Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

STA. ELENA (CAM.NORTE) COLLEGE, INC.

Purok 10, Brgy. Sta. Elena (Poblacion), Sta. Elena, Camarines Norte
Email Address: sta.elenacollege@yahoo.com
Telephone No. (054) 885 – 0700
Detalyadong Banghay-aralin sa Filipino 3

I. LAYUNIN:
A. Pamantayang Pangnilalaman (Content Standard)
Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan,
karanasan at damdamin.

B. Pamantayan sa Pagganap (Performance Standard)


Ang mga mag-aaral ay wastong nakakagamit ng Pang-uri sa pangungusap at
nasusulat ng pangungusao na may salitang naglalarawan.

C. Pamantayan sa Pagkatuto (Learning Competencies)


Nakapaglalarawan ng mga bagay, tao, hayop, pangyayare, at lugar
(F1WG-IIIc-d-24)

D. Mga Kasanayang Pagkatuto o Layunin


Sa pagtatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
(C) Natutukoy ang mga bagay, tao, hayop, pangyayari at lugar sa paglalarawan.
(P) Nakakasulat ng pangungusap na may paglalarawan sa mga bagay,
tao, hayop, pangyayari at lugar.
(A) Nakakapaglalahad ng damdamin gamit ang mga salitang nag lalarawan.

II. PAKSA:
Paglalarawam mg tao, bagay, hayop, pangyayari, at lugar.

III. MGA KAGAMITAN:


A. Sangunian
Learners Materials: pahina 150
Teachers Materials: pahina 129

B. Integrasyon
ESP, Science and ICT

C. Values
Pagiging matapat at pagpapahalaga sa damdamin sa tulong ng Pang-uri sa pangungusap

D. Kagamitan
Box, Tarpapel, mga larawan, printed materials, video clips, flag,flip chart, laptop, speaker and
projector,Story book.

Gawain ng Mag-aaral

IV. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
Magandang araw mga bata. Maari bang tumayo ang (Tatayo ang lahat)
lahat para sa ating panalangin.
(Ituturo sa mga bata ang tamang paraan at dapat gawin kapag
mananalangin) Tatawag ng bata na mananalangin. (Mananalangin ang lahat)
Maaari na kayong umupo.

2. Pagbati
Kamusta naman ang aking Grade 1? Mabuti po.
Ano ang nararamdaman niyo ngayong araw? (Depende sa sagot ng mga bata)
Tumingin nga sa paligid, kung may makitang basura itapon
ito sa tamang basurahan. Ayusin ang bangko. (Magbibigay ng kani-kanilang dahilan
Bakit mayroong hindi naka uniform? ang mga bata)
Dapat sa susunod naka uniform na lahat. Maasahan ko ba
iyun? Opo

3. Pagtatala sa kung sino ang mga lumiban sa klase.


Tingnan nga ang katabi at sabihin kay teacher kung may
lumiban sa ating klase ngayong araw. Mayroon ba?
Wala po teacher.
4. Mga dapat sundin kapag nagsimula na ang klase.
Bago tayo magsimula sa ating aralin mayroon kayong mga
dapat sundin.
(Ididikit sa blackboard at ipapabasa sa mga mag-aaral)
Maupo ng maayus. Sige nga patingin ng maayus na upo
Makinig nang mabuti.
Lumahok sa mga Gawain at talakayin sa klase.
Iwasan ang pagtawanan ang sinumang nagkakamali sa
pagsasagot. Opo
Iwasang hawakan ang mata, ilong, bibig at mukha. Opo
Naiintindihan ba mga bata?
Magaling makakaasa ba ako na susundin niyo ang mga ito?
Noong nakaraang aralin pinag-aralan po
5. Balik-aral natin ang tungkol sa mga pangngalan
Noong nakaraang araling mayroon tayong pinag-aralan. Sino
kaya ang nakatatanda? (tatawag ang guro ng sasagot)

Sige nga kung may natutunan nga kayo mga bata meron ako 1. Guro
rito na mga larawan maari nyo bang idikit ang pangalan ng ibat 2. Paaralan
ibang ngalan o tawag dito. 3. Ibon
4. Pulis
5. Palengke

123 clap

Magagaling mga bata talagang may natutunan kayo sa ating


napag aralan.
Maari bang mag bigay ng tatlong palak pak sa mga sarili

6. Pagganyak Opo.

Dahil diyan mayroong inihanda si titser na kakantahin natin!


Handa na ba kayo?
Magaling! Umupo na ang lahat Tungkol po ito sa komunidad.
(Depende sa sagot ng mga bata)
Tungkol saan kaya ang inyong napanood?
Anong meron sa komunidad, sige nga mag bigay ng mga 1,2,3, (Palakpak)
halimbawa? 1,2,3, (Tadyak)
Magaling! Magaling!
Magaling! Bigyan natinng magaling clap si ____
Opo

7. Paghahabi sa Layunin ng aralin.

Ngayon ay may ipapakita si teacher sa laptop na mga larawan at


tutukuyin niyo kung ano ito.(Mag tatawag ng mga bata at
hayaan na mag pindut sa laptop) (Integration ng Ict)

PPt (Picture)

Bahay
Bata
Papel
8. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Simbahan
Laroan
Ngayon ay meron si teacher na isang Magic Box or Story books Bulaklak
na nag lalaman ng kwento.
Gusto nyo ba ng kwento mga bata?
Kung ganon ano nga ang mga dapat gawin pag mag babasa
ng kwento si teacher?
Ayan tama Makikinig, Tatahimik at uumpo ng maayos at
iba pa.

