Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

BANGHAY- ARALIN SA FILIPINO 10

I. LAYUNIN

A. PANGNILALAMAN
B. PAMANTAYANG Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahang komunikatibo, mapanuring
PAGGANAP pagpapahalagang pampanitikan gamit ang teknolohiya at iba’t ibang uri n
pandaigdig tungo sa pagkakaroon ng kamalayang global.
C. MGA KASANAYAN/ Pagkatapos mong mapag-aralan ang modyul na ito, ikaw ay inaasahang:
LAYUNIN
1. naisusulat ang isang orihinal na komik istrip batay sa isang anekdota (F
II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG
PANTURO
a. SANGGUNIAN
1. Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Pahina sa
kagamitang pang-
mag-aaral
3. Pahina sa
teksbook/ Modyul
4. Karagdagang
kagamitan mula
sa LR
b. Iba pang Aklat, biswal
kagamitang panturo
IV. Pamamaraan
A. Panimulang Panuntunan/ Alituntunin:
Gawain/ Activity  Bago magsimula ang aktibiti ng guro iwasang makipag-usap sa ka
 Sundin ang physical distancing at mag-alcohol. Iwasang bumahing
maaari ay pumunta sa labas.
 Kung lalabas at magbabanyo maari ninyong itaas ang kaliwang ka
 At kung nais sumagot ay itaas lamang ang kanang kamay.

Motibasyon:

 Ibigay ang iyong nabatid sa ilustrasyon na iyong nakikita at kung a


uusapan.

Talakayan:
Ang komiks ay isang grapikong midyum na binubuo ng diyalogo
B. Pagsusuri/ Analysis siyang nagsasalaysay sa diwa ng kuwento. Sa Pilipinas, sinasabing si Dr. Jo
unahang Pilipinong sumulat ng komiks na pinamagatan niyang, “Pa

Mga Bahagi ng Komiks


1. Kuwadro – naglalaman ng isang tagpo sa kuwento (frame)

2. Kahon ng salaysay – pinagsusulatan ng maikling salaysay

3. Pamagat ng kuwento

4. Larawang guhit ng mga tauhan sa kuwento

5. Lobo ng usapan – pinagsusulatan ng usapan ng mga tauha


ito batay sa inilalarawan ng dibuhista.

Mga Dapat Isaalang-alang sa Pagbuo ng Komik Istrip


1. Alamin ang sariling hilig o istilo.

2. Tukuyin ang pangunahing tauhan.

3. Tukuyin ang balangkas ng kuwento.

4. Ipokus ang atensyon sa diyalogo at daloy ng kuwento.

5. Ayusin at pagandahin ang gawa.


Gawain 1:

Panuto: Basahin ang kuwento na isinulat ni Alona A. Tecson tungkol sa,


C. Paghahalaw/ ang mga sumusunuod na mga katanungan sa ½ crosswise.
Abstraction 1. Anong katangian ng pangunahing tauhan ang naibigan mo? Bak
2. Aling bahagi ng kuwento ang nagpapakita ng pagiging ma
Bigyang patunay.
3. Kung ikaw ang binata sa kuwento, gagawin mo rin ba ang kan
matandang babae? Ipaliwanag.
Gawain 2:
Panuto: Piliin sa loob ng kahon ang angkop na salitang bubuo sa diwa ng
D. Paglalapat/ sagot sa hiwalay na papel.
Application
karanasan pagpapahayag

nakakawili nakakatuwa

Ang anekdota ay kuwento ng isang (1) __________ at (2) _______


ng isang tao. Layon nitong makapaghatid ng isang magandang karanasang
magagawa lamang kung ang karanasan o ang pangyayari ay (3) _______
Samantala, ang pagsasalaysay naman ay isang diskursong naglala
__________. Pagkukuwento ito ng mga kawili- wiling pangyayari, pasulat
itong pinakamasining, pinakatanyag, at tampok na paraan ng pagpapahay
pinakamatandang uri ng (5) __________ sapagkat dito nagsimula ang alam
kuwentong bayan ng mga ninunong Pilipino maging sa ibang bansa man.

Panuto: Mula sa binasa at pinanood na anekdota, pumili ng pinakamahala


ng usapan ng mga tauhan at sumulat ng isang orihinal na komik istrip tun
E. Ebalwasyon/ hiwalay na papel.
Evaluation
Rubrik sa Pagtataya sa Pagsulat ng Komik Is

Mga
10 puntos 6 puntos
Kraytirya

Larawan at Angkop na angkop May ilang larawan at


pahayag na ang mga larawan at pahayag na hindi gaan
ginamit pahayag na ginamit. malinaw ang inihahati
interpretasyon.

Kaisipang taglay Buo ang kaisipan o Medyo kulang ang


ng komiks diwa ng komiks at kaisipan o ang diwa n
nakaaaliw. komiks.

 Hayskul Life

F. Takdang- aralin/ Panuto: Mula sa natutuhan tungkol sa paggamit ng kahusayang gramatika


Gawing Bahay pagsulat at pagsasalaysay ng orihinal na anekdota, mag-isip ng isang naka
iyong buhay noong nagsisimula ka pa lamang mag-aral sa hayskul. Isalays
karanasan batay sa mga kraytiryang nakasulat sa ibaba. Isulat ito sa isang

Rubrik sa Pagtataya sa Pagsulat ng Sanaysay

Mga Kraytirya

Kahusayang gramatikal

Paggamit ng diskorsal at strategic sa pagsulat ng orihinal na


anekdota

Nakatutuwang basahin

Orihinalidad ng akda
Kabuuan

Prepared by: Checked by:

HONEY LOURAINE C. BELTRAN Raymond P. Glema


Teacher 1 COP Head

You might also like