Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

DAILY LESSON LOG Paaralan ILOCOS SUR NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/ Antas 8

(Pang-araw-araw na Tala Guro JESSICA U. ABLOG Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao


sa Pagtuturo) Petsa/Oras November 27-December 1, 2023 Markahan IKALAWA
I. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pakikipagkaibigan.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na kilos upang mapaunlad ang pakikipagkaibigan (hal. pagpapatawad).
C. Mga kasanayan sa Pagkatuto. 1. Natutukoy ang mga taong itinuturing niyang kaibigan at ang mga natutuhan niya mula sa mga ito. EsP8P-IIc-6.1
Isulat ang code ng bawat kasanayan 2. Nasusuri ang pakikipagkaibigan batay sa tatlong uri nito ayon kay Aristotle. EsP8P-IIc-6.2
3. Nahihinuha na:
a. Ang pakikipagkaibigan ay nakatutulong sa paghubog ng matatag na pagkakakilanlan at pakikisalamuha sa lipunan.
b. Maraming kabutihang naidudulot ang pagpapanatili ng mabuting pakikipagkaibigan, ang pagpapaunlad ng pagkatao at
pakikipagkapwa at pagtamo ng mapayapang lipunan/pamayanan.
c. Ang pagpapatawad ay palatandaan ng pakikipagkaibigang batay sa kabutihan at pagmamahal. Nakatutulong ito sa pagtamo ng
integrasyong pansarili at pagpapaunlad ng pakikipagkapwa. EsP8P-IId-6.3

D. Mga Layunin Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw


1. Nakapagsasagawa ng isang talaan ng 1. Nakalilikha ng timeline ng
mga itinuturing na kaibigan at kaibigan at nakapaghahambing sa
nasusuri ang kabuluhan ng ugnayan sa naging antas ng kanilang turing sa
kanila. kanila bilang kaibigan. Nakabubuo at nakapagpapaliwanag ng
2. Nakapagpapahayag ng kahalagahan 2. Napahahalagahan ang pagsasabuhay
Batayang Konsepto gamit ang graphic
ng mabuting pakikipagkaibigan ng mabuting pakikipagkaibigan batay
sa tunay na layon nito. organizer at slogan tungkol sa
3. Maiangkop ang iba’t ibang aspeto ng
Comprehensive Sexuality Education sa 3. Nakapagpapahayag ng damdamin sa Kahalagahan ng Kaibigan
pagpapahayag ng kahalagahan ng iba’t ibang aspeto ng Comprehensive
mabuting pakikipagkaibigan. Sexuality Education upang makabuo
ng malalim na pakikipagkaibigan.
II. Nilalaman Modyul 6: Ang Pakikipagkaibigan

Address: Mena Crisologo St. corner Rivero St., Brgy. IX, Vigan City, Ilocos Sur
Telephone No: (077) 722-20-23 / (077) 632-05-33
Email Address: vigan.city@deped.gov.ph
Website: www.depedvigancity.com
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG p. 87-94 Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG p.
95-98
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 LM p. 137-143 Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 LM
p. 145-148

3. Mga pahina sa Teksbuk


4. Karagdagang Kagamitan http://lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5537 http://lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5537
mula sa portal ng Learning
Resource
Video Clip mula sa Internet
B. Iba pang Kagamitang Panturo https://www.youtube.com/w LCD projector, laptop, visual aid
atch?v=L14QtTGtjF4
https://www.youtube.com/w
atch?v=aGedUxTAfBk
Panturong Biswal: LCD projector, laptop
III. Pamamaraan
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at Sa pamamagitan ng Concept Web na nakaguhit Pangkatin sa 2 ang klase. Sa pamamagitan ng
pagsisimula ng bagong aralin. sa Manila Paper, isulat sa mga tatsulok ang larong Tugunan, bigyan ang bawat pangkat ng
kahalagahan ng kaibigan. (gawin sa loob ng 5 sapat na oras upang mapag-usapan ang mga
minuto) (Constructivist Approach) nakaraang talakayan tungkol sa halaga ng
pakikipagkaibigan. Ang unang pangkat ay
bibigyan ng pagkakataong makapagbigay ng
kahalagahan ng maayos na pakikipagkaibigan
at sa hudyat ng guro, ang pangalawang
pangkat naman ang magbibigay ng
halimbawa nito. Uulit-ulitin ang ganitong
proseso hanggang sa ang isang pangkat ay
maubusan ng kanilang halimbawa. (gawin sa
loob ng 5 minuto) (Collaborative Approach)
B. Paghahabi sa layunin ng aralin at Pangkatin ang klase sa lima. Isagawa ang larong Magnilay at iparinig ang awitin ni Bruno
pagganyak Picture Me. Sa hudyat ng guro, ang bawat pangkat Mars patungkol sa pakikipagkaibigang may

