DLL - Fiilipino 6 - Q2 - W1

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

School: Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: FIILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: NOVEMBER 6-10, 2023 (WEEK 1) Quarter: 2ND QUARTER
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman

C. B. Pamantayan sa Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto. F6PN-IIa-g-3.1 F60L-IIa-e-4 F6RC-IIa-4 F6SS-IIa-6 F4A-0a-j-1
Isulat and code ng bawat Nasasagot ang mga tanong Nagagamit nang wasto ang pang- Nailalarawan ang tauhan at Nagagamit ang pangkalahatang Naipagmamalaki ang sariling
kasanayan tungkol sa napakinggang uri sa paglalarawan sa iba’t ibang tagpuan sa binasang kuwento sanggunian ayon sa wika sa pamamagitan ng
kuwento sitwasyon pangangailangan. paggamit nito.

E. II. NILALAMAN
F. Paglalarawan ng tauhan at Paggamit ng Pangkalahatang Pagmamalaki ng Sariling Wika
Pagsagot ng mga Tanong Paggamit nang wasto ng pang-uri tagpuan sa binasang kuwento Sanggunian (diksiyonaryo, sa Pamamagitan ng Paggamit
tungkol sa Napakinggang sa paglalarawan sa iba’t ibang ensiklopedya, atlas) nito
Kuwento/Seleksyon sitwasyon
(Antas)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng Guro

