Epp-He Week 1

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: Baitang at Antas V-

Guro: Asignatura: EPP (HOME ECONOMICS)


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: AUGUST 28 – SEPTEMBER 01, 2023 (WEEK 1) Markahan: UNANG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pang-unawa sa kaalaman at kasanayan sa mga “gawaing pantahanan” at tungkulin at pangangalaga sa sarili.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga sa sarili at gawaing pantahanan na nakatutulong sa pagsasaayos ng tahanan
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Napangangalagaan ang Napangangalagaan ang Napangangalagaan ang Napangangalagaan ang Napangangalagaan ang
Pagkatuto/Most Essential sariling kasuotan sariling kasuotan sariling kasuotan sariling kasuotan sariling kasuotan
Learning Competencies a. naiisa-isa ang mga a. naiisa-isa ang mga a. naiisa-isa ang mga a. naiisa-isa ang mga a. naiisa-isa ang mga
(MELCs) paraan upang paraan upang paraan upang paraan upang paraan upang
Isulat ang code ng bawat mapanatiling malinis mapanatiling malinis mapanatiling malinis mapanatiling malinis mapanatiling malinis
kasanayan. ang kasuotan (EPP5HE- ang kasuotan (EPP5HE- ang kasuotan (EPP5HE- ang kasuotan (EPP5HE- ang kasuotan (EPP5HE-
0c-6) 0c-6) 0c-6) 0c-6) 0c-6)
II.NILALAMAN PANGANGALAGA SA PANGANGALAGA SA PANGANGALAGA SA PANGANGALAGA SA LINGGUHANG
KASUOTAN KASUOTAN KASUOTAN KASUOTAN PAGSUSULIT
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan Home Economics - Home Economics - Modyul Home Economics - Home Economics - Home Economics -
mula sa portal ng Learning Modyul 1: Pangangalaga 1: Pangangalaga sa Sariling Modyul 1: Pangangalaga Modyul 1: Pangangalaga Modyul 1: Pangangalaga
Resource/SLMs/LASs sa Sariling Kasuotan Kasuotan sa Sariling Kasuotan sa Sariling Kasuotan sa Sariling Kasuotan
V. Paksang Layunin a. nakikilala ang mga paraan upang mapanatiling malinis ang kasuotan tulad ng paglalaba, pamamalantsa, pagsusulsi, pagtatagpi, pag-aalis ng
mantsa at pagtutupi;
b. natutukoy ang mga paraan upang mapanatiling malinis ang kasuotan tulad ng paglalaba, pamamalantsa, pagsusulsi, pagtatagpi, pag-aalis ng
mantsa at pagtutupi; at
c. napapahalagahan ang pangangalaga sa sariling kasuotan
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Paano mo Paano mo mapapanatili ang Ano-ano ang mga paraan
aralin at/o pagsisimula mapapangalagaan ang kaayusan at kalinisan ng upang mapangalagaan at
ng bagong aralin. iyong sarili upang maging iyong kasuotan? mapanatili ang kalinisan at
maayos, malinis at kaayusan ng ating mga
presentable? kasuotan?

B. Paghahabi sa layunin ng Ipanuod ang patalastas ng Tukuyin kung anong klase


aralin “Breeze” sa mga mag- ng mantsa ang mga
aaral. Tatanungin ang sumusunod.
mga mag-aaral kung ano 1. k _ l a w _ n g
ang kanilang masasabi o 2. c h_w_n g _u m
opinyon dito. 3. t _ n t _
Link: 4. p _ n t _ r a
https://www.youtube.com/ 5. t s _ k _ l _ t e
watch?v=OcIELH2exvs Ano ang iyong masasabi sa
larawan?
C. Pag-uugnay ng mga Ang pagiging malinis sa Ang kakayahang matutong Ang mga klaseng mga
halimbawa sa bagong kasuotan tulad ng ating magtupi ng damit ay isang mantsang nabanggit ay
aralin. napanuod ay isang paraan paaraan upang maging kadalasan nating
upang maging responsible, maayos at nararanasan lalong-lalo na
presentable, desente, malinis sa kasuotan. sa ating edad.
malinis at maayos.
