Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

Paaralan Baitang 3-C Filipino

Pre-service Asignatura Introduksyon


Teacher sa Pagsasalin
Petsa at Oras November 21, 2023 Semestre/Termino Unang
(12:30-2:00) Semestre

I. Layunin Pagkatapos ng 60 minuto na talakayan, ang mga mag-aaral


ay inaasahang:

a. Natutukoy ang mga paghahanda na gagawin bago ang


pagsasalin;

b. Naisasaalang-alang ang proseso bago ang pagsalin;

C. Nakapagsasalin ng talata gamit ang proseso ng pagsasalin.

II. Paksang Aralin Proseso ng Pagsasalin

Sanggunian: Modyul 8 (ANG PROSESO NG PAGSASALIN; bago ang


pagsasalin). (w.p.).
https://www.scrbid.com/presentation/493173909/modyul-
8-ANG-PROSESO-NG-PAGSASALIN-bago-ang-pagsasalin

Pagsasaling-wika. (w.p.).
https://www.scribd.com/document/497817174/pagsasaling-
wika

mga hakbang sa pagsasalin. (w.p.).


http://www.slideshare.net/BeLenDa3/mga-hakbang-sa-
pagsasalin?

Mga Kasanayang Pagbabasa, Pagsasalita, Pakikinig, Pagsusulat


Kinakailangang Paunlarin:

Mga Aral: Magkakaroon ng sapat na kaalaman tungkol sa mga paraan at


proseso ng pagsasalin.
Kagamitan: Laptop, Powerpoint Presentation, Projector, Instructional
Materials
III. Pamamaraan Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A.Paghahanda

(3 minuto)

1. Pagbati Magandang hapon mga mag- Magandang hapon po Ma’am!


aaral!

2. Panalangin Ating simulan ang araw na


ito sa isang panalangin na
pangungunahan ni _______. Tayo ay yumuko at damhin
ang presensya ng ating
Panginoon.

“Panginoon, maraming
salamat po sa panibagong
araw na iyong ipinagkaloob.
Patawarin niyo po kami sa
aming mga kasalanan.
Hinihiling po namin na
gawaran niyo ang bawat isa
ng bukas na isip upang lubos
na maunawaan ang aralin sa
Bago kayo umupo ay ayusin araw na ito na. Amen.”
ang inyong mga upuan, at
pulutin ang mga kalat na
makikita sa inyong harapan
at sa ilalim ng inyong upuan.

Mayroon bang lumiban sa


3. Pagtala ng liban ating klase?

Wala po Ma’am.
Mukhang sabik ang lahat na
matuto sa araw na ito! Kung
gayon ay palakpakan ang (Pumalakpak ang mga mag-
inyong mga sarili! aaral)

B. Pagbabalik-aral Ano ang tinalakay natin


noong nakaraang talakayan?
(2 minuto) Tinalakay natin ang mga
paraan ng pagsasalin. Ito ay
ang pagtutumbas,
panghihiram, adapsyon,
pagsasaling pa-idyomatiko, at
Mahusay! Batid kong pagsasaling pampanitikan.
naunawaan na ninyo ang
nakaraang talakayan kung
kaya’t dumako na tayo sa
ating panibagong paksa.

Kung noong nakaraang


talakayan ay tinalakay natin
ang mga paraan ng
pagsasalin, ngayon naman ay
tatalakayin natin kung paano
isinasagawa ang isang
pagsasalin.

C. Pagganyak Naranasan niyo na bang


(5 minuto) bumuo ng isang masusing
banghay aralin?
Opo
Ano ang mga proseso na
inyong ginawa sa pagbuo
nito?

Una, kami po ay pumili ng


amin magiging paksa.
Pangalawa, sinuri at pinag-
aralan po naming ang paksa
na ito. Pangatlo, kami po ay
Mahusay! Upang makabuo ng nag-isip ng mga estratehiya
isang epektibong masusing na maaari naming magamit
banghay aralin ay kailangan dito.
nating sundin ang proseso
nito.

D. Paglalahad ng Paksa at Batay sa ating isinagawang


Pagtalakay gawain, ano ang ating
magiging paksa sa araw na
(20 minuto) ito? Proseso po

Mahusay! Kung ito ay


iuugnay natin sa pagsasalin,
ano an gating magiging
paksa sa araw na ito? Proseso ng pagsasalin po

Ano ang unang pumapasok sa


inyong isipan kapag narinig
ninyo ang salitang Ito po ay sistematikong
“proseso”? pamamaraan, at may
sinusunod na hakbang.

Mahusay! Sa proseso ng
pagsasalin, mayroon tayong
tatlong bahagi; bago ang
pagsasalin, aktuwal na
pagsasalin, at ebalwasyon ng
salin.

Ngayon ay pag-aaralan natin


kung ano ang dapat gawin
bago ang salin.
Ano-ano ang dapat gawin Una, pagsasanay sa
bago magsalin? isinasagawang pagsasalin.
Pangalawa, pagbasa at
pamilyarisasyon sa TL at sa
teksto ng TL. Pangatlo, pag-
aaral sa kultura ng TL. At
pang-apat, pagpili at
paggamit ng diksiyonaryong
gagamitin.

Mahusay! Ano ang


pagsasanay sa isinasagawang Magsisimula ang prosesong
pagsasalin? pagsasalin sa mga simpleng
pamamaraan ng pagsasalin.
Maaaring simulan ang
pagsasalin sa mga ekspresiyon
o sa mga araw-araw na
nakikita sa paligid.

