Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 13

แผนการจัดการเรียนรู้

ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566


กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ) ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
รหัสวิชา อ22102 รายวิชา ภาษาอังกฤษ โรงเรียนสุราษฎร์ธานี 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง Our wonderful world เวลา 15 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 เรื่อง too – enough – very/really เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
ใช้สอน: ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/4 วันที่ 2 เดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 2566
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/5 วันที่ 2 เดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 2566
ครูผู้สอน: นายไมตรี เกิดกุล (นักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู)

1.สาระสำคัญ
การเรีย นรู้ และเข้าใจคำศัพ ท์ และโครงสร้างทางภาษา ช่ว ยให้ ส ามารถพู ดและเขียนเปรียบเทีย บ
สถานที่และสิ่งแวดล้อมรอบตัวได้ถูกต้อง

2. มาตรฐานการเรียนรู้
ต 1.2 ม. 2/5 พูดและเขียนแสดงความรู้สึกและความคิดเห็นของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ กิจกรรม
และประสบการณ์ พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบอย่างเหมาะสม
ต 1.3 ม. 2/1 พู ดและเขี ย นบรรยายเกี่ย วกั บ ตนเอง กิจ วัต รประจำวัน ประสบการณ์ และข่ าว/
เหตุการณ์ที่อยู่ในความสนใจของสังคม

3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ผู้เรียนรู้การใช้ too – enough – very/really ได้ถูกต้อง (K)
2. ผู้เรียนสามารถเขียนประโยค too – enough – very/really ได้ถูกต้อง (P)
3. ผู้เรียนใฝ่เรียนรู้ต่อการเรียนภาษาอังกฤษ (A)
4. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในคิด
3. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5. สาระการเรียนรู้
1. ความรู้ (K)
1) Vocabulary: too, enough, very, really
2) Grammar: too + adjective, very/really + adjective และ adjective +
enough/enough + noun

2. ทักษะ/กระบวนการ (P)
ทักษะการเขียน
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
ใฝ่เรียนรู้
6. กระบวนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน (Warm-up) 5 นาที
1. ครูกล่าวทักทายนักเรียน
Teacher: Good morning/ Good afternoon, everyone.
Students: Good morning/ Good afternoon teacher.
Teacher: How are you doing?
Students: I’m . Thank you, and you?
Teacher: I’m . Thank you
2. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน
ขั้นนำเสนอ (Presentation) 15 นาที
1. ครูนเสนอการใช้ too – enough – very/really ดังนี้
- too + adjective
- Ex. We can’t go to Paris. The tickets are too expensive.
- very/really + adjective
- Ex. The movie was very exciting.
- Ex. It’s really cold today.
- adjective + enough/enough + noun
- Ex. This house is big enough for us.
- Ex. We have enough strawberries, so we can make a cake.
ขั้นฝึกปฏิบัติ (Practice) 20 นาที

1. กิจกรรมที่ 1 Grammar board game 15 นาที


นักเรียนจับกลุ่มละ 3 คน แล้วเล่นเกม Grammar board game กลุ่มไหนได้คะแนนสูงสุดเป็นผู้
ชนะ

2. นักเรียนทำแบบฝึกหัด Ex.9 หน้า 61 5 นาที

ขั้นนำไปใช้ (Production) 10 นาที


นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน

ขั้นสรุป (Wrap up) 5 นาที


ครูถามนักเรียน เกี่ยวกับสิ่งที่ได้เรียนรู้ในชั่วโมงนี้
Teacher: What have we learnt today?
Students: ________________________.
7. ชิ้นงานหรือภาระงานที่ต้องปฏิบัติ
1. แบบฝึกหัด Ex.9 หน้า 61
8. สือ่ /แหล่งการเรียนรู้
1. หนังสือ Spark 2
2. แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน
3. Grammar board game
9. การวัดและประเมินผล

