Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

DAILY Paaralan: PAG-ASA CENTRAL SCHOOL Antas: III

LESSON Guro: MONA LIZA S. BALLEZA Asignatura: MTB-MLE


LOG Petsa / Oras: October 02, 2023 Markahan: Unang Markahan

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman The learner demonstrates communication skills in talking about variety of topics using expanding
vocabulary.
B. Pamantayan sa Pagganap shows understanding of spoken language in different contexts using both verbal and non-verbal cues,
vocabulary and language structures, cultural aspects of the language, and reads and writes literary and
informational texts
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto ● nagagamit ang kombinasyon ng panlapi at salitang-ugat bilang gabay sa pagkuha ng kahulugan ng salita
Isulat ang code ng bawat kasanayan (MT3VCD-Ice-1.5).
II. NILALAMAN Panlapi at Salitang-Ugat: Usisain!

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa larawan,
portal ng Learning Resource
B.Iba pang Kagamitang Panturo SLM MTB-MLE – Unang Markahan Modyul 6
IV. PAMAMARAAN
A.Balik-aral sa nakaraang aralin at/o -pag-awit ng mga bata
pagsisimulang aralin -Balik- aralan

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ang Layunin ng inyong aralin ay nagagamit ang kombinasyon ng panlapi at salitang-ugat bilang gabay sa
pagkuha ng kahulugan ng salita
Bago tayo magpatuloy sa ating aralin sa sagutan ang Subukin mo.

Nakakita na ba kayo ng bulaklak na rosas? Ano ang itsura nito at amoy?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Pakinggang mabuti ang tula at tandaan ang mga mahalagang detalye.
bagong aralin
Sagutin ang mga tanong
1. Tungkol saan ang tula?
2. Nagustuhan mo ba ito? Bakit?
3. Ano-ano ang bulaklak sa inyong bahay?
4. Gaya ng sinabi sa tula, naranasan mo rin bang magbigay ng mga bulaklak bilang tanda ng
iyong pagmamahal?
5. Ano ang pakiramdam kapag nakakita ka ng mga bulaklak sa paligid? Bakit?

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan #1

Ang mga salitang nasa loob ng ulap kung ating susuriin ay may mga silabang idinagdag sa bawat isa.
Ano-ano ang mga ito?
1. pansinin - _________
2. dinala - _________
3. nagalit - _________
4. diligan - _________
5. lumambot - _________
6. umiyak - _________
Pagkatapos masuri ang mga salita, ano ang mga panlapi na iyong naisulat? Ito ba ay nasa unahan ng
salitang-ugat? nasa gitna o nasa hulihan ng salitang-ugat?
Kung ang mga panlaping naisulat mo ay; -in, -in-, na-, -an, -um-, at um-. Tama ka!
Ang mga nabanggit na panlaping na- at um- na makikita sa unahan ng salitang-ugat ay tinatawag na
unlapi. Samantala, ang mga panlaping –in- at –um- naman na makikita sa gitna ng salitang ugat ay
tinatawag na gitlapi. Mayroon ding mga panlaping tulad ng –in at –an na nasa hulihan ng salitang ugat
makikita, tinatawag naman itong hulapi.

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan #2

F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungosa Panuto: Pillin sa loob ng kahon ang angkop na tandang pamilang na gagamitin sa mga pangngalang di-
Formative Assesment 3) mabilang sa bawat pangugusap.
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw- Bilang mag-aaral bakit mahalagang malaman ang mga pangngalang pamilang? Ano ang naitutulong nito sa
araw na buhay pang-araw-araw nating pamumuhay?
H. Paglalahat ng Aralin Sagutin:
1. Ano ang pangngalang di-mabilang?
2. Saan ginagamit ang tandang pamilang? Bakit?
3. Gaano kahalaga ang paggamit ng tandang pamilang sa mga pangngalang di-mabilang?