(Nag basa ng kwento si teacher) opo


Tatahimik po
Ang Batang si Anna Makikinig po
Isinulat ni Marie Abellada At umupo ng maayos

Si Anna ay maganda at mabait na bata.


Tuwing umaga, pumapasok si Anna sa malaking
paaralan at talagang excited siyang dalhin ang
kanyang mga libro tungkol sa Filipino at
matematika.Masaya si Anna at hindi na siya
makapaghintay na makita ang kanyang mga kaibigan
sa paaralan! Nais ding ipakita ni Anna sa kanyang
mga kaklase ang mga bagong krayola na nakuha
niya sa palengke kasama ang kanyang ina noong
Sabado. Ngunit habang nag-uusap sila ay dumating
na ang kanilang guro at oras na para magsimula ang
klase.

Mga bata tungkol saan nga ang ating binasa?


Mahusay!
Bigyan natin ng tatlong palakpak ang mga sumagot.

Sino nga ang Taohan nabanggit?


Mahusay!
Bigyan natin ng Darna clap ang mga sumagot.

Anong Bagay ang nasa kwento?

Mahusay!
Bigyan natin ng tatlong palakpak ang mga sumagot.

Bakit masaya si Anna?


Ang batang si Anna
Mahusay! 123 clap
Bigyan natin ng tatlong palakpak ang mga sumagot.

San nag punta si Anna noong sabado kasama ang Anna,Kaklase,Ina at Guro
ina?
123 clap ding ang bato Darna
Mahusay!
Bigyan natin ng tatlong palakpak ang mga sumagot. Aklat na Filipino at Math at krayola
123 clap

Dalhin makikita niya ang mga kaibigan


9. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng 123 clap
bagong kasanayan #1

Ano-ano ang mga salitang naglalarawan na ginamit Sa Palengke


sa kuwento? Ang mga salitang gaya ng mabait,
bago, masaya, maganda at malaki ay mga salitang
naglalarawan.
123 clap
Ang mga salitang naglalarawan sa anyo, laki, bilang,
at hugis ng tao, bagay, hayop, lugar at pangyayari ay
tinatawag na pang-uri

Ito ay ginagamit upang ilarawan ang


mga panghalip at pangngalan ng tao, bagay,
hayop, pangyayari, at lugar o pook.

Katulad sa kwento:
Si Anna ay maganda at mabait na bata.
Ang pang uri ay maganda at mabait.

Iba pang halimbawa :

Ang klima sa Baguio ay malamig


Ang pang uri ay malamig

Masarap kumain ng Ice cream


Ang pang uri ay masarap

Ang bulaklak ay mabango


Ang pang uri ay mabango

Naintindihan ba mga Bata?

Kung ganon ay sige nga mag tatawag si teacher ng


sasagot.Bilugan ang mga salitang naglalarawan sa
tulang ito.
(Gagamit ng ramdomizer pag tatawagin sila)

(Naka lagay sa Cartolina)

Alam Mo Ba?
Alam mo ba kung bakit..…
Malawak ang ating kalawakan
Maganda ang ating kapaligiran
Sariwa ang hanging ating malalanghap
Matayog ang langit, maputi ang ulap? Opo

10. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa


Formative Assessment)
Ngayon na naunawaan niyo na ang tungkol sa paglalarawan ng
mga bagay, tao, hayop, pangyayare, at lugar.
May hinanda si teacher na gawain.

Panuto:Isulat ang salitang nag lalarawan sa


bagay,tao,hayop, pangyayare at lugar.

 Maliit ang halaman.


 Magaling maglaro ng bola si Jeus.
 Masarap ang cake na dala ni tatay.
 Masaya ang aming bakasyon sa probins'ya.
 Malaki at maganda ang aming bahay

Tayo ay tumayo at bigyan natin ng darna clap ang mga


sumagot.

Ngayon naman magkakaroon tayo ng pangkatang gawain,


hahatiin ko kayo sa dalwang pangkat.
Ito ang grupo ng darna; at
Ito naman ang grupo ng valentina
Bago tayo magsimula narito ang mga dapat sundin
(Ipakita gamit ang ppt)

1. Iwasan ang pag-iingay


2. Makilahok sa gawain ng grupo Maliit
3. Natapos sa tamang oras Magaling
4. Maayos na gumawa Masarap
5. Masaya
Ngayon naman narito ang pamantayan na kinakailangan Malaki at maganda
ninyong sundin upang magkaroon ng mataas na marka.
(Ipapaliwang ng guro ang katumbas ng heart at like react) 1 2 3 darna

1 2 3 darna.

