DLP Amm

You might also like

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 11

DETAILED

LESSON PLAN
In (Filipino Unang Markahan – Modyul 3: Pangngalan at Panghalip)

Prepared By:

Ana May Laurora


BEED2- BLOCK A
Instructor:

Mrs. Norma A. Latoza


I. Paksang Aralin:
Paksa: Pangngalan at Panghalip
Sanggunian: Filipino Unang Markahan – Modyul 3: Pangngalan at Panghalip
Karagdagang Kagamitan mula sa Portal sa
https://grade6.modyul.online/filipino-6-modyul-3-pangngalan-at-
panghalip/?fbclid=IwAR2fTugbeuSI445XLxIQaeaVHVY3Q8y2fBL50wvidcvhLRGV
PkG0K5KSvsw#gallery-page-12
Kagamitan: Visual Aids
Pagpapahalaga: Mapahalagahan ang gamit ng pangngalan at panghalip sa
pangungusap

II. Layunin:

1. Nakapagpapahayag ng mga gamit ng Pangngalan at Panghalip.


2. Natutukoy ang pangngalan at panghalip sa bawal pangungusap o pahayag.
3. Nakakasulat ng sariling halimbawa ng isang maikling kwento gamit.

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag- aaral


A. Panimulang Gawain
• Panalangin Panginoon, maraming salamat po sa panibagong
araw na pinagkaloob niyo sa amin, nawa’y
Magsitayo ang lahat para sa panalangin
gabayan niyo po kami sa aming mga gawain na
(Magtatawag ang guro ng isang mag-aaral aming gagawin sa araw na ito. Sana po gabayan
upang pangunahan ang Panalangin.) niyo rin po ang aming guro na siyang magtuturo
sa amin. At sana din po bigyan niyo po kaminh
lahat ng malinaw na pag-iisip na magkaroon ng
maraming makukuhang aral sa araw na ito. At
ang lahat ng ito’y aming dinalangin sa ngalan ni
Hesus. Amen.

• Pagbati
Magandang Umaga, mga bata! Magandang Umaga din po Gng. Ana May

Pagsasaayos ng silia aralan at pag tetsek ng liban


at hindi liban sa klase.
Bago kayo umupo pakipulot ang mga kalat na
nasa ilalim ng iyong lamesa at paki-ayos na rin ng
iyong mga upuan.
B. Balik-Aral sa Nakaroong Aralin/ at o
pagsisimulanng bagong aralin:
Bago tayo dumako sa susunod na aralin,
magbabalik-aral tayo sa ating naitalakay noong
nakaraang araw.
(Naghanda ng mga katanungan ang guro.)
Talaga namang naintindihan ninyo ang ating
nakaraang aralin. Kaya ngayon dumako na tayo
sa panibagong nating aralin. Ihanda ang inyong
mga sarili.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin.

Tukuyin ang mga salitang may salungguhit kung


(Mga Inaasahang Sagot.)
ito ay pangngalan o panghalip. Isylat ang sagot
sa sagutang papel.

1. Matibay ang binili kong lapis. 1. Pangngalan


2. Malusog ang alaga kong si kuting 2. Panghalip
3. Siya ay nakahuli ng malaking ibon. 3. Panghalip
4. Magaling umawit si Sarah Geronimo. 4. Pangngalan
5. Masaya kaminh namamasyal sa Boracay. 5. Pangmgalon
6. Winawalis niya palagi ang mga 6. Panghalip
naglalaglagang mga dahon.
7. Taon-taon ay masayang ipinagdiriwang
7. Pangngalan
ang Pasko.
8. Masayang idinaos ang ika-60 na kaarawan
ng kanilang nanay. 8. Panghalip
9. Naaakit na nakikinig ang mga bata sa 9. Panghalip
kwento ng kanilang
10. Matapang hinarap ng mga Pilipino ang
10. Panghalip
pandemyang COVID-19.

Ayos lang kung anoman ang inyong marka dahil


sinusubukan ko lang kung may ideya na kayo sa
ating bagong tatalakayin.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kapanayan.
Ngayon, dumako na tayo sa ating paksa,
Pangngalan at Panghalip.
Ang Pangngalan ay mga salitang tumutukoy sa
ngalan ng tao, bagay, hayop, pook at pangyayari.
Ito ay maaaring tunay na ngalan at di-tunay na
ngalan. Ang tunay na ngalan ng tao, bagay,
hayop, pook at pangyayari ay nag sisimula sa
malaking titik. Nagsisimula naman sa maliit na
titik ang di-tunay o karaniwang ngalan ng tao,
bagay, hayop, pook at pangyayari. Ang
pangngalan ay maaaring simuno o panag-uri.
Ginagamit na simuno ang pangngalan kapag ito
ay may panandang ang at si.
Samantala, ang mga salitang siyang, niya, ako,
mo, niya, iyo, akin, iyon at natin ay tinatawag
naman na panghalip. Ang panghalip ay mga
salitang pamalit o panghalili sa ngalan ng tao,
bagay, hayop at pook.

