Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

School: ACMONAN INTEGRATED SCHOOL Grade Level: VI

GRADES 1 to 12
Teacher: JEZEBEL P. ASNE Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DETAILED LESSON PLAN Teaching Dates and
Time: SEPTEMBER 18 - 22, 2023 (WEEK 4) Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


HUWEBES
BIYERNES

Pamantayang Nilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang
(Content Standard) pangheograpiya at ang ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino
Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
(Performance Standard)
Pamantayan sa Pagkatuto 6. Nasusuri ang mga pangyayari sa Himagsikan laban sa kolonyalismo ng mga Espanyol (AP6PMK-Id-6)
(Learning Competencies) 6.1 Sigaw sa Pugadlawin
6.2 Tejeros Convention
6.3 Kasunduan sa Biak-na-Bato
Layunin (Lesson Objectives) 1. Natatalakay ang mga 1. Naisasalaysay ang naganap 1. Natutukoy ang mga dahilan 1. Naipapaliwanag ang 1. Nakasusunod sa mga
pangyayaring naganap sa na hidwaan ng mga Katipunero ng pagtakda ng Naik Military pagkakatatag ng Republika ng panuto sa pagsusulit
pagsiklab at paglaganap ng sa Cavite Agreement at pagpapasiya sa Biak na Bato at mga probisyon
Himagsikang Filipino ng 1896 pagpatay sa magkapatid na ng kasunduan sa Biak na Bato 2. Nakakukuha ng pagsusulit
2. Naipapahayag ang sariling Bonifacio sa matapat na paraan
2. Napapahalagahan ang damdamin hinggil sa 2. Naibabahagi ang saloobin
bahaging ginampanan ng kaguluhang naganap sa pagitan 2. Nailalahad ang sariling sa pakikipagkasundo ni 3. Nakasasagot nang wasto sa
mga maghihimagsik na ng mga Katipunero opinyon tungkol sa mga Aguinaldo sa mga Espanyol mga tanong
Filipino sa panahon ng naging pasiya nina Bonifacio
himagsikan 3. Nakasusulat ng bukas na at Aguinaldo batay sa 3. Naitatala sa tsart ang
liham tungkol sa naging bunga pangyayari mahahalagang probisyon ng
3. Nakabubuo ng episodic ng Kumbensiyon sa Tejeros Kasunduan sa Biak na Bato
organizer ng mahahalagang 3. Nakagagawa ng cause and
pangyayari sa Himagsikang effect diagram sa mga
Filipino nabanggit na pangyayari

