Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

Division of Lapu-Lapu City

CURRICULUM IMPLEMENTATION DIVISION

INSTRUCTIONAL PLANNING
DETAILED LESSON PLAN (DLP) in Araling Panlipunan 7
DLP No.3 Week 3 Day 1-3 (Quarter 2)

Pangalan: Romeo I. Manalo Posisyon/Designasyon: Teacher I


Jr.

Petsa: Dec 11-13, Asignatura: Araling Baitang: 7 Markahan: Ikalawa Oras: 1 hour
Panlipunan
2023 7-ASIS 8:15-10:15 MONDAY

7-BUSTILLO 8:15-10:15 TUESDAY

7-TAJALE 8:15-10:15 WEDNESDAY

7-MANALO 6:00-8:15 THURSDAY

7-BIONCOG 6:00-8:15 FRIDAY

7-CABAJAR 8:15-10:15 FRIDAY

Code:
Mga Kasanayan: Naipamamalas ng mag- aaral ang pag-unawa sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at
relihiyon na nagbigay-daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan sa Asya at sa pagbuo
(Hango sa MELC) ng pagkakakilanlang Asyano
AP7KSA-IIf-1.8

Susi ng Pag-unawa na Ang mga mag-aaral ay may nakapagsusuri sa mga kaisipang Asyano, pilosopiya at relihiyon na nagbigay
Lilinangin: -daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan sa Asya at sa pagbuo ng pagkakilanlang Asyano

1. Layunin

Kaalaman Natataya ang impluwensya ng mga kaisipang Asyano sa kalagayang panlipunan at kultura sa Asya (AP7KSA-IIf1.8);

Kasanayan Naiisa-isa ang impluwensya ng mga kaisipang Asyano sa kalagayang panlipunan at kultura sa Asya;

Kaasalan Nasusuri ang epekto ng kaisipang Asyano sa kalagayang panlipunan at Kultura sa Asya; at

Kahalagahan Naiuugnay ang paniniwala ng mga Asyano sa kasalukuyang panahon.

Ikalawang Markahan- Modyul 3 (Week 4): Impluwensya ng mga Kaisipang Asyano sa Kalagayang
2. Nilalaman
Panlipunan at Kultura ng Asya

SLM in Araling Panlipunan 7, Ikalawang Markahan MELC 7, Araling Panlipunan 7- Module 3 : Impluwensya ng mga Kaisipang
3. Mga Kagamitang Asyano sa Kalagayang Panlipunan at Kultura ng Asya.
Pampagtuturo
Region 7- Division of Lapu- Lapu City

4. Pamamaraan


4.1 Panimulang Gawain (5
Uumpisan ang klase sa panalangin at pagbalik-tanaw sa nakaraang aralin sa pamamagitan ng
mins.)
sumusunod na katangungan:

1. Ano ang kabihasnan?

Sagot: Ang kabihasnan ay isang lipunan na may mataas na antas ng pamumuhay, organisadong pamahalaan,
relihiyon, sistema ng paggawa, at antas ng lipunan.

2. Ano-ano ang mga sinaunang kabihasnan umunlad sa daigdig, partikular sa Asya?

Sagot: Kabihasnang Mesopotamia, Kabihasnang Indus Kabishanang Tsino, Kabihasnang Ehipto,

3. Ano-ano ang pamana /ambag ng mga sinaunang kabihasnan sa daigdig?

Sagot: Mesopotamia-Ziggurat, Code of Hammurabi,Epic of Gilgamesh, Cunieform, waterclock,


pagagawa ng unang mapa, sexagisemal system, astronomiya,

Indus, severage system, Ramayana at Mahabharata, pamantayan ng bigat at sukat, halaga ng pi, Taj
Mahal at iba pa.
Gawain 1. Panuto: Gawin ang Crossword Puzzle sa pamamagitan ng pagbuo ng mga salita mula sa

mga pahayag na makikita sa ibaba nito.