เกณฑ์ผ่านการประเมิน
สิ่งที่ต้องการวัด วิธีการวัด เครื่องมือที่ใช้วัด
ความรู้ (K) การถามตอบเป็นบุคคล แบบฝึกหัด Ex.9 หน้า 61 ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 60 ขึ้นไป
ผ่านระดับคุณภาพดีขึ้นไป

ทักษะ (P) สั ง เกตพฤติ ก รรมระหว่ า งเรี ย น แบบทดสอบ ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 60 ขึ้นไป


ของนักเรียน ผ่านระดับคุณภาพดีขึ้นไป

คุณลักษณะอันพึง สั ง เกตพฤติ ก รรมระหว่ า งเรี ย น แบบประเมินคุณลักษณะอันพึง ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 60 ขึ้นไป


ประสงค์ (A) ของนักเรียน ประสงค์ ผ่านระดับคุณภาพดีขึ้นไป
10. ความคิดเห็นของฝ่ายบริหาร
10.1 ความคิดเห็นของครูพี่เลี้ยง
เป็ น แผนการจั ด การเรีย นรู้ ที่ มี ความสอดคล้ อง เหมาะสมกับ ความสนใจและความถนั ดของ
นั กเรี ย นที่ เน้ น ผู้ เรี ย นเป็ น สำคัญ มาใช้ ในการสอนอย่ างเหมาะสม ใช้วิธีก ารที่ ห ลากหลาย สอดคล้ อ งและ
เหมาะสมกับวัตถุประสงค์ และสามารถนำไปใช้จัดการเรียนรู้ได้จริง

ลงชื่อ .................................................................
( นางสาววิภาวรรณ วิชัยดิษฐ์ )
ครูพี่เลี้ยง
10.2 ความเห็นรองผู้อำนวยการ
ได้ตรวจแผนการจัดการเรียนรู้ของนายไมตรี เกิดกุล แล้วมีความคิดเห็น ดังนี้
1. กระบวนการเรียนรู้
 มีความสอดคล้อง เหมาะสมกับความสนใจและความถนัดของนักเรียน
 ไม่สอดคล้องและยังไม่เหมาะสมกับนักเรียน ควรปรับปรุง
2. การจัดกิจกรรมได้นำกระบวนการเรียนรู้
 ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญมาใช้ในการสอนอย่างเหมาะสม
 ที่ยังไม่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ ควรปรับปรุงพัฒนาต่อไป
3. การวัดผลและประเมินผล
 ใช้วิธีการที่หลากหลาย สอดคล้องและเหมาะสมกับวัตถุประสงค์
 ไม่หลากหลาย และไม่สอดคล้องกับมาตรฐานของหลักสูตร ควรปรับปรุง
4. ความเหมาะสมในการนำแผนการจัดการเรียนรู้ ไปใช้จัดกิจกรรมการเรียนรู้
 สามารถนำไปใช้จัดการเรียนรู้ได้จริง
 ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช้จัดการเรียนรู้
5. ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ .................................................................
( นายจตุพล โฉมยงค์ )
รองผู้อำนวยการกลุ่มบริหารวิชาการ
10.3 ความเห็นผู้อำนวยการ

 อนุมัติให้นำไปใช้จัดการเรียนการสอนได้
 ไม่อนุมัติให้นำไปใช้จัดการเรียนการสอน เพราะ .....................................................................
…………………………………………………………………………………………………………………………………
ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ .................................................................
( นายโสภณ ทองจิตร )
ผู้อำนวยการโรงเรียนสุราษฎร์ธานี 2
บันทึกหลังสอน
จากการจัดกิจกรรมการเรียนรู้กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/4 และชั้น
มัธยมศึกษาปีที่ 2/5 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง Our wonderful world แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 เรื่อง too
– enough – very/really สอนเมื่อวัน ที่ 2 เดือน พฤศจิกายน พ.ศ. 2566 เป้าหมายการจัดกิจกรรมการ
เรียนรู้ คือ เพื่อให้นักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/4 และชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/5 จำนวนทั้งหมด 84 คน มี
ความรู้ ความสามารถ เรื่อง too – enough – very/really
จากผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ พบว่า นักเรียนร้อยละ 100 มีความรู้ ความเข้าใจผ่านเกณฑ์การ
ประเมินตามที่กำหนดได้
จากการวิ เคราะห์ นั ก เรี ย นเป็ น รายบุ ค คล และจากการตรวจผลงาน เรื่ อ ง too – enough –
very/really ของนั กเรียนทั้ง 84 คน พบว่า นักเรียนขาดทักษะในเรื่องการใช้แกรมม่า too – enough –
very/really ในฐานะครู ผู้ส อนวิช าภาษาอังกฤษ รหั ส วิช า อ22102 จำเป็ นต้องแก้ไขปัญ หาดังกล่ าวของ
นักเรียน เพื่อให้นักเรียน มีความสามารถในเรื่องการใช้แกรมม่า too – enough – very/really และเพื่อให้
นักเรียนผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้ และบรรลุตัวชี้วัด
ต 1.2 ม. 2/5 และ ต 1.3 ม. 2/1 ที่กำหนดไว้ในแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6