Paksang Aralin Himagsikang Filipino ng 1896


(Subject Matter) a.1 Sigaw sa
Pugadlawin b.1 Hidwaan sa c.1 Naik Military d.1 Republika ng Biak- Lagumang Pagsusulit
a.2 Paglaganap ng Cavite Agreement na-Bato Paksa:
Himagsikan b.2 Kumbensyon sa c.2 Paglitis at Pagpatay sa d.2 Kasunduan sa Biak Himagsikang Filipino ng 1896
Imus at Tejeros Magkapatid na -na-Bato
Bonifacio
Kagamitang Panturo LM ph. 56-60 LM ph. 60-62 LM ph. 62 LM ph. 63-64
(Learning Resources) TM, Curriculum Guide, BOW TM, Curriculum Guide, BOW TM, Curriculum Guide, BOW TM, Curriculum Guide, BOW
2017, larawan, episodic 2017, 2017, 2017,
organizer Video Clip/film: Bonifacio metacards, cause and effect metacards
AP6PMK-Id-6 Unang Pangulo, Memoirs of diagram AP6PMK-Id-6
Ricarte and Pio del Pilar, AP6PMK-Id-6
AP6PMK-Id-6
Pamamaraan
(Procedure)
a. Reviewing previous “Ano at Sino Ako” Drill Picture Puzzle Drill tungkol sa Q and A Portion Pagsagot ng Tama o Mali.
lesson/s or presenting the Pagtukoy ng mahahalagang Sigaw sa Pugadlawin Itanong: Ano-ano ang Isulat ang T kung wasto ang
new lesson tauhan at detalye tungkol sa Paglaganap ng himagsikan mahahalagang aral na iyong impormasyon. Kung mali,
Katipunan natutuhan sa Kumbensiyon sa palitan ang nakasalungguhit
(Larawan ng Sigaw sa Tejeros? na salita upang maging wasto
1. Ako ang kinilalang Pugadlawin at labanan ng mga ito.
supremo ng Katipunan. Katipunero sa mga Espanyol) Isulat 1. Kinuwestiyon ni Patino ang
Sino ako? ito sa pagkakahalal kay Bonifacio
2. Ako ang opisyal na Pagbigay ng impormasyon sa bilang Direktor ng Interyor.
pahayagan ng KKK. Ano dalawang larawan 2. Pinatay sina Andres at
ako? Cipriano Bonifacio sa Mt.
3. Ako ang utak ng metacard. Nagpatong.
Katipunan. Sino ako? 3. Tinawag ni Bonifacio na
4. Ako ang kinapapalooban Tagalog ang mga taong
ng mga aral at katuruan naninirahan sa Pilipinas.
ng Katipunan. Ano ako?
5. Ako ang dahilan kung
bakit itinatag ang
Katipunan. Ano ako?
b. Establishing a purpose Pagpapanood ng video Pagpapakita ng photo collage Pagpapakita ng larawan Alphabet Name Activity.
for the lesson tungkol sa Himagsikang ng hidwaan. Halimbawa ay ng pagkamatay ng Pagbuo ng salitang
Pilipino ng 1896 away ng pangkat. magkapatid na Bonifacio. SALIGANG BATAS.
Bumuo ng isang tanong
Pamprosesong tanong: Itanong: Sa inyong palagay, batay sa larawan. Itanong: Ano ang pumapasok
1. Tungkol saan ang ano-ano ang mga sanhi ng sa inyong isipan tungkol sa
pinanood na video? isang hidwaan? Pamprosesong tanong: salitang “saligang batas”?
2. Sa inyong palagay, bakit 1. Ano ang inyong Original File Submitted and
nagkakaroon ng hidwaan masasabi tungkol sa Formatted by DepEd Club
sa pagitan ng dalawang larawan? Member - visit depedclub.com
pangkat? 2. Sino-sino ang mga for more
tauhan na ipinakikita
sa larawan?
3. Bakit mahalaga ang
ipinakikitang
pangyayari sa
larawan?
c. Presenting Muling balikan ang pinanood
examples/instances of the na video at atasan ang mag-
new lesson aaral na bumuo ng isang
salita o kaisipan na
maglalarawan sa ipinakitang
pangyayari.
d. Discussing new concept Pagtalakay sa Himagsikang Pangkatang Pagkatuto. Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain:
Filipino batay sa: Story telling – Hidwaan sa Pagtatala ng mahahalagang Paghati sa klase sa triad
a. Sanhi ng pagsiklab Cavite detalye tungkol sa binasang
ng Himagsikan teksto (Naik Military Pagtalakay sa mga miyembro
b. Sigaw sa Pugadlawin Joint Story Telling – Agreement, Paglilitis at ng paksa
c. Paglaganap ng Pangkat Magdalo vs. Pangkat Pagpatay sa Magkapatid na (Republika ng Biak-na-Bato at
Himagsikan Magdiwang Bonifacio) ang Kasunduan ng Biak-na-
Bato)
Tanong: Paano nagkaroon ng Pag-uulat ng bawat pangkat
sa pamamagitan ng pagbuo hidwaan ang pangkat gamit ang cause and effect Pagbuo ng tsart ng mga
ng episodic organizer. Magdiwang at Magdalo sa diagram impormasyon tungkol sa
Cavite? paksa
Pamprosesong tanong: Pamprosesong tanong:
1. Ano ang sanhi ng Dramatization – 1. Bakit binuo ni Bonifacio Pag-uulat ng mga pangkat
pagsiklab ng Himagsikang Kumbensyon ang Naik Military
Filipino ng 1896? sa Imus at Tejeros Agreement? Pamprosesong tanong:
2. Paano lumaganap ang 2. Ano ang epekto ng 1. Paano naitatag ang
Himagsikan? Tanong : Ano ang dahilan na naturang dokumento kay Republika ng Biak-na-Bato?
3. Ano ang epekto ng nagtulak kay Bonifacio na Bonifacio? 2. Bakit nakipagkasundo si
Himagsikan sa kalagayan ipawalang bisa ang resulta ng 3. Ano ang dahilan ng Aguinaldo sa mga
ng mga Pilipino noong halalan? pagkakadakip ng Espanyol?
panahong iyon? magkapatid na Bonifacio? 3. Ano-ano ang mga
4. Ano ang naging bunga ng probisyon ng naturang
paglilitis? kasunduan?

e. Continuation of the Gawain 4. Classroom Debate.