Sige nga pumunta nga po sa kanya-kanyang grupo. Dito ang


unang grupo at dito naman ang pangalawang grupo. Mayroon
lamang kayong limang minuto. Maari niyo na pong simulan ang
inyong gawain.

Unang pangkat:
Salungguhitan ang mga pang-uri sa pangungusap at tukuyin
ang uri nito. Bilugan ang iyong sagot.

Pangalawang pangkat:
Sumulat ng dalawang salitang naglalarawan sa mga bagay sa
kalikasan.
Tapos napo ba ang lahat?
Ngayon naman tingnan natin ang gagawin ng unang pangkat.
Magaling bigyan natin ng very good clap.
1 2 3 very good very good very good
Pakinggan naman natin ang gawa ng pangalawang pangkat.
Magaling bigyan din natin ng very good clap ang pangalawang
pangkat.
1 2 3 very good very good very good

Ngayon naman lalagyan ni Teacher ng marka ang inyong


grupo.

11. Paglalapat ng aralin sa pang- araw-


araw na buhay.

Mga Bata! Paano natin nagagamit ang salitang naglalarawan sa


ating pang- araw- araw na buhay? (Iba – iba ang sagot ng mga bata)

Tumawag ng bata na gustong sumagot.


Opo
Sige nga Hanna (Ipapakita ng unang pangkat ang kanilang
gawa.)
Ang paglalarawan ay nagagamit sa ating pang-
araw- araw na buhay ng hindi natin napapansin. 1 2 3 very good very good very good
Tulad ng sabi ni Hanna, sa pagkain. (Babasahin ng pangalawang pangkat ang
kanilang gawa)
Sa pagpasok sa paaralan, sa mga ginagawa natin at marami
pang iba. Kaya napakahalaga ng mga salitang naglalarawan
upang matukoy natin ang tao, 1 2 3 very good very good very good
bagay, hayop, pangyayari at lugar.

12. Paglalahat ng Aralin.


(Integration science)
Ngayon naman mayroong ipapakita si teacher ng limang uri ng
pandama. Ano – ano nga po ulit ang limang uri ng pandama?
Magaling!

Ang gagawin niyo pipindutin niyo ang isa sa mga yan at may
lalabas na tanong na inyong sasagutin at sasabihin niyo sa akin
kung ano ang uri ng pandama ang inyong pinindot. Naunwaan (Depende sa sagot ng bata)
po ba?
Kapag kakain po tayo. Tutukuyin natin
kung
ano ang lasa ng ating kinakain.
Sa araw- araw po na pagpasok sa
paaralan.
Tuwing tayo ay bibigy ng komento sa
kapwa
natin kamag- aral.

Ang mga salitang naglalarawan sa anyo, laki, bilang, at hugis


ng tao,

bagay, hayop, lugar at pangyayari ay tinatawag na ?

Ang pang-uri ay ginagamit upang ilarawan ang

mga panghalip at ?
Mag bigay ng halimbawa ng salitang naglalarawan?

Ang Underground River ay isa sa pinakamagandangdistinasyon


sa Palawan.

Magaling tumula ni Mr. Gomez. Paningin, pang-amoy, panglasa, pandinig


at pandama

Laging tandaan may mga salitang naglalarawan sa mga


bagay, tao, hayop, pangyayari at lugar. Ito ay tinatawag
natin na salitang naglalarawan o pang-uri. Mata- Pang uri
Tainga- pangngalan ng tao, bagay,
Halimbawa: kulay-asul laki - mataas bilang-tatto hugis hayop, pangyayari, at lugar o pook.
parisukat dami - isang kilo hitsura - maganda katangian
masipag lasa - masarap amoy - mabango Kamay-Mataba,maganda,masarap
Ilong- Pinaka maganda
(Dadagdagan ng guro ang sagot paliwanag ng guro ang mga Bibig- magaling
sagot ng bata)
Magagaling tumayo nga ang lahat bigyan natin sila ng magaling
clap
1 2 3 magaling magaling magaling

13. Pagtataya ng Aralin


Ngayon naman kumuha kayo ng papel sagutan ito.
Tukuyin ang salitang naglalarawan o pang-uri sa bawat
pangungusap type ang sagot sa loob ng kahon.
Naintindihan ba mga bata?

1. Bumili ng asul na bestida si Mila.


2. Mapait ang lasa ng ampalaya na ulam namin.
3. Ang buhok ni Alena ay makapol.
4. Bumili si Inay ng apat na pakwan.
5. Uminom ng mainit na kape si Tatay Berto.

14. Karagdagang gawain para sa takdang- aralin at


remediation. 123 clap Magaling!
Ilarawan ang iyong paboritong laruan.Gumamit ng salitang
naglalarawan sa iyong mga pangungusap.

Opo
(Iba-iba ang sagot ng mga mag-aaral)

Inihanda ni:

Marie kayla mae Abellada


BEED-II

You might also like