Professional Documents
Culture Documents
Pusher Na Madalas Laman NG Mga Balita Sa Radyo, Telebisyon at Maging Sa Pahayagan Man?
Pusher Na Madalas Laman NG Mga Balita Sa Radyo, Telebisyon at Maging Sa Pahayagan Man?
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Ikaanim na Baitang
UNANG MARKAHAN
Ikaapat na Linggo – Unang Araw
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagsunod sa mga tamang hakbang bago makagawa ng isang
desisyon para sa ikabubuti ng lahat
B. Pamantayan sa Pagganap
Naisasagawa ang tamang desisyon nang may katatagan ng loob para sa ikabubuti ng lahat
C. Pamantayan sa Pagkatuto
1. Naisasagawa ang mga tamang hakbang na makatutulong sa pagbuo ng isang desisyon na makabubuti sa
pamilya
1.1. pagsusuri nang mabuti sa mga bagay na may kinalaman sa pangyayari
1.2. pagsang-ayon sa pasya ng nakararami kung nakabubuti ito
1.3. paggamit ng impormasyon Code: EsP6PKP-Ia-i-37
II. NILALAMAN
Paksa: Paggawa ng responsableng desisyon ng may bukas na isipan
Kaugnay na Pagpapahalaga: Pagkabukas isipan (Open-mindedness)
B. Iba pang Kagamitang Panturo: laptop, projector, pelikulang “Moana”, powerpoint presentation na
inihanda ng guro, metacards, manila paper, gunting, permanent marker, masking tape
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Bilang mag-aaral, paano nakakaapekto sa isang pamilya ang karahasan tulad ng pagpatay sa mga drug
pusher na madalas laman ng mga balita sa radyo, telebisyon at maging sa pahayagan man?
Itanong:
1. Tungkol saan ang pelikula na inyong napanood?
2. Ano ang inyong naramdaman habang pinapanood ang pelikula?
3. Kung ikaw si Moana, ano ang iyong gagawin sa sitwasyong kaniyang kinaharap? Bakit?
4. Ano-ano ang dapat isaalang-alang sa pagpapasya sa mga sitwasyong katulad nito?
`
5. Bilang isang mag-aaral, paano mo maipamamalas ang pagkakaroon ng bukas na isipan sa mga
hinaharap na sitwasyon sa buhay? sa tahanan? sa paaralan?
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagsunod sa mga tamang hakbang bago makagawa ng isang
desisyon para sa ikabubuti ng lahat
B. Pamantayan sa Pagganap
Naisasagawa ang tamang desisyon nang may katatagan ng loob para sa ikabubuti ng lahat
C. Pamantayan sa Pagkatuto
1. Naisasagawa ang mga tamang hakbang na makatutulong sa pagbuo ng isang desisyon na makabubuti sa
pamilya
1.1. pagsusuri nang mabuti sa mga bagay na may kinalaman sa pangyayari
1.2. pagsang-ayon sa pasya ng nakararami kung nakabubuti ito
1.3. paggamit ng impormasyon Code: EsP6PKP-Ia-i-37
II. NILALAMAN
Paksa: Paggawa ng responsableng desisyon ng may bukas na isipan
Kaugnay na Pagpapahalaga: Pagkabukas isipan (Open-mindedness)
B. Iba pang Kagamitang Panturo: laptop, projector, pelikulang “Moana”, powerpoint presentation na
inihanda ng guro, metacards, manila paper, gunting, permanent marker, masking tape
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Magkaroon nang maikling balik-aral sa ginawa ng nakaraang araw.
`
3. May rubrik na susundin sa pagmamarka sa bawat gawaing ipapakita. Ang mga puntos sa rubrik ay
kinakailangang napagkasunduan ng guro at ng mga mag-aaral.
Pagtalakay
1. Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng bukas na isipan?
