Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 3

DETALYADONG Paaralan Isabang Elementary School Baiting Ikaapat

BANGHAY Guro Mercedita F. Sanchez Asignatura Filipino


ARALIN Petsa at Oras Nobyembre 15, 2023 Markahan Ikalawa

I. Layunin
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng
Pangnilalaman sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
B. Pamantayan sa Naisasalaysay muli ang binasang kuwento
Pagganap
C. Mga kasanayan sa Nagagamit nang wasto ang pang-uri (lantay, paghahambing, pasukdol) sa
Pagkatuto. Isulat ang paglalarawan ng tao, lugar, bagay at pangyayari sa sarili, ibang tao at katulong
code ng bawat sa pamayanan. (F4WG-IIa-c-4)
kasanayan
II. Nilalaman Ang Pang-uri
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina saTeksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang tarpapel, PowerPoint presentation
Panturo
III. Pamamaraan
Balik-Aral (Review)
MAGLARO TAYO: PINOY HENYO
Hulaan kung sinong tao o anong mga lugar, bagay ang ilalarawan ng
kaparehang manlalaro base sa kategoryang nabunot.
1. kategorya Lugar - Baguio City
2. kategorya Tao - Manny Pacquiao
A. Panimulang Gawain
3. kategorya Bagay - Krayola
(Preparatory Activities)
4. Pangyayari - Pasko

Pagganyak (Motivation)
Kumuha ng dalawang mag-aaral. Ipalarawan ang bawat isa. Paghambingin ang
katangian ng dalawa. Ihambing sa lahat.
.
Sa araling ito, matatalakay ang wastong paggamit ng pang-uri sa paglalarawan
B. Pagsasagawa ng
ng tao, lugar, bagay at pangyayari, sa sarili, ibang tao katulong sa pamayanan.
itinakdang gawain
Ang tuon ng pang-uri ay paghahambing at pasukdol.
(Introduction)
C. Paglalahad at Pag-aralan ang mga salitang nakakahon at nakasalungguhit.
Pagtalakay/Pagmomod 
elo a. Fruit salad ang pinakapaborito kung kainin sa tuwing may pista.
(Teaching/Modeling)
b. Magkasingsaya ang Pasko at ang Bagong Taon. Ubod ng dami
ang mga tao sa simbahan.
c. Pinakamakulay ang mga bandiritas na nakasabit sa mga puno sa
tuwing may pista.

d. Mas mahaba ang prusisyon noon kaysa ngayon.


e. Ang mga majorette ay talagang napakagaling sumayaw at
magpaikot-ikot ng baton habang tumutugtog ang banda.

 Itanong
 Ano-anong salita ang nakakahon? May nagawang paghahambing
ba?
Magkasingsaya, mas mahaba – may paghahambing sa dalawa
 Ipaliwanag ang Pang-uring Pahambing
 Ano-anong salita ang nakasalungguhit? May paghahambing ba?
Pinakapaborito, ubod ng dami, napakagaling –
may paghahambing subalit naghahambing ng higit sa dalawa o
pangkalahatan.

 Ipaliwanag ang Pang-uring Pasukdol

Sipat Konsepto:

 Pang-uri – salitang naglalarawan sa tao, hayop, bagay, lugar,


pangyayari o tinatawag nating Pangngalan.

Pahambing -nagtutulad ang pahambing sa dalawa o higit pang


pangngalan o panghalip. Ginagamitan ito ng mga salita/katagang
mas, higit, magkasin o magkasing
Pasukdol -ang pasukdol ay katangiang namumukod o
nangingibabaw sa lahat ng pinaghahambingan. Ginagamitan ito
ng mga panlaping pinaka-, napaka-, na iniuunlapi sa salitang
ugat. Maaari ring gamitin ang mga salitang ubod ng, saksakan
ng, at nuno ng na isinasama sa salitang-ugat.
o Pangkatin ang klase sa 4.
o Ibigay ang envelop na naglalaman ng kanilang gawain.
o Hayaang pumili ang bawat pangkat ng lider, tagasulat at taga-
ulat.
o Subaybayan sila habang gumagawa.

Paglalahat (Generalization)
Ano ang pagkakaiba ng Pang-uring Pahambing sa Pang-uring Pasukdol?

Panuto: Gamitin ang sumusunod na pang-uri sa pangungusap.

1. Mas mataas
D. Ginabayang
2. Magkasingganda
Pagsasanay (Guided
3. napakasarap
Practice)
4. pinakamalayo
5. ubod ng kinis

Panuto: Gamitan nang angkop na pang-uri ang sumusunod na patlang upang


mabuo ang diwa ng pangungusap.

Nakatutuwa pero nagulat ako isang araw nang makita ko ang aking sarili sa
E. Malayang Pagsasanay salamin. __________ napala ako. __________ na aking braso. At alam mo ba,
(Independent Practice) __________ pa ako sa aking kapatid. Minsan nga nakasabay ko ang mga
kamag-aral at alam mo ba ako ang ________ sa lahat. Siyempre ___________
ako biruin mo ba naman ang batang dating _______________ heto at
_____________, ____________ na sa kanila.

F. Pagtataya (Evaluation) Panuto: Gamitan ang angkop na pang-uri na bubuo sa pangungusap. Piliin ang
titik ng tamang sagot.

1. ________ang alaga kong aso at ni kuya.


A. Di gaanong mataba
B. Magsintaba
C. Pinakamataba

2. Ang kaibigan ko ang _________ sa baitang


A. pinakamatalino
B. mas matalino
C. di gaanong matalino

3. _______ magluto si nanay kaysa kay tatay.


A. Mas masarap
B. Pinakamasap
C. masarap

4. ______ sa pagguhit si Cristine kaysa kay


Dancine.
A. Mas mahusay
B. Pinakamahusay
C. Mahusay

5. Sa lahat ng gurong dumalo sa programa, ang may ______ na damit ay kay


Gng. Criselda T. Taduran.
A. matingkad
B. mas matingkad
C. Pinakamatingkad

Panuto: Maglista/magdala ng mga halimbawa ng halamang gamot na


G. Takdang Aralin
matatagpuan sainyong bahay.
(Assignment)
REMARKS

COMPASSION HUMILITY SIMPLICITY CORDIALITY GENEROSITY

5 5 5 5 5

4 4 4 4 4

3 3 3 3 3

2 2 2 2 2

1 1 1 1 1

0 0 0 0 0

Total Total Total Total Total

PL: PL: PL: PL: PL:

VI. TALA

Inihanda ni: Isinumite kay: Puna :

Gng. Mercediat F. Sanchez Gng Lucena D. Galit Gng. Editha B. Huelva


Teacher III Master Teacher II Principal III

You might also like