Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 14

BAITANG

Araling Panlipunan 5
Markahan I – Modyul 1:
Lokasyon ng Pilipinas

Pinakamahalagang Kasanayang Pampagkatuto:


Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa
kasanayang pangheograpiya, ang mga teorya sa pinagmulan ng
lahing Pilipino upang mapahahalagahan ang konteksto ng
lipunan/ pamayanan ng mga sinaunang Pilipino at ang
kanilang ambag sa pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas.
Asignatura – Baitang
Markahan I – Modyul 1: Lokasyon ng PIlipinas
First Edition, 2020

Isinasaad sa Batas Republika 8293, Seksiyon 176 na: Hindi maaaring magkaroon ng
karapatang-sipi sa anomang akda ang Pamahalaan ng Pilipinas. Gayonpaman, kailangan
muna ang pahintulot ng ahensiya o tanggapan ng pamahalaan na naghanda ng akda kung ito
ay pagkakakitaan. Kabilang sa mga maaaring gawin ng nasabing ahensiya o tanggapan ay
ang pagtakda ng kaukulang bayad.

Ang mga akda (kuwento, seleksiyon, tula, awit, larawan, ngalan ng produkto o brand name,
tatak o trademark, palabas sa telebisiyon, pelikula, atbp.) na ginamit sa modyul na ito ay
nagtataglay ng karapatang-ari ng mga iyon. Pinagsumikapang matunton ang mga ito upang
makuha ang pahintulot sa paggamit ng materyales. Hindi inaangkin ng mga tagapaglathala at
mga may-akda ang karapatang-aring iyon. Ang anomang gamit maliban sa modyul na ito ay
kinakailangan ng pahintulot mula sa mga orihinal na may-akda ng mga ito.

Walang anomang parte ng materyales na ito ang maaaring kopyahin o ilimbag sa anomang
paraan nang walang pahintulot sa Kagawaran.

Inilathala ng Schools Division Office San Juan City


OIC- Schools Division Superintendent: Cecille G. Carandang, CESO VI
OIC- Assistant Schools Division Superintendent: Flordelisa D. Pereyra

Development Team of the Module


Manunulat: Arlene Joy P. Rogel
Editors:
Tagasuri:
Tagaguhit:
Tagalapat:
Tagapamahala: Dr. Cecille G. Carandang, CESO VI, SDS
Flordelisa D. Pereyra, ASDS
Dr. Helen G. Padilla, CID Chief
Dr. Jonas F. Domingo, EPS LRMS

Inilimbag sa bansang Pilipinas ________________________

Department of Education – Schools Division Office San Juan City


Office Address: Pinaglabanan St., San Juan City, Philippines 1500
Telefax: (632) 8451-2699; (632) 8251-2383
E-mail Address: depedsanjuanrecords@gmail.com
Inaasahan

Inaasahang ang mag-aaral ay naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong


kabihasnan ng mga sinaunang Pilipino gamit ang kaalaman sa kasanayang
pangheograpikal at mahahalagang konteksto ng kasaysayan ng lipunan at bansa
kabilang ang mga teorya ng pinagmulan at pagkabuo ng kapuluan ng Pilipinas at
ng lahing Pilipino

Ang modyul na ito ay makatutulong sa iyo na:

• layunin 1 : Naipaliliwanag ang kaugnayan ng heograpiya at lokasyon sa


paghubog ng kasaysayan.

• layunin 2 : Natutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo gamit ang


mapa batay sa absolute na lokasyon nito.

• layunin 3 : Natutukoy ang relatibong lokasyon ng Pilipinas batay sa


karatig-bansa na nakapaligid dito gamit ang pangunahin at
pangalawang direksiyon

Simulan natin ang iyong paglalakbay sa pagkatuto ng Lokasyon ng Pilipinas


Sigurado akong handa at nasasabik kang sagutan ang Panimulang Pagtataya.
Ngumiti ka at magsaya!

Pagmasdan/suriin ang mapa at sagutin ang mga katanungan sa ibaba.(maaaring


gumamit ng orihinal na mapa ng mundo)

__________ 1. Tiyak na lokasyon ng Pilipinas batay sa latitude at longhitud?

__________ 2. Mga bansang matatagpuan sa Kanluran ng Pilipinas?

__________ 3. Bansang Matatagpuan sa hilaga ng ating bansa?

__________ 4. Pangalan ng mga karagatan na matatagpuan sa Silangan ng Pilipinas

1
Unang Pagsubok

Panuto: Piliin ang letra ng tamang sagot.