Mahusay! Maaari kayong


magsimulang magsalin sa
mga salita o ekspresiyon na
ginagamit niyo araw-araw.
Halimbawa, ang ekspresiyon
na “ano ba!”, ito ay
maaaring “can you not!”. Sa
ganitong paraan ay
nagsasanay na kayo sa
pagsasalin.
Magbigay ng halimbawa ng Halimbawa nito ay ang mga
mga nakikita ninyo sa paligid ads o anunsiyo sa diyaryo, at
na maaari ninyong isalin. mga karatula.

Halimbawa:
Mahusay! Magbigay ng “NO LOITERING”, “BAWAL
halimbawa. TUMAMBAY DITO”.
“DO NOT ENTER” “BAWAL
PUMASOK”

Mahusay! Sa pamamagitan
ng pagsasalin natin sa mga
karatula o mga ekspresiyon
na nakikita natin sa araw-
araw. Dito na tayo nagiging
pamilyar sa isang wika kung
kayat dumako na tayo sa
pagbasa at pamilyarisasyon
sa TL at sa teksto ng TL.

Ano ang pagbasa at Ang unang hakbang sa


pamilyarisasyon sa TL at sa pagsasalin ay nagsisimula sa
teksto ng TL? pagbasa sa tekstong
isinasalin. Hindi lamang isa o
dalawang beses dapat basahin
ang isang teksto o akda.

Mahusay! Ang pagsasalin ay


hindi dapat patalata, ito ay
dapat basahin ng buo upang
lubos na maintindihan ang
kabuoan na kaisipan ng
talata.

Mahusay! Bakit mahalaga


ang pagbabasa at Sapagkat paano mo isasalin
pamilyarisasyon bago ang isang akda o teksto kung
magsalin? hindi mo naman alam kung
tungkol saan ito.

Mahusay! At kapag pamilyar


na tayo sa wika na ating
isasalin, dito na lumalabas
ang kultura nito.
Hindi dapat nagtatapos sa
Ano ang pag-aaral sa kultura pagbabasa o pag-unawa sa
ng TL? teksto, kailangan din pag-
aralan ang kultura ng TL.

Sa ganitong paraan ay
Bakit mahalaga na pag- naiaangkop natin ang mga
aralan ang kultura ng TL? pagsasalin na ating gagawin
sa kultura n gating TL.

Marapat na gumamit ng
Mahusay! diksiyonaryo sapagkat kahit
Ano ang pagpili at paggamit gaano ka pa kabihasa sa
ng diksiyonaryong gagamitin? pagsasalin ay may mga
pagkakataong kailangan mong
mangapa ng mga
pagpapakahulugan.

Sa ganitong sitwasyon ay
diksiyonaryo ang sasalo sa Diksiyonaryong Monolingguwal
iyo. Diksiyonaryong Bilingguwal
Ano-ano ang iba’t ibang uri Diksiyonaryong Trilingguwal
ng diksiyonaryo? Diksiyonaryong Espesyalisado

Hindi maikakaila na
malaking tulong ang
diksiyonaryo sa isang
tagasalin subalit hindi dapat
magpaalipin ang tagasalin sa
diksiyonaryo. Kailangan
nitong unawain ang
kontekstuwal na kahulugan
ng salita.

E. Paglalahat Lagumin ang tinalakay sa


araw na ito.
(5 minuto)
Ano ang mga gabay na
maaaring gamitin bago
magsalin? Una, pagsasanay sa
isinasagawang pagsasalin.
Pangalawa, pagbasa at
pamilyarisasyon sa TL at sa
teksto ng TL. Pangatlo, pag-
aaral sa kultura ng TL. At
pang-apat, pagpili at
paggamit ng diksiyonaryong
gagamitin.
Mahusay! Batid kong
naunawaan an ninyong ang
ating naging talajayan kung
kaya’t tayo ay dadako na sa
inyong gawain.

F. Paglalapat Panuto: Ang klase ay


mahahati sa tatlong
(5 minuto) pangkat. Basahin at
unawaing mabuti ang mga
pangungusap. Isulat ang titik
ng wastong salin ngmga
pangungusap, at paunahang
itaas ang sagot.

1. I’m glad to meet you.


a. Akin ang katuwaang
makatagpo kita.
b. Kinagagalak kong makilala
ka.
c. Ako ay nagagalak na
makatagpo ka

2. May I borrow your book?


a. Mahihiram ko ba ang aklat
mo?
b. Hiramin ko sana ang aklat
mo.
c. Maaari ko bang mahiram
ang iyong aklat?

3. Where are you going?


a. Saan ba ikaw pupunta?
b. Saan ka pupunta?
c. Ikaw ay pupunta saan?

4. How do you do?


a. Kumusta ka?
b. Ano ang ginagawa mo?
c. Paano mo gagawin?

5.I’m going to mail a letter.


a. Ako ay may ipadadalang
sulat
b. Ipapadala ko ang sulat.
c. Ako ay magpapadala ng
sulat.

IV. Ebalwasyon Panuto: Isalin ang talata.


Isulat ito sa buong papel.
(10 minuto)
I walked to the kitchen to
have some breakfast. My
little brother was sitting at
the table and looked
grumpy. I asked him if he
had woke up on the wrong
side of the bed. He gave me
an angry look and for the
rest of the morning he gave
me cold shoulder. My mother
came into the kitchen as we
were leaving to cath the
bus. Today was my play at
school and while we were
walking out the door she
yelled “Bye Amy! Good luck
at your play! Break a leg!

IV. Kasunduan: Magpaunang


Takdang-Aralin/Kasundu basa hinggil sa pagtutumbas
an sa mga matatalinhaga at
idyomatikong pahayag.
Mga gabay na tanong:
1. Ano ang pagtutumbas
sa mga matatalinhaga
at idyomatikong
pahayag?
2. Magbigay ng mga
salita na maaaring
itumbas sa
matatalinhaga at
idyomatikong
pahayag.

You might also like