ข้อค้นพบและข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………
…..………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…..………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………

ลงชื่อ ...................................................... ครูผู้สอน


(นายไมตรี เกิดกุล)
นักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู
รายละเอียดการวัดและประเมินผล

รายละเอียดการวัดและประเมินผล
จุดประสงค์ที่ต้องการวัดและประเมินผล
3 (ดีมาก) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)
ผู้เรียนรู้การใช้ too – enough – very/really สามารถรู้การใช้ too – สามารถรู้การใช้ too – สามารถรู้การใช้ too
ได้ถูกต้อง (K) enough – very/really enough – very/really – enough –
ได้ถูกต้องทั้งหมด ได้ถูกต้องเป็นส่วนใหญ่ very/really ได้
ถูกต้องเล็กน้อย
ผู้เรียนสามารถเขียนประโยค too – enough สามารถเขียนประโยค สามารถเขียนประโยค สามารถเขียน
– very/really ได้ถูกต้อง (P) too – enough – too – enough – ประโยค too –
very/really ได้ถูกต้อง very/really ได้ถูกต้อง enough –
ทั้งหมด เป็นส่วนใหญ่ very/reallyได้
ถูกต้องเล็กน้อย
ผู้เรียนใฝ่เรียนรู้ต่อการเรียนภาษาอังกฤษ (A) ตั้งใจเรียน เอาใจใส่ และ ตั้งใจเรียน เอาใจใส่ และ ตั้งใจเรียน แต่ขาด
ให้ความร่วมมือในการทำ ให้ความร่วมมือในการทำ การมีส่วนร่วมในการ
กิจกรรมสม่ำเสมอ กิจกรรมบ่อยครั้ง ทำกิจกรรม

เกณฑ์การวัดและประเมินผล
ระดับ 3 = ดีมาก
ระดับ 2 = พอใช้
ระดับ 1 = ปรับปรุง
การผ่านเกณฑ์ประเมิน : ผู้เรียนต้องได้คะแนนตั้งแต่ระดับ 2 ขึ้นไป
แบบประเมินพฤติกรรมการวัดและประเมินผล
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/4
คำชี้แจง ให้ทำเครื่องหมาย / ลงในช่องรายการสังเกตพฤติกรรมที่กำหนด

