Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 16

Lesson Plans for Multigrade Classes

Grades 1 and 2
Learning Area: ARALING PANLIPUNAN Quarter: TWO Week: THREE
Grade Level Grade 1 Grade 2
Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-unawa at pagpapahalaga sa sariling pamilya at mga kasapi Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa
nito at bahaging ginagampanan ng bawat isa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng
iba’t ibang uri ng panitikan

Pamantayan sa Pagganap Buong pagmamalaking nakapagsasaad ng kwento ng sariling pamilya at Nauunawaan ang pinagmulan at kasaysayan ng
bahaging ginagampanan ng bawat kasapi nito sa malikhaing pamamaraan komunidad

Kompitensi Nakikilala ang “family tree” at ang gamit nito sa pag-aaral ng pinagmulang Nakagagawa ng maikling salaysay ng mga pagbabago
lahi ng pamilya sa sariling komunidad sa iba’t ibang aspeto nito tulad
(AP1PAM-IIc-7) ng uri ng transportasyon at pananamit.
(AP2KNN-IIC-4)

Unang Araw
Layunin ng Aralin Makikilala ang “family tree” at ang gamit nito sa pag-aaral ng pinagmulang Makagagawa ng maikling salaysay ng mga pagbabago
lahi ng pamilya sa sariling komunidad sa iba’t ibang aspeto nito tulad
ng uri ng transportasyon at pananamit.

Paksang Aralin Pagkikilala ang “family tree” at ang Gamit nito sa Pag-aaral ng Paggawa ng Maikling Salaysay ng mga Pagbabago sa
Pinagmulang Lahi ng Pamilya. sariling Komunidad sa iba’t ibang aspeto nito tulad ng
uri ng transportasyon.
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, larawan ng mga miyembro ng pamilya mga larawan ng iba’t ibang uri ng transportasyon at ng
kasuotan.

Page 1 of 16
Grade Level Grade 1 Grade 2
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
 Whole Class
Use these letter icons to show Describe the parts of the lesson (for example the introduction), where  Ability Groups
methodology and assessment you may address all grade levels as one group.  Friendship Groups
 Mixed Ability Groups  Other (specify)
activities.
/Grade Groups  Combination of Structures
T Direct Teaching Teaching, Learning and Assessment Activities
G Group Activity T
Ano- ano ang sinakyan ninyo patungo sa paaralan?
I IndependentLearning
Pag-awit: “Father Finger”
A Assessment Father finger (2x) where are you?
Here I am (2x) how do you do?
-mother -sister
-brother -baby

Itanong:
Sino-sino ang miyembro ng pamilya na nabanggit sa awit?

I T
Panuto: Sabihin: Lahat ng mga bagay sa mundo ay nagbabago, May
Magpaguhit ng larawan ng isang puno at ipadikit sa bawat bahagi naalis, may nawawala, may napapalitan at mayroon ding
nito ang larawan ng bawat kasapi ng pamilya mula sa lahing nananatili.
pinagmulan (mga ugat- lolo at lola, mga sanga- nanay at tatay, mga
dahon- mga anak). (Apendiks 1 Unang Araw Baitang 2)
(mga larawan na dala ng mga bata) Magpakita ng mga larawan na nagpapakita ng pagbabago at
hindi nagbabago sa kinabibilangang komunidad at rehiyon.
(transportasyon at pananamit noon at ngayon).

(Apendiks 2,Unang Araw, Baitang 2)


Gamit ang venn diagram, magbigay nga ng pagkakaiba ng
dalawang larawan.

Itanong:
Page 2 of 16
Grade Level Grade 1 Grade 2
1. Alin sa mga sumusunod na transportasyon ang ginagamit
sa ngayon?
2. Alin ang hindi na ginagamit?
3. Alin ang parehong ginagamit sa kasalukuyan?
4. Alin sa mga uri ng kasuotan ang ginagamit
ngayon?
5. Alin ang hindi na ginagamit?
6. Alin ang parehong ginagamit sa kasalukuyan?