Address: Mena Crisologo St. corner Rivero St., Brgy. IX, Vigan City, Ilocos Sur
Telephone No: (077) 722-20-23 / (077) 632-05-33
Email Address: vigan.city@deped.gov.ph
Website: www.depedvigancity.com
ay maghahanda ng larawan ng mga pangyayari o pamagat na Best Friendship Song Ever (gawin
sitwasyong ibibigay tungkol sa kahalagahan ng sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
isang kaibigan. Bibigyan ng 10 segundo ang bawat
pangkat sa paghahanda sa bawat sitwasyon at 5
segundo ng paghinto upang magpakita ng
pinakamahusay na paglalarawang pipiliin ng guro.
Iugnay ang gawain gabay ang sumusunod na
tanong. (gawin sa loob ng 10 minuto)
(Collaborative/Reflective Approach)
1. Ano ang iyong reyalisasyon matapos isagawa
ang gawain?
2. Ano-anong kahalagahan ng isang kaibigan ang
ibinahagi ng kasapi ng pangkat?
3. Sa paanong paraan mo nakita ang kahalagahan
ng mabuting pakikipagkaibigan sa iyong buhay?
Pangatuwiranan.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Panoorin ang video na ipakikita ng guro tungkol sa Pagkatapos mapakinggan at mapagnilayan,
bagong aralin pakikipagkapwa at sagutin ang sumusunod na tanong itanong sa 3 mag-aaral ang sumusunod.
sa notbuk. (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective
(https://www.youtube.com/watch?v=L14QtTGtjF4) Approach)
(gawin sa loob ng 10 minuto) (Reflective Approach)
1. Mula sa napanood na video, ipaliwanag ang Patungkol saan ang awitin?
kahalagahan ng mabuting pakikipagkaibigan. Ano ang iyong naramdaman sa
2. Ano ang mahahalagang konseptong dapat awitin? Bakit?
tandaan sa pakikipagkaibigan? Ano ba ang halaga ng kaibigan?
3. Bakit mahalaga ang ating kaibigan?
Sa pagkakataong ito, susuriin naman kung Gamit ang pagpapangkat sa isinagawang
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at naisasabuhay mo ba ang pagkakaibigan batay sa tunay takdang aralin, bigyan ng sapat na oras ang
paglalahad ng bagong kasanayan na layon nito. Ang mga aytem na nasa gawaing ito ay bawat pangkat upang makapag-ulat ng
#1 hango sa aklat na Character Building (Isaacs, 2001). paksang itinalaga para sa kanila. (gawin sa
Gawin ito sa iyong notbuk gamit ang sumusunod na loob ng 20 minuto) (Collaborative
talaan. (gawin sa loob ng 15 minuto) Approach)
(Reflective/Constructivist Approach)
1. Makikita sa ibaba ang tseklis ng mga Pangkat 1-Tatlong uri ng pagkakaibigan
palatandaang nagpapatunay sa ayon kay Aristotle at ang