2. Paano nakatutulong ang pagkakaroon ng bukas na isipan sa pagbuo ng desisyon para sa sarili at para
sa ating pamilya?
3. Ano ang maaaring mangyari kung basta na lamang tayo magbibigay ng isang pasya o desisyon?
4. Ano-ano ang dapat isaalang-alang sa pagbuo at pagbibigay ng isang pasya o desisyon?
`
Banghay Aralin sa Pagtuturo ng
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Ikaanim na Baitang
UNANG MARKAHAN
Ikaapat na Linggo – Ikatlong Araw
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagsunod sa mga tamang hakbang bago makagawa ng isang
desisyon para sa ikabubuti ng lahat
B. Pamantayan sa Pagganap
Naisasagawa ang tamang desisyon nang may katatagan ng loob para sa ikabubuti ng lahat
C. Pamantayan sa Pagkatuto
1. Naisasagawa ang mga tamang hakbang na makatutulong sa pagbuo ng isang desisyon na makabubuti sa
pamilya
1.1. pagsusuri nang mabuti sa mga bagay na may kinalaman sa pangyayari
1.2. pagsang-ayon sa pasya ng nakararami kung nakabubuti ito
1.3. paggamit ng impormasyon Code: EsP6PKP-Ia-i-37
II. NILALAMAN
Paksa: Paggawa ng responsableng desisyon ng may bukas na isipan
Kaugnay na Pagpapahalaga: Pagkabukas isipan (Open-mindedness)
B. Iba pang Kagamitang Panturo: laptop, projector, pelikulang “Moana”, powerpoint presentation na
inihanda ng guro, metacards, manila paper, gunting, permanent marker, masking tape
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Magkaroon nang maikling balik-aral sa ginawa ng nakaraang araw.
Panuto: Basahin ang mga sitwasyon sa ibaba. Iguhit sa inyong kwaderno ang masayang mukha kung
ang sitwasyon ay nararapat at malungkot na mukha kung hindi ito nararapat.
Mga Sitwasyon:
1. Masusing pinag-aaralan ang mga sitwasyon at pangyayari bago magbigay ng pasya o desisyon.
2. Isinasaalang-alang lamang ang kabutihan ng mga kaibigan o mga taong malapit sa iyo sa pagbibigay
ng pasya o desisyon.
3. Tinitimbang ang mga mga sitwasyon o pangyayari kung ito ba ay makabubuti o makasasama para sa
ating gagawing desisyon.
4. Nakikinig sa payo ng magulang at nakatatanda bago magpasya.
5. Sumasangguni sa mga aklat o mapagkakatiwalaang sanggunian kung may nais malaman.
Pagtalakay
1. Alin sa mga nabanggit ang palagian mong naisasagawa? hindi naisasagawa?
`
2. Bukod sa mga nabanggit, ano-ano pa ang mga paraan upang magkaroon ng bukas na isipan sa
pagbuo ng pasya o desisyon?
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagsunod sa mga tamang hakbang bago makagawa ng isang
desisyon para sa ikabubuti ng lahat
B. Pamantayan sa Pagganap
Naisasagawa ang tamang desisyon nang may katatagan ng loob para sa ikabubuti ng lahat
C. Pamantayan sa Pagkatuto
1. Naisasagawa ang mga tamang hakbang na makatutulong sa pagbuo ng isang desisyon na makabubuti sa
pamilya
1.1. pagsusuri nang mabuti sa mga bagay na may kinalaman sa pangyayari
1.2. pagsang-ayon sa pasya ng nakararami kung nakabubuti ito
1.3. paggamit ng impormasyon Code: EsP6PKP-Ia-i-37
II. NILALAMAN
Paksa: Paggawa ng responsableng desisyon ng may bukas na isipan
Kaugnay na Pagpapahalaga: Pagkabukas isipan (Open-mindedness)
B. Iba pang Kagamitang Panturo: laptop, projector, pelikulang “Moana”, powerpoint presentation na
inihanda ng guro, metacards, manila paper, gunting, permanent marker, masking tape
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Magkaroon nang maikling balik-aral sa ginawa ng nakaraang araw.