T G
Talakayan sa pinagmulang lahi ng pamilya. (Apendiks 3,Unang Araw, Baitang 2)

Ang pamilya ay binubuo ng tatay, nanay, ate, kuya at bunso. Maliban A.Pangkatin ang mga mag-aaral sa dalawa.
sa mga nabanggit ang lolo, lola, tiya,tiyo at mga pinsan ay mitembro
ng pamilya.(Apendiks 2, Unang araw,Baitang 1)
Unang Grupo: Transportasyon
Itanong:

- Sino-sino ang bumubuo sa pamilya? Ano-ano ang pagbabagong naganap sa komunidad at ang
- Maliban sa mga nabanggit, sino-sino pa ang miyembro ng bagay na nanatili pa sa ating komunidad? Isalaysay sa klase
pamilya? ang mga pagbabagong naganap sa komunidad.
- Sa ginawa ninyong family tree sabihin ang ang pangalan ng
bawat kasapi ng pamilya.
Ikalawang Grupo: Pananamit

Ano-ano ang pagbabagong naganap sa komunidad at ang


bagay na nanatili pa sa ating komunidad? Isalaysay sa klase
ang mga pagbabagong naganap sa komunidad at rehiyon.

Ang guro ay gagamit ng rubrics sa pagbibigay ng score sa


mga bata at agad iwasto ang mali.

I I.

Page 3 of 16
Grade Level Grade 1 Grade 2
(Apendiks 3, Unang araw, Baitang I)
A.Magpaguhit sa mga bata ng ibat ibang uri ng
A. Lagyan ng kasagutan ang mga sumusunod. transportasyon makikita sa komunidad at iba’t ibang uri ng
Ako si __________________________. kasuotan.
Si ________________________ ang tatay ko. ( Ang guro ay gagamit ng rubrics sa pagbibigay ng score sa
Si ________________________ ang nanay ko. bawat mag-aaral)
Si/Sina _________________________________________
ang/ang mga kapatid ko.
B. Magsagawa ng Living Gallery na nagpapakita ng mga
B. Sagutin ang mga sumusunod na tanong: pagbabago sa sariling komunidad.
1. Ano ang pangalan mo?
2. Sino-sino ang iyong mga magulang?
3. Sino- sino ang iyong mga kapatid?
4. Ano ang ginagamit ninyong salita?
5. Ano ang lahing pinagmulan ng inyong pamilya?

C. Magsagawa ng exhibit ng mga nagawang family tree.

Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Mailalarawan ang pinagmulan ng pamilya sa malikhaing pamamaraan. Makagagawa ng maikling salaysay ng mga pagbabago
(AP1PAM-IIc-8) sa sariling komunidad sa iba’t ibang aspeto nito tulad
ng uri ng libangan o laruan at kasangkapan.
AP2KNN-IIc-4
Paksang Aralin Nailalarawan ang Pinagmulan ng Pamilya sa Palikhaing Pamamaraan. Nakagagawa ng Maikling Salassay ng mga Pagbabago
sa Sariling Komunidad sa iba’t ibang aspeto nito tulad
ng uri ng libangan o laruan at kasangkapan o
kagamitan.

Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, TM, TG, BOW; mga larawan
Pamamaraan T
Page 4 of 16
Grade Level Grade 1 Grade 2
Itanong:
Sino-sino ang bumubuo ng pamilya?
Ano ang madalas ninyong libangan?
Gawain:“Magpalaro ng Laro ng Lahi” (Patintero)
Panuto: Sa paglalaro ng patintero, harangan ng bawat pangkat ang unang grupong maglalaro. Pag nahawakan ang anumang parte ng
katawan ng unang maglalaro, sila ang susunod na taya.

T G
Sabihin: Pangkatin ang klase sa 3 o 4 na grupo.
Ang pamilya ay binubuo ng tatay, nanay , mga anak, lolo, lola, tiyo, tiya at
mga pinsan na nakatira sa iisang bubong o nasa malayong lugar. Unang pangkat- Laruan
Pangalawang pangkat- Libangan
Magpakita ng mga larawan ng mga kasapi ng pamilya.(Apendiks 1, Ikatlong Pangkat- Kagamitan
Ikalawang araw, Baitang 1)

Itanong: (Apendiks 1, Ikalawang araw, Baitang 2)


Sino ang nasa unang larawan? Ilarawan siya. Magpakita ng mga larawan.
Sino ang nasa ikalawang larawan? Ilarawan siya.
Unang Pangkat-Punuin ang graphic organizer ng mga
bagay na hindi nagbago sa komunidad.

I
Magpaguhit sa mga mag-aaral.
Page 5 of 16
Grade Level Grade 1 Grade 2
Panuto: Iguhit (stick drawing) ang bumubuo sa pamilya sa loob ng bahay (Apendiks 2, Ikalawang araw, Baitang 2)
na makikita sa ibaba at ilarawan.(LM pahina 75)
(Apendiks 2,Ikalawang araw, Baitang 1)

mga bagay
na nagbago
sa
komunidad

Pangalawang Pangkat- Punuin ang semantic web ng


mga bagay na nagbago sa komunidad.

