Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

Kagawaran ng Edukasyon Asignatura: FILIPINO 7

Sangay ng Hilagang Samar


Distrito ng Catarman II Markahan: UNANG
WASHINGTON NATIONAL HIGH SCHOOL
Catarman,Hilagang Samar Panitikan: Maikling kuwento

Nakalaang
60 minuto
Oras:

Guro: ANALIZA J. DOSAL Date: Setyembre 28, 2023

Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng


Pangnilalama Mindanao.
n

Pamantayan Naisasagawa ng mga mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong panturismo.


sa Pagganap

Naisasalaysay nang maayos at wasto ang buod,


Kasanayang K12 MELC F7PS-Id-e-4
pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari sa
Pagkatuto Code
kuwento, mito, alamat, at kuwentong-bayan
1. Naisasalaysay nang maayos at wasto ang buod, pagkakasunod-sunod ng mga
pangyayari sa kuwento, mito/alamat, kuwentong-bayan.
I.LAYUNIN: 2. Naibubuod nang maayos at wasto ang binasang maikling kuwento
3. Napagsusunod-sunod nang maayos ang mahahalagang pangyayari sa
kuwento.

II. PAKSANG ARALIN: Pagsasalaysay ng Buod at Pagkakasunod-sunod ng mga Pangyayari

III. MGA KAGAMITAN:


Most Essential Karagdagang
Learning p. 225 kagamitan
Competencies mula sa LR
Kagamitan ng Portal
mga mag-
aaral
Sanggunian Pahina ng Iba pang Laptop,Smart TV,
: Aklat/ Modyul: pp. 1-16 Kagamitan sa
Pagtuturo
Pictures, Instructional
Materials (e.g;
Lokal na Cartolina/Manila Paper)
Reperensiya: Integrasyon:

IV. PAMAMARAAN

A. BAGO ANG ARALIN:

a. Panimulang  Panalangin
Gawain  Pagbati
 Pagsuri ng Pagdalo
 Paalala sa panuntunan ng silid-aralan
 Pagsusuri sa ibinigay na gawaing bahay
ELEMENTO, HANAPIN MO! (5 MIN)
b. Balik-Aral
Ang guro ay magpapaskil ng isang puzzle sa harap ng klase.
Hahanapin ng mga mag-aaral ang walong (8) mga salitang tumutukoy
sa Elemento ng Maikling Kuwento

Pagkatapos ng pagsolve ng puzzle, tatanungin ng guro kung ano


ang kahulugan ng bawat elemento.

MAKIKINIG O MANGINGINIG! (20 MIN)


c. Pagganyak
(DCCM VII. A. 1. 6 1. Hahatiin ng guro ang klase sa lima.
Local Theme: Literary Unang Grupo – Simula
Anthologies and Ikalawang Grupo – Tunggalian
Folktales) Ikatlong Grupo – Kasukdulan
Ikaapat na Grupo – Kakalasan
Ikalimang Grupo – Wakas
2. Magbibigay ang guro ng isang maikling kuwentong pinamagatang
“An Mga Gutum na Mag-Aramigu”. Kailangang pakinggan ng
bawat grupo ang kuwento upang matukoy ang bahagi ng
banghay.
3. Ibubuod muli ng klase ang kuwento sa pamamagitan ng
pagbigkas ng nakatalagang bahagi ng banghay sa kanilang
grupo.
4. Papalakpak ang guro kapag tama ang kanilang sagot at uupo
naman kung ito ay mali.
5. Ang grupong magkakamali ay kailangang igalaw ang katawan na
parang nanginginig.
1. Aktibiti (Picture AYUSIN MO NG MALAMAN MO! (5 MIN)
Analysis)
Ang guro ay magpapaskil ng apat (4) na larawan sa pisar.
Pagusunod-sunurin nila ang mga larawan base sa kanilang
pagkakaintindi.
A. PAGLALAHAD NG ARALIN

2. Analisis Mga Gabay na Tanong:

1. Ano ang inyong nararandaman habang ginagawa ang aktibiti?


2. Tungkol saan kaya ang mga larawan?
3. Magbigay ng sariling opinyon tungkol sa EDSA.

C. PAGKATAPOS NG ARALIN
3. Abstraksyon

Sa pagsisimula ng talakayan, ipapaalam ng guro sa mga mag-


aaral ang inaasahang makamit matapos ang isang oras.
Sa talakayan, magtatawag ang guro upang basahin ang mga
slides.
MGA SALITANG HUDYAT SA PAGKAKASUNOD-SUNOD NG
MGA PANGYAYARI
a. Kapag ang mga pinagsusunod-sunod ay pangngalan, gumamit
ng mga pang-uring pamilang na panunuran o ordinal. Ang mga
bilang na ito ay makapagpapakita ng pagkakasunod-
sunodngmgatao, bagay, hayop,at lugar.

