แผนที่ 2-2 คลื่นผิวน้ำ

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 20

หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล

แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
คลื่นผิวน้ำ
เวลา 2 ชั่วโมง
1. ผลการเรียนรู้
อธิบายปรากฏการณ์คลื่น ชนิดของคลื่น ส่วนประกอบของคลื่น การแผ่
ของหน้าคลื่นด้วยหลักการของ
ฮอยเกนส์ และการรวมกันของคลื่นตามหลักการซ้อนทับ พร้อมทั้งคำนวณ
อัตราเร็ว ความถี่ และความยาวคลื่น

2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายคลื่นผิวน้ำและอัตราเร็วของคลื่นผิวน้ำได้ (K)
2. คำนวณหาปริมาณต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องกับอัตราเร็ว ความถี่ และ
ความยาวคลื่นได้ (P)
3. มีความใฝ่ เรียนรู้และมีความมุ่งมั่นในการทำงาน (A)

3. สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้เพิ่มเติม สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
- คลื่นที่เกิดจากแหล่งกำเนิดคลื่นที่ส่ง พิจารณาตามหลักสูตรของ
คลื่นอย่างต่อเนื่องและมีรูปแบบที่ซ้ำ สถานศึกษา
กันบรรยายได้ด้วย การกระจัด สัน
คลื่น ท้องคลื่น เฟส ความยาวคลื่น
ความถี่ คาบ แอมพลิจูด และ
อัตราเร็ว โดยอัตราเร็ว ความถี่ และ
ความยาวคลื่น

81
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

มีความสัมพันธ์ตามสมการ v = fλ

4. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
คลื่นผิวน้ำเกิดขึ้นเมื่อผิวน้ำถูกรบกวน ทำให้เกิดการถ่ายโอนพลังงาน
ผ่านอนุภาคน้ำ โดยที่อนุภาคน้ำไม่ได้
เคลื่อนที่ไปพร้อมกับคลื่น แต่จะสั่นขึ้นลงในทิศตั้งฉากกับทิศการเคลื่อนที่
ของคลื่น เมื่อผิวน้ำกระเพื่อมขึ้นลงครบหนึ่งรอบหรือเวลาผ่านไปกับหนึ่ง
คาบ คลื่นผิวน้ำจะเคลื่อนที่ผ่านไปได้หนึ่งลูกคลื่น โดยอัตราเร็วของคลื่น
ผิวน้ำจะสัมพันธ์กับความถี่และความยาวคลื่น

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียนและคุณลักษณะอันพึงประสงค์
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ความสามารถในการสื่อสาร 1. มีวินัย รับผิดชอบ
2. ความสามารถในการคิด 2. ใฝ่ เรียนรู้
1) ทักษะการสังเกต 3. ซื่อสัตย์ สุจริต
2) ทักษะการสื่อสาร 4. มุ่งมั่นในการทำงาน
3) ทักษะการวิเคราะห์
4) ทักษะการทำงานร่วมกัน
3. ความสามารถในการใช้ทักษะ
ชีวิต
82
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

6. กิจกรรมการเรียนรู้
 แนวคิด/รูปแบบการสอน/วิธีการสอน/เทคนิค : แบบสืบเสาะหาความรู้
(5Es Instructional Model)

ชั่วโมงที่ 1

ขั้นนำ
ขั้นที่ 1 กระตุ้นความสนใจ (Engage)
1. ครูทบทวนความรู้เดิมของนักเรียน เรื่อง การถ่ายโอนพลังงานของ
คลื่น จากนั้นครูแจ้งจุดประสงค์
การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
2. ครูถามคำถาม Prior Knowledge จากหนังสือเรียน รายวิชาเพิ่ม
เติมวิทยาศาสตร์ ฟิ สิกส์ ม.5
เล่ม 1 เพื่อเป็ นการนำเข้าสู่บทเรียนว่า “เมื่อมีคลื่นน้ำเคลื่อนที่ผ่าน
อนุภาคของน้ำจะเคลื่อนที่ใน
ลักษณะใด” จากนั้นครูกล่าวเชื่อมโยงเข้าสู่กิจกรรมการเรียนการ
สอน
(แนวตอบ : อนุภาคของน้ำไม่ได้เคลื่อนที่ไปพร้อมกับคลื่น แต่จะสั่น
ขึ้นลงในทิศตั้งฉากกับทิศทาง
การเคลื่อนที่ของคลื่น)