I. Pagtataya

J. Karagdagang gawain para sa takdang- Magtala ng 5 salita na may panlapi sa unahan ng salitang ugat.
aralin at remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
75% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istrateheyang
Pagtuturo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito na katulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyonan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
DAILY Paaralan: PAG-ASA CENTRAL SCHOOL Antas: III-ACACIA
LESSON Guro: LILIBETH M. OCAMPO Asignatura: MTB-MLE
LOG Petsa / Oras: October 04, 2023 Markahan: Unang Markahan

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman The learner demonstrates communication skills in talking about variety of topics using expanding
vocabulary.
B. Pamantayan sa Pagganap shows understanding of spoken language in different contexts using both verbal and non-verbal cues,
vocabulary and language structures, cultural aspects of the language, and reads and writes literary and
informational texts
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto ● nagagamit ang kombinasyon ng panlapi at salitang-ugat bilang gabay sa pagkuha ng kahulugan ng salita
Isulat ang code ng bawat kasanayan (MT3VCD-Ice-1.5).
II. NILALAMAN Panlapi at Salitang-Ugat: Usisain!

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- MTB3,pahina 137-141
Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa larawan,
portal ng Learning Resource
B.Iba pang Kagamitang Panturo SLM MTB-MLE – Unang Markahan Modyul 6,
IV. PAMAMARAAN
A.Balik-aral sa nakaraang aralin at/o -pag-awit ng mga bata
pagsisimulang aralin -Balik- aralan
Ano- ano ang tawag sa mga panlaping ikinakabit sa salitang-ugat?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ang Layunin ng aralin ay nagagamit ang kombinasyon ng panlapi at salitang-ugat bilang gabay sa pagkuha
ng kahulugan ng salita.
-inyong natutuhan ang tinatawag na salitang-ugat at panlapi. Paano nga ba ito ikinabit?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Basahin ang mga salita sa loob ng kahon


bagong aralin
sabihin gumawa katapatan
ulitin tumawa hiniram
mahusay hilahin tumamggap
talaan magbantay magsayawan
lumakad bumangon maglinis
Ano ang inyong napansin sakayarian ng mga salita?
Ano-ano ang silaba o panlaping ginamit? Pansinin kung ito ay unlapi na makikita sa unahan ng salitang-
ugat, gitlapi na makikita sa gitna ng salitang-ugat at hulapi naman kung makikita ito sa hulihan ng salitang
ugat.

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Gawain: Lagyan ng angkop na panlapi ang mga salita
paglalahad ng bagong kasanayan #1 1.luto
2.ibig
3.lakad
4. awit
5. walis

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Panuto:Sipiin ang mga salita at panlaping ginamit. Isulat ang U kung unlapi,G kung gitlapi, H kung hulapi at
paglalahad ng bagong kasanayan #2 K kung kabilaaan.
________1. sumayaw
_______2.naglaba
_______3.tumakbo
_______4.kasilahan
_______5.isipin
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungosa Panuto: kumpletuhin ang tsart
Formative Assesment 3)
Salitang may lapi Salitang ugat Panlapi Uri ng lapi
1.nagdilig
2.sabihin
3.kaligayahan
4.ligpitin
5.kinain
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw- Bilang mag-aaral bakit mahalagang malaman ang paggagmit ng mga panlapi sa mga ginagamit nating
araw na buhay salita? Ano ang naitutulong nito sa pang-araw-araw nating pamumuhay?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang tinatawag na panlapi?
Ang panlapi ay maaring idagdag sa unahan, sa gitna o sa hulihan. Ang panlaping dinadagdag sa
unahan ng salitang-ugat ay tinatawag na unlapi. Samantala, ang panlaping idinagdag sa gitna ng salitang-
ugat ay tinatawag na gitlapi at ang panlaping idinagdag naman sa hulihan ng salitang-ugat ay tinatawag na
hulapi.
Ang mga salitang yaman, ligo, kanta, sulat, tanim, kain ay tinatawag nating mga salitang-ugat o mga
salitang payak.
I. Pagtataya Panuto: Dagdagan ng panlapi ang mga salitang –ugat upang mabuo ang mga pangungusap.Piliin ang sagot
sa kahon.
Mag in han nag um

1.Sukaly___ mo nang mabuti ang iyong buhok.


2.Tulungan mo akong ____dilig ng halaman.
3.Sabay-sabay ____alis ang mga bisita kanina.
4.Maari mob a akong sama___ sa palengke?
5. ____lakad lamang ako sa pagpasok sa paaralan.
J. Karagdagang gawain para sa takdang- Bilugan ang panlapi sa bawat salita
aralin at remediation 1. ginawa
2. lumangoy
3. tumakbo
4. naghabulan
5. sumigaw

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
75% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istrateheyang
Pagtuturo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito na katulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyonan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like