B. Paglinang sa kabihasaan
(Isabuhay Natin)
Ipapakita ng guro ang sumusunod na sitwasyon sa pamamagitan ng powerpoint presentation.
Sasagutin ng mga mag-aaral kung ano ang kanilang gagawin sa bawat sitwasyon kung sila ang tauhan
dito. Itatala rin nila ang dahilan kung bakit nila ito dapat gawin. Isusulat ang sagot sa kanilang kuwaderno.
`
Pagtalakay
1. Ano-ano ang isinasaalang-alang sa pagbuo ng isang pasya o tugon?
2. Sa paanong paraan mo maipapakita ang pagkakaroon ng bukas na isipan?
`
Banghay Aralin sa Pagtuturo ng
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Ikaanim na Baitang
UNANG MARKAHAN
Ikaapat na Linggo – Ikalimang Araw
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagsunod sa mga tamang hakbang bago makagawa ng isang
desisyon para sa ikabubuti ng lahat
B. Pamantayan sa Pagganap
Naisasagawa ang tamang desisyon nang may katatagan ng loob para sa ikabubuti ng lahat
C. Pamantayan sa Pagkatuto
1. Naisasagawa ang mga tamang hakbang na makatutulong sa pagbuo ng isang desisyon na makabubuti sa
pamilya
1.1. pagsusuri nang mabuti sa mga bagay na may kinalaman sa pangyayari
1.2. pagsang-ayon sa pasya ng nakararami kung nakabubuti ito
1.3. paggamit ng impormasyon Code: EsP6PKP-Ia-i-37
II. NILALAMAN
Paksa: Paggawa ng responsableng desisyon ng may bukas na isipan
Kaugnay na Pagpapahalaga: Pagkabukas isipan (Open-mindedness)
B. Iba pang Kagamitang Panturo: laptop, projector, pelikulang “Moana”, powerpoint presentation na
inihanda ng guro, metacards, manila paper, gunting, permanent marker, masking tape
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Magkaroon nang maikling balik-aral sa ginawa ng nakaraang araw.
Mga Sitwasyon:
1. Si Lito ay mula sa mahirap na pamilya. Ang kaniyang ina ay nakaratay sa ospital dahil sa sakit na
cancer at kailangan nang agarang gamutan. Isang araw niyaya siya ng kaniyang kabarkada na isagawa
ang pagnanakaw sa isang malaking tindahan. Kung ikaw si Lito, ano ang iyong gagawin?
2. Nalaman mo isang araw mula sa iyong kalaro na ang iyong kapitbahay na dating sundalo at kilalang
siga sa inyong lugar ay nagbebenta ng ipinagbabawal na gamot. Ano ang gagawin mo sa iyong
natuklasan?
3. Si Juan ay anak ng pulitiko. Tuwing may pagsusulit siya ay gumagawa ng paraan upang tumaas ang
kaniyang iskor. Isang paraan niya ay ang pananakot sa kaniyang katabi upang siya ay bigyan ng wastong
sagot. Bilang pangulo ng inyong klase, ano ang nararapat mong gawin pagkatapos mo itong matuklasan?
`
4. Isa sa mga patakaran ng paaralan ang pagbabawal sa pagdadala ng cellphone. Ano ang reaksiyon mo
hinggil sa patakarang ito.
5. Matalik na magkaibigan sina Joshua at Tiffany. Si Joshua ay malamya sa pagkilos subalit si Tiffany
naman ay medyo brusko. Isang araw, sabay na naglalakad sa paaralan ang dalawa nang biglang
binastos si Joshua ng mga kamag-aaral na lalaki. Sinabihan siyang, ”Bakla ka, hindi ka makakapasok sa
langit”. Kung ikaw si Tiffany, ano ang gagawin mo?