ขั้น

ขั้นที่ 2 สำรวจค้นหา (Explore)

83
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

1. นักเรียนแบ่งกลุ่ม ๆ ละ 4-5 คน ตามความสมัครใจของนักเรียน


จากนั้นครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม
ร่วมกันศึกษา เรื่อง คลื่นผิวน้ำ และอัตราเร็วของคลื่นผิวน้ำ จาก
หนังสือเรียน รายวิชาเพิ่มเติม
วิทยาศาสตร์ ฟิ สิกส์ ม.5 เล่ม 1 หรือแหล่งการเรียนรู้ต่าง ๆ เช่น
อินเทอร์เน็ต แล้วร่วมกันอภิปราย
ข้อมูลที่ได้สรุปความรู้ลงในสมุดประจำตัว
(หมายเหตุ : ครูเริ่มประเมินนักเรียน โดยใช้แบบสังเกตพฤติกรรม
การทำงานกลุ่ม)
2. ครูถามคำถามนักเรียนว่า “แถบมืดและแถบสว่าง เกิดขึ้นขึ้นได้
อย่างไร โดยให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม
ร่วมกันอภิปรายและแสดงความคิดเห็นเพื่อหาคำตอบร่วมกัน
(แนวตอบ : แถบมืด เกิดจากท้องคลื่น แฃะแถบสว่าง เกิดจากสัน
คลื่น)

ชั่วโมงที่ 2

ขั้น

ขั้นที่ 3 อธิบายความรู้ (Explain)


1. ครูสุ่มนักเรียนจำนวน 4 กลุ่ม ออกมานำเสนอผลการศึกษาหน้า
ชั้นเรียน ในระหว่างที่นักเรียน
นำเสนอครูคอยให้ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม เพื่อให้นักเรียนมีความ
เข้าใจที่ถูกต้อง

84
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

(หมายเหตุ : ครูเริ่มประเมินนักเรียน โดยใช้แบบประเมินการนำ


เสนอผลงาน)
2. ครูยกตัวอย่างโจทย์ เรื่อง อัตราเร็วของคลื่นผิวน้ำ โดยครูเขียน
โจทย์และแสดงวิธีทำให้นักเรียนดู
บนกระดาน ดังนี้
คลื่นขบวนหนึ่งมีความยาวคลื่น 20 เซนติเมตร และมีความถี่ 10
เฮิรตซ์ จงหาอัตราเร็วของคลื่น
ขบวนนี้
วิธีทำ จากสมการ v = fλ
v = (10)(20 × 10−2)
v = 2 m/s
ดังนั้น อัตราเร็วของคลื่นขบวนนี้มีค่าเท่ากับ 2 เมตรต่อวินาที
3. ครูถามคำถามนักเรียนว่า “ปริมาณใดที่มีผลต่ออัตราเร็วคลื่น
ผิวน้ำ” โดยให้นักเรียนแต่ละคนร่วมกัน
อภิปรายและแสดงความคิดเห็นเพื่อหาคำตอบร่วมกัน
(แนวตอบ ความถี่คลื่น และความยาวคลื่น)
4. ครูอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับแหล่งกำเนิดคลื่น และลักษณะของหน้า
คลื่นว่า “แหล่งกำเนิดคลื่น
มีผลต่อลักษณะของหน้าคลื่น ถ้าแหล่งกำเนิดเคลื่อนเป็ นแหล่ง
กำเนิดคลื่นที่มีลักษณะเป็ นจุดหน้า
คลื่นที่ได้จะเป็ นหน้าคลื่นวงกลม แต่ถ้าเป็ นแหล่งกำเนิดคลื่นที่มี
ลักษณะเป็ นเส้นตรงหน้าคลื่นที่ได้จะ
เป็ นหน้าคลื่นวงกลม”

ขั้นที่ 4 ขยายความเข้าใจ (Elaborate)