ผู้เรียนรู้การ ผู้เรียน ผู้เรียนใฝ่


สามารถเขียน เรียนรูต้ ่อ
ใช้ too –
ประโยค too
enough – – enough – การเรียน สรุปผล
เลข ภาษาอังกฤษ การวัดและ
เลขที่ เพศ ชื่อ - นามสกุล very/really very/really
ประจำตัว (A) ประเมินผล
ได้ถูกต้อง (P)
ได้ถูกต้อง
(K)
3 2 1 3 2 1 3 2 1 ผ. มผ.
1 11707 ช. อนุวัตร ชวนชม
2 11733 ช. กิติคุณ พัฒนเจริญ
3 11734 ช. คีตา สุทธินุ่น
4 11735 ช. ฉัตรชัย อินสอน
5 11737 ช. ฐิติโชติ เพชรจันทร์
6 11738 ช. ณิชคุณ เมฆสุข
7 11740 ช. ธนวัฒน์ ทีปะปาล
8 11741 ช. ธีรพงศ์ ทัศเรณู
9 11744 ช. เนติปกรณ์ แย้มแก้ว
10 11745 ช. ปิยะพงศ์ ถนอมนวล
11 11746 ช. พงศธร แสงสุวรรณ
12 11747 ช. พรภวิษย์ บุญวิเศษ
13 11778 ช. ชยพัฒน์ ทองศรี
14 11709 ญ. ชนิดาภา ศรีเปารยะ
15 11710 ญ. ชวัลรัตน์ สุขสวัสดิ์
16 11711 ญ. ฐิติรัตน์ บุญเรืองฤทธิ์
17 11718 ญ. บดินทร์พร ศิริแสง
18 11721 ญ. ริลลิณี ศรีเสน่ห์พร
19 11722 ญ. วิชญาฎา สุวรรณมณี
20 11726 ญ. อภิชญากร คงชื่น
21 11729 ญ. อัญชิษฐา เกตุวิชิต
22 11751 ญ. กานต์พิชชา ไชยเชนทร์
23 11752 ญ. ณัฎฐ์ภัทร เฉี่ยวย้อย
24 11753 ญ. ณัฎฐิกา แก้วศรี
25 11754 ญ. ณัฐชยา ชนะภักดี
ผู้เรียนรู้การ ผู้เรียน ผู้เรียนใฝ่
สามารถเขียน เรียนรูต้ ่อ
ใช้ too –
ประโยค too
enough – – enough – การเรียน สรุปผล
เลข ภาษาอังกฤษ การวัดและ
เลขที่ เพศ ชื่อ - นามสกุล very/really very/really
ประจำตัว (A) ประเมินผล
ได้ถูกต้อง (P)
ได้ถูกต้อง
(K)
3 2 1 3 2 1 3 2 1 ผ. มผ.
26 11755 ญ. ธนัญญา สุบรรณ
27 11756 ญ. ธันยพร มุขนาค
28 11757 ญ. นภาพร รัตนารักษ์
29 11758 ญ. นลินญา พรหมฤทธิ์
30 11759 ญ. นันท์นภัส กันแตง
31 11760 ญ. นิพัทธ์พร ราชพิบูลย์
32 11761 ญ. พัชริดา เเก้วคง
33 11762 ญ. พิชญาภา รัตนมณี
34 11763 ญ. พิมพ์ลภัส วงศ์สวัสดิ์
35 11764 ญ. พีญานันท์ หีตหนู
36 11765 ญ. วดีพร ชุมทอง
37 11766 ญ. วริษรา เพ็ชรขุ้ม
38 11767 ญ. ศุภกาญจน์ ศิริวรรณ
39 11769 ญ. อัญมณี เกิดกลิ่นหอม
40 11770 ญ. อาทิตยา จิตรอมร
41 11771 ญ. อินทิรา ใจงาม
42 11981 ญ. ปภัสรา มาละวะ

เกณฑ์การประเมินผล
ดี = 7-9 คะแนน
ปานกลาง = 4-6 คะแนน
ปรับปรุง = 1-3 คะแนน
ผู้เรียนต้องได้คะแนน 6 คะแนนขึน้ ไปถือว่าผ่านเกณฑ์
ลงชื่อ......................................................ผู้ประเมิน
(นายไมตรี เกิดกุล)
นักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู
แบบประเมินพฤติกรรมการวัดและประเมินผล
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/5
คำชี้แจง ให้ทำเครื่องหมาย / ลงในช่องรายการสังเกตพฤติกรรมที่กำหนด