2. Mga pahina ng Kagamitang


Pang-Mag-aaral

3. Mga Pahina sa teksbuk Landas sa Pagbasa pp. 189 - 190


4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resources (LR)
B. B. Iba pang kagamitang panturo Powerpoint presentation, Powerpoint presentation PPT presentation, kuwento PPT Presentation laptop, PPT,
video, manila paper, pentel pentel pen, manila paper
pen
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Sabihin: Itanong: Itanong: Paano ninyo maibibigay ang Pagsasanay
at/o pagsisimula ng bagong aralin Ano-ano ang mga suliranin n Ano ang magandang gawin kahulugan ng pamilyar at di Sabihin ang kasingkahulugan ng mga
gating bansa ngayon? Paano upang masagot nang maayos Ano ang kahulugan ng pang- kilalang salita? sumusunod na sinalungguhitang salita.
mo ito mabibigyan ng ang mga katanungan batay sa uri?
solusyon? kwentong napakinggan? Mariwasa ang buhay niya kaya
nabibili lahat ng gusto niya.
Karamihan sa Filipino ay
maralita dahil kahit pangunahing
pangangailangan ay hindi natutugunan.
Salat sa pangangailangan ang
taong maralita.
Nakaukit sa utak ko ang sinabi ni
Amy.
Naglaho lahat ng sinabi ni ate,
wala akong maaalala.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ipasagot sa mga bata: Numbered Head: TPS: Sabihin: Babasahin natin Pag-aralan natin ngayon ang mga
1. Sino-sino sa inyo ngayon ang isang seleksiyon mahihirap na salita. Alamin natin ang
ang mahilig 1. Ilarawan ang panahon 1. Ano sa palagay mo na pinamagatang, “Ang Diyos kahulugan at pagkatapos gamitin natin
magbasa o making sa umagang ito. ang nararamdaman ng mga Ninuno.” ito sa pagsulat ng komposisyon.
ng mga alamat o 2. Ano-ano ang mga ng katabi mo
pabula? salitang iyong ngayon? iskwater – (Ang guro ay
2. Paano mo ginagamit sa 2. Masasabi mo ba na magtanong kung alam ba nila ito.
masasagot ang mga paglalarawan? siya ay masaya Magbigay ng pangungusap hanggang sa
tanong tungkol ngayon? Paano mo malaman ang kahulugan nito.)
dito? nasabi ito?
3. Pakinggan ang isang Inaasahang sagot: paglilipat – lipat ng
alamat at subuking tirahan
sagutin ang mga yari – gawa
tanong na kasunod. kahirapan – dukha
(I-tago ang video at partikular – lalo na
hayaang
pakikinggan lang ng
mga bata ang boses
ng mga tauhan.)
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa 1. Ano-ano ang mga TPS: Magpakita ng larawan Alamin ang kahulugan ng mga Gawin Natin:
sa bagong aralin Ipapanood sa mga bata isang salitang ginamit sa ng isang lugar o tao. Hayaan sumusunod na salita: Ngayon gagawa kayo ng komposisyon
alamat. Ipasagot ang mga alamat na Alamat ng ang mga batang ilarawan 1. Ang mga sinaunang Pilipino gamit ang mga salitang inyong
tanong tungkol dito. Sampalok na ang mga ito. ay sumasamba sa mga diyos, natutuhan.
naglalarawan sa mga espiritu, at nilalang na
tauhan? nagbabantay sa mga sapa, Tandaan lamang na sa paggawa ng
2. Sino/Ano ang bukid, puno, bundok, gubat, komposisyon ay:
inilalarawan nito? at kalikasan.
2.Ang mga Espanyol ang Isulat ang pamagat sa gitna ng papel.
siyang nagpalaganap ng
Kristyanismo sa Pilipinas. Ipasok ang unang salita ng unang
3. Ang Pilipinas ay isang pangungusap sa bawat talataan.
kapuluan. Lagyan ng palugit sa magkabilang tabi ng
4. Dapat nating pakinggan ang talataan. Gawing isang dali ang Palugit sa
pangaral ng ating mga kaliwa, kailangang higit itong malapad
magulang. kaysa kanan na may palugit na kalahating
5. Si Hesukristo ay dali lamang.
nagpakamatay sa krus upang Gumamit ng wastong bantas sa
maisalba ang kasalanan ng pagkatapos ng pangungusap.
sangkatauhan. Gawing malaking titik ang simula ng
bawat pangungusap.
Ang bawat talataan ay dapat magtaglay
ng isang paksa lamang.
Pumili ng isang paksang nais talakayin.
Magpayaman ng talasalitaan kaugnay ng
paksa.
Gamitin sa mga pangungusap ang
nalinang na talasalitaan.
Bumuo ng iba’t-ibang uri ng
pangungusap ayon sa anyo at tungkulin.
Isaayos ang mga binuong pangungusap
nang sunud-sunod ayon sa diwang
ipinahahayag nito.
Isulat sa talataan ang isinaayos na
pangungusap.
Lagyan ito ng pamagat batay sa
pamaksang pangungusap.
Gawin itong modelo o huwaran.