85
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

5. ครูเปิ ดโอกาสให้นักเรียนสอบถามเนื้อหา เรื่อง คลื่นผิวน้ำ และ


อัตราเร็วของคลื่นผิวน้ำ และให้ความรู้
เพิ่มเติมจากคำถามของนักเรียน โดยครูใช้ PowerPoint เรื่อง
คลื่นผิวน้ำ ในการอธิบายเพิ่มเติม
6. นักเรียนแต่ละคนทำ Topic Question เรื่อง คลื่นผิวน้ำ จาก
หนังสือเรียน รายวิชาเพิ่มเติม
วิทยาศาสตร์ ฟิ สิกส์ ม.5 เล่ม 1 ลงในสมุดประจำตัว
7. นักเรียนจับคู่กับเพื่อนในชั้นเรียน ตามความสมัครใจของนักเรียน
จากนั้นครูให้นักเรียนทำ
ใบงานที่ 2.2.1 เรื่อง อัตราเร็วของคลื่น
8. ครูสุ่มนักเรียนจำนวน 3 คู่ ออกมาเฉลยใบงานที่ 2.2.1 เรื่อง
อัตราเร็วของคลื่น โดยครูให้นักเรียน
ร่วมกันพิจารณาว่าคำตอบใดถูกต้อง จากนั้นครูเฉลยคำตอบที่ถูก
ต้องให้นักเรียน
9. นักเรียนทำ Unit Question 2 เรื่อง คลื่นผิวน้ำ จากหนังสือเรียน
รายวิชาเพิ่มเติมวิทยาศาสตร์
ฟิ สิกส์ ม.5 เล่ม 1 ข้อ 6-12 ลงในสมุดประจำตัว
10. ครูมอบหมายให้นักเรียนแต่ละคนทำแบบฝึ กหัด เรื่อง คลื่นผิวน้ำ
จากแบบฝึ กหัด รายวิชาเพิ่มเติม
วิทยาศาสตร์ ฟิ สิกส์ ม.5 เล่ม 1 เป็ นการบ้านส่งในชั่วโมงถัดไป

ขั้น

ขั้นที่ 5 ตรวจสอบผล (Evaluate)


1. ครูตรวจสอบผลการทำใบงานที่ 2.2.1 เรื่อง อัตราเร็วของคลื่น

86
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

2. ครูตรวจ Topic Question เรื่อง คลื่นผิวน้ำ ในสมุดประจำตัว


3. ครูตรวจสอบแบบฝึ กหัด เรื่อง คลื่นผิวน้ำ จากแบบฝึ กหัด รายวิชา
เพิ่มเติมวิทยาศาสตร์ฟิ สิกส์
ม.5 เล่ม 1
4. ครูประเมินผล โดยการสังเกตพฤติกรรมการตอบคำถาม
พฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
และการทำงานกลุ่ม
5. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปเกี่ยวกับคลื่นผิวน้ำว่า “คลื่นผิวน้ำ เกิด
ขึ้นเมื่อผิวน้ำถูกรบกวนทำให้เกิด
การถ่ายโอนพลังงานผ่านอนุภาคน้ำ โดยที่อนุภาคน้ำไม่ได้เคลื่อนที่
ไปพร้อมกับคลื่น แต่จะสั่นขึ้นลง
ในทิศตั้งฉากกับทิศการเคลื่อนที่ของคลื่น ถ้าสังเกตคลื่นน้ำที่เกิดใน
ถาดคลื่น จะสังเกตเห็นแถบมืดและ
แถบสว่าง ”

7. การวัดและประเมินผล
รายการวัด วิธีวัด เครื่องมือ เกณฑ์การ
ประเมิน
7.1 การประเมิน
ระหว่างการ
จัดกิจกรรม - ตรวจใบงานที่ - ใบงานที่ - ร้อยละ 60
1) คลื่น 2.2.1 2.2.1 ผ่านเกณฑ์
ผิวน้ำ - ตรวจแบบ - แบบฝึ กหัด - ร้อยละ 60
ฝึ กหัด ผ่านเกณฑ์
2) การนำ - ประเมินการนำ - แบบประเมิน - ระดับคุณภาพ