D. Pagtalakay ng bagong Paano natin mapapanatili Ano-ano ang mga paraan Basahin ang isang Bilang nasa murang edad,
konsepto at paglalahad ang kalinisan at kaayusan upang mapangalagaan at maikling kuwento tungkol ano-ano ang mga wastong
ng bagong kasanayan ng ating mga kasuotan? mapanatili ang kalinisan at sa batang si Angela. paraan ng pangangalaga
#1 kaayusan ng ating mga Tingnan natin kung paano at pag-iingat ng iyong
kasuotan? niya pinangangalagaan kasuotan?
ang kanyang kasuotan.
E. Pagtalakay ng bagong Napapansin mo ba ang Sa anumang uri ng damit Sabado ng hapon sa Wastong Pangangalaga at
konsepto at paglalahad mga batang may malinis na isinusuot ng ating labas ng kanilang bahay Pag-iingat sa Kasuotan Sa
ng bagong kasanayan at maayos na pananamit? katawan, mamahalin man o ay masayang naglalaro ng mura mong gulang, ang
#2 Di ba kaaya-ayang silang magagara ay mawawalan tumbang preso si Angela pangangalaga ng damit ay
tingnan? Ang pagsusuot rin ng halaga kapag hindi kasama ang kaniyang madaling matutunan,
ng malinis at maayos na naman ito inaalagaan nang mga kapatid. Habang sila kailangan lang sanayin
damit ay nakatutulong wasto. Makatitipid ka ng ay nagtatakbuhan, ang sarili sa ganitong uri
upang maging kaakit-akit oras, salapi at lakas kung aksidenteng naapakan ng gawain. Maglaan ng
tingnan ang isang tao. uugaliin ang tamang ang puting palda ni kaunting oras o panahon
Mamahalin man o lumang pangangalaga ng mga Angela kaya siya ay para sa pangangalaga ng
klase ng damit, kailangan kasuotan sa lahat ng natumba at naputikan. inyong mga kasuotan.
itong pangalagaan upang panahon. Mga paraan Agad-agad siyang umuwi, Narito ang ilan pang mga
mapanatili ang kalidad, upang mapanatiling malinis tinanggal niya ang mantsa paraan upang
kaayusan at magamit ito ang mga kasuotan: ng kaniyang damit habang mapangalagaan ang mga
ng matagal. ito ay sariwa pa gamit ang kasuotan at magamit pa
1. Pag-aalis ng mantsa - brush, sabon at tubig. ito ng matagal:
mainam na tanggalin Nilabhan niya ito ng 1. Kailangang pahanginan
kaagad ang mga mantsa sa maayos, ay isinampay. ang mga damit na basa ng
damit habang ito ay sariwa Nang malaman ito ng pawis.
pa at upang hindi kaniyang nanay, hindi ito 2. Ang mga damit
mahirapan sa pagtanggal. nagalit bagkus ay natuwa panlakad ay dapat i-
Mas malinis ang damit na pa nga ito dahil naging hanger at huwag ihalo sa
walang mantsa at kaaya- responsable si Angela sa mga damit pambahay.
ayang tingnan. pangangalaga ng Gamitin ang mga ito na
2. Paglalaba - ginagawa ito kaniyang kasuotan. angkop sa panahon at
sa mga kasuotan upang okasyon.
maiwasan ang di kanaisnais 3. Kung may mga damit
na amoy, mawala ang dumi, na hindi masyadong
pawis at alikabok na ginagamit, tiklupin ito ng
kumakapit dito gamit ang pabaliktad at ilagay sa
sabon at tubig. Hindi plastic bag.
madaling masira ang mga 4. Bago labhan ang mga
damit kapag nilalabhan damit, kumpunihin muna
nang maayos. ang mga sira nito tulad ng
3. Pamamalantsa - hindi mga may tanggal na
kaaya-ayang tingnan ang butones at tastas.
damit na gusot-gusot kaya 5. Huwag umupo kaagad
nararapat itong plantsahin sa mga upuan. Punasan
upang maibalik sa dating muna ang uupuang lugar
hugis at ayos ang mga ito. bago umupo o maaari
4. Pagsusulsi – ang may ding lagyan muna ng
punit na damit ay dapat sapin.
sulsihan kaagad upang 6. Huwag hayaang
hindi lumaki ang sira at nakakalat lang nang kung
magamit pa ito ng saan-saan ang mga
mahabang panahon. hinuhubad na damit.
Maaaring gawin ito sa Ilagay ito sa tamang
pamamagitan ng makina o lalagyan o basket.
di kaya’y pagsusulsi gamit
ang kamay.