Halimbawa: Una si Doris, pangalawa si Mario, pangatlo si Anna


.
b. Kapag ang pinagsusunod-sunod ay proseso o paraan ng
pagsasagawa ng isang bagay tulad ng pagluluto, paglalaba,
pagkukumpuni ng sasakyan, o paggawa ng iba’t ibang bagay
(tekstong prosidyural) makatutulong ang mga sumusunod:
Ginagamitan ng mga salitang una, kasunod, panghuli, atbp.
Paggamit ng mga salitang hakbang + pang-uring pamilang

c. Ang pang-ugnay ay mga salitang nagpapakita ng relasyon ng


dalawang yunit sa pangungusap. Ito rin ay may layuning
pagsunod-sunurin ang mga pangyayari tulad ng mga
sumusunod: pagkatapos, bago, habang, kapag, kaya, kung
kaya, atbp.

Upang mas lalong maunawaan ang talakayan. Gagawin ng mga mag-


aaral ang aktibiti sa kanilang modyul na nasa pahina 5-7.

.
4. Aplikasyon ARTIST AKO!
(Pangkatang Gawain)
1. Hahatiin ang klase sa apat na pangkat. Magpapalabunutan ang
grupo sa gawaing itatalaga sa kanila.
2. Ang unang dalawang pangkat ay babasahin ang isang mito na
pinamagatang “Ang Sirena at si Santiago”. Ang natitirang dalawa
ay ang maikling kuwentong pinamagatang “Reynang Matapat.”
3. Ang isang grupo ay kukumpletuhin ang flow chart. Ang isa naman
ay gagawa ng picture analysis ayon sa pagkakasunod-sunod ng
mga pangyayari.

(Flow Chart para sa mito)

(Flow Chart para sa alamat)

PAMANTAYAN SA PANGKATANG GAWAIN


MGA BATAYAN PUNTOS
5 3 1
1. Nilalaman Naibigay ng May kakulangan Maraming
buong husay ang ang nilalaman na kakulangan ang
hinihingi ng ipinakita sa nilalaman na
takdang paksa sa pangkatang ipinakita sa
pangkatang gawain pangkatang
gawain gawain
2. Presentasyon Buong husay at Naiulat at Di gaanong
malikhaing naiulat naipaliwanag ang naipaliwanag ang
at naipaliwanag pangkatang pangkatang
ang pangkatang gawain sa klase gawain sa klase
gawain sa klase
3. Kooperasyon Naipamamalas ng Naipamamalas ng Naipamamalas ng
buong miyembro halos lahat ng iilang miyembro
ang pagkakaisa miyembro ang ang pagkakaisa sa
sa paggawa ng pagkakaisa sa paggawa ng
pangkatang paggawa ng pangkatang
gawain pangkatang gawain
gawain
4. Takdang Oras Natapos ang Natapos ang Di natapos ang
pangkatang pangkatang pangkatang
gawain ng buong gawain ngunit gawain
husay sa loob ng lumagpas sa
itinakdang oras itinakdang oras

Mga Pamprosesong Tanong:


1. Ano ang inyong nahinuha sa inyong gawain?
2. Bakit kailangang malaman natin ang mga hudyat sa pagsusunod-
sunod ng mga pangyayari?
3. Paano ito makatutulong sa atin?
V. EBALWASYON
(Panapos na Pagsubok)

VI. TAKDANG
ARALIN Isulat sa iyong sagutang papel o notbuk ang karaniwan mong ginagawa
mula paggising sa umaga hanggang sa pagtulog mo sa gabi. Gumamit
ng mga salitang hudyat sa pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari.

Inihanda ni:

ANALIZA J. DOSAL
Guro sa Asignaturang Filipino

Itinama ni: Inaprobahan ni:

ANABEL E. CABIDES ROEHL D. LACBANES,PhD.


Dalubguro Punong Guro
Observer

You might also like