87
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

รายการวัด วิธีวัด เครื่องมือ เกณฑ์การ


ประเมิน
เสนอผลงาน เสนอ การนำเสนอผล 2
ผลงาน งาน ผ่านเกณฑ์
3) - สังเกต - แบบสังเกต - ระดับคุณภาพ
พฤติกรรม พฤติกรรม 2
พฤติกรรม การทำงานราย การทำงานราย ผ่านเกณฑ์
การทำงาน บุคคล บุคคล
รายบุคคล
4) - สังเกต - แบบสังเกต - ระดับคุณภาพ
พฤติกรรม พฤติกรรม 2
พฤติกรรม การทำงานกลุ่ม การทำงานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์
การทำงาน
กลุ่ม
5) - สังเกตความมี - แบบประเมิน - ระดับคุณภาพ
วินัย คุณลักษณะ 2
คุณลักษณะ รับผิดชอบ ใฝ่ อันพึงประสงค์ ผ่านเกณฑ์
อันพึง เรียนรู้
ประสงค์ และมุ่งมั่นใน
การทำงาน

8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน รายวิชาเพิ่มเติมวิทยาศาสตร์ ฟิ สิกส์ ม.5 เล่ม 1 หน่วย
การเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล

88
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

2) แบบฝึ กหัด รายวิชาเพิ่มเติมวิทยาศาสตร์ ฟิ สิกส์ ม.5 เล่ม 1 หน่วย


การเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
3) ใบงานที่ 2.2.1 เรื่อง อัตราเร็วของคลื่น
4) PowerPoint เรื่อง คลื่นผิวน้ำ
5) สมุดประจำตัว
8.2 แหล่งการเรียนรู้
1) ห้องเรียน
2) อินเทอร์เน็ต

ใบงานที่ 2.2.1
89
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

เรื่อง อัตราเร็วของคลื่น

คำชี้แจง : แสดงวิธีคำนวณหาผลลัพธ์ของโจทย์ต่อไปนี้

1. คลื่นผิวน้ำขบวนหนึ่งมีความถี่ 5 เฮิรตซ์ และมีความยาวคลื่น 1 เมตร คลื่น


ผิวน้ำขบวนนี้มีอัตราเร็วเท่าใด
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............

2. สร้างคลื่นน้ำต่อเนื่องในถาดคลื่น โดยคลื่นมีอัตราเร็ว 0.01 เมตรต่อวินาที


ถ้าวัดค่าความยาวคลื่นได้ 2 เซนติเมตร
คลื่นนี้มีความถี่เท่าใด
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............

90
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............

3. ทดลองสร้างคลื่นตามขวางโดยการสะบัดเชือกขึ้นลง 2 ครั้งใน 1 วินาที


พบว่า คลื่นที่ได้เคลื่อนที่ได้ 5 เมตร
ในเวลา 5 วินาที จงหาความยาวคลื่นที่ได้จากการทดลองนี้
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............

91
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............

4. ลวดสปริงเส้นหนึ่งมีคาบการสั่น 0.8 วินาที เคลื่อนที่ด้วยความเร็ว 5


เซนติเมตรต่อวินาที จงหาความยาวคลื่นของ
ลวดสปริงเส้นนี้
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............

92
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............

5. คลื่น
ขบวน
หนึ่ง
เคลื่อนมี
การ
เคลื่อนที่
เปลี่ยน
จากภาพที่ 1 ไปเป็ นภาพที่ 2 ใช้เวลา 10 วินาที

ภาพที่ 1

ภาพที่ 2

จงหาความถี่ของคลื่นขบวนนี้
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............

93
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………............

ใบงานที่ 2.2.1
เฉลย
เรื่อง อัตราเร็วของคลื่น

คำชี้แจง : แสดงวิธีคำนวณหาผลลัพธ์ของโจทย์ต่อไปนี้

1. คลื่นผิวน้ำขบวนหนึ่งมีความถี่ 5 เฮิรตซ์ และมีความยาวคลื่น 1 เมตร คลื่น


ผิวน้ำขบวนนี้มีอัตราเร็วเท่าใด
วิธีทำ จากสมการ v = fλ
v = (5)(1)

94
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ
v = 5 m/s

ดังนั้น คลื่นผิวน้ำขบวนนี้มีอัตราเร็วเท่ากับ 5 เมตรต่อวินาที

2. สร้างคลื่นน้ำต่อเนื่องในถาดคลื่น โดยคลื่นมีอัตราเร็ว 0.01 เมตรต่อวินาที


ถ้าวัดค่าความยาวคลื่นได้ 2 เซนติเมตร
คลื่นนี้มีความถี่เท่าใด
วิธีทำ จากสมการ v = fλ
0.01 = f (2 × 10−2 )
0.01
f=
2 × 10−2
f = 5 Hz
ดังนั้น คลื่นนี้มีความถี่เท่ากับ 5 เฮิรตซ์

