
 Ang wika ay malikhain
 Ang wika ay umuunlad
E. Paglinang sa kabihasaan Pagsulat ng mga karanasan sa Pangkatang Gawain: Sesyon sa
paggamit ng wika. Kongreso

Pagsasagawa ng isang debate


patungkol sa pagpili sa tagalog
bilang batayan ng wikang pambansa
F. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Pagbabahagi sa klase ng kanilang Pagdudugtong ng bawat pahayag na
araw na buhay mga karanasan sa paggamit ng wika nasa loob ng kahon para mabuo ang
diwa.

1. Mas uunlad pa ang


Pilipinas….
2. Pinoy Ako…
3. Kung may kaharap akong
genie ngayon, hihilingin
kong…
4. Sa aming bayan…
5. Iboboto ko ang kandidato
sa eleksiyon kung…
G. Paglalahat ng aralin Pagtatanong sa mga mag-aaral sa Pagtatanong sa mga mag-aaral sa Pagtatanong sa mga mag-aaral sa
kanilang pangkalahatang kaalaman kanilang pangkalahatang kaalaman kanilang pangkalahatang kaalaman
sa paksang- aralin sa paksang aralin sa paksang aralin
H. Pagtataya ng Aralin Pagsagot sa mga pahayag Maikling Pagsusulit na inihanda ng Unang Lagumang Pagsusulit
patungkol sa wika na inihanda ng guro
guro.
I. Karagdagang Gawain para sa Saliksikin ang kasaysayan at Portpolyo 1: Pagsasagawa ng
takdang-aralin at remediation pakakabuo ng wikang Pambansa timeline sa mga pangyayaring
nagbigay daan sa pagkakahirang sa
Filipino bilang wikang pambansa
IV. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain
maaari nang magpatuloy sa mga at maaari nang magpatuloy sa maaari nang magpatuloy sa mga at maaari nang magpatuloy sa
susunod na aralin. mga susunod na aralin. susunod na aralin. mga susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa kakulangan
aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa kakulangan aralin/gawain dahil sa
sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil kakulangan sa oras. sa oras. kakulangan sa oras.
sa integrasyon ng mga ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin
napapanahong mga pangyayari. dahil sa integrasyon ng mga sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga
____Hindi natapos ang aralin dahil napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga
napakaraming ideya ang gustong ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin dahil pangyayari.
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol dahil napakaraming ideya ang napakaraming ideya ang gustong ____Hindi natapos ang aralin
sa paksang pinag-aaralan. gustong ibahagi ng mga mag- ibahagi ng mga mag-aaral dahil napakaraming ideya ang
_____ Hindi natapos ang aralin dahil aaral patungkol sa paksang patungkol sa paksang pinag- gustong ibahagi ng mga mag-
sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga pinag-aaralan. aaralan. aaral patungkol sa paksang
klase dulot ng mga gawaing pang-
_____ Hindi natapos ang aralin _____ Hindi natapos ang aralin pinag-aaralan.
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng
gurong nagtuturo. dahil sa pagkaantala/pagsuspindi dahil sa pagkaantala/pagsuspindi _____ Hindi natapos ang aralin
sa mga klase dulot ng mga sa mga klase dulot ng mga dahil sa
Iba pang mga Tala: gawaing pang-eskwela/ mga gawaing pang-eskwela/ mga pagkaantala/pagsuspindi sa
sakuna/ pagliban ng gurong sakuna/ pagliban ng gurong mga klase dulot ng mga
nagtuturo. nagtuturo. gawaing pang-eskwela/ mga
Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: sakuna/ pagliban ng gurong
nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80 % sa pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan pa ng ibang gawain
para sa remediation
C. Nakatatulong baa ng remedial?
Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
pampagtuturo ang nakatulong nang ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
lubos? Paano ito nakatulong? ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang
talakayan talakayan talakayan talakayan
____malayang talakayan
____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning
____ paggawa ng poster ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto
____pagpapakita ng video ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
_____Powerpoint Presentation ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video
____Integrative learning _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation
(integrating current issues) ____Integrative learning ____Integrative learning ____Integrative learning
____Pagrereport /gallery walk (integrating current issues) (integrating current issues) (integrating current issues)
____Problem-based learning ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk
_____Peer Learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning
____Games
_____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning
____Realias/models
____KWL Technique ____Games ____Games ____Games
____Quiz Bee ____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models
Iba pang Istratehiya sa ____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique
pagtuturo:______________ ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee
___________________________ Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa
________________________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________
___________________________ ____________________________ ____________________________ __________________________
_______ _________________ _______________________ _______________________ _________________________
_________________________ ____________________________ ____________________________ __________________________
Paano ito nakatulong?
______ _________________ ______ _________________ ________ _________________
_____ Nakatulong upang
maunawaan ng mga mag-aaral _________________________ _________________________ _________________________
ang aralin. Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong?
_____ naganyak ang mga mag- _____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang
aaral na gawin ang mga gawaing maunawaan ng mga mag-aaral ang maunawaan ng mga mag-aaral maunawaan ng mga mag-aaral
naiatas sa kanila. aralin. ang aralin. ang aralin.
_____Nalinang ang mga _____ naganyak ang mga mag- _____ naganyak ang mga mag- _____ naganyak ang mga mag-
kasanayan ng mga mag-aaral
aaral na gawin ang mga gawaing aaral na gawin ang mga gawaing aaral na gawin ang mga
_____Pinaaktibo nito ang klase
Other reasons: naiatas sa kanila. naiatas sa kanila. gawaing naiatas sa kanila.
___________________________ _____Nalinang ang mga _____Nalinang ang mga _____Nalinang ang mga
_______________________ kasanayan ng mga mag-aaral kasanayan ng mga mag-aaral kasanayan ng mga mag-aaral
___________________________ _____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase
_________________________ Other reasons: Other reasons: Other reasons:
___________________________ ____________________________ ____________________________ __________________________
_________________________ ______________________ ______________________ ________________________
___________________________ ____________________________ ____________________________ __________________________
________________________ ________________________ ________________________ __________________________
___________________________
____________________________ ____________________________ __________________________
________________________
________________________ ________________________ __________________________
____________________________ ____________________________ __________________________
_______________________ _______________________ _________________________
____________________________ ____________________________ __________________________
_______________________ _______________________ _________________________
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na sosolusyunan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa
kapwa ko guro?

Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:

ELMER M. TUMACDER ELMER M. TUMACDER


Teacher III Subject Group Head

Pinagtibay ni:

OSMUNDO R. ESPEJO
Principal III

You might also like