Apendiks 3, Ikalawang araw, Baitang 2)


Ikatlong Pangkat-Punuin ang organizer ng mga bagay
na nagbago sa komunidad.

Page 6 of 16
Grade Level Grade 1 Grade 2

mga bagay
na nagbago
sa
komunidad

Itanong
1.Alin sa mga sumusunod ang bagay na nagbago at
bagay na nanatili?

I T
Apendiks 3, Ikalawang Araw, Baitang 1 Sabihin:
Sagutin ang mga tanong. Sa pagdaan ng panahon, maraming bagay ang
nagbago, napalitan at nanatili sa ating komunidad.
Ang tatay ko ay si___________________(pangalan). Marami ang nakaimbento ng mga makabagong
Siya ay______________________taong gulang (edad). kagamitan na nagpapagaan at nakakatulong sa buhay
Gustong-gusto niyang _________________(gawain sa bahay). ng tao tulad ng: cellphone, computers, wahing
machine, telebisyon, plantsa, microwave, oven at
Ang nanay ko ay si_______________________(pangalan). marami pang iba.May mga bagay din na nanatili at
________________________ ti tawenna. patuloy na ginagamit tulad ng: pangalan ng lugar,
Gustong-gusto niyang ________________(gawain sa bahay). pook pasyalan, mga lumang kagamitan.

Si/Sina__________________________ ang/mga kapatid (mga kapatid). (Apendiks 4, Ikalawang araw, Baitang 2).
_______________________________________ ti tawen na. (Magpakita ng mga larawan).
Gustong-gusto niya/nilang ______________(uri ng laro).
Itanong:
Ano-ano ang pagbabagong naganap sa komunidad at

Page 7 of 16
Grade Level Grade 1 Grade 2
ano-ano ang bagay na nananatili pa sa ating
komunidad.
I Apendiks 4, Ikalawang araw, Baitang 1) G
(Apendiks 5, Ikalawang araw, Baitang 2).
Panuto: Pagtambalin ang larawan at ang pangalan nito.
Pangkatin ang klase ( depende sa dami ng mag-aaral)
1 . Gamit ang venn diagram, magbigay nga ng
a. Nanay pagkakaiba ng dalawang larawan. Isalaysay ang mga
pagbabago sa sariling komunidad.
2. Halimbawa:
b. ate 1.uri ng bahay-bahay-kubo at modelong bahay
2. uri ng sasakyan- kalesa at van
3.kalsada- lubak-sementado
3 c. lola

4. d. tatay

44444
4.

Page 8 of 16
Grade Level Grade 1 Grade 2

Karagdagang Gawain: I
Magpadala ng mga larawan ng pamilya na nagpapakita ng mahahalagang Pasagutan sa mga mag-aaral ang mga sumusunod.
pangyayari sa kanilang buhay (hal: binyag, kaarawan, kasal, family Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang mga bagay na nagbago,
reunion, graduation). ekis (x) naman ang hindi nagbago.

_____1.sasakyan
_____2.damit
_____3.laruan at libangan
_____4.kasangkapan
_____5.pagkain
Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin Mailalarawan ang mga mahahalagang pangyayari sa buhay ng pamilya sa Makakagawa ng maikling salaysay ng mga pagbabago
pamamagitan ng timeline/family tree. sa sariling komunidad sa iba’t ibang aspeto nito tulad
ng: pangalan ng kalye, istraktura.
Paksang Aralin Nailalarawan ang mga Mahahalagang Pangyayari sa buhay ng pamilya sa Nakakagawa ng Maikling Salaysay ng mga pagbabago
pamamagitan ng timeline/family tree. sa sariling Komunidad sa iba’t ibang aspeto nito tulad
ng: pangalan ng kalye, istraktura.
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, mga larawan