D. Pagtalakay ng bagong Itanong: Think-Pair-Share  Ipaulat sa mga bata Pagganyak na Tanong Gawin Ninyo:
konsepto at paglalahad ng 1. “Batuhan ng (TPS) ang kanilang mga Ano ang tawag sa diyos ng Hatiin ang mga bata sa 2 pangkat. Papiliin
bagong kasanayan #1 Tanong” Strategy 1. Magpakita ng obserbasyon sa mga ating mga ninuno? sila ng paksang gagawan nila ng
(Hayaan ang mga larawan ang guro at larawan. Ano ang tawag sa diyos ng komposisyon. Bago ang pagsulat alamin
batang gumawa ng hayaang ilarawan ng ating mga ninuno? muna nila ang mga salitang gagamitan at
sarili nilang tanong mga bata ang mga  Iproseso ang Pagsagot sa mga Tanong kapag natutuhan na saka pa gagawa ng
ito. kanilang mga Pang-unawa komposisyon. Ang unang pangkat na
at ipasagot ito sa
2. Magsimula sa isang kasagutan. Anong relihiyon ang nakatapos na tama ang pagkakagawa ay
mga kapwa nila
larawan hanggang ito ipinakilala sa Pilipinas ng mga panalo.
mag-aaral) Espanyol? (Kristyanismo)
ay paghahambingin.
Itanong: Sa palagay mo, bakit madaling
Ano ang tawag sa mga nayakap ng mga Pilipino ang
salitang ginamit sa Kristyanismo?
paglalarawan sa mga bagay (Ang ating mga ninuno ay
na nasa larawan? naniniwala sa isang Dakilang
Lumikha bago ipinakilala ng
mga Espanyol ang
Kristyanismo at tumugma ang
pangaral nito sa paniniwala ng
ating mga ninuno.)
Maraming tawag ang mga
ninuno natin sa sinasamba
nilang Dakilang Lumikha. Sa
palagay mo ba ay magkakaiba
o iisa lamang ang Dakilang
Lumikhang sinasamba nila?
Ipaliwanag ang sagot.
(Sa palagay ko, iisa lamang
ang Dakilang Lumikha na
sinamba ng ating mga ninuno
na siyang lumikha ng lahat ng
bagay sa daigdig.)
E. Pagtalakay ng bagong Pagtatalakay ng aralin: Ipabasa sa mga bata ang Sabihin: May mga salita
konsepto at paglalahad ng kwentong “Iskwater Boy” talagang mahirap
bagong kasanayan #2 Pang-uri – mga salitang maintindihan kahit na ang
naglalarawan ng pangngalan mga ito ay ginagamit sa
at panghalip. pangungusap. Kaya sa
ganitong pagkakataon,
Tatlong kaantasan ng pang- kailangan nating sumangguni
uri. sa pangkalahatang sanggunian
1. Lantay – isa o mahigit tulad ng diksyunaryo, atlas, at
pang pangngalan o ensiklopedya.
panghalip ay Ipaliwanag ang mga
nagtataglay ng iisang sumusunod:
katangian. Diksiyonaryo – Aklat na
2. Pahambing – naglalaman ng piling mga
dalawang salita ng isang wika na
pangngalan o nakaayos nang paalpabeto at
panghalip o may kaukulang paliwanag o
dalawang pangkat kahulugan; talatinigan.Sa
ang pinaghahambing pagbasa ng diksiyunaryo, ang
3. Pasukdol – ang agad na makikita ay ang
pangngalan o dalawang pamatnubay na
panghalip na pinag- salita sa itaas ng bawat pahina
uusapan ay nito. Nakatutulong ang mga
inihahambing sa ito sa mabilis na paghanap ng
dalawa o mahigit salita. Magkatulad ang unang
pang pangngala/ pamatnubay na salita sa
panghalip kaliwa at ang unang salita sa
itaas ng talaan sa kaliwang
hanay. Magkatulad naman
ang pamatnubay na salita sa
kanang bahagi ng pahina at
ang huling salita sa ibaba ng
talaan sa kanang hanay.
Halimbawa: Webster’s
Dictionary, Oxford Dictionary,
English – Filipino Dictionary
Ensiklopedya – Aklat o
katipunan ng mga aklat na
nagbibigay ng mga kaalaman
sa lahat ng sangay nang
karunungan, kung saan ang
mga lathalain ay inayos nang
paalpabeto.
Halimbawa: Collier’s
Encyclopedia, World Book
F. Paglinang ng Kabihasaan Pangkatang Gawain: Ipasagot: (TPS) Pangkatang Gawain: Itanong: Lahat ba ng mga Gawin Mo:
( tungo sa Formative Tukuyin an gang kaantsan ng salita sa seleksyon ay Pumili ng paksa sa ibaba at sumulaat ng
Assessment ) Ipasulat sa mga bata ang pang-uring may salungguhit Ilarawan ang mga tauhan at madaling maintindihan? komposisyon.
mahahalagang detalye sa pangungusap. Isulat ang tagpuan sa kuwnetong (Hindi lahat)
tungkol sa ulat na narinig at lantay, pahmabing o napakinggan sa pamamagitan . Gawin Ninyo
tinalakay gamit ang flower pasukdol. ng Venn Diagram
web. 1. Pinakadakilang pag- Tingnan ang isang maikling
ibig ang pag-aalay sa bahagi ng diksiyunaryo.
sariling buhay para sa Sagutin ang mga katanungan
bayan. sa ibaba nito:
2. Masagana ang ani ng
palay sa taong ito.
3. Di-gaanong matamis
ang manga rito na
gaya sa Guimaras.