1. Ang Pilipinas ay matatagpuan sa kontinente ng ______.


a. Asya
b. Aprika
c. Australia
d. Hilagang Amerika

2. Pag- aaral ng mundo tulad ng pisikal na katangian ng isang bansa o


lugar.
a. Sosyolohiya
b. Astronomiya
c. Antroplohiya
d. Heograpiya

3. Ang batayan ng pagtukoy ng lokasyon ng Pilipinas ay ang mga


nakapalibot na karatig bansa o mga anyong tubig.
a. Eskala
b. Compass Rose
c. Relatibong Lokasyon
d. Absolute o Tiyak na Lokasyon
4. Ang batayan ng pagtukoy ng lokasyon ng Pilipinas ay ang paggamit ng
mga linyang latitude at Longhitud.
a. mapa
b. globo
c. Relatibong lokasyon
d. Absolute o Tiyak na Lokasyon

5. Ang eksaktong Lokasyon ng Pilipinas sa mundo.


a. Sa pagitan ng 4◦ 23’ at 21’ Latitud, sa pagitan ng 116◦, 127◦
Silangan Longhitud
b. Sa pagitan ng 5◦ 23’ at 21’ Latitud, sa pagitan ng 116◦, 127◦
Silangan Longhitud
c. Sa pagitan ng 4◦ 23’ at 21’ Latitud, sa pagitan ng 120◦, 127◦
Silangan Longhitud
d. Sa pagitan ng 6◦ 23’ at 21’ Latitud, sa pagitan ng 120◦, 127◦
Silangan Longhitud

2
Balik-Tanaw

Pamagat: Mga Imahinasyong Linya sa Globo


Panuto: Pangalanan ang bawat larawan.

1. __________________ 3. _______________________

2. ___________________ 4. _____________________

5._________________

3
Punan ng tamang sagot ang patlang upang mabuo ang pangungusap.

1. Sinusukat ng __________ ang layo ng isang lugar sa globo mula sa ekwador.

2. Ang mga guhit latitud ay nagmumula sa ___________ patungo sa silangan.

3. Tinatawag na __________ ang mga pinagsamang guhit latitude at longhitud.

4. Ang mga guhit latitud sa hilaga ng ekwador ay tinatawag na ___________.

5. Ang guhit sa globo na nagtatakda ng petsa o oras sa bawat lugar o bansa ay___________.

Maikling Pagpapakilala ng Aralin

Ang aralin na ito ay tumatalakay sa tamang pagtukoy ng eksaktong


lokasyon ng Pilipinas. Napakahalaga ng bahaging ginagampanan ng Heograpiya sa
kasaysayan at pamumuhay ng tao sa isang bansa tulad ng Pilipinas. Ang
kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo o ang lokasyon nito ay may kinalaman sa
naging kasaysayan nito at hanggang sa ating pangkasalukyuhang pamumuhay.
Dahil ang Pilipinas ay nagtataglay ng iba’t ibang katangiang pisikal.maaari
itong mailarawan bilang bansang binubuo ng maraming pulo. Masasabi din na ang
ating bansa na napapaligiran ng iba’t ibang anyong tubig at anyong lupa.
Pagdating naman sa klima ang ating bansa ay nakakaranas ng tag-init at tag-ulan.
Ilan lamang yan sa nabanggit na katangiang pisikal o heograpikal ng Pilipinas.
Tumutukoy ang Heograpiya sa pag-aaral ng mundo at pisikal na katangian ng
isang bansa o lugar. Kasama na sa buhay ng tao ng heograpiya.

KLIMA/ PANAHON LOKASYON

ANYONG LUPA ANYONG TUBIG


HEOGRAPIYA

LIKAS YAMAN
LAWAK AT SUKAT

*Ang mga nasa graphic organizer ay mga paksang saklaw ng Heograpiya.