discussion of new concept Sang-ayon o hindi Sang-ayon sa
pagpapawalang bisa sa halalan
sa Tejeros Convention.
f. Developing Mastery Magpakita ng larawan ng Pagsulat ng bukas na liham sa Ipalahad ang sariling opinyon Pagsusuri ng mga probisyong
Pilipinong manghihimagsik. mga Katipunero sa naging tungkol sa mga naging pasiya nakapaloob sa Kasunduan sa
Ipatanong ang bahaging bunga ng hidwaan nina Bonifacio at Aguinaldo Biak-na-Bato sa pamamagitan
ginampanan ng bawat isa sa batay sa pangyayari. ng pagtukoy kung maka-
panahon ng himagsikan. Pamprosesong tanong: Pilipino o makabanyaga ang
1. Ano ang nilalaman ng iyong Pamprosesong tanong: mga naturang probisyon.
Pamprosesong tanong: bukas na liham? 1. Sang-ayon ba kayo sa
1. Ano ang bahaging 2. Ano ang iyong patunay o pagtiwalag ni Bonifacio sa Pamprosesong tanong:
ginampanan ng nasa batayan ng nilalaman ng pamahalaan ni Aguinaldo 1. Alin sa mga probisyon ng
larawan sa panahon ng iyong bukas na liham? batay sa Naik Military Kasunduan sa Biak-na-Bato
himagsikan? Agreement? Bakit? ang maka-Pilipino o
2. Anong katangian ang 2. Makatarungan ba ang makabanyaga?
taglay ng mga ginawang kaparusahan ng 2. Bakit mo nasabing maka-
manghihimagsik noong magkapatid na Bonifacio? Pilipino/ makabanyaga ang
panahong iyon? Bakit? probisyon?

g. Finding practical Itanong ang sumusunod: Itanong: Itanong: Paggawa ng sariling probisyon
application of concepts and 1. Kung kayo ang mga Kung nakagalit mo ang iyong Sang-ayon ka ba sa death tungkol sa kasunduan ng Biak-
skills in daily living manghihimagsik, kaibigan, paano mo lulutasin penalty? Pangatuwiranan. na-Bato.
isasagawa rin ba ninyo ang inyong hidwaan?
ang ginawang aksyon ng
mga katipunero? Bakit?
2. Bilang Filipino, sa
paanong paraan ninyo
maipakikita ang
pagmamahal sa kalayaan?

h. Making generalizations Ang Himagsikang Pilipino ay Ang hidwaan sa pagitan ng mga Ang Naik Military Agreement Ang Kasunduan ng Biak-na-
and abstractions about the nagpapakita ng kabayanihan Katipunero ay nagdulot ng at ang pagpatay sa Bato ay nagbigay-daan sa
lesson at pagmamahal ng mga kahinaan ng kilusan at magkapatid na Bonifacio ay tuluyang paghina ng mga
manghihimagsik sa kalayaan pagkabalam ng kalayaan. nagdulot ng pagkakabaha- manghihimagsik na Pilipino.
na nararapat na tularan ng bahagi sa mga
mga Pilipino sa kasalukuyan. manghihimagsik.
i. Evaluating learning Kompletuhin ang episodic Ikuwento mo gamit ang mga Fill in the Blank. Sumulat ng isang sanaysay na
organizer tungkol sa larawan (simbolo ng Magdalo 1. Ang magkaroon ng isang tatalakay sa mga probisyon ng
Himagsikang Pilipino ng at Magdiwang, Kumbensiyon malaya at hiwalay na Kasunduan ng Biak-na-Bato.
1896. sa Tejeros, Pagkagalit ni pamahalaang itinatag sa (5 puntos)
Bonifacio kay Tirona, at mapa Tejeros ang nakasaad sa
ng Imus) _____.
2. Ipinag-utos ni Aguinaldo
a. Sigaw sa Pugadlawin ang pagtugis sa
b. Pagkatuklas ng KKK magkapatid na Andres at
c. Pagdeklara ng Batas _____.
Militar ni Blanco 3. Hinatulan ang magkapatid
d. Labanan sa San Juan na Bonifacio ng parusang
del Monte _____.
e. Himagsikan sa 4. Inilibing ang mga labi ng
pangunguna ng 8 magkapatid na Bonifacio
lalawigan sa _____.
5. Tinutulan ni _____ ang
pasiyang pagpaslang sa
magkapatid na Bonifacio.

j. Additional Activities for Magsulat ng sanaysay sa Panoorin ang buhay at Mock Trial o maikling Classroom debate tungkol sa
enrichment or remediation kabayanihan ng mga Pilipino pakikibaka ni Andres Bonifacio pagsasadula ng paglilitis sa mga probisyon ng Kasunduan
sa panahon ng Himagsikan sa NHCP E-Learning Portal. magkapatid na Bonifacio ng Biak-na-Bato
ng 1896. Sagutin ang pagsubok.
Remarks
Reflection
a. No. of learners for
application or remediation
b. No. of learners who
require additional activities
for remediation who scored
below 80%
c. Did the remedial lessons
work?
No. of learners who have
caught up with the lesson

d. No. of learners who


continue to require
remediation
e. Which of my teaching
strategies worked well?
Why did these work?

f. What difficulties did I


encounter which my
principal or supervisor can
help me solve?
g. What innovation or
localized materials did I
use/discover which I wish
to share with other
teachers?

You might also like