3. ทดลองสร้างคลื่นตามขวางโดยการสะบัดเชือกขึ้นลง 2 ครั้งใน 1 วินาที


พบว่า คลื่นที่ได้เคลื่อนที่ได้ 5 เมตร
ในเวลา 5 วินาที จงหาความยาวคลื่นที่ได้จากการทดลองนี้
วิธีทำ การสะบัดเชือกขึ้นลง 2 ครั้งใน 1 วินาที จะเกิดคลื่น 2 ลูกคลื่นใน 1
วินาที จึงกล่าวได้ว่า คลื่นที่ได้จาก
การทดลองนี้จะมีความถี่ 2 เฮิรตซ์
การที่คลื่นเคลื่อนที่ได้ 10 เมตรในเวลา 5 วินาที หมายความว่า คลื่นมี
5m
อัตราเร็ว = 5s = 1 m/s

จะได้ว่า จากสมการ v = fλ
1 = (2)λ
1
λ= หรือ 0.5 m
2
ดังนั้น ความยาวคลื่นที่ได้จากการทดลองนี้เท่ากับ 0.5 เมตร

95
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

4. ลวดสปริงเส้นหนึ่งมีคาบการสั่น 0.8 วินาที เคลื่อนที่ด้วยความเร็ว 5


เซนติเมตรต่อวินาที จงหาความยาวคลื่นของ
ลวดสปริงเส้นนี้
วิธีทำ จากสมการ v = fλ
λ
v=
จะได้ว่า T
λ
5 × 10−2 =
0.8
λ = (5 × 10−2 )(0.8)
λ = 0.04 m
ดังนั้น ความยาวคลื่นของลวดสปริงเส้นนี้เท่ากับ 0.04 เมตร

5. คลื่น
ขบวน
หนึ่ง
เคลื่อนมี
การ
เคลื่อนที่
เปลี่ยน
จากภาพที่ 1 ไปเป็ นภาพที่ 2 ใช้เวลา 10 วินาที

ภาพที่ 1

96
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

ภาพที่ 2

จงหาความถี่ของคลื่นขบวนนี้
วิธีทำ วิธีที่ 1 พิจารณาภาพที่ 1 และ 2 จะได้ว่า คลื่นมีความยาวคลื่น 8
เซนติเมตร และเคลื่อนที่ได้ระยะ
8 เซนติเมตร ในเวลา 10 วินาที
จึงได้ว่า คลื่นเคลื่อนที่ด้วยความเร็ว
s 8 × 10−2
v= = = 8 × 10−3 m/ s
t 10

จากสมการ v = fλ
8 × 10−3 = f (8 × 10−2 )
f = 0.1 Hz
ดังนั้น ความถี่ของคลื่นขบวนนี้เท่ากับ 0.1 เฮิรตซ์

วิธีที่ 2 พิจารณาภาพที่ 1 และ 2 จะได้ว่า คลื่นเคลื่อนที่ได้ระยะ


เท่ากับความยาวคลื่นพอดี
แสดงว่า เวลาที่คลื่นใช้ในการเคลื่อนที่ได้ 1 คาบ เท่ากับ
10 วินาที
1 1
f = = = 0.1 Hz
จึงได้ว่า T 10

ดังนั้น ความถี่ของคลื่นขบวนนี้เท่ากับ 0.1 เฮิรตซ์


97
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

98
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

9. ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย

ข้อเสนอแนะ

ลงชื่อ
.................................
(
................................ )
ตำแหน่ง
.......

10. บันทึกผลหลังการสอน
Ÿ ด้านความรู้

Ÿ ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

Ÿ ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

Ÿ ด้านความสามารถทางวิทยาศาสตร์

99
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คลื่นกล
แผนฯ ที่ 2 คลื่นผิวน้ำ

Ÿ ด้านอื่น ๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปั ญหาของนักเรียนเป็ น


รายบุคคล (ถ้ามี))

Ÿ ปั ญหา/อุปสรรค

Ÿ แนวทางการแก้ไข

100

You might also like