Masusing Banghay Aralin Sa Araling Panlipunan V: Ap5Pke-Iig-7)

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 13

Mindanao State University – General Santos City

Bachelor in Elementary Education


Teaching Social Studies in the Elementary Grades

Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan V


I. Layunin Sa pagtatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay
inaasahang:

1. makakilala kung sinu-sino ang mga prayle at


ugnayan ng simbahan sa pamahalaang kolonyal,
2. maipaliwanag kung ano ang mga layunin o
gampanin ng mga prayle, reaksyon ng mga
Pilipino sa Kristyanismo, at
3. maipasalaysay ang sariling kaalaman ukol sa
ugnayan ng simbahan at pamahalaang kolonyal.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa
bahagi na ginampanan
ng simbahan, mga prayle at ng kolonyal na
pamahalaan at ang mga epekto ng mga ito sa
lipunan.
B. Pamantayang sa Pagganap Nakapagpapahayag ng
kritikal na pagsusuri at
pagpapahalaga sa konteksto
at dahilan ng kolonyalismo.
C. Mga kasanayan sa Nakapagsasalaysay ng gampanin at layunin ng
Pagkatuto (Isulat ang code mga prayle, simbahan at ang pamahalaang
ng bawat kasanayan) kolonyal. (AP5PKE-IIg-7)
II. Nilalaman
A. Paksa Nasusuri ang naging
reaksyon ng mga Pilipino sa
Kristiyanismo, Ugnayan ng Simbahan at
Pamahalaang Kolonyal
B. Values Integration
III. Kagamitang Panturo
A. Sanggunian Araling Panlipunan 5
1. Mga Pahina sa Gabay ng Pahina 1-10
Guro
2. Mga Pahina sa Araling Panlipunan – Ikalimang Baitang
Kagamitang Pangmag-aaral Reaksyon ng Pilipino sa Kristyanismo Unang
Edisyon, 2020
3. Karagdagang Mga Youtube, Slideshare, Google
Materyales mula sa Learning
Resources (LR) porta
B. Kagamitan Mga larawan ng sinaunang kagamitan, flash cards,
visual aids
IV. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-
aaral
Panimulang Pamamaraan Tumayo po tayong lahat at
maaring hilingin kong tumaas
si Gabriel at manguna sa
pagdarasal

(Tatayo si Gabriel)

Kung kayo ay
handa na
kamag-aral,
mangyaring
yumuko ang ating
mga ulo
pagkatapos ipikit
ang ating
mga mata at
manalangin.

Oh, God Almighty

Behold us thy
loving children

Offering day today

To our work and


study

Help us dear Lord

To be obedient, to
our teacher

Kind to our
companion

Be diligent to our
study, that

We will merit thy


blessing,
ourselves, our
school, our
beloved country
the
Magandang umaga, class! Philippines.

Amen.

Kumusta kayo nitong


nakaraang lingo? Magandang umaga
po, Binibining
Galve!

Mabuti naman.

Narito ba ang lahat ngayon?


Ayos lang po,
Guro!

Bago kayo umupo maaring


kunin muna ang ilang piraso
ng papel sa ilalim ng inyong
upuan at ayusin ang inyong
lamesa.
Opo, Guro!
Opo, Guro!
A. Balik-aral Sige mga bata, ano ang mga
aralin natin nitong nakaraang
lingo?

Ako po, Guro!


Sige, Cielo

Ang ating
nakaraan na aralin
noong nakaraang
linggo ay tungkol
paraan ng
pananakop
ng Espanyol sa
Magaling! Bigyan natin ng mga katutubo.
limang palakpak si Cielo.

At sino ang makapagbibigay


kung anu-ano ang mga
paraan ng pananakop ng
mga Espanyol.

Sige, Febie

Ako po, Guro!

Isa sa paraan ng
pananakop ng mga
Espanyol ay
Magaling! Palakapakan natin nagtirik sila ng mga
si Febie. krus sa lugar na
kanilang
Ano pa? napuntahan.

Sige, Mark

Ako po, Guro!

