Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

Banghay Aralin Gamitin ang imahinasyon at pumili ng mga hinog na mangga

MUSIC nang paisa-isa at ilagay ang mga ito sa isang basket. Sundin ang
Unang Markahan steady beat habang kinakanta ninyo ang awitin.
(Ika-apat na Linggo)
SEPTEMBE 26, 2023 Paglalapat
Itanong: Paano ninyo nakita ang aktibidad?
Layunin Ano ang isang Steady beat?
Maintains steady beat and accurate rhythm through tapping Ang Steady beat ay mahalaga sa musika? Bakit? Bakit hindi?
chanting, walking, and playing musical instruments MUIRH—
lc-4 Paglalahat
Isagawa ang steady beat Ang beat na na ating nadarama habang inaawit ang kanta ay
Damhin ang steady beat sa pamamagitan ng mga chants. tinatawag na Steady Beat. Ito ay tumutunog ng paulit-ulit gaya
Gumagalaw sa oras sa beat habang kumakanta. ng pagtibok ng ating puso o nang orasan.

Paksang Aralin Pagtataya


Sanggunian:
DBOW MAPEH Aktibidad ng grupo:
PIVOT 4A CALABARZON MAPEH
Igrupo ang klase sa 2 grupo. Pipiliin ng bawat grupo ang
Pamamaraan paborito nilang ritmo o aksyon at maglagay ng steady beat sa
Panimulang Gawain bawat linya gamit ang paggalaw ng kanilang katawan.
Panalangin
Pagsasabi ng Araw at Panahon Takdang Aralin
Balik-aral
Isagawa ang Echo Clapping sa himig ng Bahay Kubo.
Magpatuloy upang tapusin ang klase na may isang awitin,
Pagganyak tumalon nang tatlong beses, inhale at maubos at madama ang
Isagawa: Ilagay ang iyong kanang kamay sa iyong dibdib at iyong tibok ng puso.
pakiramdaman ang tibok ng iyong puso. Tapikin ang bawat
puso sa pamamagitan ng pagsunod sa tibok ng iyong puso

Tanong: Mabilis ba o mabagal ang pagtibok ng iyong puso?


Regular ba ang tibok ng iyong puso?

Panlinang na Gawain
Panimula
Tignang maigi ang larawan sa
ibaba. Anong mga prutas ang
iyong nakikita? mga bunga ang
mga ito?
https://bit.ly/3goMtyH
Paglalahad
Itanong: Ano ang masasabi
ninyo tungkol sa larawan? Checked by:
JANNET M. DUMAGO
MT In-Charge
Approved by:
PATROCINIA T. ARIATE
OIC-Principal/PSDS
Prepared by:
DEBBIE ROSES DIAZ-McCARTHY Banghay Aralin
Grade 1- Adviser ARTS
Noted by: Unang Markahan
(Ika-apat na Linggo)
MARITES G. PILOTON SEPTEMBE 27, 2023
Grade 1- Chairman Layunin
Nakaguguhit ng iba't ibang mga prutas o halaman upang ipakita
Pakinggan at damhin ang ang awit ng guro. ang overlapping ng mga hugis at ang pagkakaiba ng mga kulay
at hugis sa kanyang kulay pagguhit. A1PR-If
Mango Tree Gumuhit ng mga bulaklak na matatagpuan sa lokalidad.
Pahalagahan ang gawain ng isang tao at ang gawain ng iba
Mango tree, mango tree Paksang Aralin
Will your mango fall on me? Sanggunian:
I won’t cry and won’t shout, DBOW MAPEH
Should your mango knock me out. PIVOT 4A CALABARZON MAPEH
TG p. 130-133
K-12 CG p 16
SNAIL MAPEH 2 p.367
Maraming bagay sa paligid ang nagpapakita ng
Pamamaraan overlapping ng mga hugis at ang pagkakaiba ng mga kulay at
Panimulang Gawain hugis.
Panalangin
Pagsasabi ng Araw at Panahon Pagtataya
Balik-aral
Tukuyin ang mga hugis na bumubuo sa ipinakikitang Paggawa ng Ating Sining:
larawan/bahay. (Group Work)
1. Ipakilala ang aktibidad ng sining para sa araw na "Bulaklak".
3. Ipaliwanag ang mga hakbang sa paggawa ng aktibidad:
a. Pumili ng isang bulaklak na gusto mo at gumuhit ito sa isang
oslo / bond papel.
b. Kulay ito ay gumagamit ng ilaw at madilim na lilim.

Takdang Aralin

Kulayan ang mga hugis ng bulaklak na may isang darker lilim


ng kulay.

