Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

GRADE 1 School: BALAOANG NATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level: GRADE 9

TO 12 Teacher: JAVE GENE O. DE AQUINO Learning Area: EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO


DAILY LESSON Date: November 28 & 30,2023 Quarter: IKALAWANG MARKAHAN –Week 4
LOG

DAY 1 DAY 2
I. LAYUNIN (Objectives)

A. Pamantayang NIlalaman
(Content Standard) Naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa sa mga batas na nakabatay sa Likas na Batas Moral (Natural Law).
B. Pamantayan sa
Pagganap
(Performance Standard) Nakabubuo ang mag-aaral ng panukala sa isang batas na umiiral tungkol sa mga kabataan tungo sa pagsunod nito sa likas na batas moral.
C. Mga Kasanayan sa Nahihinuha na ang pagsunod sa batas na nakabatay sa likas na Naipahahayag ang pagsang-ayon o pagtutol sa isang umiiral na batas
Pagkauto (MELC) batas moral ay gumagarantiya sa pagtugon sa pangangailangan batay sa pagtugon nito sa kabutihang panlahat.
(Learning Competencies) ng tao at umaayon sa dignidad ng tao at sa kung ano ang Koda: EsP9TT-IId-6.4
hinihingi ng tamang katwiran ang siyang mahalaga upang
makamit ang kabutihang panlahat.
Koda: EsP9TT-IId-6.3
D. Mga Layunun 1. Maunawaan ang konsepto ng Likas na Batas Moral 1. Makapagbibigay ng mga batas na umiiral sa pamayanan na
(Objectives) (Moral Law). (Cognitive) tumutugon sa kabutihang panlahat (Cognitive)
2. Mapahahalagahan ang pagsunod sa batas moral upang 2. Maipahahayag ang saloobin sa pamamagitan ng pagsang-ayon o
makamit ang kabutihang panlahat. (Affective) pagtutol sa isang umiiral na batas batay sa pagtugon nito sa
3. Makagagawa ng picture collage na nagpapakita ng kilos kabutihang panlahat (Affective)
na nakaayon sa likas na batas moral (Psychomotor) 3. Makabubuo ng pagsusuri sa mga pinagtibay na batas na
ipinatutupad sa kasalukuyan. (Psychomotor)
Pagpapahalaga Moral: Disiplinang Pansarili at Katapatan
Konsepto ng Pagpapahalaga Ang disiplinang pansarili ay mahalaga upang maging matapat na indibidwal sa lahat ng panahon at pagkakataon. Ito ay daan sa
pagsasabuhay ng mga batas na kaugnay sa batas moral.
II.NILALAMAN
(Content) Mga Batas na Nakabatay sa Likas na Batas Moral

KAGAMITANG PANTURO
(Learning Resources)
A. Sangunian
(References)
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro(Teacher’s Guide
pages)
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
(Learner’s Materials pages)
3. Karagdagang Kagamitan Hango mula sa Project Regalo Google Drive SDO Tarlac Province at DepEd Central Office
mula sa portal ng Learning
Resources
(Additional materials from
Learning Resource (LR)
portal
B. Iba pang Kagamitang GMA-Champion "GUSTIN" 10min short film - YouTube Laptop, Led TV
Panturo) Mga Larawan mula sa Internet
(B. Other Learning Laptop, Led TV
Resources Iba pang
Kagamitang Pnturo)
III. Pamamaraan
(Procedures)
A. LUNSARANG GAWAIN Pagbati at pag-tsek ng atendans
Pagbati at pag-tsek ng atendans Panalangin sa pangunguna ng isang mag-aaral.
Panalangin sa pangunguna ng isang mag-aaral. Balik Aral: Tanungin ang mga mag-aaral sa natutunan sa nakaraang
Balik Aral: Sa pamamagitan ng larong “Pass the Ball” habang aralin sa pamamagitan ng larong, Pass the Pop. (Magbibigay ng numero at
umaawit, sa paghinto ng awit, tanungin ang mga mag-aaral sa ipapasa ang Lollipop. Kung sino ang aabutan ng nasabing numero ang
natutunan sa nakaraang aralin. magbibigay ng sagot. Ang lollipop ay magiging premyo ng mag-aaral.)
B. TAMPOK NA GAWAIN Pangkatang-Gawain
(ACTIVITY) Panuto: Batay sa mga nasaliksik na mga batas na umiiral sa inyong
barangay tungkol sa mga kabataan, magtala ng 3 na batas sa batay sa
hinihingi sa talahanayan. Gawin ito sa kartolina gamit ang marker.

