LP in Multigrade

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

DETAILED LESSON PLAN

FOR GRADE 2 & 3

Submitted by:
Balanay,Jeyza Keiz
Arrazola,Cezel
BEED IV

Submitted to:
MS. KATE C. TUMALIUAN
Subject Teacher
IKALAWANG BAITANG IKATLONG BAITANG
I. Layunin I. Layunin
Sa araling ito ang mga mag-aaral ay inaasahang: Sa araling ito ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. natutukoy ang parirala at pangungusap; a. natutukoy ang pangungusap at parirala;
b. nagagamit ang parirala at pangungusap sa totoong buhay, at b. napapahalagahan ang wastong gamit ng pangungusap at parirala; at
c. nakabubuo ng pangungusap gamit ang parirala. c. naibibigay ang wastong pangungusap o parirala sa pahayag.

II. Paksang Aralin: II. Paksang Aralin:


Paksa:: Parirala at Pangungusap Paksa: Parirala at Pangungusap
Kagamitan: Laptop, Telebisyon, Pisara, at Chalk Kagamitan: Laptop, Telebisyon, Pisara, at Chalk
Sanggunian: Filipino Curriculum Guide (CG) Sanggunian: FilipinoTEK3 Teksto,Wika at Teknolohiya
Pagpapahalaga: Ito'y nagbubukas ng pinto patungo sa mas maraming Pagpapahalaga: Ito'y nagbubukas ng pinto patungo sa mas maraming
kwento, karanasan, at pag-unawa. Sa pamamagitan ng wastong pagsasalita at kwento, karanasan, at pag-unawa. Sa pamamagitan ng wastong pagsasalita at
pagsusulat, mas pinapalaganap natin ang ating mga ideya at nagsasalaysay pagsusulat, mas pinapalaganap natin ang ating mga ideya at nagsasalaysay
ng mga magagandang kuwento ng mga magagandang kuwento

III. Pamamaraan III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


A. Pagganyak A. Pagganyak
May ipapakita akong huhulaan ninyo May ipapakita akong huhulaan ninyo kung
kung ano ang nasa larawan. ano ang nasa larawan.

Mga Posibleng mga sagot:


1. Pamilyang sama-sama Mga Posibleng mga sagot:
kumain. 1. Pamilyang sama-sama
2. Pamilyang naglilinis kumain.
3. Nag-aaral 2. Pamilyang naglilinis
4. Mga batang naglalaro ng 3. Nag-aaral
basketball. 4. Mga batang naglalaro ng
basketball.
Alin sa mga ito ang palagi ninyong
Alin sa mga ito ang palagi ninyong ginagawa?
ginagawa?
Magaling!
Magaling! Lahat titser.
Sino dito sa inyo ang naglilinis sa
Sino dito sa inyo ang naglilinis sa inyong tahanan? Lahat titser.
inyong tahanan?
Ano ang inyong palaging ginagawa
Ano ang inyong palaging ginagawa Ako titser. kapag kayo ay naglilinis?
kapag kayo ay naglilinis? Ako titser.
Naghuhugas ng plato titser.
(Iba-iba ang mga sagot) Naghuhugas ng plato titser.
(Iba-iba ang mga sagot)