Pinaghatian ng
mga misyonera
mula sa iba’t ibang
orden ang mga
lugar sa ating
bansa upang
mapalaganap ang
Katolismo at
Magaling! Bigyan natin ng nagpatayo sila ng
masigabong palakapak si paaralan at pilit na
Mark iwinaksi ang dating
paniniwala ng mga
katutubo.
B. Paghahabi sa Layunin ng Ngayon gusto ko na kayo ay
Aralin may alam sa ating mga
panuntunan sa umagang ito.
Naintindihan ba mga bata?

Sabay-sabay nating
babasahin: Opo, Guro!

1. Maging tahimik kapag


nasa klase.

2. Umupo ng 1. Maging tahimik


maayos. kapag nasa klase.

3. Huwag 2. Umupo ng
makipagkwentuhan sa iyong maayos.
katabi.
3. Huwag
4. Itaas ang kamay kung makipagkwentuhan
gusting sumagot. sa iyong katabi.

5. Magbigay galang sa 4. Itaas ang kamay


inyong guro at kaklase. kung gusting
sumagot.
Ngayon ipagpangkat-pangkat
ko kayong lahat sa dalawa 5. Magbigay
galang sa inyong
Dito ang pangkat una at rito guro at kaklase.
naman
ang pangkat ikalawa.

Mayroon akong scoring


board rito at dito makikita
ang lahat ng score niyo sa
lahat ng mga gawain natin.

Sa bawat sagot ng inyong


grupo ay bibigyan ko ng
puntos na nagkakahalaga ng
sampu.

Kapag maingay ang isang


grupo ay kukunan at
babawasan ko ng puntos.

Maliwanag ba mga bata?

Ngayon maglalaro tayo. Ang


pangalan ng laro na ito ay “I
Act, You Guess”.

Sa bawat grupo ay may


tatlong minuto para gawin
ang larong ito. Bawat
pangkat ay may isang
kinatawan sa harap na
kumilos na hindi
magsasalita batay sa nakuha
niyang salita at huhulaan ng
kanyang
kagrupo.
Opo, Guro!
Kapag tama ang
hula ay magpapalit na naman
ng kinatawan sa harap at
maghuhula ulit.

Ang grupo o pangkat na may


pinakamataas na tamang
hula o nahula lahat ay ang
panalo.

Maliwanag ba mga bata?

Pero bago ang ating laro ay


mayroon tayong
pamantayan.

Pakikipagtulungan/
Kooperasyon – 15%
Kadalubhasaan/Mastery
– 15%
Correctness – 10%
Time Bound – 10%

Mga salita na dapat


mahulaan: Opo, Guro!

1. Kristyanismo
2. Prayle
3. Kolonyalismo
4. Pamahalaan
5. Simbahan
6.Katutubo
7. Espanyol

Ngayon, sino ang


makahula kung ano ang
ating tatalakayin nitong
umaga?

Sige, Nica
Magaling! Bigyan natin ng Ako po, Guro!
palakpak si Nica

Ang tatalakayin natin


ngayong umaga ay patungol Ang tatalakayin po
sa mga gampanin ng mga natin ngayong
prayle noong sinakop nila an umaga ay tungakol
gating bansa, kung ano nga sa mga layunin ng
ba ang ugnayan ng mga prayle, at
simbahan at pamahalaang kung ano ang
kolonyal at kung paano nga ugnayan ng
ba ito nakaka-apekto sa simbahan at ng
lipunan natin ngayon? pamalaang
kolonyal.
Bago pa man tayo
magsimula sa ating
talakayan ay muna natin ang
mga layunin para sa
umagang ito.

Basahin mga bata.

Sa pagtatapos ng
aralin ang mga
mag-aaral ay
inaasahang:

1. makakilala kung
sinu-sino ang mga
prayle at ugnayan
Naintindihan ba ang binasa? ng simbahan sa
pamahalaang
kolonyal,
2. maipaliwanag
Mabuti kung ganun. kung ano ang mga
layunin o
gampanin ng mga
prayle, reaksyon
ng mga Pilipino sa
Kristyanismo, at
3. maipasalaysay
ang sariling
kaalaman ukol sa
ugnayan ng
simbahan at
pamahalaang
kolonyal.