Address: Mena Crisologo St. corner Rivero St., Brgy. IX, Vigan City, Ilocos Sur
Telephone No: (077) 722-20-23 / (077) 632-05-33
Email Address: vigan.city@deped.gov.ph
Website: www.depedvigancity.com
pagsasabuhay ng pakikipagkaibigan ayon naidudulot ng
kay Isaacs (2001). pakikipagkaibigan sang-ayon
2. Suriin kung iyong tinataglay ang sumusunod na sa aklat ni Joy Carol (2008) na
palatandaan. Lagyan ng tsek (/) sa tapat ng bawat The Fabric of Friendship
aytem kung ito ay iyong taglay at lagyan naman Pangkat 2-Pakikipagkaibigan Tungo sa
ng ekis (×) kung hindi. Paglinang ng Pakikipagkapwa at
Pakikipagkaibigan
Pangkat 3- Mga Sangkap sa Pagkakaibigan
Pangkat 4- PAGPAPATAWAD: Batayan
ng Kabutihan at Pagmamahal

Paraan ng Pagmamarka
Bilangin ang kabuuang iskor ng kolum sa AKO ITO at
HINDI AKO ITO. Tingnan sa ibaba ang
paglalarawan/interpretasyon sa bilang ng iskor upang
matukoy ang antas ng iyong pagsasabuhay ng tunay na

Address: Mena Crisologo St. corner Rivero St., Brgy. IX, Vigan City, Ilocos Sur
Telephone No: (077) 722-20-23 / (077) 632-05-33
Email Address: vigan.city@deped.gov.ph
Website: www.depedvigancity.com
pakikipagkaibigan.

Paglalarawan/Interpretasyon ng Iskor
0 – 2 - Hindi pa naisasabuhay ang tunay na
pakikipagkaibigan.
3 – 4 - Nangangailangan ng paglinang sa kakayahan sa
pagsasabuhay ng tunay na pakikipagkaibigan.
5 – 6 - May kasanayan sa pagsasabuhay ng tunay na
pakikipagkaibigan.
7 – 8 - Napakabuti sa pagsasabuhay ng tunay na
pakikipagkaibigan.

Ang nakuha mong iskor sa gawaing ito ay hindi nararapat


na bigyan ng negatibong interpretasyon. Ang layunin ng
gawaing ito ay upang tulungan kang tayahin ang iyong
kakayahan at maging bukas ka sa pagbabago. May
magagawa ka pa upang ito ay mapaunlad. Kasabay ng
unti-unting pag-unlad ng kakayahan, dito ay makikita
mo ang unti-unti ring paglago ng iyong ugnayan sa iyong
mga kaibigan.
Kilos na kaibigan!
E. Pagtalakay sa bagong konsepto at Batay sa nasaliksik sa takdang aralin tungkol sa mga Talakayin ng guro ang isinagawang pag-
paglalahad ng bagong kasanayan artikulo mula sa internet, magasin o diyaryo, suriin ang uulat ng bawat pangkat. Tumawag ng 3 mag-
#2 mga ito sa pamamagitan ng pagsagot sa sumusunod na aaral upang magbahagi ng kasagutan sa mga
tanong. Isulat ang sagot sa inyong notbuk. (gawin sa loob tanong. (gawin sa loob ng 5 minuto)
ng 5 minuto) (Integrative/Inquiry-Based Approach) (Reflective Approach)
1. Ano-ano ang kabutihan ng pagkakaroon ng
kaibigan? 1. Ano ang tunay at malalim na kahulugan
2. Bakit mahalagang magkaroon ng mabuting ng pakikipagkaibigan?
ugnayan sa kaibigan? 2. Bakit mahalaga ang pakikipagkaibigan?
3. Ano-ano ang uri ng pagkakaibigan at
katangian ng mga ito? Ipaliwanag.
4. Paano mapauunlad ng pagkakaibigan ang
pagkatao? Ang pakikipagkapwa? Ang
lipunan?
5. Paano makabubuo ng tunay at malalim na