B. Paglalahad
Batay sa inyong mga kasagutan, ano
sa tingin ninyo ang ating tatalakayin B. Paglalahad
sa araw na ito? Parirala at Pangungusap titser. Batay sa inyong mga kasagutan, ano
sa tingin ninyo ang ating tatalakayin
Magaling! Ito ay ang parirala at sa araw na ito? Parirala at Pangungusap titser.
pangungusap
C. Pagtalakay Magaling! Ito ay ang parirala at
Bago tayo magpatuloy sa ating pangungusap
aralin. Alamin muna natin kung ano
nga ba ang pangungusap at parirala. C. Pagtalakay
Ang parirala ay isang lipon ng mga Bago tayo magpatuloy sa ating
Ano ang parirala? salita na hindi nagsasaad ng buong aralin. Alamin muna natin kung ano
diwa. nga ba ang pangungusap at parirala.
Tama! Ito ay hindi buo ang mensahe
ng salita. Ano ang parirala? Ang parirala ang tawag sa grupo ng
mga salitang walang kompletong
Halimbawa: diwa.
1. ang mundo Tama! Hindi buo ang mensahe ng
2. may kulay salita.
3. ang mga bulaklak
Batay sa mga halimbawa na aking Halimbawa:
binigay, may napapansin ba kayo? 1. si Hesus
2. ang mga magsasaka
Magaling! Dahil ang parirala ay Ito ay nagsisimula sa maliliit na titik 3. isasauli niya
nagsisimula sa maliliit na titik at or letra titser.
walang bantas. Batay sa mga naibigay na mga Ito ay nagsisimula sa maliit na
halimbawa, ano ang inyong titik,titser.
Magbigay nga kayo ng ibang napapansin?
halimbawa ng parirala. Isang batang konduktor,titser
Magaling! Dahil ang parirala ay hindi
Mahusay! ito nag-uumpisa sa malaking titik at
hindi rin ito nagtatapos sa bantas.
Ngayon dumako naman tayo sa
Pangungusap. Magbigay nga kayo ng iba pang
halimbawa ng parirala. Mayaman sa bayan,titser
Ang pangungusap ay grupo ng mga
Ano nga ba ang pangungusap? salita na buo ang mensahe/diwa. Mahusay!

Ngayon atin naming alamin kung


Maraming salamat! ano ang pangungusap.

Kung ang parirala ay nagsisimula sa Ano ang pangungusap? Ang pangungusap ay salita o lipon
maliit na titik, ang pangungusap ng mga salita na nagpapahayag ng
naman ay nagsisimula sa malaking buong diwa o kaisipan.
titik. Tumpak!

Halimbawa: Kung ang parirala ay nagsisimula sa


1. Nilikha ng Diyos ang mundo. maliit na titik, ang pangungusap
2. Ang bawat bagay ay may naman ay nagsisimula sa malaking
kulay. titik.
3. Napakapula ng mga bulaklak.
Halimbawa:
Opo titser, may mga bantas po. 1. Nakita ni Moises si Hesus.
May iba pa ba kayong napapansin 2. Nagtatanim ng gulay ang mga
bukod sa malalaking titik? magsasaka.
3. Isasauli niya ang kanyang
Mahusay! Dahil ang pangungusap ay kinuhang pera.
may bantas.
Ano ang inyong napapansin maliban
Ano nga ba itong bantas na aking sa ito ay nagsisimula sa malaking
sinasabi. titik? Ito ay mayroong bantas,titser
Ito ay ang mga padamdam(!),
Tuldok(.), patanong(?), at kuwit(,). Mahusay! Dahil ang pangungusap ay
nagtatapos sa bantas.
Naintindihan ba mga bata? Opo titser.
Ang mga bantas na aking
binabanggit ay ang padamdam(!),
Kung gayon kayo naman ang tuldok(.), patanong(?), at kuwit(,).
magbigay ng halimbawa ng
pangungusap. Maganda ang bayan ko. Naintindihan ba?
Opo,titser
Kung gayon,magbigay ng halimbawa
Magaling! ng pangungusap.
Ano pa? Ang mga lobo ay may kulay. Saan makikita ang mga tamaraw?
Naintindihan ba mga bata? Opo titser. Magaling!
Ano pa?
Malakas ang ulan kanina.
Payapa at maayos ang nakaraang
Naintindihan ba ang ating aralin? eleksiyon.
Opo,titser

D. Paglalahat D. Paglalahat
Mga bata ano ang ating pinag-aralan Ano ang natutuhan ninyo sa araw na
ngayon? Ang parirala at pangungusap,titser. ito? Tungkol sa parirala at
pangungusap,titser
Magaling! Magaling!