Opo, Guro!
C. Pag-uugnay sa mga Ngayon, may ipapakita ako
halimbawa sa bagong aralin na mga larawan at huhulaan
niyo kung ano ito. At kung
gusto niyong
sumagot, itaas ang kanang
kamay. Iwasan ang pagsagot
ng kuros.

Sino ang makapagbibigay ng


sagot kung ano ang nasa
larawan?

Sige, ano ang nasa larawan Ako po, Guro!


John?

Mga larawan ng
Magaling, John! mga prayle o pari.

Sunod, ano ang nasa


larawan?

Sige, Karl Ako po, Guro!

Mga katutubo.
Magaling, Karl! Bigyan natin
nga palakapak sina Karl at
John.

Ngayon sino ang


makapagbigay kung ano ang
pamagat ng ating tatala
batay sa larawan na ito.

Sige, Owen

Ako po, Guro!

Ang pamagat po
ng ating tatalakayin
ngayong umaga ay
tungkol sa
ugnayan ng
simbahan at
pamahalaang
kolonyal at kung
ano ang nagging
Magaling! Bigyan natin ng reaksyon ng mga
limang masigabong katutubong Pilipino
palakapak si Owen. sa Katolisismo o
Kristyanismo.
D. Pagtatalakay ng bagong Ngayon, sino ang
konsepto at paglalahad ng makabigay ng kanyang
bagong kasanayan opinyon o ideya kung ano
ang gampanin ng isang pari
o prayle?

Ako po, Guro!

Sige, Ethan

Sa aking palagay o
opinion ang mga
gampanin ng mga
prayle ay upang
mapalaganap ang
Kristyanismo.

Tama, Ethan. Magaling!

Sino ang gusting bumasa


kung ano ang gampanin ng
isang prayle?

Ako po, Guro!


Sige, Maria

Sa ilalim ng
tinatawag nating
patronato real, ang
mga prayle ay
nagkaroon ng
tungkulin na ituro
sa mga katutubong
Pilipino ang
Kristiyanismo at
ang aral ng
relihiyong
Katolisismo.
Magaling! Bigyan natin ng
masigabong palakpak si
Maria

Ano nga ba ang Patronato


Real?

Ako po, Guro!


Sige, Jane

Ang patronato real


ay halaw mula sa
salitang “patron” na
ang ibig sabihin ay
ang tagapangalaga
ng simbahan at
“real” na ang ibig
sabihin ay
kaharian.
Magaling! Bigyan natin ng
limang palakpak si Jane

E. Pagtatalakay ng bagong Ngayon, bakit mahalaga


konsepto at paglalahad ng nating maunawaan at
bagong kasanayan malaman ang kung ano ano
ang gampanin ng mga prayle
at ang ugnayan ng simbahan
sa pamahalaang kolonyal
noon?

Ako po, Guro!


Sige, Kyle

Mahalagang
maunawaan at
malaman natin ang
gampanin ng mga
prayle dahil sila
ang nagging sentro
ng ugnayang
kultural ang
panrelihiyon ng
Pilipino. Mahalaga
din na malaman
natin ang ugnayan
ng simbahan sa
pamahalaang
kolonyal dahil
tungkulin ang
pamahalaang
kolonayal na
panatilihing
mapayapa at
maayos ang isang
kolonya at ang
simbahan naman
ang siyang
magtataguyod sa
pagpapalaganap
ng Katolisismo at
Kristyanismo.
Napakagaling! Bigyan natin
ng masigabong palakpak si
Kyle

Bilang pagpapatupad ng
hangarin ng Espanya na
palaganapin ang
Kristiyanismo sa Pilipinas,
kasama sa mga ipinadala sa
bansa ang mga paring
Espanyol.

Sa mga unang taon ng


panunungkulan ng mga
paring Espanyol sa Pilipinas,
hindi sila pinayagang
magmay-ari ng lupa sa
bansa.

Subalit hiniling ni Obispo


Domingo de Salazar at ng
mga prayleng Austino sa Hari
ng Espanya na kailangan nila
ng sariling lupain upang hindi
na sila humingi ng tulong sa
mga parokya na kanilang
kinabibilangan. Ibinigay ng
hari ang kanilang kahilingan
sa pag-asang higit itong
makabubuti sa parokya.