Address: Mena Crisologo St. corner Rivero St., Brgy. IX, Vigan City, Ilocos Sur
Telephone No: (077) 722-20-23 / (077) 632-05-33
Email Address: vigan.city@deped.gov.ph
Website: www.depedvigancity.com
pagkakaibigan?
6. Ano ang nararapat na pinakamahalagang
layunin sa pakikipagkaibigan?
F. Paglinang sa Kabihasahan (Tungo Unawaing mabuti ang video Magtala ng 5 kaibigan at pagnilayan kung
sa Formative Assessment) https://www.youtube.com/watch?v=aGedUxTAfBk na anong uri ang inyong pagkakaibigan.
ipakikita ng guro. Ito ay nagpapakita ng kahalagahan ng Magbigay ng dalawang dahilan bakit mo
makabuluhang pakikipagkaibigan. Matapos ito, sagutan nasabing ganoon ang uri ng inyong
ang mga tanong sa inyong notbuk. (gawin sa loob ng 5 pagkakaibigan. Gawin ito sa journal.
minuto) (Reflective Approach) (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective
1. Ano ang kabutihang naidudulot ng may maayos Approach)
na samahan ang magkakaibigan? Magbigay ng
halimbawa.
2. Makakamtan ba natin ang kaganapan ng ating
pagkatao sa pamamagitan ng pakikipagkaibigan?
Ipaliwanag.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Sa gawaing ito ay iyo namang suriin ang Gabay mo ang sagot sa mahalagang
araw na buhay Magkaroon ng maiksing talakayan patungkol sa video na pagkakaiba at pagkakatulad mo at ng iyong tanong na: Ano ang kabutihang
pinanood. Pagnilayan ang sumusunod na tanong at isulat mga kaibigan. Gawin ito gamit ang Venn maidudulot ng pakikipagkaibigan?
ang mga naging reyalisasyon sa journal sa pamamagitan Diagram. Bakit mahalaga ang pagpapatawad?
ng pagsagot sa mga ito. Tumawag ng 3 mag-aaral na Isulat sa notbuk ang sagot gamit ang
magbabahagi ng kanilang naging kasagutan. (gawin sa 1. Gumuhit ng mga bilog batay sa dami graphic organizer sa ibaba. (gawin sa
loob ng 5 minuto) (Reflective Approach) ng iyong mga kaibigan (kasama ka sa loob ng 5 minuto) (Reflective
bilang ng bilog). Gawin ito sa isang Approach)
1. Paano mo maayos pakitunguhan ang iyong malinis na bond paper o makulay na
kaibigan? papel.
2. Ano ang maaaring gawin upang maipakita ang 2. Ang Venn Diagram ay isang
pagmamalasakit sa kaibigan? representasyon ng pagkakaiba at
pagkakatulad ng mga bagay. Sa
pagkakataong ito, ito ay gagamitin sa
pagpapakita ng pagkakaiba at
pagkakatulad ninyong magkakaibigan.
3. Tiyaking ang mga isusulat na katangian
ay higit pa sa pisikal na mga katangian.
4. Maaaring isama rito ang gawi, pag-
uugali, hilig, talento, o kakayahan at iba
pa. (gawin sa loob ng 10

Address: Mena Crisologo St. corner Rivero St., Brgy. IX, Vigan City, Ilocos Sur
Telephone No: (077) 722-20-23 / (077) 632-05-33
Email Address: vigan.city@deped.gov.ph
Website: www.depedvigancity.com
minuto) (Constructivist Approach)

Gamit ang resulta ng katatapos na gawain,


ipakikilala ng bawat mag-aaral ang mga
kaibigang naitala sa Venn Diagram. Gabay
ang Venn Diagram, sagutan ang sumusunod
na tanong sa notbuk. (gawin sa loob ng 5
minuto) (Reflective Approach)