Pamamaraan Teaching, Learning and Assessment Activites


T
(Apendiks 1, Ikatlong araw, Baitang 1)
Pagbuo ng puzzle (larawan ng batang may hawak ng family picture na nakaharap sa klase).
Itanong:
Ano ang nabuong larawan? Ano-ano ang mahahalagang pangyayari sa buhay ng pamilya?
Ano ang mga mahahalagang pangyayari sa komunidad ang nagpabago sa buhay ng mga tao?
Paano mo maipapakita ang pagpapahalaga sa mga pagbabagong naganap sa sariling komunidad?
I
Page 9 of 16
Grade Level Grade 1 Grade 2
(Apendiks 2, Ikatlong araw, Baitang 1) T
Panuto:Tingnan ang mga larawan ng mahahalagang pangyayari sa buhay ng Sabihin:
pamilya, ilagay sa loob ng kahon.(LM ph.95) Mula noon hanggang ngayon, ang pagbabago ay hindi
humihinto. Maraming mga makabagong kagamitan o
kasangkapan ang naimbento (lahat ng aspeto), mga
naglalakihang istraktura, paaralan, ospital at dumami
rin ang mga daan at tulay. Lahat ng pagbabagong ito
ay nakakatulong upang mapagaan ang pamumuhay ng
mga tao ngunit mayroon ding mga nanatili pa kagaya
ng kaugalian, tradisyon relihiyon, at pagpapahalaga ng
mga tao gaya ng pagmamano sa mga matatanda,
pagbubuklod ng mag-anak at iba pa.
Itanong:
Ano-ano ang pagbabagong naganap sa iyong sariling
komunidad at ang bagay na nananatili pa sa ating
komunidad?(hal. Istraktura, paaralan, ospital atbp.)

Page 10 of 16
Grade Level Grade 1 Grade 2
T G
Sabihin: May mahahalagang pangyayari sa buhay ng pamilya.Ang mga Panuto: Pangkatin ang klase (depende sa dami ng
pangyayaring ito ay nakakatulong upang mapagaan ang buhay. mag-aaral).

A.Gumawa ang guro ng sariling illustration. Iguhit ng bawat grupo ang nakatalagang gawain na
Makinig sa kwento ng guro tungkol sa mga mahahalagang pangyayari sa nakikita sa sariling komunidad.
buhay ng pamilya.(hal: nagtapos siya ng pag-aaral)

B.Magpakita ng larawan ng isang pamilya na nagdiriwang ng pagtatapos ng Grupo 1 Grupo 2 Grupo 3


isang anak.(LM ph. 97)
(Istraktura) (Tulay at (Mga Kagamitan))
Itanong: Kalsada)
1.Ano ang makikita sa larawan? Tulong-tulong ang buong grupo sa pagsagot.
2.Sino-sino ang makikita sa larawan?
3.Ano ang ipinagdiriwang ng pamilya sa larawan? Sagutin:
4.Ano ang nararamdaman ng mga tao sa larawan? Bakit? Paano ninyo maipapakita ang pagpapahalaga sa mga
5.Mahalaga ba ang pangyayaring ito sa buhay ng pamilya? Bakit mo ito pagbabagong ito sa inyong komunidad?
nasabi?
6.Maliban sa nabanggit,ano pa ang mahahalagang pangyayari sa buhay ng
iyong pamilya?

I
Isalaysay ito sa klase ng napiling lider ng bawat grupo.

Page 11 of 16
Grade Level Grade 1 Grade 2
I I
(Apendiks 1, Ikatlong Araw, Baitang 2).
Tumawag ng dalawa o tatlong mag-aaral na magsasalaysay
ng mga mahahalagang pangyayari sa buhay ng kaniyang pamilya.
Panuto: Basahin ang sumusunod na pangungusap.
Itanong: Lagyan ng (/) kung ito ay mahalagang pangyayari sa
Ano ang iyong nararamdaman habang ikinukwento mo ang mga komunidad at (x) kung hindi..(LM ph. 187)
mahahalagang pangyayari sa buhay ng pamilya?
___1.Pagpapatayo ng mga paaralan.
___2.Paggamit ng mga makabagong makinarya
sa pagsasaka.
___3.Pagpapagawa ng mga tulay. ___4.Pagpapatayo
ng mga naglalakihang
istraktura.
___5.Pagpapaluwang sa mga kalsada (road widening).

I I
(Apendiks 3, Ikatlong araw, Baitang 1) (Apendiks 2, Ikatlong Araw, Baitang 2).

Gamit ang dalang mga larawan, gumawa ng collage na nagpapakita ng mga Magpagawa ng collage ng mga pagbabagong naganap
mahahalagang pangyayari sa buhay ng pamilya. sa komunidad.

Mga Tala
Pagninilay
Ikaapat na Araw

Layunin ng Aralin Estratehiya sa Pag-aaral Estratehiya sa Pag-aaral


Makapagbibigayngng kahulugan sa graph Makakukuha ng tala buhat sa binasang teksto
Page 12 of 16
Grade Level Grade 1 Grade 2
Pagsulat
Makasusulat ng buod/lagom ng binasang teksto
Paksang Aralin Pagbibigay ng kahulugan ng graph Pagkuha ng tala buhat sa binasang teksto at
pagsulat ng buod/lagom ng binasang teksto
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, Kuwento: Pinsalang Hatid ng Bagsik ni Lawin, TM, TG, BOW, Pinsalang Hatid ng Bagsik ni
pentel pen, masking tape, manila paper, grap ng mga nabaha sa Lawin, pentel pen, masking tape, manila paper
bagyo
Pamamaraan Teaching, Learning and Assessment Activites
T
Balikan ang kuwentong “Pinsalang Hatid ng Bagsik ni Lawin.” Pag-usapan ang mga datos na nakapaloob sa kuwento.