Ano ang pamatnubay na mga


salita sa pahinang ito?

Ano-anong salita ang


nakatala sa pahina?

Bukod sa kahulugan
ng salita, ano pang
impormasyon tungkol sa salita
ang nakukuha sa
diksiyonaryo?
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Bakit mahalaga ang Itanong: Kung ikaw ang nagsasalaysay Hatiin ang klase sa dalawang Pagsasapuso:
araw-araw na buhay kaayusan ng pagkakaintindi Kung ikaw ay maghahambing, sa kuwento, gagayahin mo pangkat. Magpaligsahan sa Sabihin:
ng naririnig ng paano mo paghahambingin rin ba ang kanyang ginawa? paghahanap ng kahulugan ng Ang wika ay sumasalamin sa kultura at
impormasyon? ang pamamaraan ng Bakit? mga salita sa diksiyonaryo. tradisyon ng mga Pilipino. Ito ay
pamamalakad ng tatay at nagsilbing tulay sa mga Pilipinong
nanay mo sa pagpapalaki sa 1. abala 6. goldiger naninirahan sa iba’t – ibang kapuluan at
iyo? sa ibang panig ng mundo. Ito ay
2. badyet 7. hingalo nagsisilbing pagkakakilanlan n gating lahi
sa iba. Nararapat lang na ito’y gamitin at
3. karaban 8. juicer ipagmalaki

4. deportasyon 9. lagpak

5. engkantada 10.
maglamusak
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mahahalagang Ano-ano ang tatlong antas ng Paano mo mailalarawan Ano-ano ang mga Gamit ang bagong salitang natutuhan,
detalye ng ulat na narinig pang-uri? nang tama ang tauhan at pangkalahatang sumulat ng sariling komposisyon tungkol
mo ngayon? tagpuan sa isang kuwento? sangguniantinatalakay natin? sa…“Ang Pilipinas Ngayon”
Saan dapat gamitin ang mga
Ano-ano ang dapat tandaan ito?
sa pagsagot sa mga tanong
tungkol sa mga detalye ng
seleksyong napakinggan?
I. Pagtataya ng Aralin Basahin ang seleksyong Isulat sa patlang ang wastong Basahin ang kuwnetong nasa Alin sa mga pangkalahatang Gumawa ng isang maikling tula na
“Mga Likas na Yamang ng pang-uri ayon sa presentasyon at ilarawan sanggunian ang nagagamit mo nagpapahayag ng kahalagahan n gating
Pilipinas” (nakasulat sa ipinahihiwatig na kaantasan ang tauhan at tagpuan sa kung nais mong malaman ang wikang Filipino.
Powerpoint presentation) at sa pangungusap. Gamitin ang pamamagitan ng T-Chart. mga sumusunod? Isulat sa
sagutin ang mga katanungan pang-uring nasa loob ng sagutang papel kung
na kasunod nito. panaklong. diksiyonaryo, ensiklopedya, o
1. Ano ang bumubuo (tanyag) 1. Si Fidela ang atlas ang gagamitin.
sa mga likas na _______ na mang-aawit sa
yaman ng bansa? naging panauhin sa aming wastong baybay ng salita
2. Ayon sa anyo, ang 2 paaralan.
uri ng likas yaman? (mahusay) 2. ______ si Dan sa mga makabagong teknolohiya
3. Ano-ano ang mga pagbibigay ng kuru-kuro
yamang kabilang sa kaysa kanyang kapatid. George Orwell
yamang (malaki) 3. Ang bahay sa
napapalitan? tuktok ng gulod ay ________. mapa ng Luzon, Visayas, at
4. Magbigay ng Mindanao
halimbawa ng mga
yamang mineral. mga kilalang siyentipiko
5. Bakit yamang di
napapalitan ang
mga yamang
mineral?
J. Karagdagang Gawain para sa Makinig ng balita sa Gamitin ang mga sumusunod Magbasa ng isang kuwento
takdang aralin at remediation radio/telebisyon mamayang na pang-uri sa pagsusulat ng at ilarawan ang tauhan at
gabi at itala ang mga pangungusap. tagpuan nito.
mahahalagang detalye ng 1. Ubod ng tapang
ulo ng mga balita. 2. Kabi-kabighani
3. Magkasintamis
4. Di-gaanong masipag
5. Tahimik
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa tulong
ng aking punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

You might also like