C. Paglalahat ng aralin
Itanong:
Sa lahat ng mga gawain at sitwasyong ating tinalakay, ano ang ibig sabihin ng desisyon? Ano- ano
ang mga dapat tandaan sa pagbuo ng desisyon?
(Hayaang ilahad ng mga mag-aaral ang kanilang mga sagot at magkaroon ng talakayan upang mas
maintindihan at tumimo sa kanilang isipan ang pagpapahalagang nililinang sa araling ito)
TANDAAN NATIN:
Ang pagkabukas isipan ay ang pagtanggap sa mga bagong ideya. Ito ay isang pagpayag na subukan at
isaalang-alang ang mga bagong bagay at ideya.
Ang pagkabukas isipan ay nauugnay din sa mga paraan kung saan ang tao ay isinasaalang-alang ang
mga pananaw at kaalaman ng iba.
Mayroong pagkamatapat na kaakibat ang pagkabukas isipan, dahil tinatanggap ng isang tao na hindi niya
alam ang lahat ng bagay. Ito ay nangangahulugan ng paniniwala na anuman ang katotohanan na
kaniyang makikita ay higit pa sa kaniyang inaasahan.
Kaya’t mahalaga na malinang ang pagkabukas isipan upang ang mga mag-aaral ay magkaroon ng
kamalayan sa mga bagay na nangyayari sa kaniyang sarili, pamilya, at komunidad. Ito ang magiging susi
sa paggawa ng responsableng desisyon.
D. Pagtataya ng aralin
Panuto: Basahin ang sumusunod na sitwasyon at sagutin ang tanong sa bawat sitwasyon. Isulat ang letra
ng tamang sagot sa sagutang papel.
1. Si Awra ay nakapulot ng isang bag na puno ng pera habang sila ng kaibigang si Onyok ay abala sa
pangungulekta ng mga kalakal sa kalye. Alin sa sumusunod ang dapat nilang gawin?
`
d. Dahil sa isang suliraning hinaharap ng kanilang pamilya, pinili ni Marco na tumigil muna sa
pag-aaral at sumama na lamang sa kanilang kapitbahay sa pangangalakal upang matugunan
ang gamot ng kaniyang ina.
3. Ang inyong lugar ay madalas na nakararanas ng pagbaha sa panahon ng tag-ulan. Bilang mag-aaral,
alin sa sumusunod ang maaari mong gawin upang makatulong sa pagsugpo ng suliranin ng inyong
barangay na may malaking epekto sa inyong pamilya?
4. Habang ikaw ay naglalakad sa kalye, may isang grupo ng kabataan na nag-aalok ng sigarilyo at alak.
Ano ang iyong gagawin?
5. Natanggal sa trabaho ang iyong ama na siyang bumubuhay sa inyong pamilya. Bilang myembro ng
inyong pamilya, paano ka makatutulong sa kanila lalo na at gusto mo talagang makapagtapos ng iyong
pag-aaral?
a. Titipirin ko ang baon na ibinibigay sa akin ng aking nanay at sisikaping makaipon kung may
natirang pera sa baon.
b. Pagsasabihan ko ang aking ama na humanap ng panibagong trabaho para maibigay ang
aming mga pangangailangan.
c. Mangungutang muna ako sa aking mga kamag-aral at mangangako na babayaran ko sila
kapag nakaluwag na ang aming pamilya.
d. Sasabihan ko ang aking mga nakababatang kapatid na tumigil muna sila sa pag-aaral at
magtrabaho na lang muna para makatapos ako ng aking pag-aaral.
Pagninilay / Repleksyon
1. Itanong:
a. Ano-ano ang natutunan ninyo sa isang linggo nating aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao?
b. Ano ang inyong naramdaman sa kabuuan ng aralin?
c. Paano mo pa mahuhubog ang iyong sarili na magkaroon ng bukas na isipan?