5. Pagtatagpi - ito ay
isinasagawa kapag ang
damit ay may butas.
Tinatakpan nito ang
bahaging may butas sa
pamamagitan ng pagtatagpi
gamit ang isang kapirasong
tela. 6. Pagtutupi - higit na
mapangangalagaan ang
mga damit kung ito ay
maayos na nakatupi ayon
sa kulay at gamit nito at
may maayos na lalagyan
tulad ng cabinet, aparador o
malinis na kahon. Kapag
organisado ang pagtutupi at
paglalagay ng damit sa
aparador makatitipid ng
oras at lakas sa
paghahanap nito araw-
araw. Mahalagang
panatilihing malinis ang
mga kasuotan upang
maging kaaya-aya sa
paningin ng ibang tao.
Nagpapakita ito ng pagiging
malinis sa katawan at
nagpapaunlad ng buong
personalidad. Higit sa lahat,
ito ay nagiging daan tungo
sa maayos at matiwasay na
pamumuhay ng isang tao.
F. Paglinang sa Panuto: Lagyan ng Panuto: Hanapin sa loob ng May nakukuha ka bang Panuto: Sagutin ang mga
Kabihasaan salitang DAPAT ang kahon ang tamang salita aral sa kuwento? Basahin sumusunod na tanong.
(Tungo sa Formative patlang kung ang larawan upang mabuo ang tamang at unawain ang mga
Assessment) ay nagpapakita ng kaisipan sa bawat katanungan sa ibaba. 1. Ano-ano ang mga
pangangalaga sa pangungusap. Isulat ang sagot sa iyong paraan sa pangangalaga
kasuotan at DI DAPAT kwaderno. ng kasuotan?
kung hindi. Nilabhan a. Ano ang nilalaro ni _____________________
Pagtatagpi Angela? _____________________
pag-aalis ng mantsa b. Ano ang nangyari sa _____________________
pinaplantsa kanyang puting palda? 2. Bakit kinakailangang
1. tinutupi c. Paano niya pangalagaan ang mga
_________ pinangalagaan ang damit/kasuotan?
kanyang kasuotan? _____________________
1. Ang paggamit ng sabon d. Nagalit ba ang nanay _____________________
at tubig ay isang paraan sa sa ginawang _____________________
__________ ng putik sa pangangalaga ng 3. Ano ang mabuting dulot
damit. kasuotan ni Angela? nito sa iyo bilang mag-
2. e. Mabuti ba ang ginawa aaral?
2. Kaagad ________ ni
_________ ni Angela sa kanyang _____________________
Angel ang kanyang
kasuotan nang makita niya kasuotan? _____________________
na may mantsa ito mula sa _____________________
putik.
3. Ang mga damit na gusot-
3. gusot ay dapat
_________ _____________ para
kaaya-ayang tingnan.
4. Ang mga damit na
malilinis at maaayos ay
_______________ at
4. inilalagay sa loob ng
_________ cabinet o aparador.
5. Ang damit ay minsan
nabubutas dahil sa sunog
ng sigarilyo o nasabit sa
pako kaya kinukumpuni sa
pamamagitan ng
5.
________________.
G. Paglalapat ng aralin sa Bakit kailangang maging Bakit kailangang maging Sa paanong paraan mo Sa paanong paraan mo Sa paanong paraan mo
pang-araw-araw na buhay malinis ang ating malinis ang ating kasuotan? matutulungan ang iyong matutulungan ang iyong matutulungan ang iyong
kasuotan? magulang kung magulang kung magulang kung
pinangangalagaan at pinangangalagaan at pinangangalagaan at
iniingatan mo ang iyong iniingatan mo ang iyong iniingatan mo ang iyong
kasuotan? kasuotan? kasuotan?