Panonood ng video tungkol sa kwento ni Gustin (GMA-


Champion "GUSTIN" 10min short film - YouTube)

C. GABAY NA TANONG/ Panuto: Sagutin ang mga tanong.


PAGSUSUSRI 1. Batay sa iyong napanood, ano ang iyong naramdaman?
(ANALYSIS) 2. Kung ikaw si Gustin, ano ag iyong gagawin? Ipaliwanag.
Panuto: Sagutin ang mga tanong.
1. Alin sa mga batas na nasaliksik mo ang madaling sundin? Bakit?
2. Alin naman sa mga ito ang mahirap sundin? Bakit?
3. Bakit kailangan ang pagsunod sa mga batas ng iyong barangay?
Ipaliwanang ang sagot.

D. PAGPAPALALIM Lahat ng Batas: Para sa Tao Dito nga nakaangkla ang Pandaigdig na
(Lecture & Graphic Mga Batas na Nakabatay sa Likas na Batas Moral Pagpapahayag ng mga Karapatan ng Tao (Universal Declaration of Human
Organizer) Lahat ng tao ay may kakayahang mag-isip. Lahat ng tao ay may Rights) ng mga Nagkakaisang Bansa (United Nations). Hindi ito nilikha o
(ABSTRACTION) kakayahang makaunawa sa kabutihan. (Santo Tomas de
Aquino)

Ang pag-alam sa kabutihan ay hindi lamang gumagalaw sa


larangan ng isip kundi sa larangan din ng pakiramdam. (Max
Sheler)

Ang Mabuti: Ito ang laging pakay at layon ng tao. Ang puso at
isip ang kaniyang gabay para kilatisin kung ano talaga ang
mabuti. Ang mabuti ay ang siyang kilos ng pagsisikap na laging
gumaganap patungo sa pagbubuo at pagpapaunlad ng sarili at inimbento o pinagsang-ayunan lamang ng mga bansa dahil magandang
ng mga ugnayan. Masasabi ba na lahat ng mabuti ay tama? pakinggan na kunwari may dignidad ang tao! Talagang nakikita nila mula
Kailan mababatid na tama ang pagkilos? sa iba’t-ibang mukha ng mga tao sa iba’t-ibang sulok ng mundo na
mahalagang ingatan ang dignidad ng tao. Naniniwala silang ang pag-unlad
Ang Tama: Ang tama ay ang pagpili ng pinakamabuti na batay ng isang bansa at ng mundo ay magmumula sa pagkilala sa pantay na
sa panahon, kasaysayan, lawak, at sitwasyon. Hindi lahat ng mga karapatan. Ang pagbibigay ng kalayaang isakatuparan ang mga
mabuti ay tama kung hindi ito umaayon sa matuwid na pagnanais nila ang siyang makapagpapatibay sa mithiing ito ng kaunlaran
katwiran na magdadala sa tao sa kung ano ang dapat. at kapayapaan.

Bakit mahalaga ang pagsunod sa batas moral? Mahalaga sa Likas na Batas Moral:
bawat isa sa atin ang pagsunod sa batas moral para sa Batayan ng mga Batas ng Tao. Hindi perpekto ang mga batas, subalit,
kabutihang panlahat. Sa pamamagitan din nito maipapamalas sapat na ang laging pagtingin sa kabutihan ng lahat at ang pagsisikap na
natin ang disiplinang pansarili na mahalaga upang maging matupad ito.
matapat na indibidwal sa lahat ng panahon at pagkakataon. Ito Ang Likas na Batas Moral ay hindi instruction manual. Ito ay gabay upang
ay daan sa pagsasabuhay ng mga batas na kaugnay sa batas makita ang halaga ng tao.
moral.
Gumawa ng picture collage o gumuhit (draw/illustrate) mula sa Differentiated Instruction:
E. PAGLALAPAT iyong karanasan sa pamilya na nagpapakita ng kilos na Grupo ng Mamamahayag
(APPLICATION) nakaayon sa likas na batas moral. Gawin ito sa short bond Grupo ng Pag-arte
paper. Grupo ng Manunulat
Grupo ng Makata
Grupo ng Mang-aawit

