Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 3

July 3/4, 2017

I. Layunin:

1. Nakapag- iisa- isa ng mga suliraning pandaigdig na maaring napanood, nabasa, narinig o napakinggan.
2. Nakapag- uulat ng mga suliranin at posibleng solusyon tungkol sa mga suliraning pandaigdig.
3. Nabibigyang pagpapahalaga ang mga simpleng paraan na maaaring gawin bilang mag- aaral upang
masolusyonan ang mga suliraning ito.

II. Paksang Aralin

Paksa Alegorya ng Yungib

1. Naipaliliwanag ang pangunahing paksa at pantulong na mga ideya sa


napakinggang impormasyon sa radio o iba pang anyo ng media F10PN-Ic-d-64
2. Natatalakay ang mga bahagi ng pinanood na nagpapakita ng mga isyung
pandaigdig F10PD-Ic-d-63
Kompetensi
3. Nasasaliksik ang mahahalagang impormasyon gamit ang silid-aklatan, internet,
at iba pang batis ng mga impormasyon F10EP-Ia-b-28
4. Naitatala ang mga impormasyon tungkol sa isa sa napapanahong isyung
pandaigdig F10PU-Ic-d-66

Panood
MAKRONG
Pagsasalita
KASANAYAN
Pakikinig
DOMAIN WIKANG BINIBIGKAS (PANITIKAN)
PAMANTAYANG Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang
PANGNINILALAMAN pampanitikan
PAMANTAYAN SA Ang mag-aral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique
PAGGANAP tungkol sa alimang akdang pampanitikang Mediterranean.
SANGGUNIAN Batayang Aklat, Gabay ng Guro
KAGAMITAN Laptop, video clip, manila paper/cartolina
PAGPAPAHALAGA Naisasabuhay ang mga aral na natutuhan sa mga aralin.
III. Pamamaraan
Batay sa nakaraang aralin, paano dapat harapin ang mga suliraning dumarating sa ating
A. Balik-aral
buhay?

 Pagpapakita ng mga larawan tungkol sa terorismo bilang pag- uugnay sa aralin./


Pagpapanood ng video clip tungkol sa terorismo

B. Pangganyak

C. Gawain Malayang talakayan hinggil sa larawan

 Anong suliraning pandaigdig ang ating namalas mula sa mga larawan/ pinanood
na video?
D. Pagsusuri  Ano ang mga dahilan ng pagkakaroon ng suliraning ito?
 Ano ang epekto nito sa mamamayan ng mga bansang naaapektuhan nito?
 Maglahad ng nararapat na aksiyon upang masolusyunan ang suliraning ito
E. Paghahalaw  Pagbubuod ng nilalaman ng napanood at mensaheng ipinahahatid nito
 Brainstorming (Pangkatang Gawain)
F. Paglalapat  Pagbabahagi ng nalalaman ng pangkat hinggil sa iba pang suliraning pandaigdig,
dahilan at epekto nito.
G. PAGTATAYA  Maglahad ng mga solusyon upang maibsan ang mga suliraning ito
IV. PAUNANG KASANAYAN SA KASUNOD NA ARALIN
1. Magsaliksik tungkol sa katuturan ng alegorya
2. Basahin ang sanaysay na “Alegorya ng Yungib” ni Plato
JULY 4/5, 2017
I. Layunin:

1. Nababatid ang mga mahahalagang kaisipang inilahad sa sanaysay.


2. Nakaguguhit ng larawan mula sa pinakamahusay na ideya sa “brain storming”.
3. Nakikilala ang kahalagahan ng katotohanan at edukasyon batay sa argumentong inilahad ni Plato.

II. Paksang Aralin


Paksa Alegorya ng Yungib
1. Nabibigyang-reaksiyon ang mga kaisipan o ideya sa tinalakay na akda F10PB-Ic-d-
64
2. Natutukoy ang mga salitang magkakapareho o magkakaugnay ang kahulugan F10Pt-
Kompetensi Ic-d-63
3. Naibabahagi ang sariling reaksiyon sa ilang mahahalagang ideyang nakapaloob sa
binasang akda sa pamamagitan ng brain storming F10PS-Ic-d-66

MAKRONG
Pagsasalita
KASANAYAN
DOMAIN WIKANG BINIBIGKAS (PANITIKAN)
PAMANTAYANG Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang
PANGNINILALAMAN pampanitikan
PAMANTAYAN SA Ang mag-aral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critique
PAGGANAP tungkol sa alinmang akdang pampanitikang Mediterranean.
SANGGUNIAN Batayang Aklat, Gabay ng Guro
KAGAMITAN Laptop, manila paper/cartolina
PAGPAPAHALAGA Naisasabuhay ang mga aral na natutuhan sa mga aralin.
III. Pamamaraan
A. Balik-aral Batay sa tinalakay kahapon, ano ang kadalasang sanhi ng suliranin ng tao?
Pagbabahagi ng mga nasaliksik na impormasyon tungkol sa alegorya.
B. Pangganyak
Pagsasagot sa talasalitaan.
Pagtambalin ang mga salitang magkatulad o magkaugnay ang kahulugan. Gamitin ito sa
sariling pangungusap
C. Gawain nagliliyab pagmasdan wastong pag-iisip mahirati

pagmasid mahirap intelektuwal mahumaling

 Paglalahad ng aralin
 Pagtalakay sa “Alegorya ng Yungib” ni Plato
 Ibigay ang paksa ng sanaysay.
 Kung ang tinutukay na mga tao sa yungib ay sangkatauhan, bakit sila tinawag na mga
bilanggo ni Plato? Pangatwiranan ang sagot.
 Sa unang bahagi ng sanaysay, paano nakilala ng mga bilanggo ang “katotohanan” ng
D. Pagsusuri mga bagay-bagay? Patunayan.
 Bigyang-kahulugan ang naramdaman ng bilanggo nang siya ay makaalis sa yungib at
matitigan ang liwanag ng apoy?
 Ipaliwanag ang mahalagang natutuhan ng bilanggo mula sa pagtingin sa liwanag na
nasa labas ng yungib.
 Paano ipinakilala ni Plato ang kahalagahan ng “katotohanan” at “edukasiyon” sa
buhay ng sangkatauhan?
Ang Alegorya ng Yungib
Tanong Sagot
Paano sinimulan ni Plato ang
kanyang sanaysay?
E. Paghahalaw Ano-ano ang nagging pananaw ni
Plato sa tinalakay niyang paksa?
Paano nagbigay ng konklusyon si
Plato sa kaniyang sanaysay?

Pangkatang pagsasagawa ng brain storming kung saan ang pinakamagandang mabubuo


F. Paglalapat
na ideya ay ipapakita sa pamamagitan ng pagguhit.
Maikling pagsusulit kaugnay ng aralin
G. PAGTATAYA
(Tama o mali)
IV. PAUNANG KASANAYAN SA KASUNOD NA ARALIN
Ano-ano ang elemento ng sanaysay?

You might also like