Gawain 2: pagpapakita ng Vedio

Panuto: Magpapakita ang guro ng isang video na pinamagatang “Ang mga Kaisipang Asyano” ni
Sir Lala Ocampo na mula sa Youtube(link: https://www.youtube.com/watch?v=KLw6zT-X4yw)

Pamprosesong Tanong:

1. Ano ang inyong natutunan sa panood sa vedio?

2. Ano ano ang pagkaindi sa salitang Kaisipang Asyano?

Gawain 3: Pagkatapos Ninyo ang panonood ng video ay hatiin ang klase sa pamamagitan ng pangkatang gawain. Sundin ang Panuto sa napiling
mong gawain. Ilalahad sa klase a malikhaing paraan

Unang pangkat: News Report: Gumawa ng isang news report article hingil sa paliwanag ng konsepto ng Sinocentrismo, Divine Origin ng
4.2 Mga Gawain/Estratehiya Silangang Asya

(15 mins.) Ikalawang pangkat: Dula-dulaan: Gumawa ng pagsasadula hingil sa kaliwanagan ng konsepto ng Devaraja ng Timog Asya

Ikatlong pangkat: Poster: Gumawa ng Poster sa paniniwala ng Timog Silangang Asya ang Mito ng Pilipinas

Ikaapat pangkat:Sanaysay: Gumawa ng sanaysay sa pagpapalaganap ng Kultura Islamiko ng Muslim sa Asya

Pamprosesong Tanong:

1. Paano nakatutulong ang kaisipang Asyano sa kalagayang panlipunan at kultura?

2. Pumili ng kaisipang Asyano na nananatili pa sa kasalukuyang panahon. Magbigay ng halimbawa

Bibigyan ng puntos ang mga presentasyon gamit ang RUBRICS: Kabuluhan sa paksa-15pts, Pagkamalikhain 10pts, Pagsumiti sa takdang oras -
5pts----kabuuan 30 pts. Ipapaliwanag ng guro ang rubrics na nasa ibaba.

4.3 Pagsusuri (10 mins.) Gawain 3: Tula ko, Isip mo!

Panuto: Basahin ang tula at suriing mabuti. Isulat ang mga mahahalagang konsepto o

batayan ng mga kaisipang Asyano sa bansang Japan, Korea, Pilipinas, China at India.

Isulat ang sagot sa loob ng Thought Balloon. Pagkatapos, sagutin ang mga pamprosesong

tanong sa ibaba.

Gabay na mga tanong:

1. Ano ba sa iyong pagkakaintindi ang mga kaisipang Asyano?

Iba-iba ang mga kasagutan ng mag-aaral

2. Ano ba ang naging batayan sa pagpili ng kanilang namumuno?

Iba-iba ang mga kasagutan ng mag-aaral

3. May pagkakaiba ba kayong nakikita sa mga kaisipang Asyano? Ibigay ang mga ito.

Iba-iba ang mga kasagutan ng mag-aaral

4. Paano nakatutulong ang kaisipang Asyano sa kalagayang panlipunan at kultura?


Iba-iba ang mga kasagutan ng mag-aaral

5. Pumili ng kaisipang Asyano na nananatili pa sa kasalukuyang panahon. Magbigay ng halimbawa

Iba-iba ang mga kasagutan ng mag-aaral

Panuto: Basahin at suriing mabuti ang teksto sa ibaba upang maunawaan ang konsepto tungkol

sa kaisipang Asyano.

4.4 Pagtatalakay (14 mins.)

4.5 Paglalapat (6 mins.) Gawain 5: PINUNO AKO, ANO ANG BATAYAN KO?

Panuto: Kung ikaw ay mabibigyan ng pagkakataon na mamuno ng


isang bansa, anong

Kaisipang Asyano ang gagamitin mong gabay sa iyong


pamumunuan. Ipaliwanag ito at

isulat ang sagot sa patlang sa ibaba. Pagkatapos, sagutin ang mga


sumusunod na gabay

na tanong.