1. Ano ang iyong natuklasan mula sa


gawain?
2. Ano ang epekto ng pagkakaiba ng
mga katangian ninyong
magkakaibigan?
3. Ano ang epekto ng pagkakatulad ng
mga katangian ninyong
magkakaibigan?
4. Bakit mahalagang masuri ang
pagkakaiba at pagkakatulad ng mga
katangian ng magkakaibigan?
Ipaliwanag.
H. Paglalahat ng Aralin Ang pagkakaibigan ay
Si Aristotle, isang Griyegong pilosopo, ay nagbigay ng Ang biyaya ng mabuting pagkakaibigan ay nangangahulugan ng pagkakaroon
makabuluhang pananaw sa pakikipagkaibigan. Ang sabi hindi lamang makakamit sa ngiti at saya ng ng ugnayan sa isang tao dahil sa
niya, “Ang tunay na pakikipagkaibigan ay sumisibol isang pangkat ng magkakaibigan o ng tulong pagmamahal (affection) o
mula sa pagmamahal ng mga taong malalim na nakilala at pabor na maibibigay nila. Kundi, ito’y pagpapahalaga (esteem). Sila ang
mararamdaman sa inspirasyong nagmumula mga taong may halaga sa iyo
ang pagkatao sa pananaw ng sarili at iba. Ito’y isang
na nakaaangat sa iba mo pang kakilala
natatanging damdamin para sa espesyal na tao na mas sa taong naniniwala at nagtitiwala sa atin.
Mas higit pa sa halakhak ang sayang o kasama.
higit ang halaga sa isang ordinaryong kakilala lamang.
maibibigay na makatagpo ng isang taong
Hindi ito pumapanig sa kabutihan ng iisa kundi para sa
naniniwala at nagtitiwala sa iyo.
isa’t isa.
Naiaangat nito ang antas ng buhay tungo sa positibong
ugnayan ng isang lipunan.”

I. Pagtataya ng Aralin Magtala ng 5 kaibigan mong may malalim na Pag-uugnay ng Batayang Konsepto sa Pag- Sumulat ng islogan tungkol sa

Address: Mena Crisologo St. corner Rivero St., Brgy. IX, Vigan City, Ilocos Sur
Telephone No: (077) 722-20-23 / (077) 632-05-33
Email Address: vigan.city@deped.gov.ph
Website: www.depedvigancity.com
pagpapahalaga para sa iyo. Itala ang naging bahagi nila sa unlad ko Bilang Tao Kahalagahan ng Kaibigan gabay
iyong sarili at kung ano ang mangyayari sa iyo kung 1. Ano ang kabuluhan ng Batayang ang sumusunod na kraytirya.
hindi mo sila nakasalamuha. Gawin ito sa papel. (gawin Konsepto sa aking pag-unlad bilang (gawin sa loob ng 10 minuto)
sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach) tao? (Constructivist Approach)
2. Ano-ano ang maaari kong gawin Kraytirya:
upang mailapat ang aking mga a. Angkop sa Paksa - 40%
pagkatuto sa modyul na ito?
b. Paggamit ng Salita - 30%
(gawin sa loob ng 10 minuto) (Reflective
Approach) c. Orihinalidad - 20%
d. Kalinisan - 10%
J. Karagdagang gawain para sa Pangkatin sa apat ang klase at maghanda para sa pag-
takdang aralin remediation uulat ng sumusunod na paksa.

Pangkat 1-Tatlong uri ng pagkakaibigan ayon kay


Aristotle at ang naidudulot ng
pakikipagkaibigan ayon sa aklat ni Joy
Carol (2008) na The Fabric of
Friendship
Pangkat 2-Pakikipagkaibigan Tungo sa Paglinang ng
Pakikipagkapwa at Pakikipagkaibigan
Tungo sa Pagtatamo ng Mapayapang
Lipunan.
Pangkat 3-Mga Sangkap sa Pagkakaibigan
Pangkat 4-Pagpapatawad: Batayan ng Kabutihan at
Pagmamahal

Prepared by: Checked by: Verified by: Approved by:

JESSICA U. ABLOG MIRIAM GRACE T. BATTAD JOSEPH Q. OBRERO SUSIEMAR M. RAPISURA


Teacher II Master Teacher I Head Teacher VI, EsP OIC, Office the Assistant Principal II, JHS

Address: Mena Crisologo St. corner Rivero St., Brgy. IX, Vigan City, Ilocos Sur
Telephone No: (077) 722-20-23 / (077) 632-05-33
Email Address: vigan.city@deped.gov.ph
Website: www.depedvigancity.com

You might also like