4
HEOGRAPO ang tawag sa isang taong nagpapakadalubhasa sa pag- aaral ng
mundo. Sinusuri ng heograpo ang pisikal na katangian at kalikasan ng isang
lugar, ang mga mahahalagang pangyayari sa bansa/ lugar at ang kaugnayan ng
mga taong naninirahan dito. Gayundin sa mga sumusunod:

A. Sa kasaysayan ng bansa- kung ano ang pinagmulan at mga


kaganapan sa bansa.

B. Sa pamamahala sa bansa- anong uri ng pangasiwaan ang


nakabatay sa lawak ng teritoryo ng isang bansa.

C. Sa kultura ng bansa- salik ng lagay ng kapaligiran sa


pagkakaroon ng iba’t ibang uri ng pamayanan.

D. Sa kabuhayan sa bansa- mga taglay na likas yaman, klima at


kinaroroonan ng bans ana may kinalaman sa kung anong uri ng
pamumuhay mayroon ang mga naninirahan sa bansa o isang
lugar.

KATUTURAN NG ABSOLUTE NA LOKASYON-


Tumutukoy ang ABSOLUTE o Tiyak na LOKASYON sa pagtukoy ng
eksaktong lokasyon o posisyon ng isang lugar/ bansa sa mapa o globo gamit ang
mga linyang PARALLEL OF LATITUDE at MERIDIAN OF LONGHITUD. Ang mga
linyang ito ay tinatawag din “imahinasyong linya”.
Halimbawa: Matutukoy ang tiyak na lokasyon ng Maynila na matatagpuan sa 14◦
Hilagang Latitud at 120◦ Silangang Longhitud.

KATUTURAN NG RELATIBONG NA LOKASYON-


Tumutukoy sa kinalalagyan ng bansa o lugar sa pamamagitan ng mga
karatig bansa o BISINAL (Anyong Lupa) o INSULAR (Anyong Tubig) na
nakapalibot ditto.
Halimbawa: Insular – Timog : Sulu Sea
Bisinal – Kanluran: Vietnam

5
Gawain

Gawain 1.1 Pag-alam sa Natutuhan!

Layunin: Naisasaayos ang mga letra upang makabuo ng konsepto na may


kaugnayan sa paksa.

Pamamaraan: Ma

A. Ayusin ang mga titik upang mabuo ang salita na may kauganyan
sa paksa. Ibigay ang kahuliugan o konseptong sinasabi sa nabuong
salita.
1. P Y R H E A O G A I- _______________________________
Kahulugan o kaugnayan sa paksa

2. M I K L A- ______________________________________________
Kahulugan o kaugnayan sa paksa

3. N K L O S O A Y - _________________________________________
Kahulugan o kaugnayan sa paksa

Maghanap at gumupit ng larawan na magpapakita ng kaugnayan nito sa


lokasyon ng Pilipinas.

PALIWANAG

________________________________

HEOGRAPIYA ___________________
___________________
___________________

6
Mga Tanong sa Kritikal na Pag-iisip
1. Sa paanong paraan nakatulong sa iyo ang kasanayan na mas maunawaan ang
kaugnayan ng heograpiya sa lokasyon ng Pilipinas?

__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________

2. Mahalaga bang malaman ang mga gampanin ng heograpiya upang mas matukoy
ang lokasyon ng Pilipinas? Bakit?

Gawain 1.2

Sulyap sa Natutunan

Layunin: Natutukoy ang relatibo at absolute na lokasyon ng Pilipinas

Kagamitan: mapa, globo, ruler

Pamamaraan
1. Ibigay ang apat na pangunahing direksiyon at ikalawang direksiyon s
apagtukoy ng lokasyon.

Pangunahing Direksiyon Ikalawang Direksiyon

2. Tukuyin ang lokasyon ng Pilipinas.


a. Tiyak na lokasyon (Lokasyon ng NCR at lawak heograpikal ng Pilipinas.
b. Relatibong lokasyon (BISINAL at INSULAR)

3. Alamin ang mga kagamitan sa pagtukoy o pagbasa ng lokasyon ng isang


lugar o bansa.
a. gumuhit o gumupit ng larawan
b. ibigay ang kahulugan at gamit nito sa pagtukoy ng lokasyon

7
Mga Tanong sa Kritikal na Pag-iisip
1. Gaano kahalaga ang mga kagamitan sa pagtukoy ng lokasyon ng
Pilipinas?
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________

2. Ilarawan ang kauganyan ng lokasyon ng Pilipinas sa kaniyang kabuhayan at


kasaysayan.

