Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

Masusing Banghay sa Pagtuturo

ng Araling Panlipunan II
8:50-9:30 am/ Marso 11, 2019
I. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman
Ang mag-aaral ay naipamamalas ang pagpapahalaga sa kagalingang
pansibiko bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad.
B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapahahalagahan ang mga paglilingkod ng komunidad
sa sariling pag-unlad at nakakagawa ng makakayanang hakbangin bilang
pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad.
C. Pamantayan sa Pagkatuto
Napahalagahan ang kagalingan pansibiko sa sariling komunidad
6.4 Nakakalahok sa mga gawaing pinagtutulungan ng mga kasapi para sa
ikakabuti ng pamumuhay sa komunidad
(AP2PKK-IVg-j-6)

II. Nilalaman:
Ang kahalagahan ng Pagtutulungan ng Babae at Lalaki
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa gabay na guro: 234-235
2. Mga pahina sa gabay ng mag-aaral: 353-357
B. Mga kagamitan sa pagtuturo:
Puppet Box, Tarp papel, mga sari-saring larawan,
III. Pamamaraan

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral


A. Balik-aral at/o pagsisimula para sa
bagong aralin
1. Paghahanda - Magandang umaga din po titser.
- Magandang Umaga mga bata. - Mabuti naman po. Kayo po?
- Kumusta ang araw niyo? - Maraming salamat po.
- Mabuti rin ako. Pwde na kayong umupo.
- Walang anuman.
- Bago tayo magsimula sa ating bagong
tatalakayin ay may itatanong ako sa inyo.
- Ano ang naobserbahan niyo sa pisara? - Ano po iyon titser?

- Tama! Paano naman sa inyong nametag? - Meron pong mga bituin at may nakalagay
pong “well done”.

- Tama! Ang ibig sabihin nyan ay kapag - Meron pong mga pangalan namin at may
kayo ay maingay, makulit at hindi nakalagay pong “good behavior”.
nakikinig sa aking klase ay kukunin ko
ang mga iyan at hindi ko bibigyan ng
“well done” at lalong-lalo pa,
mababawasan ang inyong mga puntos.
- Naiintindihan ba?
- Magaling!
2. Pagbabalik-aral
- May itatanong ako sa inyo mga bata.
- Tungkol saan ang ating nakaraang - Opo titser.
leksyon?

- Tama! Magaling.
- Bigyan nyo ako ng halimbawa tungkol sa
pakikipagtulungan at pakikipagkapwa. - Ang nakaraang leksyon po natin ay
- Tama! Ano pa? tungkol po sa pagtutulungan at
pakikipagkapwa po.
- Magaling. Tama ba na tulungan natin ang
mga taong nangangailangan ng tulong
natin? - Kapag may nahihirapan po titser,
- Tama! Palakpakan natin ang lahat. tutulungan namin.
- Sa mga nasunugan titser, tutulungan po
namin sila.

- Opo titser.

- (Pumalakpak ang lahat)


B. Paghahabi ng layunin ng aralin
- Alam niyo ba ang kantang “Tabangan
Ta”? - Hindi po titser.
- Makinig kayo dahil kakantahin ni titser
ang kantang “Tabangan ta” at pagkatapos
ay kayo naman ang kakanta.
- Naiintindihan ba?
- Opo titser.

Tabangan Ta
(Tono: Leron-leron sinta)
Dali na, Dali na
Manglihok na kita, Ato
Nga tabangan mga higala
Aron nga madali buluhaton
Nila kay dili mahimo
Nga mag-inusara.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa


bagong aralin
- Tungkol saan ang kantang “Tabangan
ta”? - Tungkol po sa’tin titser.
- Bakit tayo ang tinutukoy sa kantang
“Tabangan ta”? - Kasi po titser dapat tayong
magtutulungan upang mapadali ang mga
gawain.
- Anong mga gawain na dapat tayong
magtutulungan? - Kagaya po ng paglilinis ng bahay at pati
na rin sa ating komunidad.
- Tama! Magaling.
- May ipapakita ako sa inyong mga
larawan.

- (Mga Larawan)
- Sila po ay nagtutulungan titser.
- Tinutulungan po nila ang mga tao.

- Opo titser.

- Ano ang naobserbahan niyo sa larawan


na aking ipinakita?
- Ano ang kanilang ginagawa?
- Tama ba ang kanilang ginagawa?
- Magaling.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #1
- May itatanong ako sa inyo.
- Gusto niyo ba akong mag kwento?
- Pero bago ang lahat, dapat ay umupo
kayo ng maayos at makinig sa aking - Opo titser.
kwento.
- Maliwanag ba?

- Opo titser.

- Tungkol saan ang aking ikinuwento?

- Ano ang nais na gawin ni Netchie?


- Tungkol po ito sa magkakapatid titser.
- Tama! Sino ang kasama ni Netchie sa
paglilinis?
- Maglilinis po ng bahay dahil sabado po at
- Tama! Ano ang reaksyon ni Joey? walang pasok.

- Ang kasama po ni Netchie sa paglilinis


ay si Joey po.
- Magaling! Tama ba ang inasal ni Joey? - Hindi po pumayag si Joey sa paglilinis ng
- Ano ba ang dapat na gawin ni Joey? bahay dahil lalaki raw po sya at hindi po
trabaho ng lalaki ang maglinis ng bahay.