Pagganyak
Ipakita ang iba't ibang mga bulaklak sa basket.
Checked by:
Panlinang na Gawain JANNET M. DUMAGO
PANIMULA MT In-Charge
Itanong: Approved by:
a. Ano ang nadama mo habang nakaaantig at amoy ang mga
bulaklak? Bakit? PATROCINIA T. ARIATE
b. Ano ang kanilang mga kulay at hugis? OIC-Principal/PSDS
c. Obserbahan ang kanilang mga kulay. Ano ang napansin mo? Banghay Aralin
Paglalahad PHYSICAL EDUCATION
Unang Markahan
SEPTEMBE 28, 2023
Layunin
Prepared by: Nagpapakita ng balanse sa isa, dalawa, tatlo, apat, limang
bahagi ng katawan.
DEBBIE ROSES DIAZ-McCARTHY Kilalanin ang mga kasanayan sa kilusan (pagbabalanse) para sa
Grade 1- Adviser pakikilahok sa mga pisikal na aktibidad.
Noted by: Gawin ang mga aktibidad, pagbabalanse ng mga kasanayan
MARITES G. PILOTON nang may kagalakan at sigla.
Grade 1- Chairman
Paksang Aralin
Sanggunian:
DBOW MAPEH
PIVOT 4A CALABARZON MAPEH
K sa 12 MELCS, MISOSA 4- module 4, P.E 1 Gabay sa
Proseso: Pagtuturo, p. 6
1. Hatiin ang klase sa 4 na grupo.
2. Ipamahagi ang papel na may papel na may "mesa" sa ibaba. Pamamaraan
Panimulang Gawain
Panalangin
Pagsasabi ng Araw at Panahon
Balik-aral
Laro:
Mechanics:
3. Hayaang ihambing at ihambing ng mga mag-aaral ang mga Hatiin sa dalawang grupo ang mga bata. Ang bawat grupo ay
hugis at kulay ng mga bulaklak sa pamamagitan ng pagsulat ng magpapaunahan sa pagsagot tungkol sa mga kilos na napag-
angkop na mga hanay. aralan noong nakaraang araw. Ang unang grupo na makakuha
Paglalapat ng 5 tamang sagot ay ang panalo sa laro.
Ipatalakay sa kanila ang kanilang mga obserbasyon sa klase.

Gabay ang mga mag-aaral na lumapit na may konsepto ng


paghahambing ng mga kulay (madilim at liwanag) at hugis.
Ipakita kung paano kaibahan sa mga kulay at hugis ay maaaring
makamit sa sining sa pamamagitan ng pagpapakita ng mga
larawan na may liwanag at madilim na lilim.

Paglalahat
Pagganyak
Ipakanta sa mga bata ang isang awitin, " Ulo, balikat, Tuhod at grupong makakapagpigil sa pagkontrol at hindi mahulog sa
Toes" loob ng ibinigay na timeframe wins.
Pagsusuri:
Gawin: Hayaang matukoy ng mga mag-utang ang iba't ibang
bahagi ng katawan at ang kilusan at hugis na maaari nating Tanong: Ano ang masasabi ninyo tungkol sa aktibidad?
likhain sa mga ito. Nasiyahan ba kayo rito? Sa palagay ba ninyo mas marami
Panlinang na Gawain kayong magagawang kasanayan sa pagbabalanse?
Panimula
Gawin: Magpakita sa klase ng larawan ng pagbabalanse ng
isang bata.

Itanong: Ano ang ginagawa ng bata sa larawan?


Anong bahagi ng katawan ang gamit niya para manatili sa
posisyon?

Maaari mong gawin ang parehong nang hindi nawawala


ang control o bumabagsak na? Paglalahat
(Tumawag para sa boluntaryo) Sa paggawa ng mga
kasanayan sa pagbabalanse, ito ay
Sabihin: Ang ginawa ng bata sa larawan at ng kaklase mo ang mahalaga na magkaroon ng isang
tinatawag naming "Pagbabalanse" malusog at magkasya katawan?
Ngayon, sikapin nating makita ang iba pang mga
kasanayan sa pagbabalanse at tingnan kung magagawa natin Pagtataya
ito.
Mga Direksyon: Gawin ang sumusunod na mga kasanayan sa
Gawin: Ipakita sa klase ang sumusunod na mga kasanayan sa pagbabalanse. (Gumamit ng rubric.)
pagbabalanse.
1.

2.

3.

Gawin: Ipakita sa klase ang mga larawang makikita sa mga


larawan at pagkatapos ay tawagin ang mga boluntaryo mula sa 4.
klase at ipakita ang mga aksyon.