Sino nga ang pangalan ng


prayle?

Tama!
(Kuros na
Dumako naman tayo sa pagsagot)
tungkulin ng mga prayle.
Si Padre bispo
Bilang pagtupad at pagtalima Domingo de
sa napagkasunduang Salazar
Patronato Real, ipinadala ng
Hari ng Espanya sa Pilipinas
ang mga misyonerong para
na inaasahang
magpapalaganap ng
Kristiyanismo. Naging mabilis
at organisado ang
pagpapalaganap ng
relihiyong Kristiyano. lyon ay
dahil sa mga alintuntunin at
batas na sinusunod ng mga
misyonero.

Naintindihan ba mga bata?

Sinu-sino nga ba ang mga


prayle na pumunta sa
Pilipinas upang ipalaganap
ang Katolisismo at
Kristyanismo?
1. Andres de Ordaneta
2. Marin de Rada
3. Andres de Aguirre
4. Diego de Herrera
5. Pedro de Gamboa
Opo!
Sila ang mga prayle na
dinala ng Hari ng Espanya na
ang pangalan ay si Miguel
López de Legazpi.
F. Paglinang sa Kabihasaan Magkakaroon tayo ng
aktibidad at ganoon parin
hahatiin sa dalawang
pangkat.

Pamilya ba kayo sa pinor


henyo?

Opo!!!

Ang gagawin natin ay pipili


kayo ng dalawang myembro
bawat pang at ang isa ay
manghuhula at ang isa
naman ang taga sagot a OO
o HINDI o PWEDE.
Maliwanag ba?

Opo, Guro
Kung ganoon ay simulan na
natin.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- (Pangkatang Aktibidad)
araw-araw na buhay
Ngayon, sa inyong pangkat
kailangan ninyong gumawa
ng isang representasyon sa
pagitan ng simbahan, tao at
pamahalaan.

Mayroon
Lamang kayong sampung
minuto
para gawin ang
aktibidad na ito at ipresentar
sa harap.

Nilalaman – 20%
Pakipagtutulungan – 15%
Paglalahad – 15%

Kabubuuan ng 50%

Maliwanag ba mga bata?

Simulan na.

Opo, Guro!
H. Paglalahat ng Aralin Sa ulit mga bata, ano nga
ang gampanin ng mga
prayle?

Ako po, Guro!

Sige, Lloyd

Ang gampanin ng
prayle ay upang
mapalaganap ang
Katolisismo at
Kristyanismo.

Magaling! Bigyan ng talong


palakpak si Lloyd

Mahalagang maunawaan
natin ang kanilang gampanin
para alam natin kung bakit
mayroon tayong rehiyon
ngayon sa hinaharap, tama
mga bata?

Opo, Guro!
I. Pagtataya Ngayon ay magkakaroon
tayo ng pagsusulit:

1. Sinu-sino ang mga prayle


na dinala sa Pilipinas?
2. Ano ang kanilang
ipinalaganap?
3. Sino ang Hari ng Espanya
na nagdala ng mga prayle?
4. Ano ang ibig sabihin ng
Patrona?
5. Ano naman ang Real?

Sagutan ang limang


katanungan. Ilagay sa ½
crosswise. Mayroon kayong
pitong minute sa pagsagot.
Maliwanag?

Maari na kayong magsimula.

Opo, Guro!

J. Karagdagan gawain para sa Takdang Aralin:


takdang aralin
Sa loob ng isang buong ng
papel, isulat ang importansya
ng relihiyon sa isang lipunan.
Ipapasa ito sa susunod na
klasi.
V. Mga Tala
VI. Pagninilaynilay
A. Bilang ng mag-aaral na
makukuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga magaaral na
nangangailangan
ng iba pang Gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpatuloy sa
remediation?
E. Alin sa estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyon sa tulong ng
aking punong-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
pangturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni: Ariane Jean P. Galve

Ipinasa kay: Rhona Marielle H. Abayon


Guro sa GEC103

You might also like