- Hindi po titser.
- Tama! May kasarian ba ang paglilinis ng
bahay? - Ang dapat po na gawin ni Joey ay
tulungan niya po ang kanyang ate upang
lahat ng gawain ay madaling matapos.
- Tama! Magaling.
- Palakpakan ang lahat. - Wala po, dapat po ay pantay-pantay
tayong gagawa sa ating mga gawain.

- (Pumalakpak ang lahat)


E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2
- Ang paglilinis ng bahay o anumang
gawain na ginagawa ng babae ay dapat
din na gawin ng lalaki dahil wala sa
kasarian ang pagtutulungan.
- Ang pagtutulungan ay dapat natin na
gawin upang ang mga gawain ay
madaling matapos.
- Mga halimbawa:

- Mahalaga ang pagtutulungan dahil kapag


hindi kayo nagtutulungan ay hindi niyo
matatapos ang anumang gawain.

- Sa larawang ito ay makikita na ang babae


at lalaki ay nagtutulungan sa kanilang
proyekto na ginagawa.
- Bakit mahalaga ang pagtutulungan?
- Tama! Magaling.

- Ang unang larawan ay nagpapakita na


ang dalawa ay nagtutulungan sa anumang
gawain.

- Ang ikalawang larawan naman ay ang


asawang lalaki ay nagpapakain sa
kanyang anak at ang asawang babae ay
nagliligpit ng kanilang kinain,
nagtutulungan sila upang ang kanilang
gawain ay mapadali.

- Sa dalawang larawan na ito ay makikita


na ang ginagawa ng babae ay ginagawa
na rin ng lalaki.
- Ano ang ginagawa ng dalawang mag-
asawa?

- Sa larawan na ito ay nagtutulungan sila


buhatin ang taong nasugatan upang ang
kanilang ginagawa ay mapadali.

- Sa larawan na ito ay makikita na


binubuhat ng babae at lalaki ang taong
nasugatan kung kaya ay napadali ang
kanilang ginagawa dahil sila ay
nagtutulungan.
- Bakit sila ay nagtutulungan?

- Sa unang larawan na ito ay nagtutulungan


silang magbalot ng pagkain upang
maibigay ito sa mga taong nasalanta ng
bagyo.

- Sa ikalawang larawan na ito ay


nagtutulungan ang mga babae at lalaki na
buhatin ang mga relief goods na kanilang
ibibigay at dahil dyan ay wala sa kasarian
ang pagtutulungan.

- Sa larawan na ito ay makikita na tayong


mamamayanan ay nagtutulong-tulong sa
mga gawain upang ito ay madaling
matapos at pantay-pantay ang
pakikitungo dahil wala sa kasarian ang
pagtutulungan.
- Ano kaya ang kanilang ginagawa? - Opo titser.
- Naiintindihan niyo ba?
- Magaling!
F. Paglinang sa kabihasnan
- Ngayon, may gagawin tayo. Hahatiin ko
kayo sa apat na grupo. Ang gagawin niyo
ay hanapin niyo ang larawan na ibibigay
kung salita at pagkatapos ay isulat niyo sa
kartolina na aking binigay at sabihin ito
sa harapan kung dapat ba ito gawin ng
babae o lalaki at bakit.
- Bibigyan ko kayo ng limang minuto para
matapos ito.
- Maliwanag ba?

- Opo titser.
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-
araw na buhay
- Magbigay ng mga gawain na ginagawa
niyo sa inyong tahanan.
- Naghuhugas po ng plato.
- Naglilinis po ng bahay.
- Naglalaba po ng mga damit.
- Ang mga gawain na iyan ay hindi lang - Nagluluto po ng pagkain.
dapat sa ating tahanan natin gawin kundi
pati na rin sa ating komunidad. Kagaya
ng pagbabalot ng relief goods, dapat ay
magtutulungan upang mapadali itong
tapusin.
- Sa bagyong sendong dapat ay
magkakapit-bisig upang ang lahat ay
matulungan.
- Babae man o lalaki ay dapat na kumilos
dahil wala itong pinipili kapag tayo ay
nagtutulungan.
- Maliwanag ba?
- Palakpakan ang lahat.
- Opo titser.
- (Pumalakpak ang lahat)
H. Paglalahat ng aralin
- Ano ang kahalagahan ng pagtutulungan
ng mga babae at lalaki sa mga gawaing
nakakayanang pagtuwangan?
- Upang matapos po ng maaga sa anumang
- Tama! gawain.

- Tandaan:
May mga gawain na kayang gawin ng
mga lalaki at babae, sa gawaing-bahay man o sa
ating komunidad upang madaling matapos ang
mga gawain.
I. Pagtataya ng aralin

Isulat ang T kung ito ay tama at M naman kung


ito ay mali.

______1. Magtutulungan sa anumang gawain.


______2. Pantay-pantay ang bawat tao at pati na
rin sa mga gawain.
______3. Ang mga babae ay dapat lang sa mga
gawain na pambabae.
______4. Ang babae at lalaki ay walang
pinipiling trabaho o gawain.
______5. Ang mga lalaki ay dapat lang sa mga
gawain na panlalaki.
J. Karagdagang gawain sa takdang-
aralin o remediation
- Iguhit ang iyong sarili na tumutulong sa
mga gawaing-bahay na kayang
pagtuwangan ng mga lalaki at babae.

IV. Mga Tala


V. Pagninilay
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mga mag-aaral na naka-unawa sa aralin
d. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
e. Alin sa mga istratehiya sa pagtuturo ang nakatulong ng lubos?
f. Anong suliranin ang aking naranasan na nasolusyunan sa tulong ng aking
punongguro?
g. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like