Ano ang parirala? Ang parirala ay isang grupo ng mga Ano ang parirala? Ang parirala ang tawag sa grupo ng
salita na walang mensahe o diwa. Ito mga salitang walang kompletong
ay nagsisimula sa maliit na titik at diwa.Hindi ito nag-uumpisa sa
walang bantas. malaking titik at hindi rin nagtatapos
Mahusay! sa bantas.
Mahusay!
Ano naman ang pangungusap?
Ang pangungusap ay lipon ng mga Ano naman ang pangungusap? Ang pangungusap ay salita o lipon
salita na may mensahe at ng mga salita na nagpapahayag ng
nagsisimula ito sa malalking letra o buong diwa o kaisipan.Nag-uumpisa
titik, ito ay may bantas. ito sa malaking titik at nagtatapos
Mahusay mga bata. naman sa bantas.
Pagkakaiba ng parirala at
Ito ang pagkakaiba ng parirala at pangungusap
PARIRALA PANGUNGUSAP
pangungusap. Maikli Malaki
PARIRALA PANGUNGUSAP Maliit na letra Malalaking letra
Maikli Malaki Walang bantas May bantas
Maliit na letra Malalaking letra Hindi buo ang Buo ang mensahe
Walang bantas May bantas mensahe
Hindi buo ang Buo ang mensahe
mensahe Bakit kailangan nating pag-aralan
Opo titser. ang parirala at pangungusap? Upang malaman natin ang tamang
Dapat ba nating pag-aralan ito? gamit nito at makagawa tayo ng
Dahil ito po ay nakakatulong sa tamang pangungusap.
At bakit? amin para malaman ng wastong At ito rin ang nagbibigay ng
paggamit ng iba’t ibang salita. pundasyon para sa mas mabisang
komunikasyon at pagsusulat.

At ito rin ay nagbibigay ng Magaling mga bata. Nainintindihan


pundasyon para sa mas mabisang niyo ang ating klase.
komunikasyon at pagsusulat.

Magaling mga bata. Nainintindihan


niyo ang ating klase.

IV. Pagtataya IV. Pagtataya

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

Mekaniks: Mekaniks:
 Ang mga mag-aaral ay  Ang mga mag-aaral ay
papangkatin ng tig-tatlong papangkatin sa tatlo.
miyembro.  Mayroon akong ibibgay na tig-
 Ang bawat kasapi ng pangkat dalawang bandila(berde at
ay magtutulungan sa asul)
pagsagot.  May ibibgay akong mga
 Mayroon lamang limang(5) pahayag at kanila itong
minuto para tapusin ang tutukuyin,kung ito ba ay
gawain. pangungusap.
 Itaaas ang bandilang asul
kung ito ay parirala at berde
naman kung ito ay
pangungusap.
 Ang pangkat na makakakuha
ng tamang sagot ang siyang
mabibigyan ng puntos.

1. Sa gitna ng kalsada Mga sagot:


2. Maraming puno 1.Asul
3. Ang lapis ay matulis. 2.Asul
4. Inayos ni ate ang mga damit. 3.Berde
5. Ang mga mag-aaral 4.Berde
6. Si Ana ay magaling na mang- 5.Asul
aawit. 6.Berde
7. Tumalon at tumakbo si Ellis. 7.Berde
8. Matulunging bata 8.Asul
9. Nasa loob ng silid aralan ang 9.Berde
ipamimigay na regalo. 10.Asul
10. Bagong damit

V. Takdang-Aralin V.Takdang-Aralin

Bumuo ng pangungusap gamit ang mga sumusunod na parirala: Bumuo ng tig-tatlong pangungusap at parirala. Ilagay ito sa papel.
1. Ang bisita
2. dumi sa sala
3. sa laro
4. dumalo sina
5. sa sako

VI. REFLECTION VI. REFLECTION

Number of students at the mastery Number of students at the mastery


level level
Number of students that needs Number of students that needs
remediation remediation

DETAILED LESSON PLAN FOR (GRADE LEVEL)

You might also like