Opo.
Malinaw na ba sainyo ang paksa ng ating aralin?
E. Paglinang ng Kabihasaan Arbin: Naku! Nawawala ang pitaka ko. Diyan ko
lang ipinatong ang bag ko.
Basahin at unawain nang mabuti ang usapan.
Hanapin ang salitang panghalip at pangngalan Rejie: Tingnan mo sila. Ang bawat isa ay
na ginagamit. Isulat ang sagot sa sagutang nakatingin sa atin. Paano iyan? Nakakahiya.
papel.
Arbin: Tulangan mo munang hanapin ko dito so
upuan natin.
Magkaibigang matalik sina Arbin at Reijie. Nag- Rejie: Pawang mga papel lamang itong laman ng
uusap silannang biglang sumigaw ng malakas si bag mo.
Arbin.
Maribel: Ano bang hinahanap ninyong dalawa?
Rejie: Ang pitaka ni Arbin. May malaking halaga
Arbin: Naku! Nawawala ang pitaka ko. Diyan ko daw iyon dahil padala iyon ng tatay niya,
lang ipinatong ang bag ko. panggastos sa buong buwan.
Rejie: Tingnan mo sila. Ang bawat isa ay Maribel: Ganitonba ang hitsura ng pitaka mo?
nakatingin sa atin. Paano iyan? Nakakahiya.
Arbin: Hayan, akin nga. Salamat sa iyo, Maribel.
Arbin: Tulangan mo munang hanapin ko dito so
Maribel: Walang anuman, sa susunod itago mo
upuan natin.
nang mabuti ang iyong pitaka.
Rejie: Pawang mga papel lamang itong laman ng
bag mo.
Maribel: Ano bang hinahanap ninyong dalawa?
(Inaasahang Sagot
Rejie: Ang pitaka ni Arbin. May malaking halaga
daw iyon dahil padala iyon ng tatay niya,
panggastos sa buong buwan.
Maribel: Ganitonba ang hitsura ng pitaka mo?
Arbin: Hayan, akin nga. Salamat sa iyo, Maribel.
Maribel: Walang anuman, sa susunod itago mo
nang mabuti ang iyong pitaka.
F. Paglalapat ng aralin ng pang araw-araw
na buhay.
Bakit natin kailangan pag-aralan ang pangngalan
(Ang mga mag-aaral ay may iba’t-ibang sagot.)
at panghalip?

Mahalaga ito upang magamit natin ang mga


angkop na salita sa angkop nitong pag-gamit.

(Inaasahang sagot).
Naintindihan ninyo ba ang aralin natin sa araw na
Opo ma’am Ana May.
ito..?

Wala na po ma’am.
Wala na ba kayong mga tanong?

(Mga mag-aaral kumuha ng papel ata agad


Kung gayon wala na kayong mga katanungan,
sinagutan ang pagtataya na ibinigay ng guro.)
ihanda ang inyong mga sarili at sagutan sa
sagutang papel ang pagtataya.
G. Pagtataya
Kumuha ng isang buong papel at sagutan
ang mga sumusunod na tanong.
Salungguhitan ang panghalip na dapat gamitin
upang mabuo ang diwa ng mga pangungusap.

1. Ka
1. Naniniwala (mo, ka, ninyo) ba na mas
maganda at matitibay ang mga 2. Mo
produktong imported?
3. Ako
2. Ibig (mo, ko, kita) rin ba ng
4. Natin
mamulamulang buhok, matangos na ilong
at maputing balat? 5. Ninyo
3. (Ako, Natin, Kanya) ay nakapapansin
nakakaunti pa rin ang tumatangkilik ng
mga bagay na sariling atin.
4. Mas ibig kasi (inyo, amin, natin) ng mga
kagamitan at pagkaing gawa ng ibang
bansa.
5. Maging sa pananamit, anyo, at wika ay
ginagaya (ka, ninyo, kanya) ang mga
dayuhan.
IV. Takdang Aralin.
Magsulat ng limang pangungusap gamit ang pangngalan at panghalip at bilugan ito.

V. Repleksyon
Sinubok ang kakayahan ng mga studyante sa pamamagitan ng pag sagot sa mga
gawain na Ibinigay ng guro, kung paano gamitin ng wasto ang pangngalan at panghalip
kapag ito’y ay ginagamit sa pagpapahayag o paggawa ng maikling- kwento.

You might also like