Gabay na mga tanong:

1. Ano ang kaisipang Asyano ang napili mo at ano ang mga dahilan na nakakahimok sa

iyo sa pagpili nito?

2. Bilang isang pinuno, ano sa palagay mo ang maaari mo pang gawin upang mapabuti

estado ng pamumuhay ng iyong nasasakupan?

3. Sa tingin mo ba nakakabuti o nakasama sa Asyano ang mga kaisipang Asyano?


Ipaliwanag.

4. Bilang isang Junior High School na mag-aaral, ang mga paniniwalang ito ay

naaangkop pa rin ba sa kasalukuyan? Paano mo ito ginagamit bilang mag-aaral?

Panuto: Basahin mabuti ang mga sumusunod na pahayag. Hanapin at bilugan ang titik

ng pinakaangkop na sagot sa mga pagpipilian.

1. Paniniwala ng mga tsino na ang binibigyan ng biyaya o pahintulot ang kanilang

emperador na pamunuan ang kanilang bansa. Ano ang tawag sa kapahintulutang

ito?

a. Ito ay may basbas ng langit o mandate of heaven

b. Isang pinuno na may taglay na lakas at katapangan ay nagtagumpay

c. Naipalaganap nila nang maayos ang Islam

d. Nakamtan na nila ang Nirvana

2. Ang hari o pinuno sa Timog- Silangang Asya ay isaalang-alang na mga ‘Men of

Prowess’. Alin sa mga sumusunod na pangungusap ang pinakamahusay na

paglalarawan dito?

a. Sila ang mga lalaking may kakayahang bumasa sa galaw ng mga bituin

b. Sila ang mga lalaking may may angking talino sa pagguhit at pagsulat

c. Sila ang nagtataglay ng angking husay sa pangingisda at pangangaso

4.6 Pagtataya (6 mins.) d. Sila ang mga lalaking may angking kakaibang tapang, galing at talion

3. Sa mga Tsino, ang sinumang yumakap sa Confucianism ay itinuturing na sibilisado at

ang hindi naman nabiyayaan ng kanilang kabihasnan ay barbaro. Ang pagtingin sa

mga Tsino sa mga Europeo ay bilang isang barbarong mababa ang katayuan. Paano

ipinapakita ng isang barbaro ang paggalang sa Emperador.

a. paghalik sa paa ng Emperador

b. foot binding

d. pag-alay ng kanta sa Emperador

4. Kapag ang emperador ay naging mapang-abuso sa kanyang nasasakupan, ang

basbas ng langit na ibinigay sa kanya ay babawiin at ibibigay sa susunod na may

mabuting kalooban.Nagbibigay ng mga palatandaan ang langit kapag hindi na siya

sang-ayon sa pamumuno. Anu- anu ang mga palatandaang ito?

a. Lindol, bagyo, tagtuyot, peste at digmaan

b. Lindol tag-ulan, tagtuyot, masaganang ani at digmaan

c. Pandemya, lindol, bagyo, tagtuyot at digmaan

d. Pandemya. Lindol, bagyo, tagtuyot at kaguluhan

Gumawa ng sanaysay hingil sa kahalagahan ng pag-aaral sa aralin “Kaisipang Asyano” sa malinis na papel.
4.7 Takdang-Aralin (2 mins.) Sundan lamang ang pamantayan sap ag marka ng sanaysay.

4.8 Paglalagom/Panapos na
Gawain
5. Mga Tala

6. Pagninilay

Prepared by: Checked by: Monitored by: Noted by

ROMEO I. MANALO JR. ANA FE Y.CAPANGPANGAN LEONORA U. GAMUTAN GILBERT Q. ENECUELA


Teacher I Master Teacher I, AP Head Teacher III Assistant to the Principal

GARVIN Q. VELOS
Principal

You might also like