Panuto: Pumili ng isa sa mga sinasangayunan at tinututulan na batas


na ipinatutupad sa kasalukuyan. Gumawa ng pagsusuri sa mga ito.
Sikaping nakatuon ito sa pagkamit ng kabutihang panlahat. Gamitin
ang pormat na nasa ibaba.
RUBRIK SA PAGSASAGAWA NG GAWAIN
Napaka- Katamta-
Pamanta- Mahusay
husay man Puntos
yan 8
10 5
Nilala- Nakapag- Nakapag- Nakapag-
man/Ide- bigay ng bigay ng di bigay ng
yang kompre- gaanong pagsusuri
nailahad hensi-bong kompre-
pagsusuri hensi-bong
pagsusuri
Husay sa Napakahu Mahusay Katamtam
paglala- say ng ang an ang
had ng paglala- paglala- husay ng
pagsusuri had ng had ng paglala-
pagsusuri pagsusuri had ng
pagsusuri
F. PAGSUSULIT Panuto: Basahin at suriin ang mga pangungusap. Ilagay sa
sagutang papel ang (√) tsek kung ang kilos ay tama, at puso
( ) kung mabuti.
1. Sumali sa grupo ng Online Kopyahan si Anna upang
makakuha ng mataas na marka.
2. Ipinagpatuloy ni Erica ang pag-aaral sakabila nang Panuto: Basahin at suriin ang pangungusap. Isulat sa sagutang papel ang
kakapusang dulot ng pandemiya. TAMA kung ang pahayag ay wasto at MALI kung hindi.
3. Inalam muna ng doktor kung may allergy sa gamot si 1. Ang isip ay isa sa gabay upang kilatisin ang mabuti.
Ronald bago niya ito binakunahan. 2. Tulad din sa likas na batas moral, preskripsiyon ang mabuti, ang tama
4. Ipinatutupad ang Quarterly Nationwide Simultaneous ang angkop sa tao.
Earthquake Drill upang mapaunlad at mapataas ang antas 3. Lahat ng tao ay may kakayahang makaunawa sa kabutihan sapagkat
ng pagtugon at paghahanda ng sambayanang Pilipino sa The ito ay likas sa kaniya.
Big One. 4. Iba-iba man ang pormula ng likas na batas moral, tinuturo nito ay iisa
5. Nakita ni Mira na nabagsak ng nakababatang kapatid ang lamang: ang maging makabansa.
plorera, subalit nang siya ay tanungin ng kaniyang ina, ito 5. Ang mabuti ay ang siyang kilos ng pagsisikap na laging gumaganap
ay itinanggi niya upang hindi mapagalitan ang kapatid. patungo sa pagbuo at pagpapaunlad ng sarili at ng mga ugnayan.
G. PANGWAKAS NA GAWAIN Panuto: Isulat ang mahalagang konsepto na iyong natutuhan
mula sa paksa at mga gawain. Gamiting gabay ang tanong sa
ibaba sa pagbuo ng konsepto. Panuto: Sumulat ng isang pagninilay gamit ang mga gabay na tanong.
1. Bakit mahalaga ang pagsusnod sa batas na nakabatay sa
likas na batas moral? 1. Anu-ano ang konsepto na aking natutunan?
2. Ano ang maitutulong nito tungo sa pagkamit ng iyong 2. Anu-anong hakbang ang aking gagawin upang maisabuhay ang
kaganapan bilang tao? mga ito?

H. TAKDANG ARALIN: Panuto: Magsaliksik tungkol sa mga batas na umiiral sa inyong Panuto: Kung ikaw ay isang mambabatas, anong batas ang iyong
barangay patungkol sa mga kabataan. Maaari mong itanong sa ipapanukala upang maingatan ang karapatan ng kabataan ayon sa Likas
iyong mga magulang o mga kapitbahay. Gawin ito sa iyong na Batas Moral? Pangatuwiranan. Gamitin ang pormat na nasa ibaba.
kuwaderno. Lagyan ng sanggunian na pinagbatayan mo ng iyong panukala.
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagkatuturo
naka
tutulong ng lunos? Paano ito
nakatutulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyunan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni: Sinuri ni: Noted:

JAVE GENE O. DE AQUINO ROSANA C. LISING,EdD GEMMA L. MELEGRITO,EdD


Teacher-I OIC HEAD TEACHER I– ESP PRINCIPAL IV/School Head

Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program)

You might also like