H. Paglalahat ng Aralin Bakit kailangang maging Ano-ano ang pakinabang sa Ano-ano ang mga Ano-ano ang mga
malinis ang ating pangangalaga at pag-iingat natutunan mo sa kwento wastong paraan ng
kasuotan? ng kasuotan? ni Angela? pangangalaga at pag-
iingat ng kasuotan?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Suriin ang bawat Panuto: Lagyan ng tsek ( / ) Panuto: Piliin sa Hanay B Panuto: Hanapin sa kahon
pangungusap at isulat ang ang gawaing nagpapakita ang paraang tinutukoy sa kung anong klaseng
TAMA kung ito ay ng pangangalaga sa Hanay A upang mantsa ang maaaring
nagpapahiwatig ng kasuotan at ekis ( X ) kung mapanatiling malinis at matanggal sa mga
tamang pangangalaga sa HINDI. Isulat ang sagot maayos ang damit na pamamaraan o kagamitan
kasuotan at MALI kung bago ang bawat bilang. binabanggit. na binabanggit sa bawat
hindi. Gawin ________1. Ihanger ang HANAY A HANAY B bilang.
ito sa iyong kuwaderno. mga malilinis na damit 1. Ito ay a. Chewing gum
__________ 1. Ang panlakad. isinasaga b. kalawang
paglalagay ng sapin sa ________2. Punasan muna wa kung c. katas ng prutas o
uupuang lugar ay mabuti ang uupuang lugar bago may sira o kape
upang umupo. punit ang d. Tinta
mapangalagaan ang _______3. Mantsahan ang damit. e. amag
kasuotan. damit. 2. Ito ang f. Mantika
__________ 2. _______4. Pagtatahi sa paraan ng g. Syrup
Hinahayaan ang mga mga butas ng damit. pagtangga h. Tsokolate
mantsa, tastas, sira o _______5. Pagtutupi ng l ng dumi, i. dugo
punit ng damit. damit. pawis at j. Pintura
__________ 3. Ihalo ang _______6. Pakuluan ang alikabok
lahat ng mga uri ng damit, damit na nadikitan ng sa damit.
damit-pambahay at chewing gum. 3. _______1. Para ito’y
panlakad sa _______7. Huwag Isinasaga maalis sa damit
iisang lalagyan. banlawan ang mga damit. wa ito sa ginagamitan ito ng gaas o
__________ 4. _______8. Pagsamahin ang mga damit thinner.
Tinatanggal kaagad ang puti sa de-kolor na damit. na gusot- _______2. Naaalis ang
mantsa ng damit habang _______9. Sabunin at gusot mantsang ito sa
sariwa pa bago banlawang mabuti ang mga matapos pamamagitan ng paggamit
ng alcohol.
labhan. damit. labhan. _______3. Natatanggal
__________ 5. Plantsahin _______10. Pagsasaayos 4. ang mantsang ito sa
ang mga damit na malinis ng mga damit sa cabinet. Ginagawa pamamagitan lamang ng
na ngunit gusot na gusot. ito sa mga mainit na tubig at
damit na pagkatapos ay labhan.
may _______4. Sa pagkuskos
nakakapit ng yelo ay matatanggal na
na ito sa damit.
mantsa. _______5. Gumamit ng
5. Ito ang mainit na tubig na may
paraan ng sabong panligo upang
pag-aayos matanggal ito.
ng mga _______6. Lagyan ng asin
damit sa at katas ng kalamansi ang
loob ng bahaging namantsahan at
cabinet o sabunin.
aparador. _______7. Ito ay
ginagamitan ng brush o
eskoba, mainit na tubig at
katas ng kalamansi upang
maalis ang mantsang ito.
_______8. Para maalis
ang mantsang ito, ang
damit ay ibinababad sa
palangganang may tubig,
kuskusin ng sabong
panligo at banlawan.
_______9. Para
matanggal ito, ibabad sa
malamig na tubig ang
damit, binabanat ang
bahaging namantsahan sa
ibaba ng mangkok at
binubuhusan ito na may
isang talampakan ang
taas.
_______10. Upang
matanggal ang ganitong
mantsa, kailangan ng
maligamgam na tubig at
na may sabon, wisikan ng
polbos, ipagpag, iipit sa
blotting paper at diinan ng
plantsa.
J. Karagdagang Gawain Magbigay ng inyong mga Magbigay ng inyong mga Magbigay ng inyong mga Magbigay ng inyong mga Magbigay ng inyong mga
para sa takdang-aralin gawain sa bahay upang gawain sa bahay upang gawain sa bahay upang gawain sa bahay upang gawain sa bahay upang
at remediation mapanatili ang kaayusan mapanatili ang kaayusan at mapanatili ang kaayusan mapanatili ang kaayusan mapanatili ang kaayusan
at kalinasan ng inyong kalinasan ng inyong mga at kalinasan ng inyong at kalinasan ng inyong at kalinasan ng inyong
mga kasuotan. kasuotan. mga kasuotan. mga kasuotan. mga kasuotan.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like