ผู้เรียนรู้การ ผู้เรียน ผู้เรียนใฝ่


ใช้ too – สามารถเขียน เรียนรูต้ ่อการ
ประโยค too สรุปผล
enough – เรียน
เลข – enough – การวัดและ
เลขที่ เพศ ชื่อ - นามสกุล very/really ภาษาอังกฤษ ประเมินผล
ประจำตัว very/really
ได้ถูกต้อง ได้ถูกต้อง (P) (A)
(K)
3 2 1 3 2 1 3 2 1 ผ. มผ.
1 11604 ช. กิตติภฎั ชิตเชื้อ
2 11610 ช. ถิรวิทย์ จันทร์อินทร์แก้ว
3 11623 ช. ศุภณัฐ ยุ่ยฉิม
4 11660 ช. วิทวิน หลักซุม
5 11772 ช. กฤตเมธ ไทรย้อย
6 11776 ช. ติณห์ภัทร อินทร์แก้ว
7 11781 ช. ปรเมศ ประชุมรัตน์
8 11782 ช. ยศภัทร หีตพัฒน์
9 12327 ช. นพฤทธิ์ โอชุม
10 11626 ญ. กมลทิพย์ นวลวัฒน์
11 11627 ญ. กมลลักษณ์ กองนาค
12 11629 ญ. ชมพอ หลางหวอด
13 11632 ญ. ทักศินา เทียมยม
14 11634 ญ. ธันยพร ไหมสุข
15 11642 ญ. สิรยากร แก้วใส
16 11645 ญ. อัญชิสา เพชรรัตน์
17 11670 ญ. ขวัญชเยศ พรหมประสาท
18 11674 ญ. ธนัญญา คงแดง
19 11687 ญ. อนันท์ดา บุญอินทร์
20 11785 ญ. กนกพร วาระดี
21 11787 ญ. กิตรดา ศรีเมธาฤกถกุล
22 11788 ญ. จารวี พุทธิพงษ์
23 11789 ญ. จิณณา แสงกระจ่าง
24 11790 ญ. ชฎาพร ไกรแก้ว
25 11791 ญ. ชนากานต์ ยิ่งเภตรา
ผู้เรียนรู้การ ผู้เรียน ผู้เรียนใฝ่
ใช้ too – สามารถเขียน เรียนรูต้ ่อการ
ประโยค too สรุปผล
enough – เรียน
เลข – enough – การวัดและ
เลขที่ เพศ ชื่อ - นามสกุล very/really ภาษาอังกฤษ ประเมินผล
ประจำตัว very/really
ได้ถูกต้อง ได้ถูกต้อง (P) (A)
(K)
3 2 1 3 2 1 3 2 1 ผ. มผ.
26 11792 ญ. ชลฑิชา นาคทุ่งเตา
27 11793 ญ. ชวัลลักษณ์ บัวบาน
28 11794 ญ. ญาณาธิป ศรีงาม
29 11795 ญ. ฐานิยา เพชรรักษ์
30 11797 ญ. ณิชานันท์ สังข์มี
31 11798 ญ. ธฤษวรรณ ชอบธรรม
32 11799 ญ. ธารีรัตน์ ผ่องแผ้ว
33 11800 ญ. นภัสสร เอียดด้วง
34 11801 ญ. บารมี บัวบาน
35 11802 ญ. ปพิชญา ศักดิ์ศรี
36 11804 ญ. ปุฌยาพร วรรณรัตน์
37 11805 ญ. พิชญ์สินี ประดับ
38 11806 ญ. พิมพ์กมล โยธาปาน
39 11807 ญ. รวรรณดา สุมาตรา
40 11808 ญ. วรรณษา ชุมเดชะ
41 11809 ญ. วลินดา อ่อนทอง
42 11976 ญ. ชนิสรา แก้วดี

เกณฑ์การประเมินผล
ดี = 7-9 คะแนน
ปานกลาง = 4-6 คะแนน
ปรับปรุง = 1-3 คะแนน
ผู้เรียนต้องได้คะแนน 6 คะแนนขึน้ ไปถือว่าผ่านเกณฑ์

ลงชื่อ......................................................ผู้ประเมิน
(นายไมตรี เกิดกุล)
นักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู
ภาคผนวก
Grammar board game

แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน

You might also like