Sabihin: Sa sarili mong espasyo, isagawa ang ibinigay na mga


numero nang hindi nawawala ang control o bumabagsak 5.
Gawin: Laging ipaalala sa klase ang tungkol sa "Kaligtasan" sa
paggawa ng mga gawain. At mangyaring i-extend ang iyong
tulong sa mga taong nahihirapang gawin ang mga kasanayan.

Paglalahad
Gawin: Itanong sa mga estudyante ang sumusunod na mga
tanong:

Anong mga kasanayan sa pagbabalanse ang mahirap


gawin? Alin ang madali?
Punto 5 4 3 2 1
Aling bahagi/s ng katawan ang iyong komportableng s
gamitin sa pagbabalanse? Alin ang hindi? Nais Naisa
Prepared by: Naisa Naisa Naisaga
DEBBIE agaROSES
gawa DIAZ-McCARTHY
gawa gawa wa nang
Maaari mong gawin ang iba pang mga kasanayan sa wa nang nang nang tama
pagbabalanse gamit ang ibang mga bahagi ng katawan? (Ipakita nan Grade
tama 1- Adviser
tama tama ang 1
natin ang boluntaryo) Noted by: g ang 4 ang 3 ang 2 lamang
Paglalapat MARITES
tam na G. PILOTON
laman laman na kilos
Aktibidad ng Grupo: Grade
a 1-laman
Chairman
g na g na o
Gawin: Hatiin sa mga grupo ang klase kasama ang 4 na ang g na kilos o kilos o pagbaba
miyembro. Hayaan silang gawin ang mga kasanayan sa laha kilos o pagba pagba lanse.
pagbabalanse na makikita sa larawan. t na pagba balans balans
Bawat miyembro ay dapat magawa mga balans e. e.
nang tama ang karaniwang gawain. Ang kilo e.
so
pag
bab
alan
se.
Takdang Aralin

Sanayin ang katawan sa pagbalanse.


Banghay Aralin 3.Pakiramdam ang iyong prutas / gulay.
HEALTH Ano ang pakiramdam nito?
Unang Markahan 4.Mayroon ba kayong kinakain ng prutas / gulay?
(Ika-apat na Linggo) Paano ito lasa?
SEPTEMBE 29, 2023 3. Paglalapat

I. Layunin Almusal. Ang ibig sabihin ng almusal ay


Gumagawa ng magandang desisyon sa pagpili ng "paglabag sa ayuno." Matapos magdamag nang mga
pagkain. 10 oras nang walang pagkain, mababa ang reserba ng
Tukuyin ang ilang mabubuting gawi sa pagkain na enerhiya ng mga bata at ang kanilang katawan, at
makakatulong sa kanya na maging malusog. marahil mas mahalaga ang kanilang utak, kailangan ng
Praktisin ang mabubuting gawi sa pagkain na gasolina.
makakatulong sa kanya na maging malusog. 1. Ang mga batang kumakain ng isang magandang
II. Paksang Aralin almusal ay may enerhiya para sa araw at ay sa isang
Sanggunian: mas mahusay na mood kaysa sa mga taong laktawan
DBOW MAPEH almusal na pagod at madaling makakuha ng set up sa
PIVOT 4A CALABARZON MAPEH pamamagitan ng midmorning (Nemours, n.d.).
K-12 MELC 2. Ang mga batang kumakain ng magandang almusal
http://lrmds.deped.gov.ph - TG pp. 12-21 ay mas mahusay na gumagawa sa paaralan kaysa sa
mga batang hindi. Sa isang pag-aaral, ang mga puntos
III. Pamamaraan ng mga batang hindi kumain ng almusal ay
A. Panimulang Gawain karaniwang mas mababa kaysa sa mga kumain ng
1. Panalangin isang balanseng pagkain sa umaga (BarDayan, 2010).
2. Pagsasabi ng Araw at Panahon Bukod pa rito, ang mga batang kumakain ng
3. Balik-aral magandang almusal ay regular na dumarating sa
Magbigay ng mga pagkaing masustansiya at hindi paaralan at bihirang mangyari (Seibell, 2010).
masustansiya. 3. Ang mga batang kumakain ng magandang almusal
ay hindi magdurusa mula sa tiyan dahil sa gutom.
4. Pagganyak Samakatuwid, may mas kaunting mga kaso ng mga
Sino sa inyo dito ang gustung-gustong kumain ng bata na pumunta sa klinika dahil sa tiyan-ache.
prutas at gulay? 4. Ito ay mas madali upang makamit at mapanatili ang
isang malusog na timbang kapag ang mga bata kumain
B. Panlinang na Gawain ng isang magandang almusal.
1. Panimula Almusal skippers madalas na kumain ng mas
maraming pagkain kaysa sa karaniwan sa susunod na
Mga Bagay-bagay gulay / Prutas pagkain o nibble sa mataas na calorie meryenda na
Mga materyales na kailangan: mataas sa asukal at taba ngunit mababa sa nutrients sa
Dyaryo hiwa sa mga strip (upang maging handa ng ward off gutom.
guro sa mga bata ng hindi bababa sa isang araw bago)
upang makatulong sa kanila na magsanay sa pagputol
sa tuwid na mga linya 1 /2 "craft papel na may pre-
gumuhit outline ng prutas o gulay back-back-back
Stapler at staple wire