Itanong:
1. Ilang kabahayan ang nalubog sa baha? (Ipakita ang talaan.)
Cagayan 300 Amulung 23
Penablanca 35 Enrile 32
Iguig 27 Rizal 12
Solana 45

2. Maliban sa talaan, paano pa maaaring ipakita ang datos? (Ipakita ang graph.)

Sabihin:
Pag-aralan ang mga datos sa grap at sagutin ang mga tanong. (Apendiks 8 Araw 3 Baitang 3 at4)
1. Ilang kabahayan ang nabaha sa Enrile?
2. Saang lugar ang may pinakamaraming nabahang kabahayan?
3. Saang lugar ang hindi gaanong nasalanta ng baha?
4. Ilang kabahayan ang nabahaan sa lugar ng Solana?
5. Sa lugar ng Penablanca, ilang bahay ang nalubog sa baha?

T I
Pangkatin ang klase sa dalawang pangkat: Sabihin:
Page 13 of 16
Grade Level Grade 1 Grade 2
Sumulat ng isang buod o lagom ng kuwentong
Ipagawa ng pictograph gamit ang mga datos. (Apendiks 9 Araw 4 ”Pinsalang Hatid ng Bagsik ni Lawin.”
Baitang 3)
G
Talakayin ang ginawa gamit ang rubrics (Apendix 10 Araw 4 Sa paraang dyad, pag-usapan nang mga mag-aaral
Baitang3) ang ginawa gamit ng rubrics.
(Apendiks 11 Araw 4 Baitang 4)
Mga Tala
Pagninilay
Ikalimang Araw
Layunin ng Aralin Pagpapahalaga sa Wika, Literarasi, at Panitikan Panonood
Maipapakita ang aktibong pakikilahok sa usapan at gawaing Maipakikita ang pag-unawa sa pinanood sa
pampanitikan pamamagitan ng pagsasakilos nito
Pagpapahalaga sa Wika, Literarasi, at
Panitikan
Maipagmamalaki ang sariling wika sa
pamamagitan ng paggamit nito
Paksang Aralin Pagpapakita ng aktibong pakikilahok sa usapan at gawaing Pagpapakita ng pag-unawa sa pinanood sa
pampanitikan pamamagitan ng pagsasakilos nito at
pagmamalaki sa sariling wika sa pamamagitan ng
paggamit nito
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW TM, TG, BOW

Pamamaraan Teaching, Learning and Assessment Activites

DT
1. Balikan ang binasang teksto tungkol sa hagupit ng bagyo. Ano-ano na kaya ang mga kanagapan pagkatapos ng
paghagupit ng bagyong Lawin? Gaano kaya kalawak ang pinsala nito sa Luzon?
2. Itanong: Napanood ba ninyo sa telebisyon ang mga lugar na nasalanta ng bagyong Lawin?
3. Ipapanood ang video clip ng ilang pangyayari noong kalakasan ng bagyong Lawin.
4. Ibigay ang mga pamantayan sa wastong panonood.
Page 14 of 16
Grade Level Grade 1 Grade 2
Pagsagot sa pamatnubay na mga tanong.
 Ilang oras binayo ng bagyong Lawin ang Luzon?
 Sa kasagsagan ng bagyo, ilang katao ang namatay?
 Aling bahagi ng Luzon ang lubos na sinalanta ng bagyo?
DT
Ipagawa ang sumusunod sa bawat pangkat: Magkaroon ng dalawang pangkat sa bawat baitang.
Pangkat 1: Dula-dulaan ng paglikas ng mga taoangkat 2: Tula tungkol sa pagtutulungan sa pamayanan
Pangkat 3: Awit ng panawagan sa mga kinauukulan
Pangkat 4: Pagbabalita tungkol sa napapanahong isyu (magkunwaring newscaster)

Tayahin ang mga gawain. Gamitin ang rubric sa Apendiks 12 Araw 5 Baitang 3 at 4
Mga Tala
Pagninilay

Noted by:

MA. JESUSA S. VIGONTE


Teacher-in-Charge

Page 15 of 16
Page 16 of 16

You might also like