__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________

3. Nakakatulong ba ang mga imahinasyong linya, Bisinal at insular sa pagtukoy ng


lokasyon? Bkit?

__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________________

Tandaan

Tulong Kaalaman:

• Ang globo at mapa ay ginagamit sa pagtukoy ng lokasyon ng isang lugar


o bansa. Ang mga imahinasyong linya nito ang nakakatulong sa
pagtukoy ng TIyak na Lokasyon
• Mahalagang alamin ang mga pangunahing direksiyon at ikalawang
direksiyon upang mas madaling mahanap ang relatibong lokasyon sa
tulong na din ng paggamit ng insular at bisinal.

• Natutukoy din ang tamang lokasyon ng isang lugar o bansa gamit ang
compass rose, iskala, at mga simbolo sa mapa.
• Ang heograpiya ng isang bansa ay malaki ang impluwensiya upang mas
maunawaan ng pinagmulan nito at sa pagkilala ng bansa gamit ang:
kasaysayan, lokasyon, klima, lawak at sukat, likas yaman meron ito.

8
Pag-alam sa mga Natutuhan

Tanong sa Kritikal na Pag-iisip

1. Ipaliwanag ang kaibahan ng INSULAR at BISINAL.


___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
______________________________
2. Bakit kailangan alamin ang heograpiyang ng isang bansa?
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
______________________________

PAGLALAPAT

3. Bilang isang mag- aaral na San Juaneno, paano mo


maipapakita/magagamit ang kahalagahan ng heograpiya sa pagtukoy
ng lokasyon ng lungsod ng San Juan?
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
______________________________
4. Paano mo magagamit ang mga pangunahing direksiyon o mga simbolo
sa mapa upang mapangalagaan ang mga makasaysayang lugar ng San
Juan?
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
______________________________

9
Pangwakas na Pagsusulit

Panuto: Piliin ang letra ng Tamang sagot.

6. Natutukoy ang lokasyon ng Pilipinas sa mga anyong lupa na


nakapalibot dito.
a. Insular
b. Bisinal
c. mapa
d. globo
7. Natutukoy ang lokasyon ng Pilipinas gamit ang mga imahinasyong
linya.
a. insular
b. bisinal
c. absolute na lokasyon
d. relatibong lokasyon

8. Tawag sa mga taong nag- aaral ng mundo at katangian nito.


a. Heograpiya
b. anatomiya
c. Heograpo
d. Pilosoper
9. Ang katubigang nasa Hilaga ng Pilipinas
a. Sulu Sea
b. Bashi Channel
c. Pacific Ocean
d. West Philippine Sea

10. Ang relatibong pagtukoy ng lokasyon gamit ang mga katubigang


nakapalibot sa bansa.
a. insular
b. bisinal
c. longhitud/latitude
d. compass rose

10
Pagninilay ng Natutuhan

Direksiyon: Sumulat ng hindi bababa sa tatlong pangungusap na talata


tungkol sa inyong natutuhan sa kahalagahan ng pagtukoy ng lokasyon ng
Pilipinas at Heograpiya.

Pangalan: ________________________________ Baitang at Pangkat ___________

Pagtukoy ng Lokasyon ng Pilipinas


PAGNINILAY NG NATUTUHAN Blg. 1
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________

11
Kard ng Susing Sagot

A 5. A 5.
D 4. B 4.
C 3. C 3.
D 2. C 2.
A 1. B 1.
Unang Pagsubok Pangwakas na Pagsusulit

Sanggunian
Aklat:
Michael V. Lorenzana, Michael M. Mercado at Ma. Bambie M. Untalan, Isang Bansa
Isang Lahi 5 at 6 (2019), Vibal Group Inc.

Internet:
https://www.youtube.com/watch?v=FUg7RkoccqA
https://www.youtube.com/watch?v=E7syKtfKHeI

Para sa mga katanungan o puna, sumulat o tumawag sa:

Department of Education
Schools Division Office – San Juan City
Pinaglabanan St., San Juan City, Philippines 1500
Telefax: (632) 8451-2699; (632) 8251-2383
Email Address: depedsanjuanrecords@gmail.com

12

You might also like