1. Kulayan ang prutas o gulay pabalik-balik.


2. Seal 2/3 ng gilid gamit ang stapler. 5. Mga batang kumakain ng balanseng almusal,
3. Crumple ang mga piraso ng papel sa maluwag na kasama ang tanghalian at hapunan, kumuha ng sapat
bola at bagay-bagay ang mga ito sa loob ng prutas o na bitamina at mineral na kailangan ng kanilang
gulay. katawan kaysa sa mga kumakain lamang ng tanghalian
4. Kapag puno na ang prutas o gulay, tatakan ito ng at hapunan.
stapler.
Tanghalian. Isang magandang tanghalian ang
nakikinabang sa isang estudyante sa pamamagitan ng
pagbibigay sa kanya ng lakas na manatiling alerto sa
oras ng klase. Totoo ito kung nasa elementarya ang
estudyante, high school o kolehiyo. Maraming pag-
aaral, tulad ng isa na isinasagawa sa pamamagitan ng
Tufts University School of Nutrisyon, ay nakumpirma
na ang mga mag-aaral na nagugutom dahil sila ay
2. Paglalahad lumaktaw sa tanghalian ay nakagambala sa silid-
Itanong: aralan. Sa karagdagan, ang mga pag-aaral ay
1.Tingnan ang iyong prutas/ gulay. pinapakita na ang malnutrisyon mula sa ugali na
Pag-aralan ito nang husto. undereating ay maaaring makagambala sa normal na
Ano ang hugis nito? pisikal at mental na pag-unlad (Tolliver, 2008). Ang
Ano ang kulay nito? isang malusog na tanghalian ay dapat magbigay ng 14
2.Amoy ang iyong prutas / gulay? na estudyanteng may sapat na calories upang
Ano ang amoy nito? panatilihin ang kanyang pagpunta sa buong maghapon
anuman ang antas ng kanyang aktibidad. Ang calories
ay dapat dumating mula sa masustansyang pagkain na
mababa-calorie at mababang taba. 4. Aling inumin ay mabuti para sa mga bata?
Tubig. Ang tubig ay isang nutrient. Tubig ay isa sa
mga pangunahing nutrients para sa anumang mga
buhay na organismo at ang kahalagahan nito ay mas
marami sa mga bata kaysa sa matatanda.
Gatas. Tulad ng tubig ay mahalaga para sa kalusugan,
gatas ay din ng isang mahalagang bahagi ng nutrisyon V.Takdang-Aralin
ng bata. Kalusugan benepisyo ng gatas isama
magandang buto kalusugan, matibay na balat, Hikayatin ang mga mag-aaral na magbaon ng mga
magandang sistema ng kabal sistema, pag-iwas sa mga masustansiyang pagkain para sa hapag .
sakit, tulad ng hypertension, dental decay, hydration,
panghinga problema, obesity, osteoporosis, at kahit
ilang uri ng kanser. Gatas ay isang magandang
pinagkukunan ng protina, bitamina, at mineral.
Prutas at gulay. Ang mga prutas at gulay ay malusog;
samakatwid, dapat silang maging bahagi ng pagkain
ng mga bata araw-araw. Naglalaman ito ng mga
bitamina at nutrients na mabawasan ang panganib ng
sakit sa puso at ilang kanser (DOH, 2012). Kami ay
pinapayuhan na kumain ng 2 servings ng prutas at
limang ng mga gulay (o bilang ANG DOH sabi ni
"fistful").

Prepared by:
DEBBIE ROSES DIAZ-McCARTHY Checked by:
Grade 1- Adviser JANNET M. DUMAGO
Noted by: MT In-Charge
C. Paglalahat
MARITES G. PILOTON
Sa maikling papel, gumawa ng "Malusog na Pagkain Approved by:
Grade 1- Chairman
Plate". PATROCINIA T. ARIATE
OIC-Principal/PSDS
IV.Pagtataya

Alin sa larawan sa ibaba ang nagpapakita ng tamang


pagkain para sa almusal?

2. Anong pagkain ang mabuti para sa tanghalian?

3. Alin sa sumusunod na bunga ang mabuti para sa


almusal?

You might also like